[Funland] Lại câu chuyện về người già

phohien035

Xe buýt
Mẹ đẻ cháu, năm nay 85 rồi, thời các con còn nhỏ thì lăn lộn mưu sinh chắt bóp nuôi con ( bố cháu sức khoẻ yếu, mất gần chục năm rồi) . Khi các con lớn thì bà vẫn buôn bán nhỏ chắt bóp dành dụm để được hơn tỷ gửi tk. Giờ bà yếu , hay quên nhưng ko bao giờ kẻu ca phàn nàn. Thuê giúp việc cho bà thì bà tự trả tiền lương và chi phí ăn ở cho gv (bà ở riêng với gv là cháu họ, con cháu chạy qua chạy lại chws ko ở cùng) . Câu cửa miệng của bà là : mẹ lo được, mẹ không sao, già thì thế này là bình thường... bà thích cho tiền các cháu, lúc nào cũng vui vẻ , ốm thì nằm im nghỉ ngơi trên giường chứ ko rên la đòi hỏi. Nên các con cháu không bị mệt mỏi gì càng cảm thấy thương quý bà hơn.
Những ng ghê gớm và tâm địa ko tốt, ko bao dung, hay chấp nhặt thì về già càng ghê gớm hơn nhé! Trẻ tham về già càng tham, hay chửi bới cạnh khoé thì về già càng ngoa ngoắt tợn. Nên cụ nào có mấy tính này thì cố gắng tu sửa dần đi kẻo về già con cháu chịu ko nổi tránh xa hết, có lo cho thì cũng là vì chữ hiếu ép buộc chứ không có tình cảm gì đâu.
Em đồng ý với cụ: Người nào tính hướng nội, hay tính toán, chi li, tỷ mẩn tỷ mỷ .... thì về già hay để ý nhiều chuyện. Trước đây hồi bao cấp khó khăn tính các cụ thế đúng với hoàn cảnh (lấy đâu ra tiền mà nuôi con, chi đủ thứ ....). Nhưng tính đó ăn sâu trong tiềm thức và về già có điều kiện thể hiện nên gây "khó chịu" cho các thế hệ sau. Nhưng cũng có người bản tính là vui vẻ, họ vẫn tính toán, để ý mọi thứ nhưng về già thấy con cháu mạnh khỏe, công ăn việc làm ... thì ko so đo nữa, thậm chí còn dễ tính ... nên con cháu cũng thấy quý và thông cảm nếu cụ có lẫn,nói năng lung tung.

phohien035

Xe buýt
Đừng so sánh thế cụ ơi .

Nuôi đứa trẻ con nó khác hẳn người già đấy ạ. Nó phải theo ý mình từ ăn tới ngủ, mình tức có thể quát nó mắng nó đánh nó để sau nó chừa không quậy. Nó cũng bé nhỏ dễ bề xuay xở chăm sóc, nói không phải gì thay cái bỉm rửa cái đuýt cho đứa trẻ con nó cũng nhàn , cũng đáng yêu cơ . Thơm má nó cái mùi da thịt nó thơm tho mềm mại đáng yêu biết chừng nào, tan hết mệt mỏi.

Người già - nói các cụ mợ bỏ qua cho, chứ khác hẳn, ngược lại hẳn con trẻ.
Vì vậy không chỉ mệt thân xác mà còn nhọc nhằn tâm lý, vợ chồng anh em có thể cãi vã mất đoàn kết vui vẻ nếu không phân công phù hợp. Riêng nhà nào mà cứ đẩy bố mẹ đau ốm cho vợ chăm sóc dưới cái lý thuyết " đàn bà phải thế" thì bất hạnh cho phụ nữ luôn, vợ chồng không thể giữ được hạnh phúc .

