lacetti bị vù ga

trunghieu27

Xe tải
Em chạy Lac 2009 hiện giờ chưa thấy bệnh này, chắc là khắc phục được rồi :6:

Lacetti_EX

Xe buýt
Đi trong phố buông chân ga, xe tự chạy hay phết. :6::6:

cut kit

Xe đạp
thế cách nào khả thi nhất kô hả bác. Em khó chịu nhất vụ này , ức chế quá
Bệnh òa ga này thường xảy ra ở Lac và Gen. Cap thì không có. Cái này do mấy cái cảm biến vị trí bướm ga, cảm biến khí nạp hoạt động không tốt, dẫn đến rối loạn khâu nạp. Cách chữa con này có mấy cách sau:
- Nhờ mấy bác chuyên gia về điện và điều khiển cho sốc điện vài phát. Cách này khá hiệu quả. Nếu không đc nữa chuyển sang bước hai.
- Kiểm tra lại xem con cảm biến nào trục trặc thì phải thay thôi. Nếu Lac thì khá đơn giản vì các cảm biến này tách rời, còn Gen thì ba con cảm biến nằm trên một modul.
- Nếu bạn chưa giải quyết đc thì cứ PM với mình, mình giới thiệu cho người chữa hiện tượng này cho!
Chúc vui vẻ!:69::69::69::69::69:

Dunga

Xe buýt
Em có đề nghị với bác cutkit thế này: Vì là bệnh kinh niên, nhiều anh em đi Lac, Gen bị rồi nên vì mọi người bác cứ công khai số Đt người của bác chuyên trị bệnh này lên đi ạ

speedman

Xe tải
Em có đề nghị với bác cutkit thế này: Vì là bệnh kinh niên, nhiều anh em đi Lac, Gen bị rồi nên vì mọi người bác cứ công khai số Đt người của bác chuyên trị bệnh này lên đi ạ
Bác Dunga mới lấy xe mà lo xa thế (Trộm vía trước) chắc xe bác không bị òa ga đâu! Hôm lấy xe, Bác dừng xanh đỏ bị chết máy chắc không phải do òa ga đâu nhỉ, em thấy bác rút đùi trái hơi nhanh thôi!! còn thấy chân run run nữa, chắc ngồi xe mới phê quá, xúc động quá đây:41::41::41:

Chỉnh sửa cuối:

duc5574

Xe tải
Bệnh òa ga này thường xảy ra ở Lac và Gen. Cap thì không có. Cái này do mấy cái cảm biến vị trí bướm ga, cảm biến khí nạp hoạt động không tốt, dẫn đến rối loạn khâu nạp. Cách chữa con này có mấy cách sau:
- Nhờ mấy bác chuyên gia về điện và điều khiển cho sốc điện vài phát. Cách này khá hiệu quả. Nếu không đc nữa chuyển sang bước hai.
- Kiểm tra lại xem con cảm biến nào trục trặc thì phải thay thôi. Nếu Lac thì khá đơn giản vì các cảm biến này tách rời, còn Gen thì ba con cảm biến nằm trên một modul.
- Nếu bạn chưa giải quyết đc thì cứ PM với mình, mình giới thiệu cho người chữa hiện tượng này cho!
Chúc vui vẻ!:69::69::69::69::69:
Phải ghi lại để còn phòng khi mua xe nào

hoanggiangph

Xe máy
Bác Dunga mới lấy xe mà lo xa thế (Trộm vía trước) chắc xe bác không bị òa ga đâu! Hôm lấy xe, Bác dừng xanh đỏ bị chết máy chắc không phải do òa ga đâu nhỉ, em thấy bác rút đùi trái hơi nhanh thôi!! còn thấy chân run run nữa, chắc ngồi xe mới phê quá, xúc động quá đây:41::41::41:
Bác lói thế khác gì chơi hăm người a hả bác ợ :102:

speedman

Xe tải
Em hỏi khí không phải, LAC nhập có bị không các cụ nhỉ?:^)

Dunga

Xe buýt
Hơ hơ, hôm lấy xe tớ lại chả chết máy phát nào, đến mấy hôm sau mới chết. Chắc hôm đó toàn sâu với thợ lắp đồ vần ra vần vào nên ngon thế.:21:
Nhân tiện bệnh òa ga các bác cho em hỏi khi đạp lút côn để chuẩn bị chuyển số nhất là từ 2-3 hoặc 3 về 2 mặc dù đã buông hết chân ga mà vòng quay từ 2500-3000 thì đã gọi là òa chưa nhỉ?

Nam_6600

Xe tải
Cụ thay cái van chạy chậm ợ.Hết liền hà

xihoi

Xe hơi
tại cái motor bướcbác thợ đó nói đúng đấy trong đây đã có bác nêu cách khác phục .cá bác tìm xem .có cả ảnh .em cũng đã làm thử con nubira ok luôn chả mất đồng nào (:6::6::6: em tự làm lấy )

