[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Silver nói nhiều nhỉ ?

Quan Vũ được giao trọng trách trấn Kinh Châu, trách nhiệm nặng nề. Vậy mà không ai đánh, ai uy hiếp cả, cũng để mất.

Lưu Bị sai lầm đã giao cho Vũ việc này. Vũ chỉ xứng với việc cầm đao đi hộ vệ cho Lưu Bị thôi.

Qua việc mất Kinh Châu, gây thù với 2 nhà Ngô Ngụy, chửi TQuyen là chó, đánh thọc sâu, bị chẹn, bị làm phản,...chứng tỏ năng lực kém cỏi của Vũ. Nó đúng với học vấn của Vũ.

Người kiêu ngạo tất bại, Vũ là kiểu người như vậy. Hành xử từ đầu tới cuối thể hiện ông ko phải là con nhà danh gia.

Tào Tháo tặng Xích Thố cho Vũ là làm nhục Vũ. Vũ nhận thì càng thể hiện Vũ kém.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà giàu có danh gia nó khác, tặng ngựa cho nó nó chửi cho ấy. Con nhà danh gia thường người ta dùng lễ để đối xử, không cần hiện vật. Kiểu như ông Hồ sang Paris, mà dân tri thức chấp nhận về Pắc bó, những đội ấy người ta ko cần tiền.

Còn mấy anh bần nông như Vũ, Lã. ...người ta dùng ngựa, tiền bạc hay chức tước để thu phục. Tôn Ngộ Không cũng là dạng như vậy.

ShanksNVS

Đi bộ
Website
dautuquocte.org
Thớt xem chưa hiểu hết rồi. Nhân có người thích Tam quốc. Em xin đưa vài ý kiến sau:
1. Ngũ hổ tướng của Lưu Bị; Những người văn võ song toàn có Hoàng Trung và Triêu Vân. Nếu xét về binh thư và kinh nghiệm chiến trận trong ngũ hổ tướng không ai qua Hoàng Trung ( Khiêm nhường, bình tĩnh, can đảm) Còn dạng Quan Vũ, Trương Phi, Mã Siêu là đơn giản chỉ đâu đánh đó. Thần võ vô địch thôi!
2. Còn Tôn Quyền: Không có ai hả? Thớt xem chưa đủ rồi:
Xích Bích: Gia Cát lượng góp kế, còn điều binh khiển tướng là ai: Là Chu Du, Trình Phổ chứ ai?
Trận Di lăng: Lục Tốn đánh bại Lưu Bị với 70 vạn quận, gấp 10 lần quân Tôn Quyền
Ngoài ra: Chỉ có mình Tôn Quyền là yên bình sống tới cuối đời thanh thản nhé? Còn lại đều mang uất hận mà chết. Không có tướng tài sao được!
3. Còn Tào Tháo là người kiểu như vừa có Tài điều binh và khiển tướng.
Tướng tài có rất nhiều nhé:
Hứa Chử, Điển Vi, Trương Liêu, Từ Hoảng, Vu Cấm, Nhạc Tiến, Trương Cáp: Quân Sư: Quách Gia, Tuân Úc.

Còn Anh Lữ Bố hả. Chỉ được cái là cầm cái thương đi đánh nhau thôi nhé. Ở Tam Quốc thì không phải anh đông, đánh nhau giỏi là vô địch. Còn Lữ Bố bất trung bất nghĩa, hữu dũng vô mưu. Không đáng lưu tâm. CHỉ đơn giản là Khỏe, võ công cao. Thế thôi.

Còn người em nể nhất cả bộ truyện là Tư Mã Ý: Luôn biết mình là ai, nhân nhĩn, sống đơn giản, thu mình chờ đợi cơ hội. Nhẫn nại. Và đặc biệt là tài năng tuy không bằng Gia Cát Lượng nhưng chỉ thua mình Anh Lạng thôi nhé! Và cái điều em thích ở Ổng là ông dạy con rất chuẩn!
Hết!

