[Funland] Lại 1 thằng đã ngu lại còn tỏ ra nguy hiểm

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoamoclan99vn

Xe máy
Đầu óc có vấn đề nhưng đúng là có bản lĩnh thật.

Nine

Xe điện
Cái 1 là quan điểm của cụ! Uống say, không làm chủ hành vi của mình, đôi khi gây những hậu qua cho mình và cho người khác! Quan điểm của em vẫn là NGU! Uống mà vẫn làm chủ hành vi, nhận thức của mình, thì mới chuẩn. (P/s: em đôi khi cũng như cụ, cũng hơi quá chén, nhưng vẫn làm chủ hành vi, nhận thức của mình, vậy mà đôi khi vẫn phải thấy là mình dại, mình ngu đấy :))
Cái 2 - Cụ đồng ý được là tốt, nghĩa là luận điểm tay này NGU (qua những gì thể hiện ở clip) có 1 ý được cụ thông qua ~o)
Cái 3 - Chống đối, bất hợp tác với người thi hành công vụ: Cái này quá rõ khi thể hiện ở 02 clip trên, nhưng ở 2 clip trên thì nó nhẹ, chứ không như báo đài đã đưa tin (cố tình sử dụng điện thoại, không khai báo đầy đủ danh tính, thân nhân, định bỏ ra về khi được yêu cầu ở lại tiếp tục làm việc)
Mời cụ tiếp
Vậy thì em mạn phép tranh luận với cụ mục 1 và 3 nhé.
1. Em đang nói về mặt lôgic thì như thế vì cách đặt vấn đề ban đầu của cụ. Còn trường hợp cụ thể thì anh này uống say, nhưng vẫn đủ hiểu là mình say, vẫn biết ngồi đằng sau để người khác chở. Cụ khi uống quá chén ở mức độ này chắc cũng làm được đến thế ( trừ khi là có xe 4 bánh chở).
Việc không đội mũ bảo hiểm thì em đồng ý với cụ rồi nên không bàn đến vụ mũ bảo hiểm nữa nhé.
3. Cụ xem lại 1 số clip em đã dẫn chứng trong thớt này. Nếu cần thiết thì em sẽ kiếm thêm 1 số clip và ghi âm nữa của các OFER "chống đối người thi hành công vụ" theo cách hiểu của cụ cho cụ xem. Các clip đó đều đã được hoanh nghênh trên diễn đàn đấy. Những thớt đấy em chắc cụ không comment đó là hành vi "chống đối".
Vụ báo đài, thời buổi này cụ báo đài đưa tin chỉ có 50% là sự thật thôi. Vụ này em cho là cụ nghe 1 chiều thì chưa nên KẾT LUẬN. CÒn cụ cứ nhất định nói là đài báo đưa tin chuẩn thì em không tranh luận với cụ nữa vì sẽ mất thời gian

TKT

Xe hơi
đúng là thùng rỗng kêu to! vãi với chú này quá

lambogi79

Xe điện
Em công nhận, OF nhà mình nhiều cụ rỗi hơi thật, haazzzzz!

ô con gà

Xe buýt
ơ nà sao em pọt bài trong này toàn bị xóa nhỉ??????:-/:-ss

JimBo

Xe tải
Cái 1 : xxx có quyền hỏi
Cái 2: Đấy là cụ nghĩ thế. CHưa chắc đã là như thế. NHỠ không phải như thế thì sao. ( Vụ anh Vươn là 1 ví dụ ro ràng nhất) Thế nên cụ có thể suy luận, trao đổi nhưng đừng KẾT LUẬN cụ nhé
Hê hê, iêm đâu kết luận, cụ cũng đọc kỹ bài trên của iên nhé, e chỉ trả lời cụ khác thôi
Còn ví dụ của Cụ Iêm thấy chả ăn nhập gì với nhau cả: từ mục đích, nguyên nhân, diễn biến đến kết quả vụ việc Cụ nhé!

