[Funland] Lại câu chuyện về người già

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đấy thấy chưa?
Em thấy người đời có câu " cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ kể tháng kể ngày" vẫn đúng mà
Chấp nhận thực tế đi, đó là trời sinh. Nếu ong bà nào muốn con cũng đánh đổi sức khỏe bình yên để trả công nuôi dạy thì cũng nên nhìn lại mình nuôi nó thì nuôi như thế nào, cho ra tấm ra miếng , cho nền tảng sung sướng trí tuệ giàu có như những bậc cha mẹ khác không hay lo ăn học đã toát mồ hôi . Nuôi thế nào nó khác nhau đấy nhé, không phải trời nào bể nào cũng to cũng đẹp cũng xanh như nhau đâu. Còn con mà nó phải hy sinh thời gian , đánh đổi hạnh phúc bình yên để báo hiếu thì đừng cho nó lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái. Vì nó không thể đủ sức kham hết mọi việc. Cũng như mình ngày xưa, hầu hạ được cha mẹ là mấy đâu, chỉ tập trung nuôi con là chính mà thôi.

phohien035

Xe buýt
Dạ thế cha mẹ chăm mình khi còn nhỏ cũng mắng mình bỏ sừ ra. Chăm mình nhưng được chăm theo ý của cha mẹ , mình phải nghe theo mọi thứ. Còn người già đã lẫn đã yếu lại không chịu nghe con cháu, thậm chí quậy phá từ tinh thần đến thể chất mà đòi con nhẹ nhàng thì không thể ạ. SInh con ra là chủ động của bố mẹ đừng mang chuyện tao đẻ mày ra nên mày phải trả ơn bằng những chịu đựng khổ cực. Thế thì nói thật ít người muốn được sinh ra làm người lắm.
Em hồi nhỏ bị ông già đuổi ra khỏi nhà do điểm kém, mải chơi nhưng so với trẻ con trong khu mình vẫn học top trên nhưng sao lại bị đối xử bất công thế ???? Nếu như bây giờ có khi đi luôn ko chừng. Trong đầu luôn có ý nghĩ phải thoát ly đi chứ ở thế này "tức" lắm. Và khi vào ĐH em đi xa nhà thật, suốt 5 năm trời. Về sau các cụ đối xử với đứa sau khác hẳn, một phần có thể nó là con gái.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đây mới là điều khó nói và thông cảm vì mỗi nhà mỗi cảnh, có ở trong tình cảnh đó mới thấy khó xử.
Chứ các cụ ốm đau, nằm liệt, khó vận động .... thì đã đi 1 nhẽ và đơn giản hơn nhiều.
Mấy hôm rồi em đưa ông cụ đi viện chứng kiến 1 cụ bà bị thoát vị đĩa đệm phải đổ XM cố định. Nahf có 3 ông con trai phải thay phiên nhau phục vụ từ A-Z cho cụ. Có người hỏi các con dâu đâu thì con trai trả lời: vợ cháu ko hợp với mẹ nên không thể chăm được. Có thấy thế mới thông cảm cho nhiều hoàn cảnh khó khăn ko phải ai cũng hiểu được.
Vâng, nhiều cụ khó tính ghê gớm lắm xong đòi con dâu nó phải hiếu thảo yêu kính, quá là bằng gieo hạt gạo mốc mà đòi gặt nho mỹ. Bà bác em y như thế, mẹ chồng ăn đâu ị đó 10 năm nay, không cho bất cứ con nào hầu, tát cả bắt con dâu nhé. Ly do là cắp đít về nhà chồng không đồng xu mẹ nào, hưởng đất đai ngàn mét của nhà chồng thì phải có trách nhiệm. Mà cơ khổ, đất đai dẫu ngàn mét có mài ra thành tiền mà ăn sung mặc sướng đâu, quét sân quét vườn chết thôi. Tên cũng chả đứng tên mình được. Nên mỗi nhà một phúc, nhiều khi duyên số, con người ta tới với nhau cũng để trả nợ ân nghĩa cho nhau thì phải.