Phục Quy

Xe tăng
Ngoài đời thực cũng e khó xảy ra chứ mình đang nói về tiểu thuyết cụ ơi, cụ La mà để Bị chết để dễ thế theo cách nghĩ của cụ thì làm gì có bồ TQ này , mà tem quốc ở đây là rất rõ ràng rồi đó là nói về
cuộc chiến giữa 3 nước Thục Ngụy Ngô, anh Bị mà tèo lúc sang xin dâu vậy thì K Minh cũng bị cười vì kém tài Trệu Vân cũng bị chê cười vì dũng kém ko bảo vệ đc Chủ còn anh Du anh Quyền đương nhiên là chả ra gì luôn rồi cụ.
Vậy căn cứ theo đó chỉ còn mỗi Tháo bình đc thiên hạ mất vì lâu dài Quyền ko đủ cơ chiến với Ngụy đâu ạ. Lúc ý anh Tư Mã cũng chả hiện làm gì cả.
Nói vui vậy thôi chứ cụ La nc chán lịch sử và các nhân hào thời đó rồi nhưng viết đúng chả khác nào biên lại sử, nên phải đi theo hướng tiểu thuyết để đc phóng túng hư cấu, thực tế Trương Phi có vợ là con cháu nhà Tào đó cụ nhưng ở TQ cụ La bỏ chi tiết này vì đưa vào sẽ mâu thuẫn lớn với con ng của Phi, Phi là ng trọng tình thân mà bự nhờ ơn nuôi của họ Tào, với ng nặng nghĩa như vậy Phi sẽ ko thể lúc nào cũng hăm le thịt Tháo, do vậy mà TQ mãi mãi là bộ tiểu thuyết đc ưa thích sau này.
Còn Diên là kẻ phản chủ phải đến sau khi KM qua đời mới nọ rõ qua khẩu khí và thái độ, Diên thừa hiểu quanh mình đều là tâm phúc của KM và luôn e sợ tài của KM nên có dám phản lúc KM còn sống, chi tiết hô 3 tiếng to rồi bị Tốc chém bay cổ thì cụ La thêm cho kịch tính thôi ạ.
Từ Đinh là 2 tướng võ giỏi nhà Ngô, tất cả mọ việc do Chu Du bày đặt kể cả vượt mặt Quyền hành động cũng vậy. Đủ thấy Quyền ko thực sự quyết đoán, Bj cũng bị động và chỉ có Tháo là quyết đoán là quyết liệt.
Còn đến đời con cháu mình thì có lẽ ít ham đọc, như bọn trẻ con cháu nhà em loanh quanh gần 2 chục mà chỉ lướt qua và biết vài nhân vật chính thôi cụ.
Cụ nói nó hơi lan man quá chả hiểu gì hết . Mà cụ hiểu về TQDN nó hời hợt quá , gần như cụ không hiểu hết các chi tiết cả !
Tôn Quyền thì đến Tháo cũng phải nể phải ngán ! Thời phong kiến đôi khi anh em cha con còn giết nhau tranh vương , Phi lấy người bà con xa xôi với Tháo thì ăn thua gì . Người xưa để chữ Trung nên hàng đầu nhé cụ .
Chu Du chả khi nào dám vượt mặt Tôn Quyền cả ?
Chả có bằng chứng gì chứng tỏ Ngụy Diên phản cả , toàn theo ý GCL .Diên chết là do thủ hạ GCL thành toán vì không cùng phe cánh mà thôi !
Diên nó là người giữ cổng nó mở cửa ải cho quân Tào thì bố ông GCL sống lại cũng chết chứ đừng nói Diên nó sợ không dám làm phản .
Lưu Bị là người giao trọng trách cho Diên chứ không phải GCL , mà tài dùng người thì GCL gọi Lưu Bị = sư phụ .

ciman

Đi bộ
Ngụy Diên được GCL cho là sẽ "phản" ở đây không có nghĩa là hàng giặc, mà là không nghe lệnh cấp trên, tiếm quyền. Cụ thể là ND sẽ không nghe theo chỉ thị rút quân của GCL khi GCL chết.