Nine

Xe điện
Hê hê, iêm đâu kết luận, cụ cũng đọc kỹ bài trên của iên nhé, e chỉ trả lời cụ khác thôi
Còn ví dụ của Cụ Iêm thấy chả ăn nhập gì với nhau cả: từ mục đích, nguyên nhân, diễn biến đến kết quả vụ việc Cụ nhé!
Ok em nhận sai. Ví dụ của em đúng là không ăn nhập :)

nhutinhco

Xe điện
Vầng vì thế mình cứ căn cứ trên những gì mình nhìn thấy để bình là chuẩn phỏng cụ. Mà thông tin là anh Chung được ra luôn tối hôm đấy thì chắc là cán bộ xxx thua cụ nhề :)
Em tưởng cụ tường tận mọi chuyện! Liệu đ/c C này có 1 chiêu nữa là gọi điện cho người thân??? Có hay không nhỉ? hihi

bean12

Xe tải
cái việc đúng hay sai thì chả ai dám kết luận, vì a e trên of chúng ta e chắc đều nghe thông tin qua báo chỉ ( nghe 1 phía ) còn bản chất sự việc như thế nào thì có ai biết rõ k??? việc đc nghe qua thì chưa chắc bên nào đúng bên nào sai, chỉ có chứng kiến thì mới nên kết luận..
còn cái việc người lái xe có uống hay k thì nhiều trường hợp có thể xảy ra lắm ạ..
còn cụ bảo e đọc hay không thì mời cụ xem lại những bài cmt trc của e nhá. về cái vụ đi xe k đội mũ thì e chả thấy xx nào dở hơi biết bơi đi hỏi thằng đằng sau làm gì tốn nc bọt, phạt thì phạt thằng lái. cụ C bị xích vì cái tội tưởng mình là con ông trời thôi.

JimBo

Xe tải
cái việc đúng hay sai thì chả ai dám kết luận, vì a e trên of chúng ta e chắc đều nghe thông tin qua báo chỉ ( nghe 1 phía ) còn bản chất sự việc như thế nào thì có ai biết rõ k??? việc đc nghe qua thì chưa chắc bên nào đúng bên nào sai, chỉ có chứng kiến thì mới nên kết luận..
còn cái việc người lái xe có uống hay k thì nhiều trường hợp có thể xảy ra lắm ạ..
còn cụ bảo e đọc hay không thì mời cụ xem lại những bài cmt trc của e nhá. về cái vụ đi xe k đội mũ thì e chả thấy xx nào dở hơi biết bơi đi hỏi thằng đằng sau làm gì tốn nc bọt, phạt thì phạt thằng lái. cụ C bị xích vì cái tội tưởng mình là con ông trời thôi.
thằng đằng sau ko đội mũ, chỉ hỏi và phạt thằng lái ???????

bean12

Xe tải
Đấy, nhiều người tư duy như vậy, nên vẫn thần tượng bạn C này, và có khi còn có C tập 2, tập 3 nữa ấy!
e chả thần tượng ông C,e còn thấy ông đấy điên khi vào số 7 còn thích hổ báo, còn cái vụ đi xe k đội mũ thì toàn thằng lái đứng đầu chịu đòn, có luật phạt thằng sau hả????

anchibui

Xe điện
@All &Jimbo:
Báo cáo các bác em ko bênh bác Chung và cũng không nghiêng về bất cứ bác nào trên này. Em chỉ đưa ra các luận điểm chung để nhìn sự việc đa chiều.
Bác Jimbo nhấn mạnh cái em nói bác Chung là chuẩn...

