[Funland] Lại câu chuyện về người già

pham minh

Xe container
vâng đúng mợ ạ ! Người hiền lành khi lẫn chỉ ngồi im nghe mọi người nói chuyện và cười cười hoặc hỏi Lấy chồng / vợ chưa dù đấy là con mình và có cháu lớn đùng rồi, nhưng ko nhận ra con mình nữa 😅, thương lắm.
Còn người ghê gớm họ lẫn vẫn chửi, vẫn có những hành động khó chấp nhận như khi họ ko lẫn . mà lạ là ng ghê gớm lại ít lẫn, cay nghiệt cho đến chết, sống thọ 😅
Nhiều người già cay nghiệt ghê gớm, chửi tuốt tuột, từ chồng,con, cháu cho đến họ hàng. Con cháu hãi dạt hết , nếu có chăm sóc thì chẳng qua là nghĩa vụ chứ tình cảm ko còn

phohien035

Xe buýt
Nhiều người già cay nghiệt ghê gớm, chửi tuốt tuột, từ chồng,con, cháu cho đến họ hàng. Con cháu hãi dạt hết , nếu có chăm sóc thì chẳng qua là nghĩa vụ chứ tình cảm ko còn
Những người mà khó tính quá như thế nói thật em lại ko sợ vì khó mình khó ta thôi. Sợ nhất là ko cay nghiệt ghê gớm như thế mà toàn dựa hơi người khác để kêu ca, phàn nàn, đưa ra yêu cầu ... vì sợ người khác mà trách thì lại đổ tại người kia yêu cầu chứ có phải mình đâu. Nói chung sống ko thực lòng và thoải mái

dung_hb

Xe hơi
Tuổi gần đất xa trời nhiều khi thế , mỗi người một hoàn cảnh chung quy động viên nhau chiều các Cụ vậy.

Mimeo

Xe điện
Tóm lại ý Mợ là như nào ạ?
Kể tội người già đúng không ạ?
Giọng văn đậm mùi mai mỉa, thoáng vị cay nghiệt, em mạnh dạn đoán đây là Bố Mẹ chồng mợ đúng không ạ?

Thứ nhất, mợ xác định chưa chắc mợ đã có phúc phần sống được đến tuổi các Cụ
Thứ hai, sống đến tuổi đó, chưa chắc mợ đã còn được như các Cụ đâu ạ

Thứ ba: Mợ thử ngã 1 cú nhiệt tình như Cụ vừa ngã xem, có đau nằm rên rỷ vài ba hôm không? Mợ nhân lên khoảng 5 lần ạ

Nhà em chăm sóc Người già hơn 10 năm đến khi Cụ ra đi, nên em hiểu sự vất vả của người trẻ, sự trái tính của người già ạ
Mợ cố gắng lên, bao dung đi ... khi mợ hay ông xã mợ lẫm tẫm chạy, đi, ngã, ốm, thì Người Già khi đó lầ người chăm sóc, nâng niu đấy