Tính cách ND cương trực, thực dụng, háo thắng nên vào thời đó, so với những tấm gương trung nghĩa (như GCL sau khi Lưu Bị chết) thì rõ là "hạnh kiểm chưa tốt".

GCL biết khi ông qua đời, quân Thục sẽ không địch lại Ngụy / Tư Mã Ý, nên nếu ND trái lệnh sẽ gây tổn thất cho nhà Thục. Điều đó, đặt GCL vào lựa chọn "bỏ" ND.

Mình chỉ dựa theo truyện TQDN nhé. TQC, hay lịch sử mình không bàn.

silver1

Xe điện
Mọi việc Gia Cát bày còn Bị nghe theo, nên việc QV trấn Kinh Châu do KM còn Bị thì đơn giản nghĩ ng tâm phúc uy danh giữ là chuẩn.
Lúc đó Bị vào Tây Xuyên nên chỉ còn mỗi QV đủ khả năng giữ Kinh châu.
Quyền lăm le lấy nên đánh nhau nhiều trận vẫn ko đc cụ nhé, 0hair đợ lúc QV xuất binh khỏi Kinh Châu đánh Tào mới dám tiến đánh mạnh.
QV ít mưu mà bày kế hạ thủy để Vu Cấm danh tướng giỏi của Tào phải quỳ lạy xin tha mạng sao? Sau đó họ Vu chết cũng vì bức tranh quỳ lạy QV xin đc sống đó. Hạ thủy nên danh tướng cực giỏi là Bàng Đức mất mạng, 1 điều tiếc cho Tháo.
Ko thể phủ nhận QV là kẻ kiêu ngạo, chính vì từ chối giao hảo thông gia với lời mạt sát nên phải gánh hậu quả và bị mất.
Xích thố là vật báu ở TQ sao nỡ chối từ, Tháo là ưu ái QV bậc nhất hòng lấy lòng để QV hàng Tháo. Giỏi và thân cận nhiều mà có tặng Xích Thố cho ai đâu.
Em ko đọc thì cũng chả bày thớt và nói nhiều mà cụ hihihi.
Đây là chỗ fun của OF mà

Silver nói nhiều nhỉ ?

Quan Vũ được giao trọng trách trấn Kinh Châu, trách nhiệm nặng nề. Vậy mà không ai đánh, ai uy hiếp cả, cũng để mất.

Lưu Bị sai lầm đã giao cho Vũ việc này. Vũ chỉ xứng với việc cầm đao đi hộ vệ cho Lưu Bị thôi.

Qua việc mất Kinh Châu, gây thù với 2 nhà Ngô Ngụy, chửi TQuyen là chó, đánh thọc sâu, bị chẹn, bị làm phản,...chứng tỏ năng lực kém cỏi của Vũ. Nó đúng với học vấn của Vũ.

Người kiêu ngạo tất bại, Vũ là kiểu người như vậy. Hành xử từ đầu tới cuối thể hiện ông ko phải là con nhà danh gia.