Xin nói lại là: Chuẩn trong xử lý tình huống... Chứ ko phải là chuẩn trong tất cả công việc.
Không ai có thể chuẩn hết mọi việc mình làm.
Về việc của bác Chung: Khi đã chót phạm lỗi (Vi phạm luật GT) bác ấy đã xử lý đúng khi đã chót vi phạm. (Đúng ở đây theo quy chuẩn đạo đức, PL và trách nhiệm XH)
Nghĩa là bác ấy ko xin xỏ, ko quỵ lụy, ko đút $$$... Và nói rõ quyền hạn của xxx xử lý người vi phạm luật GT.
Và 141 (số 7 + CSCD + GT...) thường quen với sự chấp hành tuyệt đối của người vi phạm (kể cả người dân đúng)...
Bác Chung ngồi sau thấy thái độ của 141 không tôn trong người dân... Hành xử người vi phạm GT như tội phạm hình sự... Nên bác ấy đã chấn chỉnh 141 là: quyền hạn của các anh như thế nào đối với người vi phạm GT (sau khi đã lục soát, khám người)... Tôi chỉ vi phạm GT mà các anh đối xử như thèng du côn...
Bác ấy đấu tranh cho cái quyền của mình và phản đối lạm quyền của 141.

Các giả định của em ở comment trước là: Chẳng may các bác bị trường hợp tương trự sẽ xử lý ra sao?
Nghĩa là cách xử lý tính huống đó khi đã chót mắc phải. Và em kết luận theo quy chuẩn XH (được học được, dạy dưới Mái trương XHCN và gia đình văn hóa VN) => Bác Chung đã làm đúng.

Còn về phần uống rượu: Đó là nhu cầu và văn hóa... Vui uống, buồn uống... ko vui ko buồn cũng say... Nhưng quan trọng bác ấy đã ý thức được là khi uống nhiều nên ko cầm lái, gây nguy hiểm cho người khác.

Như 1 bác đã nói về Anh Vươn ở Tiên Lãng:
Các bác nhận xét thế nào khi bác Vươn "phản biện" = Hoa cải??? (Sau khi đã làm mọi cánh: Xin gia hạn sử dụng đất, Kiện, thuê luật sư..., mặc dù đúng nhưng vẫn thua)
Bác Vươn có đúng khi xử lý như vậy ko?
Nếu chính quyền ỉm đi được, thì bác Vươn là tội đồ dã man, kinh khủng. Một tên tội phạm hung hãn manh động. Dám lập lũy, giăng mìn, trang bị vũ khí chống lại chính quyền.
Và khi đó báo trí lề phải sẽ tuyên truyền lừng lẫy chiến công của Tiêng Lãng như một chiến công của chính quyền hùng mạnh, XHCN tươi đẹp... dẹp bỏ, chấn các phần tử xấu, chống đối chính quyền, đi ngược lại lợi ích nhân dân...

Nhưng ngược lại khi bác Vươn thành công... Thì mọi người sẽ kính nể bác... Cho hành động dùng Mìn và Hoa cải để :Phản biện" là đúng (trong tình huống đó), bác ấy là là người hùng trong nhân dân cả nước.
Như vậy bác Vươn {Khôn <=hay=> Ngu} =???
Gianh giới này rất mong manh ở 1 XH hay chế độ dân trí còn thấp, pháp luật không công minh, các công cụ tuyên truyền chưa được đưa tin độc lập. Người thi hành pháp luật yếu kém, cảm tính...
Nếu vụ này Thủ tướng ko trực tiếp làm (cho truyền thông thoải mái đưa tin, chỉ đạo các ngành làm cong tâm)
Thì giờ Em và tất cả AE ở OF và XH nhìn anh Vươn với 1 con mắt khác... 1 thằng ngu, tội phạm nguy hiểm, ngông cuồng.... Và chúng ta mong muốn hắn bị trừng phạt thật nặng.

Vậy cũng như vụ của bác Chung... Báo chí được phép đưa tin đầy đủ... Về sự lộng quyền, lạm quyền đối với ngươi vi phạm LGT. Về việc giữ người vi phạm hành chính trái phép... Về cách lập luập tự bảo vệ mình trước cái sai của người thực thi pháp luật của bác chung...
Chẳng hạn báo chí đưa tin đầy đủ... và định hướng theo cách đó. Thì các spam sẽ chửi lại xxx và ca ngợi anh Chung.