Vì vậy như em, chả mong thọ đâu ạ. Sống đến 70t em thấy phúc rồi, chỉ mong đến lúc chết mình sáng suốt không phải phiền tới con cháu, và cuộc đời mình được hưởng thụ đúng nghĩa khi đang sống.
Nhiều lúc em nghĩ tại sao người già lại cứ kể công chăm sóc con cái của mình ra cho mọi người: Tôi vất vả nuôi nó ăn học, ròi trông cháu cho chúng nó ..... ? Con cái sinh ra là do ý nguyện của bố mẹ chứ có phải do chính chúng nó muốn ra đâu ? Cháu nội hay ngoại cũng alf cháu mình chứ có phải hàng xóm đâu ? Vì vậy người sinh thành phải có trách nhiệm chăm sóc bọn trẻ đó cho đến khi nó trưởng thành chứ ? Bố mẹ mình rồi chính bản thân mình cũng vậy chứ. Đó là trách nhiệm chứ đâu có phải là sự ban ơn ? Cứ theo nếp đó thì mình lại than vẫn với con cái mình, con cái mình lại than vãn với cháu mình chăng ? Rất vô lý.
Em luôn nghĩ mình sẽ phải có trách nhiệm với các cụ nhưng nghe các cụ than vãn điều đó nhiều lần em cũng thấy ko "hài lòng". Có lúc em cũng nói thẳng luôn để các cụ đừng có kể công như vậy

babeo

Xe điện
Em đồng ý với cụ: Người nào tính hướng nội, hay tính toán, chi li, tỷ mẩn tỷ mỷ .... thì về già hay để ý nhiều chuyện. Trước đây hồi bao cấp khó khăn tính các cụ thế đúng với hoàn cảnh (lấy đâu ra tiền mà nuôi con, chi đủ thứ ....). Nhưng tính đó ăn sâu trong tiềm thức và về già có điều kiện thể hiện nên gây "khó chịu" cho các thế hệ sau. Nhưng cũng có người bản tính là vui vẻ, họ vẫn tính toán, để ý mọi thứ nhưng về già thấy con cháu mạnh khỏe, công ăn việc làm ... thì ko so đo nữa, thậm chí còn dễ tính ... nên con cháu cũng thấy quý và thông cảm nếu cụ có lẫn,nói năng lung tung.
người hiền lành thì lẫn họ vẫn hiền lành cụ ạ, vì hiền lành là bản chất của họ rồi.
Còn người nanh nọc thì khi lẫn càng nanh nọc hơn vì họ ko kiềm chế được tính xấu của họ và ko còn ái ngại gì nữa ( khi tỉnh táo thì nhiều khi cũng phải kìm chế sự ác độc của mình vì sợ hậu quả). Ai chưa rơi vào cảnh có cha mẹ kiểu này hoặc không tận mắt chứng kiến thì không hiểu nổi nỗi khổ của con cháu họ đâu.

tunglam2806

Xe tăng
Mẹ đẻ cháu, năm nay 85 rồi, thời các con còn nhỏ thì lăn lộn mưu sinh chắt bóp nuôi con ( bố cháu sức khoẻ yếu, mất gần chục năm rồi) . Khi các con lớn thì bà vẫn buôn bán nhỏ chắt bóp dành dụm để được hơn tỷ gửi tk. Giờ bà yếu , hay quên nhưng ko bao giờ kẻu ca phàn nàn. Thuê giúp việc cho bà thì bà tự trả tiền lương và chi phí ăn ở cho gv (bà ở riêng với gv là cháu họ, con cháu chạy qua chạy lại chws ko ở cùng) . Câu cửa miệng của bà là : mẹ lo được, mẹ không sao, già thì thế này là bình thường... bà thích cho tiền các cháu, lúc nào cũng vui vẻ , ốm thì nằm im nghỉ ngơi trên giường chứ ko rên la đòi hỏi. Nên các con cháu không bị mệt mỏi gì càng cảm thấy thương quý bà hơn.
Những ng ghê gớm và tâm địa ko tốt, ko bao dung, hay chấp nhặt thì về già càng ghê gớm hơn nhé! Trẻ tham về già càng tham, hay chửi bới cạnh khoé thì về già càng ngoa ngoắt tợn. Nên cụ nào có mấy tính này thì cố gắng tu sửa dần đi kẻo về già con cháu chịu ko nổi tránh xa hết, có lo cho thì cũng là vì chữ hiếu ép buộc chứ không có tình cảm gì đâu.
Em đang trong viện. Vừa thấy 1 cụ ông đưa cụ bà đi khám. Cụ nhẹ nhàng đỡ bà ngồi ghế còn mình đi làm thủ tục. Nhìn 2 cụ chắc cũng tầm tuổi mẹ bác. Em buộc miệng hỏi con cháu các cụ đâu sao lại để 2 cụ tự đưa nhau đi khám thế này? Thì cụ nói vẫn đi lại được, đầu óc minh mẫn không thích làm phiền con cái. Giờ đi lại thuận tiện tôi gọi taxi là xong. Trông cụ ông nhẹ nhàng tỉnh cảm với bà mà hâm mộ 2 cụ quá.