Cụ nói nó hơi lan man quá chả hiểu gì hết . Mà cụ hiểu về TQDN nó hời hợt quá , gần như cụ không hiểu hết các chi tiết cả !
Tôn Quyền thì đến Tháo cũng phải nể phải ngán ! Thời phong kiến đôi khi anh em cha con còn giết nhau tranh vương , Phi lấy người bà con xa xôi với Tháo thì ăn thua gì . Người xưa để chữ Trung nên hàng đầu nhé cụ .
Chu Du chả khi nào dám vượt mặt Tôn Quyền cả ?
Chả có bằng chứng gì chứng tỏ Ngụy Diên phản cả , toàn theo ý GCL .Diên chết là do thủ hạ GCL thành toán vì không cùng phe cánh mà thôi !
Diên nó là người giữ cổng nó mở cửa ải cho quân Tào thì bố ông GCL sống lại cũng chết chứ đừng nói Diên nó sợ không dám làm phản .
Lưu Bị là người giao trọng trách cho Diên chứ không phải GCL , mà tài dùng người thì GCL gọi Lưu Bị = sư phụ .
Diên mà mở cửa hàng Tào thì KM đã rõ và bem lâu rồi, chưa bh dám thế, chỉ khi KM mất mới mở miệng thôi.
Chu Du tài cũng chỉ cõi Ngô thôi, nhớ vụ đuổi riết đòi chém Bị thì khi lên bờ gặp Quan Vũ đứng ôm đao Du sợ vãi mật quay ngoắt ngựa chạy gấp dù bộ tướng của Du lúc đó đầy nào là Hàn Đương Chu Thái Tưởng Khâm Trần Vũ Phan Chương Đinh Phụng Từ Thịnh.
Xích Bích mà ko có KM thì Du có tài thánh cũng muôn đời không làm nổi, ngoài ra Bàng Thống kích Tháo tự trói thuyền lại nên chết là đúng.
Du tài lần nào cũng bị KM bóc phốt, đọ tài luôn thua đọ trí luôn đau.
Trận Lục Tốn phá Bị trả qua Bị ko nghe KM mà đau xót QV mất nên chỉ có 2 chữ thù hận mà kẻ như vậy tài cái gì, văn dở võ kém làn chết hàng chục vận quân binh, nghe lời KM lúc dâng biểu can ngăn đâu nên nỗi, lại tự ý nên sa cơ Lục Tốn. Chứ Lục Tốn nghe danh KM còn hãi.
Bến Tiêu Diêu cả Tôn Quyền lẫn các tướng Đông Ngô tè ra quần, trẻ con tối ngủ tên Trương Liêu im bặt ko dám khóc. Hỏi Ngô giỏi tướng tài lắm quân sư giỏi mà chịu vậy sao, nữa là Quyền tí toi trận đó.
Truyện TQ nó vậy còn sử liệu bên lề thì thôi.

Sơn Hà Auto

Xe máy
solo đâu ai ăn đc Lữ Bố đâu, toàn quây hội đồng

silver1

Xe điện
Mọi việc Gia Cát bày còn Bị nghe theo, nên việc QV trấn Kinh Châu do KM còn Bị thì đơn giản nghĩ ng tâm phúc uy danh giữ là chuẩn.
Lúc đó Bị vào Tây Xuyên nên chỉ còn mỗi QV đủ khả năng giữ Kinh châu.
Quyền lăm le lấy nên đánh nhau nhiều trận vẫn ko đc cụ nhé, 0hair đợ lúc QV xuất binh khỏi Kinh Châu đánh Tào mới dám tiến đánh mạnh.
QV ít mưu mà bày kế hạ thủy để Vu Cấm danh tướng giỏi của Tào phải quỳ lạy xin tha mạng sao? Sau đó họ Vu chết cũng vì bức tranh quỳ lạy QV xin đc sống đó. Hạ thủy nên danh tướng cực giỏi là Bàng Đức mất mạng, 1 điều tiếc cho Tháo.
Ko thể phủ nhận QV là kẻ kiêu ngạo, chính vì từ chối giao hảo thông gia với lời mạt sát nên phải gánh hậu quả và bị mất.
Xích thố là vật báu ở TQ sao nỡ chối từ, Tháo là ưu ái QV bậc nhất hòng lấy lòng để QV hàng Tháo. Giỏi và thân cận nhiều mà có tặng Xích Thố cho ai đâu.
Em ko đọc thì cũng chả bày thớt và nói nhiều mà cụ hihihi.
Đây là chỗ fun của OF mà

Silver nói nhiều nhỉ ?

silver1

Xe điện
solo đâu ai ăn đc Lữ Bố đâu, toàn quây hội đồng
Có bộ phim về TQ có đoạn Triệu Vân đánh bại Trương Phi và Quan Vũ, truyện ko có.
Có phân đoạn Vân đánh nhau kịch liệt Hứa Chử bất phân.
Lã Bố đánh Phi và Quan Vũ có, các tướng khác thấy Bố uy dũng đều sợ.