Trong Clip này đã bị cắt, xén... Theo em nghĩ đã có tính chất định hướng dư luận... Nên chưa thể đưa ra kết luận cuối cùng của sự việc.
Mà các comment em chỉ đưa ra các luận điểm (đúng<-> sai) của sự việc tương tự ở XH khi người dân chót mắc phải.

Nhận xét và và kết luận sự việc là do cảm nhận sự, nhận thức, tư duy, học thức, môi trường XH của mỗi người... ko thể ép buộc.
VD: Bác vạch "cụ" đá.i bậy giữa phố... Bác cảm thấy chuyện đó là bình thường. Em và nhiều người khác, mặc dù ko đá.i bậy, nhưng phải quay mặt đi vì xấu hổ...
Như vậy cùng 1 sự việc, có nhiều người cho là bình thường, người kia cho là khác thường...

Ở đây em ko comment để đả kích ai... và cũng không nhằm đến 1 đối tượng cụ thể nào.... Chỉ mạn đàm để AE nhìn mọi mặt XH 1 cách thấu đáo và công bằng.
Em nhắc lại: Em ko bênh bác Chung hay ai đó. Chỉ muốn nói là người Việt chúng ta, tính đấu tranh cái sai, cái phi lý.... quá ít, quá kém.
Ý thức về đấu tranh hầu như ko có...
Chỉ làm những cái lợi trước mắt, chỉ lợi cho bản thân gia đình... Chỉ khôn vặt, ko có tính cộng đồng...

Đã lâu lém rùi em ko viết nhiều commet và viết comment dài thế này. Nhưng thớt này lúc đầu thì nhàm... Giờ đã đến giai đoạn hay...
Và được hầu chuyện các cụ trên OF là niềm vui và vinh dự đối với em.

Thanks!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

JimBo

Xe tải
@All &Jimbo:
Báo cáo các bác em ko bênh bác Chung và cũng không nghiêng về bất cứ bác nào trên này. Em chỉ đưa ra các luận điểm chung để nhìn sự việc đa chiều.
Bác Jimbo nhấn mạnh cái em nói bác Chung là chuẩn...

Xin nói lại là: Chuẩn trong xử lý tình huống... Chứ ko phải là chuẩn trong tất cả công việc.
Không ai có thể chuẩn hết mọi việc mình làm.
Về việc của bác Chung: Khi đã chót phạm lỗi (Vi phạm luật GT) bác ấy đã xử lý đúng khi đã chót vi phạm. (Đúng ở đây theo quy chuẩn đạo đức, PL và trách nhiệm XH)
Nghĩa là bác ấy ko xin xỏ, ko quỵ lụy, ko đút $$$... Và nói rõ quyền hạn của xxx xử lý người vi phạm luật GT.
Và 141 (số 7 + CSCD + GT...) thường quen với sự chấp hành tuyệt đối của người vi phạm (kể cả người dân đúng)...
Bác Chung ngồi sau thấy thái độ của 141 không tôn trong người dân... Hành xử người vi phạm GT như tội phạm hình sự... Nên bác ấy đã chấn chỉnh 141 là: quyền hạn của các anh như thế nào đối với người vi phạm GT (sau khi đã lục soát, khám người)... Tôi chỉ vi phạm GT mà các anh đối xử như thèng du côn...
Bác ấy đấu tranh cho cái quyền của mình và phản đối lạm quyền của 141.

Các giả định của em ở comment trước là: Chẳng may các bác bị trường hợp tương trự sẽ xử lý ra sao?
Nghĩa là cách xử lý tính huống đó khi đã chót mắc phải. Và em kết luận theo quy chuẩn XH (được học được, dạy dưới Mái trương XHCN và gia đình văn hóa VN) => Bác Chung đã làm đúng.

Còn về phần uống rượu: Đó là nhu cầu và văn hóa... Vui uống, buồn uống... ko vui ko buồn cũng say... Nhưng quan trọng bác ấy đã ý thức được là khi uống nhiều nên ko cầm lái, gây nguy hiểm cho người khác.

