[Funland] Lại câu chuyện về người già

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuyện thường mà cụ. Bà nội em 98 tuổi nhưng vẫn khoẻ, mỗi tội điếc nên k giải thích được. Cư xử k phải như trẻ con đâu vì trẻ con nói còn nghe. Còn đây làm toàn những điều k ai chịu nổi:
- Phải khoá cổng k là bỏ đi lang thang :)). Đi bộ tầm chục km bình thường nhé.
- Cứ đi lê la ra vườn, đi vòng quanh bờ ao các kiểu. Thích gì vặt lấy kể cả cây cối mới trồng.
- Ăn trộm, giấu đồ các kiểu. Sợ nhất là giấu hoa quả để thối đâu đó như trong chăn.
- Tiểu tiện bậy ngoài vườn. Nhưng sợ nhất là ị ra quần rồi lang thang trong nhà lúc nửa đêm. Nhà em rộng, lau dọn hết đống mứt cụ lê ra khắp nhà thật là...
- Đánh giúp việc. Kiểu nó đang mặc quần cho cụ đập luôn vào đầu ấy.
- Chửi thì thôi rồi... Chửi kiểu con đĩ, mày ăn trộm đồ về cho con mày ăn, rồi chồng con mày sẽ bị tai nạn chết...
- Bữa nào ăn cũng bị nghẹn vì ăn quá nhanh. Xúc và liên tục. Có em thì còn đỡ vì em nhắc. Còn mẹ em hay gv nhắc thì chửi bới hay bỏ ăn ngay. Mà nghẹn kiểu như sắp chết luôn. Em ăn đã nhanh nhưng cụ già 98 tuổi ăn còn nhanh hơn em :))
- Nhiều thứ khác nữa...
Sơ sơ thế. Mà vẫn hiểu chuyện nhé chứ k phải k biết hẳn đâu. Già rồi chán lắm. Nhưng kệ thôi. Cách duy nhất là tăng lượg cho gv để họ chịu nhịn thôi. Mình là con cháu thì k ốm nằm liệt là may rồi.
Ôi cụ kể y như đang kể về mẹ em, bà ngoại của các cháu. Mẹ em lẫn sớm, có lần bên nhà ck em mời sang ăn cơm, bà buồn tiểu quá ra ngay bờ ao trước cửa xử lý, bọn trẻ con nhà em thấy thế hò reo ầm lên bà lái bậy kìa. Nghĩ lại giờ vừa buồn cười vừa thương bà. Nhà em may tìm đc gv tốt nên chăm sóc bà rất chu toàn.

dalink

Xe điện
Ôi cụ kể y như đang kể về mẹ em, bà ngoại của các cháu. Mẹ em lẫn sớm, có lần bên nhà ck em mời sang ăn cơm, bà buồn tiểu quá ra ngay bờ ao trước cửa xử lý, bọn trẻ con nhà em thấy thế hò reo ầm lên bà lái bậy kìa. Nghĩ lại giờ vừa buồn cười vừa thương bà. Nhà em may tìm đc gv tốt nên chăm sóc bà rất chu toàn.
Vâng. Già hẳn rồi thì đỡ chứ trẻ đã lẫn thì tội lắm. Chiều qua cụ nhà em lại ra vườn, mà vườn nhà em rất rộng vườn trên vườn dưới kiểu có cả tà luy mà cứ trèo lên trèo xuống. Nói k nghe ngã sưng cả ngón tay.

hieumau9x

Xe đạp
người già ai mà dễ tính thì cũng dễ chăm sóc, chứ khó tính thì gia đình cũng mệt và vất vả cụ nhỉ

cairong_2011

Xe container
Cụ chia sẻ thêm cái chỗ đo đỏ đi ạ. Con nào cũng mong cha mẹ về gìa được vui vẻ. Cha mẹ lẫn hẳn không biết gì thì cách chăm sóc một kiểu. Cha mẹ lúc tỉnh lúc lẫn, muốn cái A rồi sau khi có rồi lại đòi cái B, con cái không biết cách nào làm vui lòng các cụ. Đó là lúc khó và mệt cho cả các cụ lẫn các con.
Em ko rõ cụ kia bắt vía người già thế nào ? Nhưng ở đây em cũng chỉ bàn về tính khí các cụ đang "minh mẫn" nhưng khó tính. Chứ các cụ bị lẫn do già quá hay bệnh tật thì em ko đề cập đến vì bản thân họ đã bệnh tật rồi thì mình có mắng hay làm gì đâu có giải quyết được vấn đề

dayaolang

Xe buýt
Em ko rõ cụ kia bắt vía người già thế nào ? Nhưng ở đây em cũng chỉ bàn về tính khí các cụ đang "minh mẫn" nhưng khó tính. Chứ các cụ bị lẫn do già quá hay bệnh tật thì em ko đề cập đến vì bản thân họ đã bệnh tật rồi thì mình có mắng hay làm gì đâu có giải quyết được vấn đề
Đúng rồi cụ, cái khó nhất là giai đoạn chuyển giao, cứ lúc minh mẫn, lúc vô lý.

quy la tien

Xe điện
Đúng rồi bác ạ; nhiều người già ( đang tỉnh táo) đối xử với con cháu và người thân quái chiêu vô cùng, ngoài họ ra không ai biết họ cư xử như thế, KHÔNG HIỂU NỔI LUÔN, cay nghiệt và vô lý vô cùng, đòi hỏi cực quái đản, e đã từng biết th như vậy, khen cho người nhà họ sự nhẫn nhịn!

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Cụ chia sẻ thêm cái chỗ đo đỏ đi ạ. Con nào cũng mong cha mẹ về gìa được vui vẻ. Cha mẹ lẫn hẳn không biết gì thì cách chăm sóc một kiểu. Cha mẹ lúc tỉnh lúc lẫn, muốn cái A rồi sau khi có rồi lại đòi cái B, con cái không biết cách nào làm vui lòng các cụ. Đó là lúc khó và mệt cho cả các cụ lẫn các con.
À, kiểu trong nhà có 3 ae, với ông cả với con em út thì bà gì em có thể đòi hỏi những cái oái ăm hoặc nói bà không nghe. Ví dụ như ốm là bà không uống sữa hoặc ăn cháo hoặc không đi viện. Mấy ông bà kia thì chịu không nói đc nhưng em nói là nghe ngay. Kiểu như vậy.

hoami_dvl

Xe hơi
chủ thớt là dâu rể thì còn có thể châm trước chứ con cháu ruột mà kể lể bố mẹ như này thì xin lỗi đẻ cho đau l

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
người già ai mà dễ tính thì cũng dễ chăm sóc, chứ khó tính thì gia đình cũng mệt và vất vả cụ nhỉ
Thật ra ở cùng bố mẹ già yếu (có thể thêm lẫn - trái tính...) thì mệt và vất vả không phải là yếu tố quan trọng nhất, mà là nỗi buồn và nhiều khi là sự bế tắc vì cư xử kiểu gì cũng không tốt lên được cụ ạ.

dayaolang

Xe buýt
À, kiểu trong nhà có 3 ae, với ông cả với con em út thì bà gì em có thể đòi hỏi những cái oái ăm hoặc nói bà không nghe. Ví dụ như ốm là bà không uống sữa hoặc ăn cháo hoặc không đi viện. Mấy ông bà kia thì chịu không nói đc nhưng em nói là nghe ngay. Kiểu như vậy.
Cảm ơn cụ.

cairong_2011

Xe container
chủ thớt là dâu rể thì còn có thể châm trước chứ con cháu ruột mà kể lể bố mẹ như này thì xin lỗi đẻ cho đau l
Cụ cứ đọc nhiều tâm sự của các cụ trong thớt này. Có nhứng điều thực sự con cháu chẳng ai mong muốn thế đối với bố mẹ cả. Nhưng tính người thì rất khác nhau. Âu cũng là những tâm sự để chia sẻ chứ đâu phải oán trách bố mẹ "độc ác" ?

phohien035

Xe buýt
Vậy theo cụ mình ko được nói ? hay chỉ được nói cái tốt ? Em chỉ là tâm sự cùng các cụ chứ em ko có ý là các cụ nhà em "xấu tính" để bêu xấu và bản thân em vẫn chăm sóc, thực hiện các điều theo đúng lương tâm con cái chăm bố mẹ già. Nhưng như thế các "tật" của các cụ mình không được nói ? Em rất "ghét" những ai luôn răn dạy người khác là Bố mẹ còn sống là điều hạnh phúc, phải chăm sóc và chiều lòng các cụ .... Đó là tâm lý cổ hủ. Làm con ai chẳng muốn bố mẹ khỏe mạnh vui vẻ, hạnh phúc và mình thì cũng không bị stress do các câu nói, hành động của người thân (có thể ko chủ ý nhưng không thích hợp về câu chữ, cách thể hiện, thời điểm ...)

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Các bà mẹ thường có xu hướng chiều & thương đứa thứ 2 nhất mà, đặc biệt nếu đứa thứ 2 là con gái.

Đứa đầu các bà thường bị xung khắc, khó nói chuyện. Đứa thứ 3+ thì chúng nó vô tư vô tâm nên cũng ít tâm sự chuyện trò gì với bố mẹ. Nên chung quy đứa thứ 2 là hợp chuyện hơn cả, nên nói gì là các cụ nghe ngay.

xedaprach

Xe điện
"Hết đời ông bà, già đời cháu con" một cụ nào trên này đã nói. Ông bà 80, 90 thì con cái cũng 60, 70 tuổi rồi, đến lúc đó mới được sống cho mình liệu có hưởng thụ được gì hay lại đem cái khó chịu bực dọc đổ tiếp lên đầu thế hệ cháu.
Các bạn trẻ giờ tâm sự thẳng, bọn em sẽ chọn chồng là người độc lập, sống riêng kể cả chưa có nhà, quê lên, kinh tế kém, hơn là những anh sống chung với bố mẹ, kể cả nhà cửa, kinh tế hay giai phố.

cairong_2011

Xe container
Các bà mẹ thường có xu hướng chiều & thương đứa thứ 2 nhất mà, đặc biệt nếu đứa thứ 2 là con gái.

Đứa đầu các bà thường bị xung khắc, khó nói chuyện. Đứa thứ 3+ thì chúng nó vô tư vô tâm nên cũng ít tâm sự chuyện trò gì với bố mẹ. Nên chung quy đứa thứ 2 là hợp chuyện hơn cả, nên nói gì là các cụ nghe ngay.
Nhà đông con thì thường đứa sau sẽ được chăm chút chiều chuộng hơn, nhất là gái. Nhà em thì chỉ có hai. Khi có mỗi em, ông bà thì là công chức cũng khó tính nên chỉ cần em sai 1 chút là ăn đòn, đuổi ra khỏi nhà. Thực sự khi đó em nghĩ tại sao bố mẹ "ác" với mình thế ? Mình ko không phải là nhất trường nhưng ngày xưa chỉ cần HS tiên tiến thôi là quá oách rồi. Em vào Đoàn từ năm lớp 7 (cấp 2, chắc do ngoan ngoãn). Thi cấp 2 vào 3 được vào thẳng, rồi thi ĐH cũng đỗ luôn. Nếu nói về độ ngoan và học hành thực tế cũng chẳng kém ai, nhưng sau ông bà hay cho mình ra khỏi cửa ? Thực sự hồi đó em "hận" lắm. Rồi trưởng thành, đi học xa, có gia đình, nghĩ lại vẫn thấy "úc" nhưng dù sao cũng cũng "thông cảm" cho ông bà già. Quan sát xung quanh thì thấy một điểm chung: Bố mẹ dù nghèo hay giầu nhưng có tính tính vui vẻ, hướng ngoại thì thường không quá khắt khe (đánh đập, mắng mỏ) với con cháu. Và về già thường cũng hiền lành, vui vẻ thỏa mái, "ko quái" hơn các cụ khó tính, ít giao tiếp.

bamboo111

Xe tải
e chỉ mong bố mẹ e được thọ như bố mẹ cụ

Alexia

Xe hơi
Chuyện thường mà cụ. Bà nội em 98 tuổi nhưng vẫn khoẻ, mỗi tội điếc nên k giải thích được. Cư xử k phải như trẻ con đâu vì trẻ con nói còn nghe. Còn đây làm toàn những điều k ai chịu nổi:
- Phải khoá cổng k là bỏ đi lang thang :)). Đi bộ tầm chục km bình thường nhé.
- Cứ đi lê la ra vườn, đi vòng quanh bờ ao các kiểu. Thích gì vặt lấy kể cả cây cối mới trồng.
- Ăn trộm, giấu đồ các kiểu. Sợ nhất là giấu hoa quả để thối đâu đó như trong chăn.
- Tiểu tiện bậy ngoài vườn. Nhưng sợ nhất là ị ra quần rồi lang thang trong nhà lúc nửa đêm. Nhà em rộng, lau dọn hết đống mứt cụ lê ra khắp nhà thật là...
- Đánh giúp việc. Kiểu nó đang mặc quần cho cụ đập luôn vào đầu ấy.
- Chửi thì thôi rồi... Chửi kiểu con đĩ, mày ăn trộm đồ về cho con mày ăn, rồi chồng con mày sẽ bị tai nạn chết...
- Bữa nào ăn cũng bị nghẹn vì ăn quá nhanh. Xúc và liên tục. Có em thì còn đỡ vì em nhắc. Còn mẹ em hay gv nhắc thì chửi bới hay bỏ ăn ngay. Mà nghẹn kiểu như sắp chết luôn. Em ăn đã nhanh nhưng cụ già 98 tuổi ăn còn nhanh hơn em :))
- Nhiều thứ khác nữa...
Sơ sơ thế. Mà vẫn hiểu chuyện nhé chứ k phải k biết hẳn đâu. Già rồi chán lắm. Nhưng kệ thôi. Cách duy nhất là tăng lượg cho gv để họ chịu nhịn thôi. Mình là con cháu thì k ốm nằm liệt là may rồi.
Bà nội em ngày bị lẫn cũng vậy, ăn uống lúc nhớ lúc quên, đi là quên đường về, lúc nào cũng phải khoá cửa lại, mà đi thì thỉnh hoảng hay ngã, sau bà nội em ngã phải nằm một chỗ rồi mất, lúc bà đi em còn dùng kiến thức rất nông cạn là hô hấp và xoa bóp tim phổi để bà có thể thở tiếp được, cụ nói về những chuyện trên em lại nhớ chuyện của bà nội em.