inovavgj

Xe container
cụ kể em lại nhớ đến ô chú e , mấy đứa con trai ở miền Nam rất ít về thăm nhà , 3-5 năm mới về , có cậu đến 6-7 năm , Tết cũng ko về :D
Em hồi nhỏ bị ông già đuổi ra khỏi nhà do điểm kém, mải chơi nhưng so với trẻ con trong khu mình vẫn học top trên nhưng sao lại bị đối xử bất công thế ???? Nếu như bây giờ có khi đi luôn ko chừng. Trong đầu luôn có ý nghĩ phải thoát ly đi chứ ở thế này "tức" lắm. Và khi vào ĐH em đi xa nhà thật, suốt 5 năm trời. Về sau các cụ đối xử với đứa sau khác hẳn, một phần có thể nó là con gái.

Mytv

Xe điện
Ông nhà em, nhắc tới là phát chán. Em chả phải giỏi giang giàu có gì, đi làm có lúc lương cũng được vài mươi củ, góp tiền cho bố mẹ xây nhà cho thuê cũng được vài mươi củ nữa. Vậy mà ông chê vợ chồng con cái em là ăn bám, khen nức nở mấy đứa em họ ( công nhân ) siêng năng chăm chỉ chịu khó, rồi giáo huấn miệt thị các kiểu.

Nhiều chuyện khác nữa, em chỉ lấy một chuyện ra làm ví dụ thôi. Điên hết cái đầu lên mà không làm gì được !
:)). thôi kệ đi cụ. Các cụ còn sống dc với m bao lâu nữa đâu. Nhà e cũng thế. Trong mắt ông bà thì e là thằng thất bại. Thằng thất bại của ông bà vc nó lo hầu như toàn bộ chi phí trong nhà từ tiền ăn đến tiền thuốc men, ma chay hiếu hỉ cho ông bà. Khi ông bà ốm thì chỉ có 1m nó chăm sóc. Bất cứ một y/c sở thích của ông bà vc nó đều đáp ứng... Ấy thế mà ông bà suốt ngày chê bai cả 2vc nó:((
Chia sẻ với cụ là nhiều lúc vc e cũng tủi thân lắm. Cảm giác cứ như con rơi, con vãi vậy. Nhưng thôi ko để ý đến những lời nói các cụ nữa. Thay vì nhìn vào đó thì vc e nhìn vào những điểm tốt của ông bà như : làm hết mọi việc cho con cái, sẵn sàng đưa con cháu đi đâu dù có phải ngồi đợi bên ngoài hàng h. Hay có bao tiền đều đưa hết cho "con dâu cũ" ... Như vậy bọn e mới ko "thấy ghét" 2 cụ đc. À nói thêm là e thi thoảng vẫn lên cơn đòi vk ra ở riêng đấy:))

TorienT

Xe container
:)). thôi kệ đi cụ. Các cụ còn sống dc với m bao lâu nữa đâu. Nhà e cũng thế. Trong mắt ông bà thì e là thằng thất bại. Thằng thất bại của ông bà vc nó lo hầu như toàn bộ chi phí trong nhà từ tiền ăn đến tiền thuốc men, ma chay hiếu hỉ cho ông bà. Khi ông bà ốm thì chỉ có 1m nó chăm sóc. Bất cứ một y/c sở thích của ông bà vc nó đều đáp ứng... Ấy thế mà ông bà suốt ngày chê bai cả 2vc nó:((
Chia sẻ với cụ là nhiều lúc vc e cũng tủi thân lắm. Cảm giác cứ như con rơi, con vãi vậy. Nhưng thôi ko để ý đến những lời nói các cụ nữa. Thay vì nhìn vào đó thì vc e nhìn vào những điểm tốt của ông bà như : làm hết mọi việc cho con cái, sẵn sàng đưa con cháu đi đâu dù có phải ngồi đợi bên ngoài hàng h. Hay có bao tiền đều đưa hết cho "con dâu cũ" ... Như vậy bọn e mới ko "thấy ghét" 2 cụ đc. À nói thêm là e thi thoảng vẫn lên cơn đòi vk ra ở riêng đấy:))
Bởi vì đứa con tốt nhất sẽ không bỏ rơi mặc các cụ phàn nàn.

nhuataiche

Xe container
Điểm tốt của mẹ em: luôn quan tâm xem con có thiếu tiền không để hỗ trợ.

