[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

Rrpt

Xe máy
mãnh tướng

silver1

Xe điện
Tử Long có đánh vớ Bứa Chử đâu 30 hiệp thôi, có đánh nữa cũng hòa. Còn Trương Cáo và Từ Hoảng thấy Tử Long dũng mãnh ko dám chiến tiếp vì đánh vài ba chục hiên đã thua rồi còn đâu.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tử Long có đánh vớ Bứa Chử đâu 30 hiệp thôi, có đánh nữa cũng hòa. Còn Trương Cáo và Từ Hoảng thấy Tử Long dũng mãnh ko dám chiến tiếp vì đánh vài ba chục hiên đã thua rồi còn đâu.
Kể ra tay Triệu Vân cũng khỏe thật :D cỡ Trương Cáp cũng là loại hổ báo trâu chó rồi mà vẫn dọa ma được. Còn Từ Hoảng thì ông ấy không ưa dùng sức không cần thiết, ông này mưu lược hơn Trương Liêu đấy, tuy dũng mãnh thì không bằng (rất nhiều khả năng Cáp - Liêu mà đọ sức thì tương đương). Bên Ngụy còn 1 ông nữa mà chưa ai nhắc tới là Văn Sính, ông này lúc Lưu Biểu chết Diên mời Bị vào thì ra đánh nhau với Diên từ giờ thìn tới giờ ngọ :D (Dek biết tại sao lại ra đánh Diên và thìn ngọ của tàu có phải 2 canh giờ VN ta không mà lâu thế), sau Tháo chiêu hàng mãi mới ra hàng cho phải phép. Còn một chương nữa là thưởng áo gấm của 2 đội áo đỏ - người nhà Tào Tháo và áo xanh - chiến tướng của Tháo thì Văn Sính cũng lấy số được đâu phát tên bắn.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Văn_Sính

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko đọc đoạn TP đâm QV vì tưởng hàng Tào à?
Các ông không hiểu ý tôi nói gì chứ dăm ba đoạn tam quốc không đoạn nào tôi chưa biết cả :D
Ý là Quan Vũ mà hàng thật thì khéo với tính của Phi ông ấy sẽ lao vào quân Tào tìm Q Vũ để xử :D và tất nhiên ông sẽ toi thôi.

Patriots

Xe lăn
Hàng Hán nghĩa là hàng Tào vì nhà Hán làm gì còn gì ? Nếu hàng Hán thì có nghĩa ông ta là giặc nhà Hán à ? Lúc Tôn Quyền yêu cầu kết thông gia thì lại cự tuyệt , đó mới thấy tầm nhìn của Vũ hạn hẹp vì cái danh hão mà bỏ cả đại cuộc . Nói về trung thì Vân , Phi kém Vũ tí nào đâu nhỉ ?
Quan Vũ đầu TQ khi Tào đi săn ra nhận lễ của bá quan trước vua đã làm Vũ gai mắt định chém, khi đó có Bị lừ chẳng biết thế nào. Nên bảo Vũ trung với nhà Hán là đúng. Vũ có cái oai, sang đông Ngô hai lần một mình một lần phò Bị và một lần “đơn đao phó hội”, quân Ngô không sợ oai mà vào đâm chém thì Tử Long hay Phi khi đó cũng tan thây

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Quan Vũ đầu TQ khi Tào đi săn ra nhận lễ của bá quan trước vua đã làm Vũ gai mắt định chém, khi đó có Bị lừ chẳng biết thế nào. Nên bảo Vũ trung với nhà Hán là đúng. Vũ có cái oai, sang đông Ngô hai lần một mình một lần phò Bị và một lần “đơn đao phó hội”, quân Ngô không sợ oai mà vào đâm chém thì Tử Long hay Phi khi đó cũng tan thây
Chắc nói phét thôi. Tháo nó lúc nào cũng có Chử với Hồng, Đôn, Nhân đi gần, dễ mà chém như chém gà được. Đã vậy sách còn nói Bị lừ mắt nên Vũ thôi, mẹ thế bọn kia tinh quân đui mù cả không thấy biến?
Còn vụ đơn đao phó hội chưa để ý nhưng chắc sử không có, lại anh La viết ra.

