[Funland] Lại câu chuyện về người già

cairong_2011

Xe container
Xin lỗi cụ chủ, nhưng đọc đoạn này cháu tự nhiên bật cười ạ :))

Các cụ già mà tiếng Tây đọc vanh vách thế thì hơi căng =)) Chuyên gia về thuốc mà lại giả ốm thì con cháu chỉ có nước giả câm, giả điếc ;))

Nói thật, cháu ở Tây bao nhiêu năm, mà mỗi lần dính đến bệnh tật thuốc men là lúc nào cũng phải kè kè phần mềm dịch rồi google các kiểu do vốn từ và vốn kiến thức y học ít quá!

Thôi, chả biết nói gì, chỉ biết động viên cụ chủ cố lên! Stress quá thì lên đây xả, đừng để lộ cho các cụ thân sinh biết, các cụ ấy lại tủi thân ạ!
Đọc HDSD tiếng Việt cụ ạ, em viết vội nên dùng từ ko chuẩn.

sweet_heart

Xe buýt
Đọc HDSD tiếng Việt cụ ạ, em viết vội nên dùng từ ko chuẩn.
Dạ, không sao đâu ạ!

Thật ra cháu nghĩ, chiều các cụ thì cũng không khó lắm. Quan trọng là có muốn "chiều" hay không thôi ạ.

Mình thì bận trăm công, ngàn việc, đôi khi rất dễ ức chế với các cụ già cả khi các cụ đưa ra yêu sách tưởng chừng như "vô lý". Đứng về phía các cụ già, đa phần các cụ đã phấn đấu làm việc để nuôi nấng con cái trưởng thành. Về già thì các cụ chả còn lại gì ngoài tấm thân già nua, còm cõi, đủ loại bệnh tật, lúc nào cũng trực chờ về với tiên tổ. Thế nên đa phần các cụ đều mong mỏi con cháu xum vầy, quan tâm các cụ.

Có lẽ hơi bất hiếu nhưng cháu không thích sống chung với các cụ vì cháu không hợp với các cụ nhà cháu lắm. Trong thâm tâm, cháu nghĩ chỉ khi nào các cụ không thể tự chăm sóc bản thân được thì cháu mới đưa về nhà mình để chăm sóc các cụ. Còn các cụ vẫn có thể tự đi lại, nấu cơm được thì để các cụ tự do là hạnh phúc. Mình cứ gửi tiền và lâu lâu về thăm, các cụ thích ăn tiêu, sinh hoạt kiểu gì tùy các cụ.

Hanoithu

Xe tải
Mẹ em 80, rất hợp với Ipad. Nghe nhạc, nghe thời sự, lướt FB nhưng ko biết comment. Em toàn phải khen cụ này trẻ, cụ kia mặc áo dài đẹp, khen cháu cụ khác thông minh, chúc mừng sinh nhật cho bạn FB của mẹ. Mẹ em cũng có lúc khó tính nhưng nhìn chung cũng thương con cái nên các con cũng thương yêu mẹ.
Tuy nhiên, có nhiều cụ lúc trẻ cũng không phải tốt tính cho lắm nên về già cũng rất ghê, nhiều khi hành con cũng ác. Làm con thì phải chấp nhận thôi nhưng thật lòng những người con đó rất khổ.
Em thì quan niệm, thời đại này các con đi làm, bon chen ngoài xã hội cũng vất vả rồi nên mình cần tự chủ về kinh tế để sau này đỡ phải phiền hà con nhiều. Người già cứ hiền lành sẽ được thương nhiều hơn và khi thông cảm với nỗi vất vả của con cái thì mình cũng tự điều chỉnh hành vi.
Ngoài ra, em thấy các cụ nào chịu khó đi ra ngoài, tham gia tập luyện theo hội nhóm rồi cùng nhau đi du lịch thường khoẻ mạnh và tinh thần phấn chấn hơn.

cairong_2011

Xe container
Dạ, không sao đâu ạ!

Thật ra cháu nghĩ, chiều các cụ thì cũng không khó lắm. Quan trọng là có muốn "chiều" hay không thôi ạ.

Mình thì bận trăm công, ngàn việc, đôi khi rất dễ ức chế với các cụ già cả khi các cụ đưa ra yêu sách tưởng chừng như "vô lý". Đứng về phía các cụ già, đa phần các cụ đã phấn đấu làm việc để nuôi nấng con cái trưởng thành. Về già thì các cụ chả còn lại gì ngoài tấm thân già nua, còm cõi, đủ loại bệnh tật, lúc nào cũng trực chờ về với tiên tổ. Thế nên đa phần các cụ đều mong mỏi con cháu xum vầy, quan tâm các cụ.

Có lẽ hơi bất hiếu nhưng cháu không thích sống chung với các cụ vì cháu không hợp với các cụ nhà cháu lắm. Trong thâm tâm, cháu nghĩ chỉ khi nào các cụ không thể tự chăm sóc bản thân được thì cháu mới đưa về nhà mình để chăm sóc các cụ. Còn các cụ vẫn có thể tự đi lại, nấu cơm được thì để các cụ tự do là hạnh phúc. Mình cứ gửi tiền và lâu lâu về thăm, các cụ thích ăn tiêu, sinh hoạt kiểu gì tùy các cụ.
Hai thế hệ cách nhau, thậm chí ba thế hệ. Việc sống chung thực sự khó vì xã hội nay có quá nhiều chuyển biến cả về thông tin, quan niệm sống. Đương nhiên theo truyền thống, cả nhà xum vầy hạnh phúc thì ko ai bằng. Nhưng ở cùng nhau mà mặt nặng mày nhẹ chẳng ai muốn vì sẽ đau đầu cho cả hai phía. Theo em nếu có ĐK thì nên tách riêng, gần nhau về địa lý chứ ko nên chung chạ nhiều. Nhưng nhiều cụ bề ngoài thì nói như vậy nhưng thực ra trong thâm tâm ko muốn tý nào vì nhiều lý do. Ngay cả việc giao tiếp với người xung quanh chẳng hạn. Rõ ràng già thì cần giao tiếp để thoải mái tính thần, có người trò chuyện ở cùng lứa tuổi ... Tuy nhiên ko thể ngồi nhà rồi đợi mọi người tự đến được, coi như mình là trung tâm. Bà già em than vãn ở CC chẳng giao tiếp được với ai. Nhưng hỏi sao bà ko xuống sân chủ động ra trò chuyện với các cụ ông bà khác đang đi bộ tập thể dục thì cụ lại im lặng. Khi cụ ốm cũng hay ĐT gọi cho các bà em để kể lể bệnh tật nhưng thực chát là muốn họ lên chơi thăm. Nhu cầu chính đáng đó em ko phản đối. Tuy nhiên các cụ kia cũng U80 vẫn còn vướng bận đi chợ búa, chăm sóc cháu con ... nên khó có thể bắt xe ôm lên thăm theo nhu cầu. Khi bị từ chối thì lại suy nghĩ linh tinh chứ không suy nghĩ theo hướng tích cực (họ cũng bận, cũng có vấn đề sức khỏe ...).

Lavender168

Xe buýt
Mỗi cây mỗi hoa , mỗi nhà mỗi cảnh . E thì được cái may mắn mẹ em năm nay hơn 80 rồi nhưng bà vẫn đỡ đần cv nhà giúp . Khi ốm đau bà không bg muốn phiền con cháu , mệt mà còn có thể dậy đc là nhất định xuống nhà ăn cơm chứ ko muốn ai bưng lên phòng cho :x Và không bao giờ kêu ca hay đòi hỏi gì :x :x :x
Bố mẹ mình hai lần đột qụi, lần 1 kg hề báo cho con biết, mình xuống chơi mới biết, các cụ tự tìm hiểu chữa cho nhau, từ chỗ nằm một chỗ mà đi lại bình thường. bảo đi viện dứt khoát kg.
Lần hai bị cả đôi nằm hai giường luôn, cũng không chịu đi viện, chỉ hướng dẫn em mình cắt thuốc tự uống, giờ cũng đi lại bình thường.
Mình và các con cháu trong nhà phải công nhận khâm phục nể bố mình ở khoản tự học, người già về hưu thường chỉ đánh cờ, ngồi hàng nước ... hoặc quanh quẩn trong nhà lại hay chấp vặt con cháu, nhưng bố mẹ mình thì kg, chỉ ngồi đọc sách,ông vẫn có thể đọc đc hết các quyển sách chữ trung chỉ với kiến thức đc học năm lớp 12 ( ngày đó là lớp 10 ) ở chế độ cũ mà sau mấy chục năm đi làm kg hề sờ đến.
Kg đòi hỏi bất cứ cái gì. Giờ cứ kêu mình tự học đi sau này còn tự chữa bệnh, kg phải cái nào cũng đi viện, bố mình tìm đc nhiều bài thuốc cực giá trị trong đó nhà mình đã từng dùng và hiệu quả như dạ dày, và có một loại rượu thuốc rất tuyệt vời, mà trong nhà mình mấy chục năm nay kg thể thiếu.
Trước ông xã bị đau dạ dày nên bữa ăn cứ phải đúng giờ, lắm lúc mình vừa bận cắt hàng đưa thợ vừa con nhỏ vừa cơm nước. Lão đi làm về mà chỉ cần cơm chưa dọn hoặc thiếu một món, chịu chờ thì loáng là xong thôi, nhưng kg ... phát cáu, đập luôn bát mì gói ra ăn, bất kể đồ ăn đã sẵn trong nồi, xong thản nhiên đi lên gác, điên kg chịu đc, sau uống đúng một gói khỏi tiệt, từ đó hết cái tính xấu.
Thỉnh thoảng mình mang quần áo tất tai xuống là hai cụ cảm động cười vui lắm, công nhận phụ huynh nhà mình thuộc hàng đỉnh.

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Bố mẹ mình hai lần đột qụi, lần 1 kg hề báo cho con biết, mình xuống chơi mới biết, các cụ tự tìm hiểu chữa cho nhau, từ chỗ nằm một chỗ mà đi lại bình thường. bảo đi viện dứt khoát kg.
Lần hai bị cả đôi nằm hai giường luôn, cũng không chịu đi viện, chỉ hướng dẫn em mình cắt thuốc tự uống, giờ cũng đi lại bình thường.
Mình và các con cháu trong nhà phải công nhận khâm phục nể bố mình ở khoản tự học, người già về hưu thường chỉ đánh cờ, ngồi hàng nước ... hoặc quanh quẩn trong nhà lại hay chấp vặt con cháu, nhưng bố mẹ mình thì kg, kg đòi hỏi bất cứ cái gì. giờ cứ kêu mình tự học đi sau này còn tự chữa bệnh, kg phải cái nào cũng đi viện, bố mình tìm đc nhiều bài thuốc cực giá trị trong đó nhà mình đã từng dùng và hiệu quả như dạ dày, và có một loại rượu thuốc rất tuyệt vời, mà trong nhà mình mấy chục năm nay kg thể thiếu.
Trước ông xã bị đau dạ dày nên bữa ăn cứ phải đúng giờ, lắm lúc mình vừa bận cắt hàng đưa thợ vừa con nhỏ vừa cơm nước. Lão đi làm về mà chỉ cần cơm chưa dọn thôi là cáu, đập luôn bát mì gói ra ăn, bất kể đồ ăn đã sẵn trong nồi, xong thản nhiên đi lên gác, điên kg chịu đc, sau uống đúng một gói khỏi tiệt, từ đó hết cái tính xấu.
Thỉnh thoảng mình mang quần áo tất tai xuống là hai cụ cảm động cười vui lắm, công nhận phụ huynh nhà mình thuộc hàng đỉnh.
Người già nếu sống tự lập, vui vẻ thì con cháu cũng đỡ vất vả. Em chứng kiến đến nhà chị bạn thấy hai cụ U90 vẫn vui vẻ cười nói, đọc sách báo hàng ngày. Con cái giúp được gì thì tùy, ko đòi hỏi.
Nhưng có lẽ tính cách đó mà già vẫn tồn tại thì bản thân họ đã là người sống vui vẻ, khoáng đạt ngay từ trẻ rồi.

Lavender168

Xe buýt
Người già nếu sống tự lập, vui vẻ thì con cháu cũng đỡ vất vả. Em chứng kiến đến nhà chị bạn thấy hai cụ U90 vẫn vui vẻ cười nói, đọc sách báo hàng ngày. Con cái giúp được gì thì tùy, ko đòi hỏi.
Nhưng có lẽ tính cách đó mà già vẫn tồn tại thì bản thân họ đã là người sống vui vẻ, khoáng đạt ngay từ trẻ rồi.
Hai cụ nhà em chả hơi sức đâu chấp nhặt đòi hỏi con cái, toàn cho, cả ngày làm kg hết việc suốt ngày mầy mò nghiên cứu.
Chỉ mong các cụ sống lâu, thì con gái còn ngoại để về.

starsn

Xe điện
Hai thế hệ cách nhau, thậm chí ba thế hệ. Việc sống chung thực sự khó vì xã hội nay có quá nhiều chuyển biến cả về thông tin, quan niệm sống. Đương nhiên theo truyền thống, cả nhà xum vầy hạnh phúc thì ko ai bằng. Nhưng ở cùng nhau mà mặt nặng mày nhẹ chẳng ai muốn vì sẽ đau đầu cho cả hai phía. Theo em nếu có ĐK thì nên tách riêng, gần nhau về địa lý chứ ko nên chung chạ nhiều. Nhưng nhiều cụ bề ngoài thì nói như vậy nhưng thực ra trong thâm tâm ko muốn tý nào vì nhiều lý do. Ngay cả việc giao tiếp với người xung quanh chẳng hạn. Rõ ràng già thì cần giao tiếp để thoải mái tính thần, có người trò chuyện ở cùng lứa tuổi ... Tuy nhiên ko thể ngồi nhà rồi đợi mọi người tự đến được, coi như mình là trung tâm. Bà già em than vãn ở CC chẳng giao tiếp được với ai. Nhưng hỏi sao bà ko xuống sân chủ động ra trò chuyện với các cụ ông bà khác đang đi bộ tập thể dục thì cụ lại im lặng. Khi cụ ốm cũng hay ĐT gọi cho các bà em để kể lể bệnh tật nhưng thực chát là muốn họ lên chơi thăm. Nhu cầu chính đáng đó em ko phản đối. Tuy nhiên các cụ kia cũng U80 vẫn còn vướng bận đi chợ búa, chăm sóc cháu con ... nên khó có thể bắt xe ôm lên thăm theo nhu cầu. Khi bị từ chối thì lại suy nghĩ linh tinh chứ không suy nghĩ theo hướng tích cực (họ cũng bận, cũng có vấn đề sức khỏe ...).
Cụ nói trúng phóc, cô đơn không phải vấn đề riêng của "người già", mà là vấn đề của con người nói chung. Ai khéo léo giao tiếp ứng xử thì từ lúc bé đến lúc già nhiều bạn, ngược lại không có hay ít thì trông chờ hết vào con.

Mẹ em cũng có thời gian mong đợi cs vui vẻ nhờ con cháu, mất 5-7 năm để nhận ra là mọi thứ không hoạt động như thế. Sau đấy xây dựng cuộc sống, thú vui, bạn bè riêng, thì vui vẻ lên rất nhiều.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
HaiZZZ!!!! CCCM nào trải qua rồi mới biết . Ai chẳng muốn tròn đạo hiếu ( Để làm gương cho con cái mình hoặc chỉ đơn giản là hoàn thành trách nhiệm ) Tuy nhiên , mỗi cây mỗi hoa , mỗi nhà mỗi cảnh . Sự khác biệt giữa hai thế hệ đã là một rào cản . Ẩn ức về tuổi thơ bị bạo hành , sự dè bỉu , oán trách của những người xung quanh , sự đòi hỏi quá quắt của người già ...Sẽ là áp lực cực lớn những người trong cuộc phải chịu đựng . Nhà là nơi chúng ta tìm về nghỉ ngơi , trú ẩn để tái tạo sức lao động chứ không phải là nơi đón đợi chúng ta về với một lô đạo lý , Mai mỉa hay dè bỉu , so sánh , hay phải làm theo ý các cụ ấy . Để vừa lòng thì hầu như là không thể

dayaolang

Xe buýt
HaiZZZ!!!! CCCM nào trải qua rồi mới biết . Ai chẳng muốn tròn đạo hiếu ( Để làm gương cho con cái mình hoặc chỉ đơn giản là hoàn thành trách nhiệm ) Tuy nhiên , mỗi cây mỗi hoa , mỗi nhà mỗi cảnh . Sự khác biệt giữa hai thế hệ đã là một rào cản . Ẩn ức về tuổi thơ bị bạo hành , sự dè bỉu , oán trách của những người xung quanh , sự đòi hỏi quá quắt của người già ...Sẽ là áp lực cực lớn những người trong cuộc phải chịu đựng . Nhà là nơi chúng ta tìm về nghỉ ngơi , trú ẩn để tái tạo sức lao động chứ không phải là nơi đón đợi chúng ta về với một lô đạo lý , Mai mỉa hay dè bỉu , so sánh , hay phải làm theo ý các cụ ấy . Để vừa lòng thì hầu như là không thể
Em biết có một bác, bác ấy tốt, chăm chỉ làm ăn, hơi nóng tính chút, ra ngoài xã hội thì ăn to nói lớn. Bác ấy lấy vợ muộn, bác gái xinh, hiền, tốt nhịn. Nhưng bác gái nhịn khi bố mẹ chồng trái tính chứ khi bác trai về nhà là trút nỗi ấm ức với chồng. Các cụ già khi trái tính thì ngoài chuyện xét nét săm soi còn hay gọi con này nói xấu con kia, cứ ai ở gần chăm sóc các cụ là các cụ nói xấu. Việc này khiến các con mất đoàn kết với nhau và nàng dâu ngoài chịu áp lực từ phía bố mẹ chồng thì còn áp lực từ phía các anh chị em của chồng. Bác trai biết bố mẹ mình sai nhưng không nói các cụ được, có nói các cụ cũng không nghe. Thế rồi bác bị tai biến do cao huyết áp, dù khi đó mới ngoài 4 chục. Lần tai biến sau cách lần đầu khoảng tầm 3 năm, sáng bác vẫn đi làm, vậy mà đến trưa thì gục tại chỗ và chẳng kịp trăng trối lại câu nào, bỏ lại cha mẹ già, vợ trẻ với con thơ.

Một bác khác thì bắt vía được các cụ, nhưng trong một lần rượu ngà ngà say, bác nói: "Ông tai quái quá mày ạ. Khéo tao chết trước ông." Khi đó bác chưa biết mình bị ung thư. Sau bữa rượu đó chừng chưa đầy 1 năm thì bác đi đột ngột. Bác đi trước ông chừng hơn 1 năm.

Chuyện người già có lẽ càng ngày càng không phải chuyện của riêng ai. Nhìn rộng ra thì em vẫn thấy số người già sống hiền hậu thương con quý cháu, là cây cao bóng cả cho con cháu cảm giác bình yên về tinh thần vẫn nhiều hơn số cụ càng ngày càng gây áp lực lên con cháu.

Nhưng xưa thì em thấy các cụ tai quái ít, gần đây thì chứng kiến nhiều hơn. Vấn đề sức khoẻ tinh thần của cả các cụ và cả con cháu đều đáng được quan tâm. Con cái nào cũng yêu thương cha mẹ, và cha mẹ nào cũng yêu con. Những lời nói và hành động làm tổn thương con cái, các cụ không ý thức được. Về lý trí mà nói thì làm con ai cũng hiểu, nhưng để hành động sao cho trọn vẹn thì không thể áp lý trí được. Khi sức khoẻ tinh thần kém thì thể chất cũng giảm và ngược lại.

Cụ chủ thớt đưa vấn đề ra em nghĩ thật là tốt để có được góc nhìn rộng hơn. Đôi khi người trong cuộc thường bị bó trói bởi góc nhìn gần, tâm sự với ai cũng không được vì dễ bị hiểu lầm. Ngay trong thớt này cũng nhiều cụ có lời gay gắt. Em chẳng dám trách các cụ ấy vì lúc mình chưa nhìn nhiều cảnh, mình cũng nghĩ vậy. Vấn đề là giải pháp để làm êm nhẹ vấn đề chút nào hay chút đó chứ chắc không có cách nào vừa lòng mọi thành viên trong gia đình được.

Em hiện tại ở riêng, k ở cùng với các cụ. Nhưng em vẫn hiểu và thông cảm với cụ chủ thớt. Nhiều cụ/ mợ cứ thấy người ta tâm sự là nhảy vào đánh giá và chê trách nọ kia. Rồi lấy nhà mình để so sánh. Nhưng ở trong chăn mới biết chăn có giận. Trường hợp nhà cụ chủ thớt. Cụ ấy cũng đã cố gắng trong phạm vi có thể để phụng dường BM rồi. Chứ có bạc đãi gì các cụ đâu. Giờ ức chế lên đây chia sẻ để tìm sự đồng cảm thì nhào nào vào trách móc, dạy đời. Vẫn biết là mạng xã hội. Nhưng nhiều khi cũng thấy bức xúc thay.

cuc_cu

Xe tăng
Em đọc để chiêm nghiệm chứ không dám bàn luận

cairong_2011

Xe container
Hồi bé em là đứa học nghiêm túc, ko mải chơi nên nhiều lúc ko vừa ý các cụ trong việc học là bị đánh, đuổi ra khỏi nhà em tức ko thể chịu được. Do vậy khi đi học chỉ muốn học nới nào xa nhà để mình tránh xa ông bà già. Cho đến giờ nhớ lại cũng ko hiểu sao mình chịu được, khóc chán 1 hồi rồi lại lần về nhà. Chứ như bây giờ chắc ra sông hay cầu để nhảy rồi. Nên thực sự nhiều lúc áp lực với các cụ quá em cũng lôi chuyện ngày xưa ra là các cụ im lặng. Vì sau đó đến đứa em thì lại cưng chiều, hay nó là con gái ?

dayaolang

Xe buýt
Hồi bé em là đứa học nghiêm túc, ko mải chơi nên nhiều lúc ko vừa ý các cụ trong việc học là bị đánh, đuổi ra khỏi nhà em tức ko thể chịu được. Do vậy khi đi học chỉ muốn học nới nào xa nhà để mình tránh xa ông bà già. Cho đến giờ nhớ lại cũng ko hiểu sao mình chịu được, khóc chán 1 hồi rồi lại lần về nhà. Chứ như bây giờ chắc ra sông hay cầu để nhảy rồi. Nên thực sự nhiều lúc áp lực với các cụ quá em cũng lôi chuyện ngày xưa ra là các cụ im lặng. Vì sau đó đến đứa em thì lại cưng chiều, hay nó là con gái ?
Em vừa đọc còm của cụ ở trang 2, ấn mời rượu mà máy bảo em mời rồi không được mời nữa.

dayaolang

Xe buýt
Cụ không bắt vía được bà già rồi. Nhà em cũng mẹ già 90, bắt nạt ông anh và con em thì thôi rồi, ngại mỗi em thôi. Nhưng lại thích ở với em chứ không muốn ở với 2 nhân vật kia.
Cụ chia sẻ thêm cái chỗ đo đỏ đi ạ. Con nào cũng mong cha mẹ về gìa được vui vẻ. Cha mẹ lẫn hẳn không biết gì thì cách chăm sóc một kiểu. Cha mẹ lúc tỉnh lúc lẫn, muốn cái A rồi sau khi có rồi lại đòi cái B, con cái không biết cách nào làm vui lòng các cụ. Đó là lúc khó và mệt cho cả các cụ lẫn các con.