dangtaplai

Xe máy
Thưa các bác..!
Em cũng chạy em matiz cũng bị dính bệnh này, ra gara chữa mấy lần ko hết bệnh, bực quá lấy tài liệu về đọc thì em đã tìm được bệnh của em nó ( ko biết có chính xác ko ). Nhưng em nghĩ do nguyên nhân thế này ợ. Có 3 nguyên nhân gây ra lỗi òa ga:
1. Do cảm biến chân ga: Đây là hiện tượng khi cảm biến chân ga hoạt động sai, cảm biến chân ga thực chất là 1 con biến trở ( giống như biến trở volume ở âm ly ). Khi chân ga đạp xuống, biến trở này quay theo và làm điện áp đầu ra thay đổi, ECM sẽ nhận diện tín hiệu này và phản ứng tới kim phun xăng ( ECM lúc này hiểu là tăng tốc ). Biến trở này có 3 chân. 1 chân mass, 1 chân cấp nguồn 5V, 1 chân tín hiệu ra. Lúc chân ra để ko ( túc là họng gió đòng hoàn toàn thì biến trở này cho ra điện áp từ 0.4-0.8v. Nếu lớn hơn 1v tức là đã đạp ga. Như vậy nếu bệnh òa ga do cảm biến chân ga thì có thể xác định như sau:
- Khi mới nổ máy ko bị, đi được khoảng 10km máy nóng lên, làm biến trở cảm biến chân ga nóng lên theo => giá trị điện trở giảm xuống => điện áp tín hiệu ra tăng => ECM hiểu là đang đạp ga => phun xăng nhiều lên => òa ga. Bệnh do lỗi cảm biến thì thường là đầu bugi hơi có muội do lượng gió ko đủ để đốt hết nhiên liệu. Để xác định lỗi này ko khó các Cụ có thể làm như sau:
- Dùng đồng hồ vạn năng ( mua ở chợ Giời ) đo điện áp đầu ra lúc xe chưa chạy ( máy chưa nóng, ko đạp chân ga ) và khi máy đang nổ. Đi nóng máy lên thấy xuất hiện hiện tượng òa ga và đo lại điện áp này so với lúc máy chưa nóng xem có thay đổi ko. Nếu điện áp này lớn hơn khoảng 0.3=>0.4v tức là biến trở này bị lỗi.
Còn 2 vấn đề nữa của bệnh òa ga ( Do cảm biến chân không và do van điều chỉnh gió không tải, em sẽ tiếp tục giải thích rõ ràng sau ), giờ em bận, sẽ tiếp tục viết nếu các Cụ ủng hộ.
(c)
Em cũng hay online và hay tìm hiểu, cụ nào có sở thích giống em thì cùng bàn luận nhé.
PM: nguyenchitam_526732@yahoo.com
PS: Em là dân điện tử nên em thấy mấy cái cảm biến và bộ điều khiển phun xăng ( ECM ) này cũng chẳng có gì, ra ngoài gara bị mấy chú oắt con dọa nên điên quá về tìm tài liệu nghiên cứu cũng ra nhiều vấn đề hay mà cả máy chú thợ ngoài gara cũng chưa bao giờ biết đến. Giờ thì xe em ngon rồi. May là chưa mất tiền vì bệnh này.
Đã vote cụ, bài viết quá chuẩn :41:. Thường các Gara là thợ làm theo kinh nghiệm, k được đào tạo sâu và cũng k đi tìm bản chất vấn đề để khắc phục.
Nếu do sensor cảm biến chân ga (thực tế là 1 biến trở), các cụ có thể tự dùng lọ xịt làm sạch (giống RP7) là lại ngon. :)

Hat De

Xe hơi
Em mới chạy LAC nhập chẳng thấy bệnh oà ga, Mới nổ máy để mấy ngày không chạy, vòng tua là 1000, sau 2 phút xuống 800, thế là từ đó không thay đổi . Chạy phê con tê tê lun :41:

Thuxe

Xe tải
Xe DW nhà cháu cũng rứa. Sáng ra đi làm không bị, cứ đông xe kẹt đường là bị. Cái bệnh òa ga và chạy lật khật như thiếu gió luôn đi đôi với nhau. Tham khảo trên OF thì ra không riêng DW đâu. Nhà chấu dự rằng chắc côn, số, garantee cãi nhau:'(:'(:'( NHà cháu phải sửa cách đi, không đạp côn cái... hự mà vê côn và dà phanh vậy:^)

Panther

Xe máy
Lac EX của em thì OK. Nhưng vợ cũ của em là Spectra cũng bị tật này. Cứ sáng ra phải đè côn, ga cho mấy phát 4-5k vòng tua thì mới im cái mồm. Em ra gara thợ bảo bị hỏng cảm biến chân ga. Đưa vào hãng, dùng máy quét thì bảo không sao, chắc bẩn kim phun, lau rửa mấy 3-400 khìn thì chỉ đỡ thôi, thỉnh thoảng vẫn bị. Bác thử đè côn, ga lên xem có đỡ không. Đỡ thì chắc bẩn cổ hút, kim phun gì gì đấy>

speedman

Xe tải
Nhà em 2 chú LAC EX chả bị gì, may quá.

ym9972

Xe buýt
Vote cụ LAMPHUONG, cụ viết tiếp đi ạ
Cháu có 1 câu hỏi: Phần hướng dẫn của cụ về reset IAC, nếu cháu không tuân thủ đúng thời gian thì có sao không ? Nếu đó chỉ là khoảng thời gian ước lượng (như kiểu nói ta cùng đếm đến 5 chẳng hạn) thì có thể tự thực hiện được, còn nếu phải sắm đồng hồ bấm giờ thì chắc khó cụ nhỉ? Cháu dự là cụ chỉ nói khoảng thế thôi

Với lại cụ cho chau xin cái ảnh xem mấy cái cảm biến (IAC) đấy ở chỗ nào để cháu chọc ngoáy chơi được Ko cụ

Chỉnh sửa cuối:

681689

Xe đạp
Bệnh mãn tính, xe DW nào cũng vậy mà!