Điểm tốt của ông nhà em: xin lỗi, em chịu không nhớ được !

phuctapboiphan

Xe tải
Ở cơ quan cháu là cấp thành phố có một cụ sếp,cụ sống mẫu mực kiểu xưa,vợ cụ mất sớm cụ có 2 con trai và 2 con gái,cụ cứ ở vậy nuôi các con.Hai con gái đi lấy chồng ,anh con trai lớn đi công tác trong Vũng tàu rồi lấy vợ ở trong đó,còn một anh làm cùng với chúng cháu,anh lấy vợ về sống chung với cụ.khoảng vài năm thì anh đi mua nhà riêng đưa vợ con đi.Thấy anh kể là cụ cho 2 phần 3 tiền mua nhà,vợ anh ấy hiền lành hiểu biết lắm,nhưng các u già hay nói theo ý mình là có mỗi mình bố mà không ở cùng để chăm nom.Anh biết nhưng chẳng bao giờ để ý.Rồi đến ngày cụ về hưu cụ khao anh em cơ quan một bữa rồi chia tay anh em và nói tôi vào trại dưỡng lão để sống,thái độ cụ rất vui vẻ, anh con trai cũng thế.Chúng cháu thì lấy làm lạ nhưng không dám bình luận gì vì không hiểu hết sự tình của họ không nên lắm chuyện.Nhưng đối với người nhiều chuyện thì họ suy diễn và kể nhiều thứ cứ như là trong nhà người ta vậy.
Khoảng gần năm sau thì nghe tin cụ bị ốm chúng cháu rủ anh con trai đi thăm cụ,các u nhiều chuyện cũng xin đi vì cụ ở cách Hà nội trên 40 km thôi mà xe cơ quan đầy ra đi rất tiện,thăm thì cũng có mà hóng thì cũng cao.Đến nơi ,nơi ở của cụ thật là mát ngay khu vực có núi có hồ cây cối xanh tươi,khuôn viên vườn hoa cây cảnh trong rất bắt mắt.Cụ đang ngồi chơi cờ tướng với các cụ ông,gần đó các cụ bà người thì đang hát người thì xem ti vi người thì ngời kể chuyện cho nhau nghe.Thấy chúng cháu cụ đứng dậy nhanh nhẹn ra bắt tay và đưa chúng cháu vào phòng khách pha trà uống nước,chẳng thấy có vẻ gì là ốm đau cả. Rồi cụ mời chúng cháu vào tham quan phòng ở của cụ .Đó là một phòng khoảng gần 20m2 khép kín trong có nhà vệ sinh ,tắm nóng lạnh...phòng ở thì giường đệm tivi tủ lạnh bàn làm việc ,máy vi tính điều hòa,cả lò vi sóng nữa,rất đầy đủ.Cụ nói sáng sớm có điều dưỡng đến thăm xem đêm qua cụ ngủ như thế nào,rồi sau khi vệ sinh cá nhân thì đi ăn sáng.Ngày 3 bữa các cụ ăn theo tập thể đầy đủ chất và được thay đổi món.Một tuần 2 lần có bác sỹ đên thăm khám xem sức khỏe có ổn định không.Hàng ngày có người đến dọn phòng mang đồ đi giặt ,chăn ga được thay định kỳ, nhìn cụ rất thoải mái ,vui vẻ và bằng lòng với cuộc sống hiện tại.Cụ nói cụ đã chuẩn bị cho cuộc sống này từ trước rồi,nên cụ mua nhà và cho các con ra ở riêng để cụ quen với cuộc sống không gần con cháu và cũng là để cụ chuẩn bị tài chính của cụ.Tiền lương hưu cộng với tiền cho thuê căn nhà của cụ thừa cho việc trang trải cuộc sống tại đây.Cụ nói ngoài ra cụ có khoản tiền tiết kiệm để phòng lúc ốm đau,sau này mất thì ngôi nhà kia dành lại cho các con cháu.Lúc này anh con trai nói cứ tuần tuần anh lại lái xe lên thăm cha để biết cha đang ổn,trời mưa gió cụ lại gọi điện về báo cha vẫn ổn con không phải lên đâu,dịp lễ anh cùng các con lên thăm ông và hẹn nhau đến tết sẽ đón ông về ăn tết.
Thì ra chị con dâu bị người ta đồn thổi không hiếu thuận với cha chồng ,và anh con trai bị cho là bát hiếu đã nhân dịp trái gió cụ hơi đau mình mẩy đã nghĩ cách để mọi người đi thăm cụ và chứng kiến tận mắt tình hình của sếp hiện nay.Lúc veefcuj còn gới thiệu nhiều cụ khác làm cấp lọ cấp kia đang là bạn gần phòng với cụ
Cháu nghĩ rằng ,cha mẹ như nào cũng là đấng sinh thành ra ta,con nào cũng muốn hiếu thảo với cha mẹ cả,mhuwng hoàn cảnh mỗi nhà ,mỗi người mỗi khác,nên cách báo hiếu khác nhau cũng như sự quan tâm khác nhau của các cụ.Có con luôn muốn ở gần chăm sóc các cụ khi có thể vì sợ sẽ không còn cơ hội để được nhìn thấy bố mẹ.Nhưng cũng có các con cũng phải cơm áo gạo tiền còn chật vật lắm,lại còn cha mẹ vợ con...ở trong hoàn cảnh đó phải thông cảm lắm, và thương chúng lắm,nhưng mà già rồi ,lẩm cẩm rồi liệu có xử lý được như trước không.Vậy nên cách lựa chọn như ông sếp của cháu là một lưa chọn tốt đấy cũng là cách thương con cháu và cũng là cách lựa chọn phương án tối ưu cho mình không có lúc lẩm cẩm con tốt không sao,con nó bực mình thì mệt lắm,..