.....
Ý thức về đấu tranh hầu như ko có...
Chỉ làm những cái lợi trước mắt, chỉ lợi cho bản thân gia đình... Chỉ khôn vặt, ko có tính cộng đồng...

Đã lâu lém rùi em ko viết nhiều commet và viết comment dài thế này. Nhưng thớt này lúc đầu thì nhàm... Giờ đã đến giai đoạn hay...
Và được hầu chuyện các cụ trên OF là niềm vui và vinh dự đối với em.

Thanks!
Thank cụ đã có một bài viết rất hay,
để ý kiến ko bị loãng, e mạn phép cụ là gọt bỏ phần bác Vươn ra khỏi đề tài của chủ thớt, mặc dù vụ bác Vươn được đưa ra ánh sáng là một phần nhờ vào thông tin báo chí đấy Cụ ạ.
Theo e nói a Ch chuẩn trong xử lý tình huống lại càng ko chuẩn cụ ạ, cái này phải học hỏi cụ xe dieu (e tìm mãi thớt nói về cụ xe dieu mà ko thấy, cụ nào tìm hộ e cái được ko ạ)
E cùng cụ tự trả lời một số câu hỏi nhé:
Làm sao một cán bộ NN, chỉ vì vi phạm GT (uống ruou, ngồi sau, ko đọi mũ) mà lại bị mời về số 7?
Nhiều người cũng vi phạm GT sao tổ công tác 141 kiểm tra xong cho đi và ko mời về đồn?
Sao một sô người vi phạm GT (thậm chí ko vi phạm GT) lại bị tổ công tác 141 kiểm tra?
Rõ ràng đây là nghiệp vụ và quyền hạn của 141 nhé, nên mới có kết quả như này:
http://hanoimoi.com.vn/newsdetail/Xa-hoi/538292/to-cong-tac-141-se-duoc-trang-them-bi-vu-khi-quan-dung.htm
E cũng ko bênh ai cả cụ ạ, nhưng rõ ràng Trung Tá Thành, tổ trưởng Ỵ/141 đã rút thẻ, mà a Ch ko hợp tác là ko ổn rồi Cụ ạ!
Nếu ai cũng như a Ch này, thì em nghĩ dao phớ, côn, gậy, súng còn nhiều trên đường lắm!
E thiển nghĩ: Là người dân bình thường, nên hợp tác với Y../141 để mình ra ngoài đường, đưa Gấu, F1 đi chơi được an toàn hơn (kể cả các anh ấy nhiều khi làm người bình thường có tự trọng dễ phật lòng!)
Vài lời cùng Cụ, chúc Cụ vui

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
để ý kiến ko bị loãng, e mạn phép cụ là gọt bỏ phần bác Vươn ra khỏi đề tài của chủ thớt, mặc dù vụ bác Vươn được đưa ra ánh sáng là một phần nhờ vào thông tin báo chí đấy Cụ ạ.
Theo e nói a Ch chuẩn trong xử lý tình huống lại càng ko chuẩn cụ ạ, cái này phải học hỏi cụ xe dieu (e tìm mãi thớt nói về cụ xe dieu mà ko thấy, cụ nào tìm hộ e cái được ko ạ)
Làm sao một cán bộ NN, chỉ vì vi phạm GT (uống ruou, ngồi sau, ko đọi mũ) mà lại bị mời về số 7?
Nhiều người cũng vi phạm GT sao tổ công tác 141 kiểm tra xong cho đi và ko mời về đồn?
Sao một sô người vi phạm GT (thậm chí ko vi phạm GT) lại bị tổ công tác 141 kiểm tra?

