[Funland] Lại chết cháy ở Hải Phòng & Hà Đông

QD092000

Xì hơi lốp
Cc bảo phố này nhà 5-6 tỉ mà cái an ninh với pccc thế này thì kém xa nhà cc xã hội rồi.

Dân Tổ

Xe container
Có 1 vấn đề là 1 số cụ đang nhắc về mấy cái quy trình hay đề xuất thiết kế xây dựng thay thế nhà ống các thứ nó chỉ là theo quan điểm suy nghĩ cần thay đổi là đúng.

Tuy nhiên với việc em chứng kiến cháy nổ rồi thì em xin chia sẻ với các cụ là cháy to và nhanh với các trường hợp thảm khốc vừa qua hay những trường hợp kinh khủng ở nước ngoài thì thực tế là nó không đơn giản như chúng ta nghĩ. Tâm lý hoảng loạn rồi khói, nhiệt khi bất ngờ đối mặt nó khiến nhiều người kể cả có bình thường rất bình tĩnh cũng rối trí và hoảng sợ.

Phổ biến kiến thức tồn tại hay các biện pháp thoát hiểm nhiều thế nào cũng không bằng phòng chống hỏa hoạn xảy ra. Thế nên việc luôn đảm bảo các thiết bị điện an toàn, các phương án chống cháy trong nhà, căn hộ là rất cần thiết và nên có ý thức chung cho cả gia đình, nhất là với những gia đình nhiều thành viên cùng chung sống.

Tyrion99

Xe tải
À thì cái đó chính là cái “tự mình cứu lấy mình” em nói, em cũng hoàn toàn đồng ý việc đó! Chứ còn định chờ hay yêu cầu luật hoá thì khó khăn bội phần! Còn lập lờ lí do lí trấu rồi kể khổ? Em có phải là quan chức quản lí đâu mà đi thanh minh thanh nga? Em chỉ muốn nói là k phải bất cứ việc gì trong xã hội xảy ra cũng đều đổ tội cho chính quyền, xã hội rồi yêu cầu luật hoá, thắt chặt quản lí nọ kia!
Vừa rồi ốp pccc vào nhà xưởng, đóng cửa một loạt luôn đó. Kinh tế khó khăn bên pccc ốp cho giải thể luôn. Xưởng xây 1 tỉ cũng có cơ bản pa pccc rồi, giờ mất 1 tỉ nữa theo quy định mới làm pccc ai chịu nổi. Đúng là nghiệm thu pccc rất rách việc, phải làm từ từ

Bopbi_hsgs

Xe container
E không hiểu sao còn có tư duy cứ phải lồng cọp mới chống được trộm. Cửa bình thường thôi trộm vào mắt mà cứ phải chuồng cọp. Thế những nhà khác ko có chuồng cọp trộm cạy cửa vào được đó. Cái kiểu thiết kế chuồng cọp là thiểu số thôi, còn đa số vẫn ko làm kiểu chuồng cọp, chây còn dễ thoát.
Nhà e cửa kính ra ban công cả mảng to chả làm song sắt gì hết, làm cửa nhôm kính an toàn thôi, trôm thích đập thì đập

Nguyenanhkiet666

Đi bộ
Chả ăn thua đâu cụ. Nếu cháy ở tầng 1 là chô để xe máy thì nó lan sang tủ giày dép, rèm… và bốc khói đen đậm đặc.
Đang ở trong phòng nếu phát hiện ra chạy ra hành lang chỉ cần hít 2-3 hơi khói đậm đặc là ngã lăn quay luôn.
Thế nên quan trọng nhất là tầng 1 nên lắp 1 số thiết bị dập tự động, đơn giản nhất là bóng chữa cháy có thể để 1-2 quả gần chỗ dễ cháy như tủ điện, gần chô để xe máy để khi có lửa táp nó nổ luôn và dập đám lửa nhỏ.
Cái này phải thay đổi tư duy nhưng hơi khó.
Nhà em từ khi biết loại này em làm 2 quả : 1 quả nhỏ đặt luôn trong tủ điện, 1 quả em để gắn vào tường ngay chỗ để 3 xe máy.
Mua ở đâu vậy bác

thudoll88

Xe tăng
40 tuổi rồi sinh nở gì nữa hả cụ :(
Mới 39 tuổi vẫn đẻ tốt cụ nhé các mợ khi nào phải hết kinh hẳn mới ko đẻ được nữa.. Giờ cũng nhiều trường hợp trên dưới 40 vẫn sinh con cụ ạ. Cá biệt có về trường hợp còn trên năm mươi tuổi rồi cơ

lai 4 fun

Xe tải
Mới 39 tuổi vẫn đẻ tốt cụ nhé các mợ khi nào phải hết kinh hẳn mới ko đẻ được nữa.. Giờ cũng nhiều trường hợp trên dưới 40 vẫn sinh con cụ ạ. Cá biệt có về trường hợp còn trên năm mươi tuổi rồi cơ
Quan trọng là buồn như vậy không làm gì được đâu cụ ạ. Kể cả muốn tton cũng phải bao nhiêu năm mới nguôi ngoai để làm. Nên em e rất khó. Em có người bạn đại học mà vụ mấy bà cháu cũng bị chết cháy ở HM,vợ chồng bạn ấy hồi đấy trẻ cũng mãi ko hết buồn. Và hình như đến giờ vẫn chưa có em bé. Nói chung là đời người đúng là vô thường ko ai đoán trước được điều gì.