Phuongntk

Xe tải
Ở cơ quan cháu là cấp thành phố có một cụ sếp,cụ sống mẫu mực kiểu xưa,vợ cụ mất sớm cụ có 2 con trai và 2 con gái,cụ cứ ở vậy nuôi các con.Hai con gái đi lấy chồng ,anh con trai lớn đi công tác trong Vũng tàu rồi lấy vợ ở trong đó,còn một anh làm cùng với chúng cháu,anh lấy vợ về sống chung với cụ.khoảng vài năm thì anh đi mua nhà riêng đưa vợ con đi.Thấy anh kể là cụ cho 2 phần 3 tiền mua nhà,vợ anh ấy hiền lành hiểu biết lắm,nhưng các u già hay nói theo ý mình là có mỗi mình bố mà không ở cùng để chăm nom.Anh biết nhưng chẳng bao giờ để ý.Rồi đến ngày cụ về hưu cụ khao anh em cơ quan một bữa rồi chia tay anh em và nói tôi vào trại dưỡng lão để sống,thái độ cụ rất vui vẻ, anh con trai cũng thế.Chúng cháu thì lấy làm lạ nhưng không dám bình luận gì vì không hiểu hết sự tình của họ không nên lắm chuyện.Nhưng đối với người nhiều chuyện thì họ suy diễn và kể nhiều thứ cứ như là trong nhà người ta vậy.
Khoảng gần năm sau thì nghe tin cụ bị ốm chúng cháu rủ anh con trai đi thăm cụ,các u nhiều chuyện cũng xin đi vì cụ ở cách Hà nội trên 40 km thôi mà xe cơ quan đầy ra đi rất tiện,thăm thì cũng có mà hóng thì cũng cao.Đến nơi ,nơi ở của cụ thật là mát ngay khu vực có núi có hồ cây cối xanh tươi,khuôn viên vườn hoa cây cảnh trong rất bắt mắt.Cụ đang ngồi chơi cờ tướng với các cụ ông,gần đó các cụ bà người thì đang hát người thì xem ti vi người thì ngời kể chuyện cho nhau nghe.Thấy chúng cháu cụ đứng dậy nhanh nhẹn ra bắt tay và đưa chúng cháu vào phòng khách pha trà uống nước,chẳng thấy có vẻ gì là ốm đau cả. Rồi cụ mời chúng cháu vào tham quan phòng ở của cụ .Đó là một phòng khoảng gần 20m2 khép kín trong có nhà vệ sinh ,tắm nóng lạnh...phòng ở thì giường đệm tivi tủ lạnh bàn làm việc ,máy vi tính điều hòa,cả lò vi sóng nữa,rất đầy đủ.Cụ nói sáng sớm có điều dưỡng đến thăm xem đêm qua cụ ngủ như thế nào,rồi sau khi vệ sinh cá nhân thì đi ăn sáng.Ngày 3 bữa các cụ ăn theo tập thể đầy đủ chất và được thay đổi món.Một tuần 2 lần có bác sỹ đên thăm khám xem sức khỏe có ổn định không.Hàng ngày có người đến dọn phòng mang đồ đi giặt ,chăn ga được thay định kỳ, nhìn cụ rất thoải mái ,vui vẻ và bằng lòng với cuộc sống hiện tại.Cụ nói cụ đã chuẩn bị cho cuộc sống này từ trước rồi,nên cụ mua nhà và cho các con ra ở riêng để cụ quen với cuộc sống không gần con cháu và cũng là để cụ chuẩn bị tài chính của cụ.Tiền lương hưu cộng với tiền cho thuê căn nhà của cụ thừa cho việc trang trải cuộc sống tại đây.Cụ nói ngoài ra cụ có khoản tiền tiết kiệm để phòng lúc ốm đau,sau này mất thì ngôi nhà kia dành lại cho các con cháu.Lúc này anh con trai nói cứ tuần tuần anh lại lái xe lên thăm cha để biết cha đang ổn,trời mưa gió cụ lại gọi điện về báo cha vẫn ổn con không phải lên đâu,dịp lễ anh cùng các con lên thăm ông và hẹn nhau đến tết sẽ đón ông về ăn tết.
Thì ra chị con dâu bị người ta đồn thổi không hiếu thuận với cha chồng ,và anh con trai bị cho là bát hiếu đã nhân dịp trái gió cụ hơi đau mình mẩy đã nghĩ cách để mọi người đi thăm cụ và chứng kiến tận mắt tình hình của sếp hiện nay.Lúc veefcuj còn gới thiệu nhiều cụ khác làm cấp lọ cấp kia đang là bạn gần phòng với cụ
Cháu nghĩ rằng ,cha mẹ như nào cũng là đấng sinh thành ra ta,con nào cũng muốn hiếu thảo với cha mẹ cả,mhuwng hoàn cảnh mỗi nhà ,mỗi người mỗi khác,nên cách báo hiếu khác nhau cũng như sự quan tâm khác nhau của các cụ.Có con luôn muốn ở gần chăm sóc các cụ khi có thể vì sợ sẽ không còn cơ hội để được nhìn thấy bố mẹ.Nhưng cũng có các con cũng phải cơm áo gạo tiền còn chật vật lắm,lại còn cha mẹ vợ con...ở trong hoàn cảnh đó phải thông cảm lắm, và thương chúng lắm,nhưng mà già rồi ,lẩm cẩm rồi liệu có xử lý được như trước không.Vậy nên cách lựa chọn như ông sếp của cháu là một lưa chọn tốt đấy cũng là cách thương con cháu và cũng là cách lựa chọn phương án tối ưu cho mình không có lúc lẩm cẩm con tốt không sao,con nó bực mình thì mệt lắm,..
Nhà có người già phức tạp lắm ạ. Nhiều lúc đau đầu vì nghĩ ngợi nhiều. Làm thế này thì không nỡ, làm thế kia thì lại mang tiếng với xóm giềng. Làm sao để trọn vẹn hết mọi đường đây. Cuộc đời là bể khổ, hết khổ là cũng hết cuộc đời?!!!

phohien035

Xe buýt
Không mấy người già có suy nghĩ và sự chuẩn bị chu đáo như cụ ông trong chuyện của cụ đâu. Em nghĩ đó hạnh phúc của chính bản thân cụ đó và con cháu. Thói quen và quan niệm ở cùng con cháu, con cháu phải có ý thức chăm sóc bố mẹ già đã hằn sâu trong suy nghĩ nhiều cụ ông , cụ bà rồi. Đi chệch các quan niệm đó coi như ko trọn chữ hiếu. Có điều kiện thì ko sao, ko có điều kiện về vật chất, sức khỏe .... thì muốn chăm bố mẹ cũng khó. Chưa kể người già khó tính, so đo tính toán .... nên càng mệt

phuctapboiphan

Xe tải
Không mấy người già có suy nghĩ và sự chuẩn bị chu đáo như cụ ông trong chuyện của cụ đâu. Em nghĩ đó hạnh phúc của chính bản thân cụ đó và con cháu. Thói quen và quan niệm ở cùng con cháu, con cháu phải có ý thức chăm sóc bố mẹ già đã hằn sâu trong suy nghĩ nhiều cụ ông , cụ bà rồi. Đi chệch các quan niệm đó coi như ko trọn chữ hiếu. Có điều kiện thì ko sao, ko có điều kiện về vật chất, sức khỏe .... thì muốn chăm bố mẹ cũng khó. Chưa kể người già khó tính, so đo tính toán .... nên càng mệt
Vâng cụ,anh con trai của cụ còn chia sẻ thêm là lúc đầu cả 2 vợ chồng anh chị ấy và các người con khác đều không tán thành vì sợ cụ khổ còn nói sẽ thuê giúp việc hỗ trợ để cụ không lo lắng.Nhưng cụ bảo cụ không rượu chè gì việc gặp gỡ bạn bè tháng đôi lần còn lại ở nhà một mình với cái tivi để chờ chết à,con cháu ban ngày đi học đi làm,tối về lại vội vàng cơm nước,rồi lại học hành nghỉ mai lại đi làm thời gian đâu mà dành cho cụ,cụ đến trại dưỡng lão thì ngày ngày còn giao lưu sinh hoạt tiếp xúc với cộng đồng cụ cảm thấy sự tồn tại của mọi vật xung quanh cụ,các con nên nghĩ theo hướng đó cho cha,thế là cả nhà cùng hiểu được tâm tư nguyện vọng của cụ và vui vẻ.Cháu nghĩ sau này nếu cụ ốm già các con của cụ sẽ đón cụ về chăm sóc và tiễn cụ đi trong tiếc thương và trân trọng cụ lắm, và trong lòng cụ vẫn là các con rất yêu thương cụ như thủa nào.

TorienT

Xe container
Thế là cụ cư xử với con như một ông bố châu Á (cho tiền mua nhà) và về hưu như một ông lão châu Âu, xịn quá.

phohien035

Xe buýt
Vâng cụ,anh con trai của cụ còn chia sẻ thêm là lúc đầu cả 2 vợ chồng anh chị ấy và các người con khác đều không tán thành vì sợ cụ khổ còn nói sẽ thuê giúp việc hỗ trợ để cụ không lo lắng.Nhưng cụ bảo cụ không rượu chè gì việc gặp gỡ bạn bè tháng đôi lần còn lại ở nhà một mình với cái tivi để chờ chết à,con cháu ban ngày đi học đi làm,tối về lại vội vàng cơm nước,rồi lại học hành nghỉ mai lại đi làm thời gian đâu mà dành cho cụ,cụ đến trại dưỡng lão thì ngày ngày còn giao lưu sinh hoạt tiếp xúc với cộng đồng cụ cảm thấy sự tồn tại của mọi vật xung quanh cụ,các con nên nghĩ theo hướng đó cho cha,thế là cả nhà cùng hiểu được tâm tư nguyện vọng của cụ và vui vẻ.Cháu nghĩ sau này nếu cụ ốm già các con của cụ sẽ đón cụ về chăm sóc và tiễn cụ đi trong tiếc thương và trân trọng cụ lắm, và trong lòng cụ vẫn là các con rất yêu thương cụ như thủa nào.
Thực sự mỗi người con ko ai nỡ để bố mẹ đau yếu, tự mình chăm sóc .... Nhưng do hoàn cảnh, tính cách ko hợp .... nên muốn lo cũng khó (ko có tiền, công ăn việc làm ...). Nhưng có ông bố hay bà mẹ ý thức được về chuyện đó và vui vẻ chấp nhận cuộc sống tuổi già bên người cùng lứa tuổi ở trại dưỡng lão là rất hiếm. Vì thực sự họ phải thấy vui vẻ và tự nguyện với chuyện đó. Bà già nhà em cũng tuyên bố đi trại DL nhưng khi cho đi thăm quan xong thì rụt ngay ý định. Tiền nong là 1 chuyện, nhưng riêng cái chuyện phải sống chung với nhiều người mà ko thể "ra lệnh" được là cụ thấy "ớn" rồi. Vì bản thân ở nhà cụ còn chẳng muốn giao tiếp với các cụ già cùng khu, có giao tiếp chỉ thích người ta nói chuyện về bệnh tật chứ chuyển sang chuyện khác, kể chuyện phải chăm con cháu, đi chợ, đọc thơ ... là cụ "ngại". Nhiều khi mình góp ý nhưng thực sự ăn vào bản tính rồi nên đành chịu thôi