http://hanoimoi.com.vn/newsdetail/Xa-hoi/538292/to-cong-tac-141-se-duoc-trang-them-bi-vu-khi-quan-dung.htm
E cũng ko bênh ai cả cụ ạ, nhưng rõ ràng Trung Tá Thành, tổ trưởng Ỵ/141 đã rút thẻ, mà a Ch ko hợp tác là ko ổn rồi Cụ ạ!
Nếu ai cũng như a Ch này, thì em nghĩ dao phớ, côn, gậy, súng còn nhiều trên đường lắm!
E thiển nghĩ: Là người dân bình thường, nên hợp tác với Y../141 để mình ra ngoài đường, đưa Gấu, F1 đi chơi được an toàn hơn (kể cả các anh ấy nhiều khi làm người bình thường có tự trọng dễ phật lòng!)
Hì...
Nhận định về 1 sự việc thì mỗi người có cánh nhìn khác nhau.... Có thể em khác cụ.

Vậy đặt câu hỏi ngược lại với phần bôi đậm trên.
- Thì tại sao lại bắt 1 CB NN vi phạm GT về đồn? Nghiệp vụ kém hay lạm quyền?
- Nhiều người dân bị bắt Vi phạm GT khi bị tổ công tác hách dịch, chởi bới, đe dọa... Vì sợ ko dám đấu tranh, mà khúm núm xin xỏ, hay chấp nhận mất tiền để được tha, để ko gặp rắc rối... vì các lỗi chưa đúng mà tổ công tác vì kém hay lộng quyền "đè" vào người vi phạm?
- Một số người kô vi phạm GT (1 số dân lành bị kiểm tra oan... thái độ rất hách dịch của 141 đã làm ức chế người dân, trên OF đã có 1 số thớt) mà vẫn bị kiểm tra? Có thể non về nghiệp vụ, hay lộng quyền?

Kết quả thì em thừa nhận, em ủng hộ 141 ngay từ ngày đầu ...
Nhưng ở ta có 1 "phép thuật" cực giỏi đó là định "hướng dư luận" quá tốt khi đưa ra các phong trào, hay các quyết định về 1 vấn đề lớn nào đó... Thì hầu như các phương tiện chỉ nói về mặt tích cực, mặt kết quả... Chứ ko nói về mặt ngược lại, tác dụng phụ, hay khiếm khuyết...

Chẳng hạn khi tuyên truyền về ATGT... Các báo chính thống ít đưa và ko đưa... các tiêu cực (nhận hối lộ và rình bắt của xxx) mà chỉ đưa kết quả là giảm ùn tắc... giảm tai nạn.

Nhìn tổng thể... XH ta là sự "dối tra" và hình thức... Hầu như nhà ta tuyên truyền và giáo dục theo chiều hương tích cực, làm điều tốt, đấu tranh cái xấu... Trong bất cứ cuộc họp, kế hoạch, tổng kết nào tất cả các bác đáng kính đứng trên diễn đàn, kể cả trên bục giảng, cũng ra rả... đạo đức, về tiết kiệm, chống tham nhũng, ko trộm cắp, nhận hối lộ... (Trong tất cả các sách giáo khoa, giáo án... cũng viết vậy)
.
Chúng ta đang dạy con cái chúng ta làm điều tốt, sống vì mọi người, ko trộm cắp nói dối, lừa lọc, thủ đoạn.... Nhưng chúng ta luôn luôn và vẫn làm điều "thô bỉ" đó.
Con chúng ta lấy trộm 1 ít tiền trong ví, hoặc nó đi chơi điện tử mà nói đối là đi học, hay lười ko làm việc nhà giúp bố mẹ... Chúng ta chửi nó là thằng "ăn cắp", thắng lừa dối, lười biếng.
Nhưng chúng ta "tho" được tiền của cơ quan, của XH, của NN, rút ruột được công trình, nhận được tiền chênh lệch từ tăng giá thiết bị hay dự án, chúng ta trốn việc CQ đi lễ hội hay uống bia... Thì mình nghĩ, mình là giỏi... Và mọi người, XH cũng thừa nhận người đó là giỏi?
Nếu ở XH văn minh... Thì đó là "con sâu", thằng tồi, thằng ăn hại chỉ biết bòn của NN và của dân... Chứ ko làm ích lợi cho gì XH.