Phục Quy

Xe tăng
Quan Vũ đầu TQ khi Tào đi săn ra nhận lễ của bá quan trước vua đã làm Vũ gai mắt định chém, khi đó có Bị lừ chẳng biết thế nào. Nên bảo Vũ trung với nhà Hán là đúng. Vũ có cái oai, sang đông Ngô
hai lần một mình một lần phò Bị và một lần “đơn đao phó hội”, quân Ngô không sợ oai mà vào đâm chém thì Tử Long hay Phi khi đó cũng tan thây
Chém sao được Tháo nó có bảo vệ trong ngoài sợ chạy gần đến nơi là Vũ xong rồi !
Ngô nó mà sợ thì nó đã không dám đánh Kinh Châu đã không dám chém Vũ ? Lúc đó Vũ kè kè bên cạnh Lỗ Túc tay cầm đao thì họ sợ ném chuột vỡ bình mà thôi . Chứ thả ra tay bo thì Vũ chắc gì ăn nổi Cam Ninh , Lăng Thống bên Ngô ?

silver1

Xe điện
Cái này là đúng ý em đó cụ, QV có cái oai mà các hổ tướng khác em nghĩ kém hơn, nên 1 mình sang Ngô chả sợ ai.
Văn Sính thì em ko đánh giá cao, Diên cũng ko phải quá cao cường ko so được top ngũ hổ vì chỉ cần nhớ lại đoạn dưới trướng tiên phong Hoàng Trung là rõ vì Diên là kẻ phản trắc nếu giỏi bằng họ Hoàng kia tất đã chiếm tiên phong mà đánh với QV rồi.

silver1

Xe điện
Hổ tướng Ngô ko so được hổ tướng Thục Ngụy, nhất là top của Thục.
QV đương nhiên trên tài bất kẻ tướng nào bên đó từ Cam Ninh đến Lăng Thống hay Lã Mông Từ Thịnh Chu Thái...

Chém sao được Tháo nó có bảo vệ trong ngoài sợ chạy gần đến nơi là Vũ xong rồi !
Ngô nó mà sợ thì nó đã không dám đánh Kinh Châu đã không dám chém Vũ ? Lúc đó Vũ kè kè bên cạnh Lỗ Túc tay cầm đao thì họ sợ ném chuột vỡ bình mà thôi . Chứ thả ra tay bo thì Vũ chắc gì ăn nổi Cam Ninh , Lăng Thống bên Ngô ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cái này là đúng ý em đó cụ, QV có cái oai mà các hổ tướng khác em nghĩ kém hơn, nên 1 mình sang Ngô chả sợ ai.
Văn Sính thì em ko đánh giá cao, Diên cũng ko phải quá cao cường ko so được top ngũ hổ vì chỉ cần nhớ lại đoạn dưới trướng tiên phong Hoàng Trung là rõ vì Diên là kẻ phản trắc nếu giỏi bằng họ Hoàng kia tất đã chiếm tiên phong mà đánh với QV rồi.
Trình TQ lùn quá.
Biết rõ Diên thua chạy sang Trường Sa theo Hàn Huyền, Hoàng Trung là đại tướng của Hàn Huyền, tài - đức - kinh nghiệm đầy đủ, lẽ nào Diên vừa sang lại được trọng vọng hơn, về logic như vậy cũng thắc mắc được.

Phục Quy

Xe tăng
Hổ tướng Ngô ko so được hổ tướng Thục Ngụy, nhất là top của Thục.
QV đương nhiên trên tài bất kẻ tướng nào bên đó từ Cam Ninh đến Lăng Thống hay Lã Mông Từ Thịnh Chu Thái...
Sao cụ lại khẳng định như vậy ?
Lã Mông chiếm Kinh Châu bắt sống Vũ thì phải trên cơ Vũ chứ , sao lại không bằng ?
Về võ nghệ thì Thái Sử Từ không hề kém , Cam Ninh chém khá nhiều tướng Tào , 100 quân kỵ cướp trại Tào không chết 1 ai ?
Lăng Thống đánh ngang cơ với Trương Liêu cụ nhé !
Chu Thái 1 mình xông pha cứu Tôn Quyền mấy trận cũng không khác Tử Long bao nhiêu .

Diên lúc ở với Hàn Huyền thì đâu có chức tước gì mà đòi làm tiên phong ? Ngụy Diên làm phản là do La Quán Trung bịa ra chứ không hề có !

silver1

Xe điện
Cụ đọc hết bộ TQ rồi chứ, Diên nhiều lần coi khi kế sách Khổng Minh dù trc đó đã đc KM thặng lúc về hàng Thục.
Diên cậy tài võ nghệ cậy khỏe và là kẻ ngạo mạn luôn tỏ thái độ chứ ít khi nhún mình.
Nếu Diên tự cho mình hơn tài Hoàng Trung thì đã là đau tướng thay Trung rồi, Hàn Huyền là kẻ đa nghi giữ Trường Sa là ỷ vào tài của Trung, Diên ko hề tối nghĩ nhưng kém tài Trung mà phải làm bộ tướng.
Lúc đánh Kỳ Sơn KM ngại Trương Cáp còn đưa mắt ý hỏi Diên có dám đánh Cáp không thì Diên cúi mặt ko trả lời nên Vương Bình mới phải xông ra xin tiên phong.
Còn logc đó với bản chất của Diên ko hề đúng, cụ đọc mà chưa thông, tiếp những đạn cuối còn có những phần tả về Diên là con ng phản trắc sính quyền đó cụ. Mã Đại chém Diên.
Trình TQ lùn quá.
Biết rõ Diên thua chạy sang Trường Sa theo Hàn Huyền, Hoàng Trung là đại tướng của Hàn Huyền, tài - đức - kinh nghiệm đầy đủ, lẽ nào Diên vừa sang lại được trọng vọng hơn, về logic như vậy cũng thắc mắc được.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hehehe, bàn thế bàn làm gì :)

silver1

Xe điện
Cụ nhớ lại chứ em nhớ là lúc Tử Long hay Q Vũ sang Ngô Chu Du và các tướng giỏi nhất còn khiếp sợ, nhất là đoạn Vân đưa Bị về Thục đó ạ. Mình Vân chả e sợ 4 mãnh tướng của Ngô, nhớ k nhầm có Từ Thịnh Đinh Phụng Trần Vũ Phan Chương, sau thêm Chu Thái và Tưởng Khâm mà Vân cũng ko hề e sợ
Sao cụ lại khẳng định như vậy ?
Lã Mông chiếm Kinh Châu bắt sống Vũ thì phải trên cơ Vũ chứ , sao lại không bằng ?
Về võ nghệ thì Thái Sử Từ không hề kém , Cam Ninh chém khá nhiều tướng Tào , 100 quân kỵ cướp trại Tào không chết 1 ai ?
Lăng Thống đánh ngang cơ với Trương Liêu cụ nhé !
Chu Thái 1 mình xông pha cứu Tôn Quyền mấy trận cũng không khác Tử Long bao nhiêu .

Diên lúc ở với Hàn Huyền thì đâu có chức tước gì mà đòi làm tiên phong ? Ngụy Diên làm phản là do La Quán Trung bịa ra chứ không hề có !

silver1

Xe điện
Hehehe, bàn thế bàn làm gì :)
Thì đã bảo TQ hư hư 7 phần mà cụ, thế thì đời sau mới phản biện lẫn nhau mà cụ.
Tư liệu phải có mới nên TQ, tuy nhiên cụ La kia phóng bút hư hư nhiều quá, thần thánh hóa 1 số nhân vật và có vẻ ưu ái nhà Thục, nữa là có vẻ dìm 1 số ạ...

tuanva06

Xe tải
Trình TQ lùn quá.
Cụ cao quá.
Đang tiểu thuyết cụ đối chiếu sang sử, rồi bảo bốc phét thế đek tin.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ đọc hết bộ TQ rồi chứ, Diên nhiều lần coi khi kế sách Khổng Minh dù trc đó đã đc KM thặng lúc về hàng Thục.
Diên cậy tài võ nghệ cậy khỏe và là kẻ ngạo mạn luôn tỏ thái độ chứ ít khi nhún mình.
Nếu Diên tự cho mình hơn tài Hoàng Trung thì đã là đau tướng thay Trung rồi, Hàn Huyền là kẻ đa nghi giữ Trường Sa là ỷ vào tài của Trung, Diên ko hề tối nghĩ nhưng kém tài Trung mà phải làm bộ tướng.
Lúc đánh Kỳ Sơn KM ngại Trương Cáp còn đưa mắt ý hỏi Diên có dám đánh Cáp không thì Diên cúi mặt ko trả lời nên Vương Bình mới phải xông ra xin tiên phong.
Còn logc đó với bản chất của Diên ko hề đúng, cụ đọc mà chưa thông, tiếp những đạn cuối còn có những phần tả về Diên là con ng phản trắc sính quyền đó cụ. Mã Đại chém Diên.
Nếu cụ hiểu như vậy thì thua rồi ? TQDN nó là tiểu thuyết cụ ạ , nếu tìm thêm thì nó chẳng logic tý nào hết .
Ngụy Diên muốn phản thì Thục mất lâu rồi , Diên nó trấn thủ Hán Trung nếu muốn phản thì 10 ông GCL cũng chả cứu nổi vì Hán Trung là yết hầu cửa ngõ nước Thục . Lưu Bị rất giỏi dùng người , ông ta cực kỳ tin Diên không phải đơn giản đâu ?
Diên làm phản là trí tưởng tượng của La Quán Trung mà thôi , và Diên không được lòng GCL nên bị đì .
Cụ nhớ lại chứ em nhớ là lúc Tử Long hay Q Vũ sang Ngô Chu Du và các tướng giỏi nhất còn khiếp sợ, nhất là đoạn Vân đưa Bị về Thục đó ạ. Mình Vân chả e sợ 4 mãnh tướng của Ngô, nhớ k nhầm có Từ Thịnh Đinh Phụng Trần Vũ Phan Chương, sau thêm Chu Thái và Tưởng Khâm mà Vân cũng ko hề e sợ
Từ Thịnh , Đinh Phụng tài dùng mẹo chứ không phải võ . Lúc đó Thục - Ngô liên kết ai giết Lưu Bị làm gì ? Nếu muốn giết Bị thì quá dễ , lúc Bị lấy em gái Tôn Quyền nếu Ngô nó muốn giết thì có mà trời cứu .

silver1

Xe điện
Ngoài đời thực cũng e khó xảy ra chứ mình đang nói về tiểu thuyết cụ ơi, cụ La mà để Bị chết để dễ thế theo cách nghĩ của cụ thì làm gì có bồ TQ này , mà tem quốc ở đây là rất rõ ràng rồi đó là nói về cuộc chiến giữa 3 nước Thục Ngụy Ngô, anh Bị mà tèo lúc sang xin dâu vậy thì K Minh cũng bị cười vì kém tài Trệu Vân cũng bị chê cười vì dũng kém ko bảo vệ đc Chủ còn anh Du anh Quyền đương nhiên là chả ra gì luôn rồi cụ.
Vậy căn cứ theo đó chỉ còn mỗi Tháo bình đc thiên hạ mất vì lâu dài Quyền ko đủ cơ chiến với Ngụy đâu ạ. Lúc ý anh Tư Mã cũng chả hiện làm gì cả.
Nói vui vậy thôi chứ cụ La nc chán lịch sử và các nhân hào thời đó rồi nhưng viết đúng chả khác nào biên lại sử, nên phải đi theo hướng tiểu thuyết để đc phóng túng hư cấu, thực tế Trương Phi có vợ là con cháu nhà Tào đó cụ nhưng ở TQ cụ La bỏ chi tiết này vì đưa vào sẽ mâu thuẫn lớn với con ng của Phi, Phi là ng trọng tình thân mà bự nhờ ơn nuôi của họ Tào, với ng nặng nghĩa như vậy Phi sẽ ko thể lúc nào cũng hăm le thịt Tháo, do vậy mà TQ mãi mãi là bộ tiểu thuyết đc ưa thích sau này.
Còn Diên là kẻ phản chủ phải đến sau khi KM qua đời mới nọ rõ qua khẩu khí và thái độ, Diên thừa hiểu quanh mình đều là tâm phúc của KM và luôn e sợ tài của KM nên có dám phản lúc KM còn sống, chi tiết hô 3 tiếng to rồi bị Tốc chém bay cổ thì cụ La thêm cho kịch tính thôi ạ.
Từ Đinh là 2 tướng võ giỏi nhà Ngô, tất cả mọ việc do Chu Du bày đặt kể cả vượt mặt Quyền hành động cũng vậy. Đủ thấy Quyền ko thực sự quyết đoán, Bj cũng bị động và chỉ có Tháo là quyết đoán là quyết liệt.
Còn đến đời con cháu mình thì có lẽ ít ham đọc, như bọn trẻ con cháu nhà em loanh quanh gần 2 chục mà chỉ lướt qua và biết vài nhân vật chính thôi cụ.

Nếu cụ hiểu như vậy thì thua rồi ? TQDN nó là tiểu thuyết cụ ạ , nếu tìm thêm thì nó chẳng logic tý nào hết .
Ngụy Diên muốn phản thì Thục mất lâu rồi , Diên nó trấn thủ Hán Trung nếu muốn phản thì 10 ông GCL cũng chả cứu nổi vì Hán Trung là yết hầu cửa ngõ nước Thục . Lưu Bị rất giỏi dùng người , ông ta cực kỳ tin Diên không phải đơn giản đâu ?
Diên làm phản là trí tưởng tượng của La Quán Trung mà thôi , và Diên không được lòng GCL nên bị đì .

Từ Thịnh , Đinh Phụng tài dùng mẹo chứ không phải võ . Lúc đó Thục - Ngô liên kết ai giết Lưu Bị làm gì ? Nếu muốn giết Bị thì quá dễ , lúc Bị lấy em gái Tôn Quyền nếu Ngô nó muốn giết thì có mà trời cứu .

silver1

Xe điện
Theo cháu là Lưu Bị :) Vừa giỏi võ kiếm và quan trọng nhất là giỏi võ mồm :) Chấp nhận cửa dưới để lấy đại cục :)
Hehe cụ ơi vừa đc vợ đẹp vừa đc đất đai rộng lớn cơ mà

LovelyDevil

[Tịch thu bằng lái]

"Nếu Tào Tháo thân chinh đến đây, thần sẽ vì bệ hạ mà chống cự. Nếu Tào Tháo cử cử 1 viên thượng tướng đến đâ, thần sẽ vì bệ hạ mà nuốt gọn"
==> Ngụy Diên vũ dũng VL