phuctapboiphan

Xe tải
Thế là cụ cư xử với con như một ông bố châu Á (cho tiền mua nhà) và về hưu như một ông lão châu Âu, xịn quá.
Vâng cụ,đây là sự kết hợp hài hòa giữa truyền thống dân tộc với nền văn minh thế giới đó ạ.Cụ à,cháu thấy hành văn của cụ giống một cụ hay nhận xét cháu (tích cực ạ ) trên diễn đàn này lắm ạ,nếu không phải cụ bỏ qua và đừng giận cháu nhé.

cusao

Xe lăn
Mỗi người đều có tính cách và hoàn cảnh riêng nên không thể lấy hoàn cảnh và trải nghiệm của mình để tham chiếu cho người khác.
Tuy nhiên, ai rồi cũng sẽ già, sẽ đến lúc lực bất tòng tâm không thể làm được điều mình muốn ngay cả những việc rất vặt vãnh đời thường. Ta nên dùng lý lẽ này để hiểu vị trí hoàn cảnh của người già....rằng đến lúc ta già ta cũng sẽ đối mặt với các vấn đề của người già mà thôi.

phuctapboiphan

Xe tải
Mỗi người đều có tính cách và hoàn cảnh riêng nên không thể lấy hoàn cảnh và trải nghiệm của mình để tham chiếu cho người khác.
Tuy nhiên, ai rồi cũng sẽ già, sẽ đến lúc lực bất tòng tâm không thể làm được điều mình muốn ngay cả những việc rất vặt vãnh đời thường. Ta nên dùng lý lẽ này để hiểu vị trí hoàn cảnh của người già....rằng đến lúc ta già ta cũng sẽ đối mặt với các vấn đề của người già mà thôi.
Cháu cũng nghĩ vậy,và cũng mong muốn sau này mình sẽ được bên con cháu cho đến hết cuộc đời,nhưng mình cũng phải chuẩn bị cho tình huống ngoài ý muốn để tránh cho các con mình có những băn khoăn lưa chọn rồi ảnh hưởng đến cuộc sống của nó,dưng lúc đó lực bất tòng tâm thì sao nhỉ,?khó phết đấy,thôi nước chảy đến đâu hay đến đấy.

Xperia ZZ

Xe tăng
Bố em chỉ có biểu hiện lẫn thôi cụ. Kiểu lẫn của người già.

Đi đâu hay quên đồ, quên kính, quên áo. Thi thoảng quên tiền, cất đồ ở đâu quên mất. Hoàn toàn bình thường. Cho tới khi bệnh phát nặng. Quên dần hiện tại, chỉ nhớ quá khứ. Kiểu như nhìn con gái rồi gọi tên cô em ruột 70 tuổi. Nhớ ông bà nội em. Nhớ bạn bè ngày bé. Rồi dần dần quên hết tất cả.

Thực sự bệnh Alzheimer không phổ biến đâu ạ. Chủ yếu các cụ già lẫn do tuổi tác thôi. Mình giờ chưa già mấy đã lẫn lung tung hết rồi. Chứ thực sự gặp bệnh Alzheimer là hiếm. Gia đình nào gặp phải là đau khổ lắm vì người thân như biến thành người khác. Bố em cả đời nhẹ nhàng, nhã nhặn mà khi bị giai đoạn nặng cũng cư xử bạo lực, một điển hình của bệnh nhân Alzheimer. Thương khủng khiếp.
Đúng là cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể. Con nuôi cha mẹ con kể từng ngày.
Mẹ em năm nay 69t có lẽ đã mắc Alzheimer, nhìn mẹ bệnh ngày 1 nặng thêm mà em ko biết làm cách nào. Hôm trước em về thăm mẹ, mẹ lấy đt gọi cho đứa em gái út, điện thoại ko đổ chuông mà ò í e, rứa mà mẹ em vẫn nói chuyện 1 cách bt, cứ hỏi mấy h con về, sao về trễ vậy ... Em thấy mà đau lòng ạh! ...

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cháu cũng nghĩ vậy,và cũng mong muốn sau này mình sẽ được bên con cháu cho đến hết cuộc đời,nhưng mình cũng phải chuẩn bị cho tình huống ngoài ý muốn để tránh cho các con mình có những băn khoăn lưa chọn rồi ảnh hưởng đến cuộc sống của nó,dưng lúc đó lực bất tòng tâm thì sao nhỉ,?khó phết đấy,thôi nước chảy đến đâu hay đến đấy.
Phức tạp bội phần xừ nó kụ nhẩy

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đấy thấy chưa?
Em thấy người đời có câu " cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ kể tháng kể ngày" vẫn đúng mà
Đừng so sánh thế cụ ơi .

Nuôi đứa trẻ con nó khác hẳn người già đấy ạ. Nó phải theo ý mình từ ăn tới ngủ, mình tức có thể quát nó mắng nó đánh nó để sau nó chừa không quậy. Nó cũng bé nhỏ dễ bề xuay xở chăm sóc, nói không phải gì thay cái bỉm rửa cái đuýt cho đứa trẻ con nó cũng nhàn , cũng đáng yêu cơ . Thơm má nó cái mùi da thịt nó thơm tho mềm mại đáng yêu biết chừng nào, tan hết mệt mỏi.

Người già - nói các cụ mợ bỏ qua cho, chứ khác hẳn, ngược lại hẳn con trẻ.
Vì vậy không chỉ mệt thân xác mà còn nhọc nhằn tâm lý, vợ chồng anh em có thể cãi vã mất đoàn kết vui vẻ nếu không phân công phù hợp. Riêng nhà nào mà cứ đẩy bố mẹ đau ốm cho vợ chăm sóc dưới cái lý thuyết " đàn bà phải thế" thì bất hạnh cho phụ nữ luôn, vợ chồng không thể giữ được hạnh phúc .

Vì vậy như em, chả mong thọ đâu ạ. Sống đến 70t em thấy phúc rồi, chỉ mong đến lúc chết mình sáng suốt không phải phiền tới con cháu, và cuộc đời mình được hưởng thụ đúng nghĩa khi đang sống.

babeo

Xe điện
Mẹ đẻ cháu, năm nay 85 rồi, thời các con còn nhỏ thì lăn lộn mưu sinh chắt bóp nuôi con ( bố cháu sức khoẻ yếu, mất gần chục năm rồi) . Khi các con lớn thì bà vẫn buôn bán nhỏ chắt bóp dành dụm để được hơn tỷ gửi tk. Giờ bà yếu , hay quên nhưng ko bao giờ kẻu ca phàn nàn. Thuê giúp việc cho bà thì bà tự trả tiền lương và chi phí ăn ở cho gv (bà ở riêng với gv là cháu họ, con cháu chạy qua chạy lại chws ko ở cùng) . Câu cửa miệng của bà là : mẹ lo được, mẹ không sao, già thì thế này là bình thường... bà thích cho tiền các cháu, lúc nào cũng vui vẻ , ốm thì nằm im nghỉ ngơi trên giường chứ ko rên la đòi hỏi. Nên các con cháu không bị mệt mỏi gì càng cảm thấy thương quý bà hơn.
Những ng ghê gớm và tâm địa ko tốt, ko bao dung, hay chấp nhặt thì về già càng ghê gớm hơn nhé! Trẻ tham về già càng tham, hay chửi bới cạnh khoé thì về già càng ngoa ngoắt tợn. Nên cụ nào có mấy tính này thì cố gắng tu sửa dần đi kẻo về già con cháu chịu ko nổi tránh xa hết, có lo cho thì cũng là vì chữ hiếu ép buộc chứ không có tình cảm gì đâu.