Vậy Các thuật ngữ: Giỏi, chuẩn, tốt, <--> Ngu, ngốc, dốt, hâm. = Tùy vào nhận thức tư duy của người cảm nhận. Và quan niệm sống của XH ấy.
VD: Em nhặt được 10 triệu, mang luôn công an nộp... Đa số mọi người bảo ngu, thằng hâm, có vấn đề.... (Mặc dù tất cả mọi người được học, được dạy làm như vậy là đúng)
Nhưng cũng hành động ấy ở bên Anh quốc hay Phần Lan chẳng hạn... Thì XH đó đa số sẽ bảo em là chuẩn.
Cũng tương tự cái bác rút ruột công trình, nhận tiền chênh... ở trên. XH ta rất tôn trọng, kính nể. Các XH văn minh thì ngược lại.

P/S:
Các comment em chỉ luận bàn chuyện đời, chuyện XH chơi... Chắc nó cũng chẳng có ý nghĩa gì lắm trong thời buổi XH đảo lộn, coi trọng lợi ích cá nhân này (trong đó có em)... Các bác đọc cho vui.. Cho đỡ nhàm chán khi dỗi việc...

Thanks!

juneboy

Xe buýt
Em thấy cụ lập luận phiến diện và buồn cười bỏ xừ, ngồi tranh luận vs cụ đến năm sau chắc cũng chả xong. Cụ đừng có đưa ra cái kiểu nếu ko abc thế này thì sẽ xyz thế kia, nói kiểu đó là nói kiểu ở nhà, ở trường, vs ng thân, bạn bè của mình. Còn ra pháp luật thì nó phải khác, phải có lí lẽ và đúng luật.

- Bác C vi phạm luật giao thông...trong tình huống này ngồi trên xe ko đội MBH, ko giấy tờ tùy thân ==> xxx tạm giữ để hỏi ==> cái này đúng luật, okie chấp nhận. Nhưng bác C chỉ có nghĩa vụ khai báo vs xxx họ tên, tuổi, nơi đăng kí hộ khẩu thường trú...chấm hết. Còn ko phải khai về nhân thân quan hệ gia đình, cái này là dành cho tội phạm hình sự.
- Bác C chất vấn tại sao xxx tạm giữ bác ý ? xxx trả lời là vì bác ý uống rượu khi tham gia giao thông và ko hợp tác vs xxx ==> 2 lí do này đều sai cơ bản và cho thấy sự lạm quyền của xxx. Ng ngồi sau được phép uống rượu, thậm chí uống say bét nhè chè thiu cũng đc và qua video cho thấy bác C hoàn toàn hợp tác vs xxx, chỉ có những vấn đề xxx trái luật thì bác ý ko hợp tác.
- Ng dân có quyền được biết thông tin ng đang làm việc vs mình tên tuổi là gì, chức vụ ra sao, công tác tại phòng ban nào. Và nếu tạm giữ thì phải cho bác C biết lí do và tạm giữ trong bao lâu ==> bác C xử lý hoàn toàn đúng trong trường hợp này khi đặt những câu hỏi đó. Đây ko phải là thái độ, mà là quyền lợi của công dân.

Còn những cái hành động ngoài video như giật thẻ, chống ng thi hành công vụ...etc của bác C, e ko chứng kiến và trong video chỉ thấy xxx nói chứ cũng ko thấy hình ghi lại nên e xin phép ko bàn đến.

Nine

Xe điện
Thực ra em thấy cụ Jimbo có cách nhận thức riêng, nói ngắn gọn là không cùng đạo nên ko thể tranh luận cùng được :)
@Cụ Jimbo: Vụ anh Vươn có công lớn của báo chí, nhưng là báo chí "lề trái" chứ không phải mấy báo "lề phải" đâu. Báo pháp luật với đại đoàn kết còn bênh chính quyền chằm chặp sau khi có kết luận của TT nữa cơ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng