[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Hạ Hầu Đôn trúng tên chột mắt, Tôn Sách trúng tên mất mạng đó các Cụ.

Quan Vũ trúng tên mà vẫn lành lặn, trước bắt Hoàng Trung hàng, sau giết chết Bàng Đức, tính ra hơn hai vị trên nhiều bậc.

LeTai1979

Xe cút kít
Vĩ đại gì, cụ kể em nghe cái.Lưu Bị lên làm vua, gọi là Hán Trung vương. đất ấy mới là đất chính, do Pháp Chính giúp Lưu Bị lấy.

Chứ Lưu Bị có khi nào mà mang GCL đi theo trong các chiến dịch quân sự đâu mà cụ bảo GCL quân sư vĩ đại.
Cái này chuẩn, nhất là vụ LB đem quân đi báo thù cho QC, GCL phải thốt lên rằng giá Pháp Hiếu Trực còn sống thì mới ngăn đc chúa công.

LeTai1979

Xe cút kít

Quan Vũ trúng tên mà vẫn lành lặn, trước bắt Hoàng Trung hàng, sau giết chết Bàng Đức, tính ra hơn hai vị trên nhiều bậc.
Cụ phải xem vị trí mũi tên rồi hãy phán.
HT cố ý bắn trượt nên QV mới thoát chết, BĐ bị Vu Cấm nó chơi xấu chứ ko nó bắt sống QV rồi. :))

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]

Quan Vũ trúng tên mà vẫn lành lặn, trước bắt
Hoàng Trung hàng, sau giết chết Bàng Đức, tính ra hơn hai vị trên nhiều bậc.
Quan Vũ bị bắt sống, chém đầu. Ăn thua gì với 2 tay kia mà cụ bảo kém hơn.

silver1

Xe điện
Cung nỏ là 1 trong Thập bát ban võ nghệ . Thời xưa người ta thường nói thạo nghề Cung Ngựa , bản lĩnh kém thì bị bắn trúng thôi !
Trương Liêu cũng trúng tên mà chết, Hoàng Trung cũng vậy mà cụ. Mỗi Tử Long đánh thương tuyệt diệu nên cũng có phần đc thần chết ưu ái mà quên tên... Em fun thôi chứ Vân cực siêu quần ạ.

Crusaderland

Xe điện
Lã Bố mà solo với Hạng Vũ thì chắc vẫn thua các cụ nhỉ.
Thời Hán Sở tranh hùng Hạng Vũ thiên hạ vô địch, đến lúc thất thế mà cũng là tự tử không ai đánh nổi.

silver1

Xe điện
@-)@-)@-) Cụ so 2 đời thế cũng khó nhỉ

Lã Bố mà solo với Hạng Vũ thì chắc vẫn thua các cụ nhỉ.
Thời Hán Sở tranh hùng Hạng Vũ thiên hạ vô địch, đến lúc thất thế mà cũng là tự tử không ai đánh nổi.

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Hoàng Trung về khoác lác là cố ý bắn trượt nên mới được tha mạng, không đã bị xử tử.

Quan Vũ bị đồng minh phản bội, chết vì trung nghĩa chứ không vì đi săn mà chết như Tôn Sách, đánh trận bị bắn chột như Hạ Hầu Đôn, trúng tên toi mạng như Hoàng Trung, Trương Liêu.

Lúc đánh Lã Bố Quan Vũ vừa đánh vừa bảo vệ anh em nên mới thả cho Lã Bố chạy thoát, không đã chém bay đầu như Hoa Hùng rồi.

silver1

Xe điện
Quan Vũ ko bao giờ có ý thả Lã Bỗ, chỉ như Phi muốn thịt Lã Bố vì Quan Vũ là bậc kiêu hùng ỷ mạnh cao ngạo, cứ nhớ đoạn vào Xuyên đòi tỉ võ cao thấp với Cẩm Mã Siêu là rõ.
Lã Bố anh hùng nên tướng nào chả muốn hạ lấy danh, nhưng ko thể vì Bố quá mạnh. Phi đánh Lã rồi cả Quan đến 30 hiệp ko hơn phân thì ko tướng nào đơn đả làm Lã Bố ngại.
Võ nghệ siêu quần có Triệu Vân, tiếc chưa giao tranh Mã Siêu hay Phi hay Bố nên khó bàn kĩ. Trận Tràng Bản nhờ gươm báu cộng thêm Tháo muốn bắt sống chứ ko thì ko tướng nào thoát chết.

Hoàng Trung về khoác lác là cố ý bắn trượt nên mới được tha mạng, không đã bị xử tử.

Quan Vũ bị đồng minh phản bội, chết vì trung nghĩa chứ không vì đi săn mà chết như Tôn Sách, đánh trận bị bắn chột như Hạ Hầu Đôn, trúng tên toi mạng như Hoàng Trung, Trương Liêu.

Lúc đánh Lã Bố Quan Vũ vừa đánh vừa bảo vệ anh em nên mới thả cho Lã Bố chạy thoát, không đã chém bay đầu như Hoa Hùng rồi.

songngu2014

Xe máy
Em mê bộ Tam đại tiểu thuyết Trung Hoa từ bé và may được đọc cũng từ lúc rất nhỏ, Tây du ký Thủy hử và Tam quốc diễn nghĩa (cùng Hồng lâu mộng là tứ đại tiểu thuyết của TQ, Hồng LM em ko thích nên ko xem).
Và đọc qua rất nhiều bình luận về ngũ hổ tướng của Lưu Bị, so tài năng của từng người thì em thấy Thường sơn Triệu Tử Long giỏi nổi trội hơn cả ở tài võ nghệ. Còn bên Tôn Quyền em chả thấy tướng nào thực sự giỏi, bên Tào có Hứa Chử Điển Vi (tiếc là đã mất do lỗi Tào a man!), sau có Bàng Đức bộ tướng của Mã Siêu cũng đánh cả trăm hiệp với Quan Công bất phân thua.
Hứa Chử đánh với Mã Siêu cả ngày ko phân bại, Trương Phi đánh hàng trăm hiệp với Mã Siêu cũng bất phân bại.
Hoàng Trung đánh với Quan Vũ hàng trăm hiệp cũng bất phân thắng thua.
Lã Bố đánh bơn 50 hiệp với Trương Phi cũng bất phân thắng thua, chỉ đến khi Quan Vũ vào hợp sức cùng Trương Phi đánh thêm 30 hiệp nữa cũng không hạ nổi Lã Bố mà phải thêm Lưu Bị thì họ Lữ mới núng thế bỏ chạy.
Một mình Lã Bố đánh với 6 tướng của Tào Tháo là Hứa Chử Điển Vi (đánh ngang cả ngày với Hứa Chử ko phân thắng bại) và đến khi 4 tướng khác là Tiến Điển Uyên Đôn vào quây thì Bố mới bỏ chạy.
Tuy vậy xuyên suốt tác phẩm này em lại thấy Lã Bố là tướng võ giỏi nhất, và em chỉ nói về tài võ nghệ thôi ạ.
Theo các cụ mê đọc Tam quốc thì Lã Bố so với ngũ hổ tướng của họ Lưu như thế nào ạ? Vì chắc chắn cũng rất nhiều cụ mê 3 tác phẩm này như em.
có..........
nhìn tít trả lời

linhanh8x

Xe hơi
Ngày bé thì em cũng nghĩ như cụ vì hình tượng Quan Vũ khỏi bàn rồi, Triệu Vân đánh Tràng Bản nổi kinh hoàng... Sau luận lại vẫn thấy Lã Bố kiêu hùng hen cả.
chuẩn cụ ạ nhưng lữ bố hữu dũng vô mưu lắm cụ ạ. ko đc vẻ vang như các anh hùng kia. e xem fim với đọc truyện ko biết bao nhiêu lần. lần nào xem cũng thương Quan Vũ

silver1

Xe điện
Quan Vân Trường là nhân vật Tuyệt trung mà cụ, chả bỗng nhiên mà ông đc dân tàu hj thờ cúng đâu ạ, kể cả ở VN rất nhiều gia đình để tượng Quan Vũ cầm long đao trong nhà nhìn hướng ra cửa.
chuẩn cụ ạ nhưng lữ bố hữu dũng vô mưu lắm cụ ạ. ko đc vẻ vang như các anh hùng kia. e xem fim với đọc truyện ko biết bao nhiêu lần. lần nào xem cũng thương Quan Vũ

linhanh8x

Xe hơi
Quan Vân Trường là nhân vật Tuyệt trung mà cụ, chả bỗng nhiên mà ông đc dân tàu hj thờ cúng đâu ạ, kể cả ở VN rất nhiều gia đình để tượng Quan Vũ cầm long đao trong nhà nhìn hướng ra cửa.
hihi nhà em cũng dựng tượng ông ở trong phòng khách ạ :D

silver1

Xe điện
Ko có đạn QV vì các vợ Bị mà hàng thì đã ko rõ cái trung đó, cứ nghĩ các tướng khi bị tóm chỉ cần đc dụ hàng và 1 cái áo gấm đã quy phục.
Đây QV ngoài đc tình từ Tháo còn đc vàng bạc mỹ nữ ko kể xiết, 3 ngày 1 tiệc bé 5 ngày 1 tiệc to khoản đãi vô cùng trọng thị, đã vậy đc con ngựa hàng đầu thời đó là Xích thố... Vậy QV ko hề màng, em cho là trong TQ có ai đc thế đâu, mà lúc đó Bị ở vào hoàn cảnh vô cùng khốn đốn sống chết chưa hay, tướng khác ngã lòng hoàn toàn có thể.
QV đánh bị thua là do bản tính ngạo mạn coi thường giặc cái đó ko nói lên cái trung, nếu ko vì đại nghiệp của Bị thì chắc cũng chả đánh.
Nói về trung thành, thì bên Tào có nhiều ông còn cung túc hơn, theo Tào từ thủa hàn vi, cho tới lúc phò tá con cái ông ấy như Tào Nhân, Hạ Hâù Đôn, Quan Vũ trung chắc gì đã bằng họ. Tam quốc kể, lúc nguy cấp, mà thủ hạ Tào Tháo bảo: Bác chạy đi, thiên hạ cần bác chứ éo cần em. Tức là sẵn sàng hi sinh vì Tào Tháo. Quan Vũ chưa được như vậy.

Trung như Quan Vũ là bất trung, vì sao ? vì tự ý hành động, khi giao trấn thủ Kinh Châu, tự ý đánh đấm, đến nỗi, quân thua, thành mất, bản thân bị bắt sống, làm nhục. Làm tướng mà như thế thì hỏng bét cả.

silver1

Xe điện
hihi nhà em cũng dựng tượng ông ở trong phòng khách ạ :D
Nhiều loại là đứng cầm đao xuôi đao ngược, ngồi đọc sách, cưỡi ngựa... Em thấy tượng cưỡi ngựa hùng nhất. Em ko chơi tượng nhưng nhìn qua nhiều lần, cái khó là đôi mắt thì tùy tay thợ ạ

tuanva06

Xe tải
Ko có đạn QV vì các vợ Bị mà hàng thì đã ko rõ cái trung đó, cứ nghĩ các tướng khi bị tóm chỉ cần đc dụ hàng và 1 cái áo gấm đã quy phục.
Đây QV ngoài đc tình từ Tháo còn đc vàng bạc mỹ nữ ko kể xiết, 3 ngày 1 tiệc bé 5 ngày 1 tiệc to khoản đãi vô cùng trọng thị, đã vậy đc con ngựa hàng đầu thời đó là Xích thố... Vậy QV ko hề màng, em cho là trong TQ có ai đc thế đâu, mà lúc đó Bị ở vào hoàn cảnh vô cùng khốn đốn sống chết chưa hay, tướng khác ngã lòng hoàn toàn có thể.
QV đánh bị thua là do bản tính ngạo mạn coi thường giặc cái đó ko nói lên cái trung, nếu ko vì đại nghiệp của Bị thì chắc cũng chả đánh.
Đoạn này em đồng tình tuyệt đối.
Cái trung trước trận tiền không khó bằng trước giàu sang phú quý.

Phục Quy

Xe tăng
Đây QV ngoài đc tình từ Tháo còn đc vàng bạc mỹ
nữ ko kể xiết, 3 ngày 1 tiệc bé 5 ngày 1 tiệc to khoản đãi vô cùng trọng thị, đã vậy đc con ngựa hàng đầu thời đó là Xích thố... Vậy QV ko hề màng, em cho là trong TQ có ai đc thế đâu, mà lúc đó Bị ở vào hoàn cảnh vô cùng khốn đốn sống chết chưa hay, tướng khác ngã lòng hoàn toàn có thể.
Đó là cách Tháo đãi người tài có gì là lạ , đâu phải mình QV được như vậy ? Lưu Bị nói " anh em như cánh tay , vợ con như quần áo " nên thời đó không coi trọng phụ nữ , nên việc lấy việc vì chị dâu hàng Tào nó không thuyết phục . Mà đã đầu hàng thì lý do gì cũng là phản bội .
Người Việt thờ QV là chủ yếu ăn theo người Tàu mà thôi . Tâm lý sính ngoại mà !