Mợ chao chát, đá đụng ....đến khi các Cụ ra đi, có thể không nói ra, nhưng Oxa mợ sẽ để trong lòng, âm ỷ ...
Em vang còm này. Chủ thớt chia sẻ tâm sự xả stress chút mà mợ mỉa mai nặng lời thế nhỉ? Cụ định kiến áp đặt luôn đấy là con dâu "mỉa mai, cay nghiệt vs bố mẹ chồng"??? Đọc văn mợ em thấy còn cay nghiệt, rao giảng đạo đức sợ luôn so với bài tâm tình của thớt. Thế mà ko hiểu sao lắm nhiều cụ mợ đồng tình với giọng văn chao chát, nanh nọc trong còm này thế. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Mợ hiểu vất vả nhà mợ nhưng ko có nghĩa nhà khác cũng thế để mà mợ chỉ dạy người ta phải thế nào. Xã hội rộng lớn bao la mà mợ vỗ ngực biết hết thì kể cũng tài ;))
Em vẫn đọc còm của mợ ở thớt khác, đánh giá cao kỹ năng tổng hợp ptich của mợ tốt bao nhiêu mà sang còm này khá shock khi nhìn ở 1 góc khác về tính cách đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Cụ hiểu vì sao không ?
Em cũng đã quan sát và ngâm cứu , và em nhận ra nó thuộc về văn hóa , trình độ, giáo dục ... của xã hội mình. Em nói thật là VN vãn là nước lạc hậu , văn minh lúa nước vẫn tồn tại nhiều, bây giờ mới gọi là có mạng xã hội thì còn hòa nhập một chút thôi. Chính vì thế nhiều bậc cha mẹ thế hệ trước họ vẫn theo quan niệm cũ là đẻ con để nhờ vả. Nói đây chắc nhiều cụ mợ lại nhảy lên bảo tao đẻ mày ra không phải hòng mong gì nhờ mày... Nhưng em nói thật, nuôi con tốn kém bỏ mẹ ra, an sinh xã hội thì chưa có mấy, nếu không để hòng mong nhờ vả thì đẻ làm gì cho khổ ạ? Nếu thực sự không để cậy nhờ thì đã chẳng có chuyện cần đẻ con trai nha. Nên em nói thiệt là ai cũng nghĩ đến bản thân mình đầu tiên mà thôi, kể cả vai trò bố mẹ. Sự hy sinh không đòi hỏi khi nuôi nấng nhiều khi nó là tình yêu thương và bản năng làm cha mẹ thôi, cũng để sau này đứa con nó đủ đầy mà mình còn được nhờ đó ạ. Việc áp đặt con cái , rồi đòi hỏi chữ hiếu khi tuổi già , cũng xuất phát từ mong muốn của bản thân bố mẹ thôi, chứ vì đứa con đâu ? Em cũng làm mẹ - nhưng em nghe ai kể lể công sinh thành dưỡng dục tuy em thấy có đồng cảm nhưng em vẫn nghĩ đứa con nào sinh ra để gánh nỡ chữ Hiếu cũng là cái khổ của nó đấy ạ. Điều này em chỉ nghĩ trong đầu ạ, nay thì chia sẻ với các cụ mợ, chứ tất nhiên đố dám nói với gia đình hay ai khác . Tuy vậy mình cũng chấp nhận con người là thế ạ, điều kiện , dân trí, văn minh chưa cao, thì cũng chỉ nhận thức được đến thế thôi, không đòi hỏi hơn được đâu cụ.

Khi em nhìn các con của em , bất cứ lúc nào nghĩ về chúng, em đều thấy rằng em may mắn khi được sinh ra chúng, được trải nghiệm vai trò làm bố mẹ, được nuôi dưỡng ngắm nhìn sự sống kỳ diệu mà em tạo ra. Thực sự thì em cũng rất mệt mỏi với cuộc sống áp lực kinh tế, dạy dỗ lo lắng cho con , nhưng đó cũng là động lực buộc em và ông xã chỉ có thể đi tiếp , chỉ có thể cố gắng vì mục đích chung. Đặc biệt em thấy thương các con em. Chúng sinh ra làm người là khổ rồi, bởi một vài năm trẻ thơ ngắn ngủi vô tư rồi chúng sẽ bước vào đời với những lo toan tính toán, chả chắc được sống vì mình mà lại lo lắng sống vì cha mẹ, vì nọ kia... như bất cứ ai , em cũng không biết chúng có vui với điều đó không , chứ như em , tuy em ham sống sợ chết nhưng em cũng chưa từng thấy happy thực sự khi được làm người đâu ạ. Chẳng qua áp lực và bản năng sinh tồn làm cho mình sống và tồn tại như bất cứ ai . Và em nghĩ rằng em sẽ không bao giờ kể công với con em đâu, bởi em đã tạo ra cuộc đời và số phận của chúng cơ mà, mong chúng luôn lạc quan vui vẻ khỏe mạnh và có nhiều tri thức để có thể sống theo ý mình muốn là được .