Phục Quy

Xe tăng
Diên mà mở cửa hàng Tào thì KM đã rõ và bem lâu rồi, chưa bh dám thế, chỉ khi KM mất mới mở miệng thôi.
Chu Du tài cũng chỉ cõi Ngô thôi, nhớ vụ đuổi riết đòi chém Bị thì khi lên bờ gặp Quan Vũ đứng ôm đao Du sợ vãi mật quay ngoắt ngựa chạy gấp dù bộ tướng của Du lúc đó đầy nào là Hàn Đương Chu Thái Tưởng Khâm Trần Vũ Phan Chương Đinh Phụng Từ Thịnh.
Xích Bích mà ko có KM thì Du có tài thánh cũng muôn đời không làm nổi, ngoài ra Bàng Thống kích Tháo tự trói thuyền lại nên chết là đúng.
Du tài lần nào cũng bị KM bóc phốt, đọ tài luôn thua đọ trí luôn đau.
Trận Lục Tốn phá Bị trả qua Bị ko nghe KM mà đau xót QV mất nên chỉ có 2 chữ thù hận mà kẻ như vậy tài cái gì, văn dở võ kém làn chết hàng chục vận quân binh, nghe lời KM lúc dâng biểu can ngăn đâu nên nỗi, lại tự ý nên sa cơ Lục Tốn. Chứ Lục Tốn nghe danh KM còn hãi.
Bến Tiêu Diêu cả Tôn Quyền lẫn các tướng Đông Ngô tè ra quần, trẻ con tối ngủ tên Trương Liêu im bặt ko dám khóc. Hỏi Ngô giỏi tướng tài lắm quân sư giỏi mà chịu vậy sao, nữa là Quyền tí toi trận đó.
Truyện TQ nó vậy còn sử liệu bên lề thì thôi.
Ít nhất khi đọc truyện cụ phải biết cái nào là vô lý , truyện thì tùy hứng tác giả họ viết sao không được ? Cụ gần như không hiểu chút gì về TQDN cả , em xin lỗi cụ nếu cụ hiểu sâu sắc thì nó phải có cái nhìn khách quan !
Diên nó ở Hán Trung còn GCL ở Thành Đô cách nhau vài trăm km , Diên nó muốn phản theo Tào thì em đã nói bố GCL cũng chả trở tay kịp nữa .
Không có Chu Du thì lấy đâu ra trận Xích Bích ? Giờ cụ vẫn còn tin vào ba cái truyện hoang đường cầu gió đông hay sao ?
Tào Tháo giỏi dùng binh lại đa nghi , không đâu đi nghe 1 ông Bàng Thống chả biết là ai lúc đó hay sao ? Nghe nó đã cực kỳ vô lý rồi , đấy cũng là tình tiết bịa đặt của tác giả nhé !
Sao cụ nói nó vô lý đùng đùng vậy , Ngô nó không có tướng tài thì Ngụy , Thục nó nuốt từ lâu rồi .
Tướng đánh trận ai mà không có thắng , có thua ? Tào Tháo , Lưu Bị biết bao lần xém chết thì sao ?
Truyện nó đã là tiểu thuyết thì tác giả có quyền phóng tác theo ý mình , đọc TQDN mà cứ như đọc thuộc lòng thì chả có gì hứng thú cụ ơi !

silver1

Xe điện
Vì TQ nó hư quá nên nc theo tiểu thuyết mà cụ, Du ko có KM và Bàng giúp thì lấy đâu ra thủy quân Tháo bị diệt, cầu gió là KM thấy Ngô ko có ng tài nên bị vì sau đó có nói nhìn sao biết gió thổi, cái tài của KM là đó đấy cụ.
Sau Tu Mã Ý nhìn thiên văn viết KM đã mất và còn cam kết với các tướng KM đã mất và đi đánh nhưng đến thấy hình KM ngồi xe lại quất ngựa chạy chối chết.
Ý biết KM dùng phép rút đất sai khiến đc các thần linh giúp đỡ, biết KM hcj sách nào mà cụ.
Cụ La ưu ái nhà Thục và quân tướng nhà Thục nhiều mà cụ, mình đọc thấy rõ thế.
Còn rượu em lại mời cụ!

Ít nhất khi đọc truyện cụ phải biết cái nào là vô lý , truyện thì tùy hứng tác giả họ viết sao không được ? Cụ gần như không hiểu chút gì về TQDN cả , em xin lỗi cụ nếu cụ hiểu sâu sắc thì nó phải có cái nhìn khách quan !
Diên nó ở Hán Trung còn GCL ở Thành Đô cách nhau vài trăm km , Diên nó muốn phản theo Tào thì em đã nói bố GCL cũng chả trở tay kịp nữa .
Không có Chu Du thì lấy đâu ra trận Xích Bích ? Giờ cụ vẫn còn tin vào ba cái truyện hoang đường cầu gió đông hay sao ?
Tào Tháo giỏi dùng binh lại đa nghi , không đâu đi nghe 1 ông Bàng Thống chả biết là ai lúc đó hay sao ? Nghe nó đã cực kỳ vô lý rồi , đấy cũng là tình tiết bịa đặt của tác giả nhé !
Sao cụ nói nó vô lý đùng đùng vậy , Ngô nó không có tướng tài thì Ngụy , Thục nó nuốt từ lâu rồi .
Tướng đánh trận ai mà không có thắng , có thua ? Tào Tháo , Lưu Bị biết bao lần xém chết thì sao ?
Truyện nó đã là tiểu thuyết thì tác giả có quyền phóng tác theo ý mình , đọc TQDN mà cứ như đọc thuộc lòng thì chả có gì hứng thú cụ ơi !

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Tư Mã Ý âm mưu cướp ngôi nhà Nguỵ, nên mới bịa chuyện Khổng Minh tài giỏi để hù doạ quân Nguỵ, chứ để tướng khác cầm quân đã lấy mạng Khổng Minh, thống nhất thiên hạ từ lâu.

Tất cả phép thuật ấy do Ý bịa ra để hù doạ quân tướng và tiện hãm hại tướng tài như Trương Cáp. Quả nhiên sau này Tư Mã Ý thành công đoạt quyền cho con cháu cướp ngôi. Gia Cát Lượng nhờ thế mà nổi danh.

Còn trận Xích Bích không cần gió đông - màn kịch Quân Tôn Quyền bầy ra để khích tướng sĩ quân mình thì Chu Du vẫn thắng, quân Tào sau đó mấy bận gây sự với phe Ngô đều bị đánh bại, đến Quan Vũ gây sự với Ngô trước mất 3 quận phía Nam, sau mất luôn mạng và toàn Kinh Châu đó thôi.

Chỉ có phe kém cỏi nhất là phe Lưu Bị, không nghe kế Gia Cát Lượng thì oai phong Kinh Thục, mời Gia Cát Lượng vào thì Pháp Chính chết, Lưu Quan Trương Triệu Mã Hoàng chết sạch, cơ ngơi còn nhỏ hơn Lưu Yên đút Đổng Trác mà được.

lenhaque

Xe tăng
Phân tích thế e mọi vc đi vào ngõ cụt mất, Phi mà đc như QV thì chả bị thuộc hạ thân tín đâm lủng bụng. Cáp là danh tướng mà vô mưu, Nghiêm Nhan ở 1 nơi bé nhỏ ko phải Phi mà tướng khác ra cũng có thể hàng phục.
Ở thế của QV mà là Phi thì toi lâu rồi cụ, Tháo biết tài QV trung nghĩa mà tìm cách thu phục. KM biết QV trung thành vị tình nên mở đường cho trận Hoa Dung đó thôi, KM cơ trí đều tài tiếc là ko văn thời, nếu ko nhầm thì trong các mưu sĩ sau vua chỉ có KM thạo đủ món mà làn Ý kinh hoàng thôi cụ... Có vậy đời sau mới có nhiều tranh luận liên tu bất tận cụ nhỉ!
Keke, cụ đọc thế nào, Trương Cáp là 1 trong Ngũ tử lương tướng của Nguỵ mà cụ bảo vô mưu

TruongPhat355

Xe tải
Mời các cụ :

silver1

Xe điện

Còn đây Mã Siêu đả Trương Phi

silver1

Xe điện

Còn đây là đoạn Hứa Chử đánh với Cẩm Mã Siêu