hatinh5760

Xe điện
Tả cảnh tả tình dài quá.
Mẹ chồng e, trên 90t. Hồi sau 80t, xách nồi cơm va 1 cái, đau cứ tưởng đơn giản, vậy mà đi chụp, vỡ xương quay, phải thay.
Người già, là nữ (có trải qua sinh con, nuôi con) đa phần loãng xương, xương giòn.
OS (những người mà nhà e từng thuê cho bà (5 cô) và e từng nghe các cô ấy chuyện trò ở CC) e chưa thấy ai đủ tin tưởng hoàn toàn.
Người già cũng hay làm nũng, nhưng khi làm con, mình cũng đã từng hay làm nũng. Cụ vẫn nên bỏ chút thời gian đưa bà đi chụp chiếu cẩn thận.

Minhnd

Xe điện
Hình như về già thì các cụ bà thường khó chiều hơn???

Minhnd

Xe điện
Bà nhà cụ tuyệt vời và hiếm đấy.

babeo

Xe điện
Bà nhà cụ tuyệt vời và hiếm đấy.
Cháu thấy nhiều người quen của cháu như vậy mà, vui vẻ và ko can thiệp sâu vào cuộc sống của con cháu. Như thế cả 2 thế hệ đều ko bị căng thẳng.
Sống xởi lởi dễ tính không chấp vặt thì cuộc sống sẽ vui vẻ thôi. Người cùng gia đình mà cứ so đo hoạnh hoẹ thì bức bối khó thở lắm!

Hải Linh Lưu

Xe tải
Nhiều lúc em nghĩ tại sao người già lại cứ kể công chăm sóc con cái của mình ra cho mọi người: Tôi vất vả nuôi nó ăn học, ròi trông cháu cho chúng nó ..... ? Con cái sinh ra là do ý nguyện của bố mẹ chứ có phải do chính chúng nó muốn ra đâu ? Cháu nội hay ngoại cũng alf cháu mình chứ có phải hàng xóm đâu ? Vì vậy người sinh thành phải có trách nhiệm chăm sóc bọn trẻ đó cho đến khi nó trưởng thành chứ ? Bố mẹ mình rồi chính bản thân mình cũng vậy chứ. Đó là trách nhiệm chứ đâu có phải là sự ban ơn ? Cứ theo nếp đó thì mình lại than vẫn với con cái mình, con cái mình lại than vãn với cháu mình chăng ? Rất vô lý.
Em luôn nghĩ mình sẽ phải có trách nhiệm với các cụ nhưng nghe các cụ than vãn điều đó nhiều lần em cũng thấy ko "hài lòng". Có lúc em cũng nói thẳng luôn để các cụ đừng có kể công như vậy
Cụ hiểu vì sao không ?
Em cũng đã quan sát và ngâm cứu , và em nhận ra nó thuộc về văn hóa , trình độ, giáo dục ... của xã hội mình. Em nói thật là VN vãn là nước lạc hậu , văn minh lúa nước vẫn tồn tại nhiều, bây giờ mới gọi là có mạng xã hội thì còn hòa nhập một chút thôi. Chính vì thế nhiều bậc cha mẹ thế hệ trước họ vẫn theo quan niệm cũ là đẻ con để nhờ vả. Nói đây chắc nhiều cụ mợ lại nhảy lên bảo tao đẻ mày ra không phải hòng mong gì nhờ mày... Nhưng em nói thật, nuôi con tốn kém bỏ mẹ ra, an sinh xã hội thì chưa có mấy, nếu không để hòng mong nhờ vả thì đẻ làm gì cho khổ ạ? Nếu thực sự không để cậy nhờ thì đã chẳng có chuyện cần đẻ con trai nha. Nên em nói thiệt là ai cũng nghĩ đến bản thân mình đầu tiên mà thôi, kể cả vai trò bố mẹ. Sự hy sinh không đòi hỏi khi nuôi nấng nhiều khi nó là tình yêu thương và bản năng làm cha mẹ thôi, cũng để sau này đứa con nó đủ đầy mà mình còn được nhờ đó ạ. Việc áp đặt con cái , rồi đòi hỏi chữ hiếu khi tuổi già , cũng xuất phát từ mong muốn của bản thân bố mẹ thôi, chứ vì đứa con đâu ? Em cũng làm mẹ - nhưng em nghe ai kể lể công sinh thành dưỡng dục tuy em thấy có đồng cảm nhưng em vẫn nghĩ đứa con nào sinh ra để gánh nỡ chữ Hiếu cũng là cái khổ của nó đấy ạ. Điều này em chỉ nghĩ trong đầu ạ, nay thì chia sẻ với các cụ mợ, chứ tất nhiên đố dám nói với gia đình hay ai khác . Tuy vậy mình cũng chấp nhận con người là thế ạ, điều kiện , dân trí, văn minh chưa cao, thì cũng chỉ nhận thức được đến thế thôi, không đòi hỏi hơn được đâu cụ.