Tuongtien1977

Xe điện

Tuoitan

Xe buýt
Có vẻ tầng 3 chưa bị cháy mà bà và cháu ở đây. Khả năng bị ngạt. Ảnh này có vẻ hình dáng xe đạp/xe máy điện nhỉ vì khung giống xe đạp mà lại có ống bô. Các cụ có thấy giống e

Tyrion99

Xe tải
Có vẻ tầng 3 chưa bị cháy mà bà và cháu ở đây. Khả năng bị ngạt. Ảnh này có vẻ hình dáng xe đạp/xe máy điện nhỉ vì khung giống xe đạp mà lại có ống bô. Các cụ có thấy giống e
Tầng 1 trần nhựa cháy rất mạnh, có lẽ lúc phát hiện ra thì đã quá muộn.

Xe điện thì làm gì có ống pô, xe này là xe máy xăng.

Tyrion99

Xe tải
Zoom kĩ hơn, xe dạng giống xe cub có giỏ

Video gốc của VTC

quanduideple

Xe tải
Tầng 1 trần nhựa cháy rất mạnh, có lẽ lúc phát hiện ra thì đã quá muộn.

Xe điện thì làm gì có ống pô, xe này là xe máy xăng.

Thời điểm như trong hình thì kéo cái xe máy ra ngoài có khi lại chặn được cháy lan rộng

nowhereland

Xe điện
Xưa nay bàn nhiều việc cháy nhà ống, rồi đổ lỗi cho chuồng cọp v..v...nhưng nó hoàn toàn là phần ngọn, các cụ đã thấy có vụ cháy nào mà người chạy ra rồi chết cháy vì không thoát được khỏi chuồng cọp chưa?
Gọi là chết cháy chứ 99,99% là chết ngạt trước khi bị cháy, nên cái quan trọng nhất là chống khói, ngạt.

Ngoài việc quan tâm đến an toàn pccc thì việc có 1 cửa chống cháy (có khả năng chịu nhiệt lâu một chút) và cực kín, khít ngăn cách tầng 1 với cầu thang lên trên là vô cùng quan trọng. Đại đa số đám cháy nhà dân đểu bắt nguồn từ tầng 1, nơi sinh hoạt chung nhiều đồ đạc. Khi cháy khói sẽ lên trước theo cầu thang lùa vào các phòng sẽ gây ngạt rất nhanh, nếu đang ngủ say có thể chết mà không biết.

Việc có 1 cái cửa như trên sẽ giúp người ở tầng trên có đủ thời gian để thoát nạn, khi cái cửa nó phát huy tác dụng ngăn khói và chống cháy trong một khoảng thời gian. Một chi phí không cao nhưng sẽ vô cùng hiệu quả, chỉ hơi bất tiện khi sinh hoạt hàng ngày chút thôi.

Ít nhất em thấy 3 nhà hàng xóm bên phải ảnh ko làm chuồng cọp rào sắt, làm hay ko do chủ nhà thôi, gì cũng đổ tại chính quyền nghe nó ko hợp lý.
Ăn gian, làm chuồng cọp lồi hẳn ra. Cái nhà màu hường bên cạnh không có chuồng cọp chắc suốt ngày mất trộm

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chuồng cọp thì thường là trống nên làm chốt thì ko có tính bảo vệ. Mà khóa thì khi cháy đi tìm chìa cũng chết. Khó phết!
Hi thiếu gì kiểu thiết kế hả cụ, chỉ mở được từ bên trong, ko mở được từ bên ngoài!

QD092000

Xì hơi lốp
Những cái nhà ông kiểu này ở HN nhiều nhiều lắm, tính bằng đơn vị phường luôn. Nếu xảy cháy xm tầng 1 thì rủi ro thương vong hầu như ko tránh khỏi dù có lối thoát hiểm.

L.C.D

Xe container
Có cháy lớn thì thường nạn nhân chết vì ngạt khói chứ ko chết vì bỏng. Ngạt khói rất nhanh, chỉ mấy chục giây là chết rồi, nên bàn phương án thoát hiểm là quá xa vời với những đám cháy.
Mỗi gia đình dù tự trang bị thiết bị hay kiến thức kỹ càng đến đâu, mà ko có yếu tố may mắn thì khó nói lắm. May nhất là gặp cháy thì nhà ko có người, hoặc người ở chỗ thoát nhanh nhất và chạy kịp. Chứ mà ở trong đám cháy, mấy ai đủ bình tĩnh mà sử dụng thiết bị hay tìm lối thoát hiểm.
Mình người trần mắt thịt chứ có phải James bond trên phim đâu!

dhela

Xe tăng
Cq cháu vừa rồi có mấy chị 44t còn sinh con thứ ba mà cụ.
Về mặt sinh học thì vẫn đẻ được.
Và họ đẻ đc vì họ ko gặp biến cố :|