Lac SE leo lên dốc trong bãi gửi xe tầng hầm Vincom đuối sức

minhkhoi87

Xe tải
có lần em từ sân nhà lên dốc của bờ đê dựng ngược, đạp ga hết cỡ mà nó cứ lên từ từ chỉ sợ tụt.hj`. rõ ràng e để số 1. e nghĩ vì không có đà và máy 1.6. nhìn thàng camry đời cũ đi cùng mà nó chạy ầm ầm.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ lái thế nào ấy chứ, hồi trước em đi Gentra em leo ầm ầm mấy cái dốc trong Vincom, chung cư Sudico .... mà mấy cái đó chỉ là chuyện vặt thôi vì em còn đi xuyên Việt bằng Gentra qua bao nhiêu đèo dốc từ Bắc chí Nam.

tuanxd80

Xe tải
thế lỡ nó mà chết máy ở đoạn dốc cao mà lại đang trong tình trạng kẹt trước kẹt sau thì phải làm thế nào hả cụ? đề pa ko lên được lùi lại lấy đà thì...:D
:)) thì có xe sau ủn lên ợ, lúc này xe lại càng khỏe do có được tăng mã lực :)):))!

hoangbaolong

Xe buýt
nói chung vào các ngày lễ tết đừng đi xe vào hầm vincom. Lái có tốt cũng khổ lắm vì có nhiều xe tụt dốc kinh lắm.
Em bị vài lần rồi, giờ cứ ra lê đại hành gửi xe cho lành. Vợ em đi cùng vào sợ không dám học lái xe

PathFinder-2001

Xe hơi
Cụ đã hạ phanh tay xuống chưa? Chứ ỳ thế thì hơi vô lý. :-D

Shinta

Xe tăng
Ko bị chết máy giữa chừng là may rồi cụ ợ, còn kêu yếu gì nữa? :D Có cụ đi KM, matis bị chết máy giữa chừng, đề pa ko lên được phải lùi lại lấy đà thì sao? Chẳng phải tại xe, mà chỉ tại cái đường lên nó dốc quá thôi! Đi lên cái dốc này thì chỉ có máy V6, V8 hoặc V12 mới lên ngon lành thôi, còn I4 thì cứ từ từ :))!
em cũng I4... bình thường mà cụ... :P

0357

Xe hơi
Mình nghĩ là do kỹ thuật lái xe của bạm thôi.Matiz còi vẫn leo lên ầm ầm mà!

quangtayho

Xe container
Xe cụ chủ thế nào ấy chứ. Em đi KM - AT để số L chở 4 người cứ từ từ mà lên, thậm chí có lần còn vướng xe máy phải dừng hẳn lại sau đó lại lên tiếp. Còn giờ chạy Verna 1.4AT thì vẫn số D lên chầm chậm để còn quan sát ngoài đường, máy chả bào giờ quá 3000v/p cả

VP_Statham

Xe tải
Bẩm các cụ, nhà cháu lái xe cũng đủ 7 năm rồi, nên vụ "phanh tay" và "mớm côn" hy vọng là bỏ qua được (phải nói là "hy vọng" vì sợ sẽ vẫn còn bác phản biện rằng: thời gian không đủ để đánh giá được độ chuyên nghiệp của tài xế )
Nhà cháu lên đây cũng chỉ nói lên vấn đề của xe nhà cháu thôi, các cụ cứ bẩu xe KM, Matiz, rồi 1.2, 1.4....vẫn leo ầm ầm thì vẫn là câu hỏi của nhà cháu thôi các cụ ợ, mấy vụ này nhà cháu mà không biết thì lên đây hỏi các cụ làm gì ?

Có cụ nào đi Lac SE bị giống nhà cháu không ?

Dù sao thì cũng mới thử cái dốc đó 1 lần và cảm nhận, có dịp lại phi xuống Vincom lần nữa để test lại coi. Có gì sẽ bẩm báo lại với các cụ ợ.

minhkhoi87

Xe tải
Bẩm các cụ, nhà cháu lái xe cũng đủ 7 năm rồi, nên vụ "phanh tay" và "mớm côn" hy vọng là bỏ qua được (phải nói là "hy vọng" vì sợ sẽ vẫn còn bác phản biện rằng: thời gian không đủ để đánh giá được độ chuyên nghiệp của tài xế )
Nhà cháu lên đây cũng chỉ nói lên vấn đề của xe nhà cháu thôi, các cụ cứ bẩu xe KM, Matiz, rồi 1.2, 1.4....vẫn leo ầm ầm thì vẫn là câu hỏi của nhà cháu thôi các cụ ợ, mấy vụ này nhà cháu mà không biết thì lên đây hỏi các cụ làm gì ?

Có cụ nào đi Lac SE bị giống nhà cháu không ?

Dù sao thì cũng mới thử cái dốc đó 1 lần và cảm nhận, có dịp lại phi xuống Vincom lần nữa để test lại coi. Có gì sẽ bẩm báo lại với các cụ ợ.
phải rồi ạ, cụ thử lại đi, đọc mãi có mỗi em và cụ thấy Lac Se yếu thôi, cụ thì chay lâu rồi nhưng em thì mới chạy nên không dám nói to. nhưng con Lac này chỉ chạy đường thẳng thôi, e chạy toàn bị chạm gầm thôi, mòn hết cái *** nhựa ngay từ những ngày đầu mua về.giờ cho chạm thỏa mái...hehe

zizou2006

Xe tải
em chạy đây, SE chạy lên dốc cỡ 10 độ nếu không có đà là yếu thật cụ ợ
xe nặng 1,3t mà có 1.6
em trèo lên getz nói về độ vọt trong đoạn ngắn nó còn khỏe hơn ạ, getz có >1t chút thôi

thich 4 banh

Xe tải
Đúng đấy cụ ạ . Nhà cháu leo dốc Cunvowis lại cái dốc ở đảo Tuần Châu cũng thấy ì ạch lắm ạ ( Hay giống xe này nó thế ?)

bvhadelpiero

Xe lăn
Em nghĩ cụ neen xem lại thế nào chứ cái dốc vincom thì có đáng j đâu, nếu là số 1 thì matiz cũng leo ầm ầm

dzuy1010

Xe tăng
Dốc wincom xe nèo chả leo được.

Có điều muốn mượt thì đến chiếu nghỉ cụ lấy đà một chút, lên nhẹ nhàng.

koj.k0ol

Xe tăng
em cũng công nhận...là hơi đuối.... và đi đường nông thôn đang sửa thì như đánh vật ấy, xót hết cả của vì sạt gầm... như kiểu đang đi off road...hjx

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em hỏi câu này không biết có bị cho là ngu lắm không, bác này khởi hành ngang dốc hay là từ trước dốc vậy? Bác đã mở ngoặc là "bám côn tốt lắm rồi" thì em đoán bác có đạp tí côn, mà đã đạp côn thì côn không thể bám 100% được => mô men xuắn không thể truyền 100% từ động cơ tới bánh được.
Mục đích của việc đạp côn là tránh quá tải cho động cơ => tránh việc chết máy.
- Theo em thì nếu bác khởi hành trước dốc (không cần đà) thì không cần đạp côn làm gì
- Nếu đang lên dốc mà bị vật cản phải giảm tốc độ, cho dù là chưa dừng luôn hoặc phải dừng thì mới dùng tới chân côn. Theo em thì việc này quan trọng nhất vẫn là chân côn của mình, sau đó mới tới yếu tố chân ga và mô men xoắn của động cơ.
Bác chỉ có thể khẳng định côn bám tốt nhất khi bác không đạp côn thôi.

trungnh

Xe tăng
Muốn có giải đáp chuẩn nhất, sao các cụ trong hội LAC không mang vài con SE ra hầm vincom mà test. Lúc đấy biết ngay là do xe hay do lái ngay í mà. :D

Khach_vanglai

Xe hơi
Lac SE nặng nên leo dốc ỳ là đúng rồi. Hình như có mấy bác ngồi đây chưa trực tiếp đi dốc ra Vincom nên nói chưa chuẩn lắm. Dốc ra vincom có đoạn cua 90 độ, lại khá hẹp, nên có lấy đà lao nhanh thì đến đoạn cua cũng phải bò bằng côn cả.
Mà hỏi các bác tý, SE khi chết máy là không phanh chân được phải không? Xe nhà em có lần leo vỉa hè (chỗ đường Huỳnh Thúc Kháng) chết máy, thế là trôi thẳng ra đường, phanh chân không ăn, hoảng quá phải kéo phanh tay. Đi cái dốc Vincom giữa chừng chết máy thì vui phết nhỉ, kéo phanh tay ko biết có lại được ko???:-w