Khi em nhìn các con của em , bất cứ lúc nào nghĩ về chúng, em đều thấy rằng em may mắn khi được sinh ra chúng, được trải nghiệm vai trò làm bố mẹ, được nuôi dưỡng ngắm nhìn sự sống kỳ diệu mà em tạo ra. Thực sự thì em cũng rất mệt mỏi với cuộc sống áp lực kinh tế, dạy dỗ lo lắng cho con , nhưng đó cũng là động lực buộc em và ông xã chỉ có thể đi tiếp , chỉ có thể cố gắng vì mục đích chung. Đặc biệt em thấy thương các con em. Chúng sinh ra làm người là khổ rồi, bởi một vài năm trẻ thơ ngắn ngủi vô tư rồi chúng sẽ bước vào đời với những lo toan tính toán, chả chắc được sống vì mình mà lại lo lắng sống vì cha mẹ, vì nọ kia... như bất cứ ai , em cũng không biết chúng có vui với điều đó không , chứ như em , tuy em ham sống sợ chết nhưng em cũng chưa từng thấy happy thực sự khi được làm người đâu ạ. Chẳng qua áp lực và bản năng sinh tồn làm cho mình sống và tồn tại như bất cứ ai . Và em nghĩ rằng em sẽ không bao giờ kể công với con em đâu, bởi em đã tạo ra cuộc đời và số phận của chúng cơ mà, mong chúng luôn lạc quan vui vẻ khỏe mạnh và có nhiều tri thức để có thể sống theo ý mình muốn là được .

Sau này ngộ nhỡ trời chả thương mà tuổi già của em đau yếu phải nhờ cậy con cái thì cũng xuôi theo luật trời thôi, đến đâu thì đến. Nhưng thực lòng mong 70-75t em đau ốm giấy phút rồi được ra đi nhanh gọn . Không mong thọ làm gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Hải Linh Lưu

Xe tải
người hiền lành thì lẫn họ vẫn hiền lành cụ ạ, vì hiền lành là bản chất của họ rồi.
Còn người nanh nọc thì khi lẫn càng nanh nọc hơn vì họ ko kiềm chế được tính xấu của họ và ko còn ái ngại gì nữa ( khi tỉnh táo thì nhiều khi cũng phải kìm chế sự ác độc của mình vì sợ hậu quả). Ai chưa rơi vào cảnh có cha mẹ kiểu này hoặc không tận mắt chứng kiến thì không hiểu nổi nỗi khổ của con cháu họ đâu.
Dạ đúng, vì vậy mà em không thích ai cứ làm thánh mõm, kiểu bố mẹ già rồi sống dc bao nhiêu, hoặc ai già chả thế đáng ra phải thương hơn, rồi chăm đi có phúc mới được chăm bố mẹ đấy .... Ôi em thấy mõm hết ạ. Thương thì hưởng đi, về mà chăm , đừng đứng ngoài làm thánh đạo đức. Ở với bố mẹ cay nghiệt khổ cực kỳ ạ, khổ lắm luôn chứ không đơn giản. Nếu chả thông cảm được làm ơn đừng thánh mõm, nỗi đau của người khác nó tăng gấp bội khổ thân tội nghiệp họ lắm.

Nhà em có bà nội nói nhiều, chỉ là nói nhiều, hay dạy bảo hay chê bai hàng xóm ... tức những đức tính rất đàn bà , rất xưa cũ thôi nhé, chứ bà sáng suốt tỉnh táo công bằng yêu con cháu lắm , vậy mà em nói thật là thương là một chuyện chứ không con cháu n ào thích ở chung đâu. Viiệc vẫn ở cùng chăm sóc chu đáo nó là cái nghĩa , là trách nhiệm chứ không ai thích ở cùng hay thích tiếp xúc với bà nhiều đâu ạ, dâu nào tránh được nó tránh hết. Nói vậy để hiểu nếu còn lẫn kiểu nghiệt ngã, rồi bệnh tật mà vẫn khó tính tai quái thì con cái nó khổ thế nào. Âu nó là cái nghiệp của cả những đứa con đó ạ.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Tả cảnh tả tình dài quá.
Mẹ chồng e, trên 90t. Hồi sau 80t, xách nồi cơm va 1 cái, đau cứ tưởng đơn giản, vậy mà đi chụp, vỡ xương quay, phải thay.
Người già, là nữ (có trải qua sinh con, nuôi con) đa phần loãng xương, xương giòn.
OS (những người mà nhà e từng thuê cho bà (5 cô) và e từng nghe các cô ấy chuyện trò ở CC) e chưa thấy ai đủ tin tưởng hoàn toàn.
Người già cũng hay làm nũng, nhưng khi làm con, mình cũng đã từng hay làm nũng. Cụ vẫn nên bỏ chút thời gian đưa bà đi chụp chiếu cẩn thận.
Dòng in đậm: đó là tất nhiên rồi. Người ta bần cùng miếng cơm manh áo chứ ai muốn phục vụ người già đau ốm khó tính đâu. Em đảm bảo con đẻ còn sợ đừng nói người ngoài.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Mẹ cụ đúng bậc cha mẹ hiền nhân, phúc đức, đó là số của cụ may mắn có mẹ như vậy đấy ạ. Bố mẹ của em thì vẫn khỏe, mới ngoài 60. Nhưng nhà em có ông bà nội ngoại già rồi, riêng ông bà ngoại em hiền lành tâm đức như tiên bụt. Con dâu cũng phải công nhận như thế chứ không riêng con đẻ. Cả đời yêu thương bao bọc con cháu , chưa từng bao giờ ông bà ngoại em ca thán chê bai mắng nhiếc đòi hỏi gì con cháu của mình. Về già khi lẫn , khi đau yếu ông bà vẫn hiền lành như vậy, tự làm được gì là làm không nhờ vả , vẫn dậy tự ăn, tự giặt đồ trước khi mất cơ ạ. Bà ngoại em thì sống như but mà chết như tiên, chỉ ốm nhẹ vài tháng rồi lúc ngủ bà đi luôn .Ông ngoại em đi sau 5 năm , khi lẫn cũng lẫn hiền lành đức độ, hay cười , ăn gì cũng bảo ngon, đau đớn ít kêu la than vãn. Ông bụt bà tiên chứ không chỉ là cha mẹ nữa cụ ạ. Bà nội em thì sắc sảo và khó tính hơn, lúc già hẳn cũng vãn thế chứ không khác đâu nha, có lẫn vẫn có gì đó xét nét ghê gớm chứ không lẫn kiểu hiền lành. Tuy vậy bà rất thương yêu con cháu nên gia đình em cũng chăm sóc hết lòng.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Mẹ cụ đúng bậc cha mẹ hiền nhân, phúc đức, đó là số của cụ may mắn có mẹ như vậy đấy ạ. Bố mẹ của em thì vẫn khỏe, mới ngoài 60. Nhưng nhà em có ông bà nội ngoại già rồi, riêng ông bà ngoại em hiền lành tâm đức như tiên bụt. Con dâu cũng phải công nhận như thế chứ không riêng con đẻ. Cả đời yêu thương bao bọc con cháu , chưa từng bao giờ ông bà ngoại em ca thán chê bai mắng nhiếc đòi hỏi gì con cháu của mình. Về già khi lẫn , khi đau yếu ông bà vẫn hiền lành như vậy, tự làm được gì là làm không nhờ vả , vẫn dậy tự ăn, tự giặt đồ trước khi mất cơ ạ. Bà ngoại em thì sống như but mà chết như tiên, chỉ ốm nhẹ vài tháng rồi lúc ngủ bà đi luôn .Ông ngoại em đi sau 5 năm , khi lẫn cũng lẫn hiền lành đức độ, hay cười , ăn gì cũng bảo ngon, đau đớn ít kêu la than vãn. Ông bụt bà tiên chứ không chỉ là cha mẹ nữa cụ ạ. Bà nội em thì sắc sảo và khó tính hơn, lúc già hẳn cũng vãn thế chứ không khác đâu nha, có lẫn vẫn có gì đó xét nét ghê gớm chứ không lẫn kiểu hiền lành. Tuy vậy bà rất thương yêu con cháu nên gia đình em cũng chăm sóc hết lòng.
vâng đúng mợ ạ ! Người hiền lành khi lẫn chỉ ngồi im nghe mọi người nói chuyện và cười cười hoặc hỏi Lấy chồng / vợ chưa dù đấy là con mình và có cháu lớn đùng rồi, nhưng ko nhận ra con mình nữa 😅, thương lắm.
Còn người ghê gớm họ lẫn vẫn chửi, vẫn có những hành động khó chấp nhận như khi họ ko lẫn . mà lạ là ng ghê gớm lại ít lẫn, cay nghiệt cho đến chết, sống thọ 😅

pham minh

Xe container
Bà nhà cụ tuyệt vời đấy. Hồi xưa em cũng đi thăm mẹ của một chị hàng xóm. Cụ ấy cũng hơn 80 t và nằm viện. Vào thăm thấy cụ một mình và tự làm mọi việc cá nhân. Em hỏi thế ko có ai ở trông cụ à thì cụ bảo: tôi vẫn tự làm được, bọn nó ( con , cháu ) chúng nó còn công viêc , vướng con cái, lúc nào cần thì tôi gọi chúng nó và cụ rất vui vẻ, lạc quan

babeo

Xe điện
Bà nhà cụ tuyệt vời đấy. Hồi xưa em cũng đi thăm mẹ của một chị hàng xóm. Cụ ấy cũng hơn 80 t và nằm viện. Vào thăm thấy cụ một mình và tự làm mọi việc cá nhân. Em hỏi thế ko có ai ở trông cụ à thì cụ bảo: tôi vẫn tự làm được, bọn nó ( con , cháu ) chúng nó còn công viêc , vướng con cái, lúc nào cần thì tôi gọi chúng nó và cụ rất vui vẻ, lạc quan
Vâng, cháu thấy các cụ ông bà hiền hậu về già nhìn càng phúc hậu .
Còn những người ghê gớm về già nhìn như phù thuỷ 😂.
Tâm sinh tướng quả không sai 😀

Minhnd

Xe điện
Vâng, cháu thấy các cụ ông bà hiền hậu về già nhìn càng phúc hậu .
Còn những người ghê gớm về già nhìn như phù thuỷ 😂.
Tâm sinh tướng quả không sai 😀
Cháu cũng thấy như vậy. Càng về già càng thấy tâm sinh tướng là đúng.