Sau này ngộ nhỡ trời chả thương mà tuổi già của em đau yếu phải nhờ cậy con cái thì cũng xuôi theo luật trời thôi, đến đâu thì đến. Nhưng thực lòng mong 70-75t em đau ốm giấy phút rồi được ra đi nhanh gọn . Không mong thọ làm gì cả.
Em hết rượu mời mợ. Em đồng tình với quan điểm và các còm của mợ và mợ Nắng nhạt trong thớt này. Người già có đủ kiểu người già, với các cụ ích kỷ, tính cách ko ra gì, hành tỏi con cháu rồi cứ mang chữ hiếu ra để bắt phải phục tùng, chiều theo những yêu sách vô lý đành hanh thì lấy đâu ra sự tôn trọng, yêu thương. Khổ cho con cháu nào bị chữ hiếu nhồi sọ, bị bố mẹ đẻ ra với mục đích coi là công cụ cậy nhờ.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em hết rượu mời mợ. Em đồng tình với quan điểm và các còm của mợ và mợ Nắng nhạt trong thớt này. Người già có đủ kiểu người già, với các cụ ích kỷ, tính cách ko ra gì, hành tỏi con cháu rồi cứ mang chữ hiếu ra để bắt phải phục tùng, chiều theo những yêu sách vô lý đành hanh thì lấy đâu ra sự tôn trọng, yêu thương. Khổ cho con cháu nào bị chữ hiếu nhồi sọ, bị bố mẹ đẻ ra với mục đích coi là công cụ cậy nhờ.
Vâng, những người cha mẹ độc dược đó cụ. Đừng nghĩ cha mẹ nào cũng thương con, người già nào cũng đáng kính. Xấu tính tồi tàn thì già vẫn thế, thậm chí còn hơn thế vì họ cậy tuổi già không mấy ai giám chấp nên họ xấu tính tới bến luôn. Chưa kể còn ra ngoài nói dối dựng chuyện bôi tro chát trấu cho con cháu. Em gặp không hề ít. Mà ghét nhất những kẻ thánh mõm, không phải khổ không phải chịu nhưng cứ dạy người khác bao dung với sống đạo đức. Cụ tổ cái bọn mõm đó chứ lị, em nghe mà ước bố mẹ chúng sau này lẫn cẫn ác nghiệt cho chúng biết thế nào là thực tế.

Hải Linh Lưu

Xe tải
vâng đúng mợ ạ ! Người hiền lành khi lẫn chỉ ngồi im nghe mọi người nói chuyện và cười cười hoặc hỏi Lấy chồng / vợ chưa dù đấy là con mình và có cháu lớn đùng rồi, nhưng ko nhận ra con mình nữa 😅, thương lắm.
Còn người ghê gớm họ lẫn vẫn chửi, vẫn có những hành động khó chấp nhận như khi họ ko lẫn . mà lạ là ng ghê gớm lại ít lẫn, cay nghiệt cho đến chết, sống thọ 😅
Trời ơi nói bảo ác miệng, người hiền lành nhân đức ít khi trường thọ, còn người ác nghiệt ghê gớm thì sống mãi chả thấy chết cho con cháu được nhờ. QUê em có mấy bà mẹ chồng khó tính ghê gớm, mà từ 80t bị tai biến ăn ỉa tại chỗ , nhưng cái đầu lại vãn tỉnh. Và suốt ngày hành hạ mắng mỏ chửi bới con cháu . Lúc trẻ bà hành dâu thôi rồi, lúc đau yếu kinh khủng hơn, không cho con đẻ phục vụ đâu, cứ phải dâu cơ , mà cứ nhằm giờ ăn uống ngủ nghỉ của con dâu là đi vệ sinh, xong ko chịu đi đâu, bắt dùng tay thụt cho cơ . Em thấy thương bác hàng xóm khủng khiếp. Nhiều lần trời mưa to sấm sét, lúc đó nhà nào cũng đóng cửa , bác mới dám ra giữ sân quỳ lạy trời đất xin được chết để thoát kiếp phục vụ mẹ chồng. Bác khóc to , nước mắt hòa nước mưa, tiếng gào thét hòa tiếng sấm. Nhưng bác chả được chết, mà mẹ chồng cũng thế, sống thêm gần 20 năm để bạo hành con dâu mới chết đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Vâng, những người cha mẹ độc dược đó cụ. Đừng nghĩ cha mẹ nào cũng thương con, người già nào cũng đáng kính. Xấu tính tồi tàn thì già vẫn thế, thậm chí còn hơn thế vì họ cậy tuổi già không mấy ai giám chấp nên họ xấu tính tới bến luôn. Chưa kể còn ra ngoài nói dối dựng chuyện bôi tro chát trấu cho con cháu. Em gặp không hề ít. Mà ghét nhất những kẻ thánh mõm, không phải khổ không phải chịu nhưng cứ dạy người khác bao dung với sống đạo đức. Cụ tổ cái bọn mõm đó chứ lị, em nghe mà ước bố mẹ chúng sau này lẫn cẫn ác nghiệt cho chúng biết thế nào là thực tế.
Em hơi dị ứng với các cụ luôn mồm: Chăm cha mẹ già là phúc đức. Còn cha mẹ già là phúc ... Còn cha mẹ nhưng chất lượng cuộc sống của các cụ, quan hệ với con cái trong gia đình .... là cả câu chuyện dài. Già mà có chất lượng sống tốt: khỏe mạnh, minh mẫn, vui vẻ, lạc quan thì mới đáng nói. Còn già mà nằm bệt 1 chỗ khổ cho chính bản thân và con cháu, người thân chứ phúc gì ? Có người còn bảo đó là nghiệp, khó mà từ giã cõi đời được. Chẳng biết có đúng ko. Còn chuyện con cái chăm bố mẹ vừa là trách nhiệm, tình cảm và tùy tính cách từng gia đình, cá nhân làm tốt hay xấu rất khó phê phán hay góp ý được. Em có ông bạn học cùng trên 2 khóa là con cả. Mấy thằng em vì công việc thi thoảng ngó qua bà già đang nằm bệt một mình (cũng có Osin thuê). Mọi việc (ăn uống, tắm rửa, vệ sinh ...) đều đến ông ấy vì con trưởng nhất là khi OS về quê hay phải thay người khác. Nhưng ông ấy lại hay đưa chuyện các ông em không quan tâm bà già, bỏ đi chơi mặc kệ anh cả ..... lên trên trang cá nhân FB của mình. Anh em cũng góp ý nhưng ông ấy kệ.

babeo

Xe điện
Trời ơi nói bảo ác miệng, người hiền lành nhân đức ít khi trường thọ, còn người ác nghiệt ghê gớm thì sống mãi chả thấy chế cho con cháu được nhờ. QUê em có mấy bà mẹ chồng khó tính ghê gớm, mà từ 80t bị tai biến ăn ỉa tại chỗ , nhưng cái đầu lại vãn tỉnh. Và suốt ngày hành hạ mắng mỏ chửi bới con cháu . Lúc trẻ bà hành dâu thôi rồi, lúc đau yếu kinh khủng hơn, không cho con đẻ phục vụ đâu, cứ phải dâu cơ , mà cứ nhằm giờ ăn uống ngủ nghỉ của con dâu là đi vệ sinh, xong ko chịu đi đâu, bắt dùng tay thụt cho cơ . Em thấy thương bác hàng xóm khủng khiếp. Nhiều lần trời mưa to sấm sét, lúc đó nhà nào cũng đóng cửa , bác mới dám ra giữ sân quỳ lạy trời đất xin được chết để thoát kiếp phục vụ mẹ chồng. Bác khóc to , nước mắt hòa nước mưa, tiếng gào thét hòa tiếng sấm. Nhưng bác chả được chết, mà mẹ chồng cũng thế, sống thêm gần 20 năm để bạo hành con dâu mới chết đó ạ.
Thật là hãi hùng 😢

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em hơi dị ứng với các cụ luôn mồm: Chăm cha mẹ già là phúc đức. Còn cha mẹ già là phúc ... Còn cha mẹ nhưng chất lượng cuộc sống của các cụ, quan hệ với con cái trong gia đình .... là cả câu chuyện dài. Già mà có chất lượng sống tốt: khỏe mạnh, minh mẫn, vui vẻ, lạc quan thì mới đáng nói. Còn già mà nằm bệt 1 chỗ khổ cho chính bản thân và con cháu, người thân chứ phúc gì ? Có người còn bảo đó là nghiệp, khó mà từ giã cõi đời được. Chẳng biết có đúng ko. Còn chuyện con cái chăm bố mẹ vừa là trách nhiệm, tình cảm và tùy tính cách từng gia đình, cá nhân làm tốt hay xấu rất khó phê phán hay góp ý được. Em có ông bạn học cùng trên 2 khóa là con cả. Mấy thằng em vì công việc thi thoảng ngó qua bà già đang nằm bệt một mình (cũng có Osin thuê). Mọi việc (ăn uống, tắm rửa, vệ sinh ...) đều đến ông ấy vì con trưởng nhất là khi OS về quê hay phải thay người khác. Nhưng ông ấy lại hay đưa chuyện các ông em không quan tâm bà già, bỏ đi chơi mặc kệ anh cả ..... lên trên trang cá nhân FB của mình. Anh em cũng góp ý nhưng ông ấy kệ.
Vâng, em ghét cái bọn mõm dog đó lắm. Già mà hiền như bà tiên thì không nói, chứ ghê gớm khó tính, mà đau ốm chả ăn chả ỉa nổi thì bất hạnh cho cả các cụ lẫn con cháu chứ sướng gì mà bảo có phúc. Thở ra cái câu đấy là tát vào mặt người khác, như thể hả hê trước sự vất vả của người ta ấy.
Riêng cái câu có phúc được hầu mẹ già, em nghe thấy cười ẻ luôn. Nếu đó là phúc thì côn cái nó tranh nhau hầu chứ, tại sao lại cứ muốn đập cái phúc ấy vào mặt con dâu ?

Người trẻ mà đau bệnh tí thôi đã chán đời rồi, huonsg chi người già . Vì vậy không phải cứ còn bố mẹ là còn hạnh phúc đâu ạ. Vấn đề là bố mẹ như thế nào ?

Dan du an

Xe ba gác
Nói chung người già mà lại bệnh tật thì nó biến đổi tính cách. Ví dụ bà già em bị ung thư, xạ trị bao nhiêu lần, khối u về sau to phồng lên cả ở bụng nhưng không kêu bao giờ, hỏi đến lúc nào cũng ""mẹ không sao, mẹ khoẻ rồi, mẹ chỉ hơi váng đầu tí thôi"". Nghĩ lại mà rớt nước mắt. Rồi cụ mất, lúc cụ mất chỉ thở dốc tầm 1 tiếng. Cháu tiêm mocphin cho cụ lại thở êm rồi cứ thế đi. Lúc đi cháu vuốt mắt bảo " thôi con cái về đủ đây rồi, mẹ yên tâm đi đi ạ"". Thế là nhắm mắt. Đúng là nghĩ lại lúc mình trưởng thành rồi, cũng chả phụng dưỡng gì được mẹ. Lúc mẹ ốm thì chăm sóc suốt cũng chả để làm gì. Rồi đến ông già em, trước lúc mất đúng là có rất nhiều biểu hiện như cụ thớt chia sẻ, làm nũng, đòi ăn đủ thứ, xem tivi cứ thấy thứ gì là gọi các con đặt cho bố ăn. Có lúc cũng thấy phiền lắm vì đang làm không lúc nào yên, gọi với nhắn tin suốt. Thế rồi đùng phát nặng là mất. Người già như chuối chín cây. Thật sự đến lúc mất rồi mình mới ân hận là lúc các cụ còn đòi ăn là tốt. Chứ đến giai đoạn sau bố em cũng không đòi ăn nữa. Còn chăm sóc thì tất nhiên là nằm một chỗ ai mà dễ tính được. Có hôm 1h đêm bắt giúp việc đi mua thuốc ngủ, cứ khăng khăng thuốc đang cho uống là thuốc không ok, phải tìm thuốc khác. Giúp việc gọi phải bảo giả vờ ra khỏi nhà rồi quay lại bảo không chỗ nào họ mở cửa.

Mimeo

Xe điện
Câu cuối mợ hơi nặng lời rồi.

Bác hàng xóm ấy vừa thương vừa hết cách, khổ vì mẹ chồng, khổ vì chồng, ấy là do bản thân bác ấy quá hiền lành nhu nhược.

1- bố mẹ đẻ, anh em ruột đâu? Thấy con đẻ mình, chị gái/ em gái mình khổ như vậy sao ko bắt giải tán đi. Đẻ ra thương yêu chăm bẵm để mà đi hầu bà già quái chiêu, khác máu tanh lòng, ác như phù thủy hàng bao nhiêu năm?

2- con cái đâu? Thấy mẹ ruột mình bị bà nội hành hạ sống địa ngục trần gian thế mà ko có tiếng nói gì sao? Ko phân biệt được thế nào là báo hiếu, là trách nhiệm, là bị bạo hành đến kiệt quệ thể xác tinh thần mà ko kiên quyết kéo mẹ về ở cùng để thoát khỏi cái ổ ấy vậy?

Quan điểm em cứ phải biết điều. Chứ ko phải cứ ỷ vào già rồi bẻ hành bẻ tỏi đâu. Những người già mà quái chiêu ích kỷ ấy chẳng qua bắt nạt được ai thì cứ hành tỏi thôi. Gặp phải người cứng vía thì cũng phải tem tém lại ngay. Muốn ở chung, muốn được chăm sóc, được yêu thương thì phải biêt điều. Thời nay thuê nhà ra riêng quá đơn giản. Để bản thân mình, con cái mình sống trong môi trường ngột ngạt tiêu cực, chất lượng cuộc sống tệ hại triền miên ngày này qua tháng khác thì nên nghĩ lại.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Vâng, em ghét cái bọn mõm dog đó lắm. Già mà hiền như bà tiên thì không nói, chứ ghê gớm khó tính, mà đau ốm chả ăn chả ỉa nổi thì bất hạnh cho cả các cụ lẫn con cháu chứ sướng gì mà bảo có phúc. Thở ra cái câu đấy là tát vào mặt người khác, như thể hả hê trước sự vất vả của người ta ấy.
Riêng cái câu có phúc được hầu mẹ già, em nghe thấy cười ẻ luôn. Nếu đó là phúc thì côn cái nó tranh nhau hầu chứ, tại sao lại cứ muốn đập cái phúc ấy vào mặt con dâu ?

Người trẻ mà đau bệnh tí thôi đã chán đời rồi, huonsg chi người già . Vì vậy không phải cứ còn bố mẹ là còn hạnh phúc đâu ạ. Vấn đề là bố mẹ như thế nào ?
Nhất trí với cụ! Nhà cháu thấy nực cười khi nhiều người nói bố mẹ già là có phúc, có phúc không phải sống thọ hay không mà là sống như thế nào! Thử hỏi có ông bố như Lê Tùng Vân thì có phúc không ?
Nói thật sống cay nghiệt độc ác thì chết sớm ngày nào tốt ngày đó! Sống lâu chỉ làm con cháu trầm cảm thậm chí tâm thần luôn không chừng.

Dan du an

Xe ba gác
Em vang còm này. Chủ thớt chia sẻ tâm sự xả stress chút mà mợ mỉa mai nặng lời thế nhỉ? Cụ định kiến áp đặt luôn đấy là con dâu "mỉa mai, cay nghiệt vs bố mẹ chồng"??? Đọc văn mợ em thấy còn cay nghiệt, rao giảng đạo đức sợ luôn so với bài tâm tình của thớt. Thế mà ko hiểu sao lắm nhiều cụ mợ đồng tình với giọng văn chao chát, nanh nọc trong còm này thế. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Mợ hiểu vất vả nhà mợ nhưng ko có nghĩa nhà khác cũng thế để mà mợ chỉ dạy người ta phải thế nào. Xã hội rộng lớn bao la mà mợ vỗ ngực biết hết thì kể cũng tài ;))
Em vẫn đọc còm của mợ ở thớt khác, đánh giá cao kỹ năng tổng hợp ptich của mợ tốt bao nhiêu mà sang còm này khá shock khi nhìn ở 1 góc khác về tính cách đấy.
Em hết rượu mời cụ/mợ rồi. Em kết nhất câu ""mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh"". Chứng kiến gần chục người già trong gia đình từ lúc già, ốm đau đến khi mất em thấy đúng là chả ai giống ai. Có người thì ốm mấy cũng không cho con cái biết, thậm chí thuốc đưa cho uống còn lén mang vào nhà vệ sinh vứt, có người thì cứ phải được uống thuốc mới yên tâm, thậm chí vừa uống xong lại hỏi lúc nào đến giờ uống thuốc tiếp. Đối xử với con cái cũng thế. Có người cầm dao gác ngoài cửa chờ con về để đòi tiền bảo " nó cướp của tôi bao nhiêu tiền"". Có người thì cứ con cái bảo là nghe, chửi rồi đấm cả nhân viên y tế nhưng con cái vào nói mấy câu bảo ""chưa về được, ở lại để theo dõi mấy hôm""là yên.

Lanlinh

Xe hơi
Em vang còm này. Chủ thớt chia sẻ tâm sự xả stress chút mà mợ mỉa mai nặng lời thế nhỉ? Đọc văn mợ em thấy còn cay nghiệt, rao giảng đạo đức sợ luôn. Thế mà ko hiểu sao lắm nhiều cụ mợ đồng tình với giọng văn chao chát trong còm này thế. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Mợ hiểu vất vả nhà mợ nhưng ko có nghĩa nhà khác cũng thế để mà mợ chỉ dạy người ta phải thế nào. Xã hội rộng lớn bao la mà mợ vỗ ngực biết hết thì kể cũng tài ;))
Đúng vậy, đọc còm n

Bác hàng xóm ấy vừa thương vừa hết cách, khổ vì mẹ chồng, khổ vì chồng, ấy là do bản thân bác ấy quá hiền lành nhu nhược.

1- bố mẹ đẻ, anh em ruột đâu? Thấy con đẻ mình, chị gái/ em gái mình khổ như vậy sao ko bắt giải tán đi. Đẻ ra thương yêu chăm bẵm để mà đi hầu bà già quái chiêu khác máu tanh lòng ác như phù thủy hàng bao nhiêu năm?

2- con cái đâu? Thấy mẹ ruột mình bị bà nội hành hạ sống địa ngục trần gian thế mà ko có tiếng nói gì sao? Ko phân biệt được thế nào là báo hiếu, là trách nhiệm, là bị bạo hành đến kiệt quệ thể xác tinh thần mà ko kiên quyết kéo mẹ về ở cùng để thoát khỏi cái ổ ấy vậy?
Thật cụ nhỉ, em đọc mà rùng mình

babeo

Xe điện

1- bố mẹ đẻ, anh em ruột đâu? Thấy con đẻ mình, chị gái/ em gái mình khổ như vậy sao ko bắt giải tán đi. Đẻ ra thương yêu chăm bẵm để mà đi hầu bà già quái chiêu khác máu tanh lòng ác như phù thủy hàng bao nhiêu năm?

Con đẻ nói cũng không được cụ nhé! Nhà cháu chứng kiến rồi, bó tay hết trừ cách mặc kệ bỏ không chăm sóc nữa. Nhưng không thể làm thế được, nên đành chịu nhưng sức chịu đựng có hạn.

babeo

Xe điện
Nói chung người già mà lại bệnh tật thì nó biến đổi tính cách. Ví dụ bà già em bị ung thư, xạ trị bao nhiêu lần, khối u về sau to phồng lên cả ở bụng nhưng không kêu bao giờ, hỏi đến lúc nào cũng ""mẹ không sao, mẹ khoẻ rồi, mẹ chỉ hơi váng đầu tí thôi"". Nghĩ lại mà rớt nước mắt. Rồi cụ mất, lúc cụ mất chỉ thở dốc tầm 1 tiếng. Cháu tiêm mocphin cho cụ lại thở êm rồi cứ thế đi. Lúc đi cháu vuốt mắt bảo " thôi con cái về đủ đây rồi, mẹ yên tâm đi đi ạ"". Thế là nhắm mắt. Đúng là nghĩ lại lúc mình trưởng thành rồi, cũng chả phụng dưỡng gì được mẹ. Lúc mẹ ốm thì chăm sóc suốt cũng chả để làm gì. Rồi đến ông già em, trước lúc mất đúng là có rất nhiều biểu hiện như cụ thớt chia sẻ, làm nũng, đòi ăn đủ thứ, xem tivi cứ thấy thứ gì là gọi các con đặt cho bố ăn. Có lúc cũng thấy phiền lắm vì đang làm không lúc nào yên, gọi với nhắn tin suốt. Thế rồi đùng phát nặng là mất. Người già như chuối chín cây. Thật sự đến lúc mất rồi mình mới ân hận là lúc các cụ còn đòi ăn là tốt. Chứ đến giai đoạn sau bố em cũng không đòi ăn nữa. Còn chăm sóc thì tất nhiên là nằm một chỗ ai mà dễ tính được. Có hôm 1h đêm bắt giúp việc đi mua thuốc ngủ, cứ khăng khăng thuốc đang cho uống là thuốc không ok, phải tìm thuốc khác. Giúp việc gọi phải bảo giả vờ ra khỏi nhà rồi quay lại bảo không chỗ nào họ mở cửa.
Bệnh tật khó tính khác với người cay nghiệt cụ ạ! Người cay nghiệt thì độ cay nghiệt tăng theo tuổi tác, trừ khi phải trả giá gì đấy cực lớn để ng ta nhận ra và tự sửa mình. Còn nếu con cháu cứ chiều theo những đòi hỏi vô lý oái oăm, cúi đầu nghe mắng nhiếc... thì càng ngày họ càng tệ nhé!

Dan du an

Xe ba gác
Bệnh tật khó tính khác với người cay nghiệt cụ ạ! Người cay nghiệt thì độ cay nghiệt tăng theo tuổi tác, trừ khi phải trả giá gì đấy cực lớn để ng ta nhận ra và tự sửa mình. Còn nếu con cháu cứ chiều theo những đòi hỏi vô lý oái oăm, cúi đầu nghe mắng nhiếc... thì càng ngày họ càng tệ nhé!
Cụ nói đúng ạ, người già thì cũng không phải ai cũng đáng kính. Nếu ai cũng tốt cũng tử tế cả thì chắc luật đã miễn tử hình với người trên 70 tuổi rồi.

Mimeo

Xe điện
Em hết rượu mời cụ/mợ rồi. Em kết nhất câu ""mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh"". Chứng kiến gần chục người già trong gia đình từ lúc già, ốm đau đến khi mất em thấy đúng là chả ai giống ai. Có người thì ốm mấy cũng không cho con cái biết, thậm chí thuốc đưa cho uống còn lén mang vào nhà vệ sinh vứt, có người thì cứ phải được uống thuốc mới yên tâm, thậm chí vừa uống xong lại hỏi lúc nào đến giờ uống thuốc tiếp. Đối xử với con cái cũng thế. Có người cầm dao gác ngoài cửa chờ con về để đòi tiền bảo " nó cướp của tôi bao nhiêu tiền"". Có người thì cứ con cái bảo là nghe, chửi rồi đấm cả nhân viên y tế nhưng con cái vào nói mấy câu bảo ""chưa về được, ở lại để theo dõi mấy hôm""là yên.
Khu nhà em có cụ bà tai quái, nằm 1 chỗ mấy năm rồi, con dâu phục vụ chăm bẵm mà năng lượng cứ thoát hết đằng miệng mắng chửi liên hồi ko mệt mỏi, từ con cháu đến chó mèo, trẻ con hàng xóm xung quanh chơi ở sân chung. Nhưng họ hàng mà đến thăm mỗi dịp lễ tết là thều thào đứt giọng, đặt điều. Già bệnh mà sống lỗi thế, mặt trái mặt phải thế có đáng tôn trọng ko? Bạo hành bằng lời nói, tinh thần như ngàn mũi dao đâm, tổn thương lắm lắm. Thành ra, em thông cảm vô cùng với những các cụ mợ phải chăm người già, đều cực kỳ áp lực mệt mỏi, các cụ mợ cứ chia sẻ cho nhẹ lòng. Còn cụ mợ đạo đức viền môi, đều là thánh cả nên có nhu cầu thể hiện bản thân. 1 vừa 2 phải thôi bỏ qua, nhưng gặp còm đanh đá nanh nọc tinh tướng, em cứ vang phát thể hiện quan điểm :)

babeo

Xe điện
Cụ nói đúng ạ, người già thì cũng không phải ai cũng đáng kính. Nếu ai cũng tốt cũng tử tế cả thì chắc luật đã miễn tử hình với người trên 70 tuổi rồi.
Phạm tội ngoài xh thì nhà cháu ko bàn, cứ để pháp luật xử lý!
Đang bàn về cách đối xử của những người trong gia đình với nhau. Vợ chồng không hạnh phúc có thể ly hôn, con hư hỏng nhiều bố mẹ phải từ mặt. Nhưng nếu bố mẹ bạo hành, bóc lột con cháu..., mà con cháu từ mặt bố mẹ thì lại bị gán tội bất hiếu, thế nên rất bất hạnh nếu không may sinh ra trong gia đình có cha mẹ như vậy.