[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Trần Hưng Đạo đánh đâu phải là quân Mông Cổ thuần chủng mà là quân NGuyên thành phần chính là quân Hán
Trần Hưng Đạo cầm trong tay 30-50 vạn quân lại ở thế thủ thêm cả triều đình và nhân dân đứng sau nó khác với Vương Kiên trơ trọi và còn bị nghi ngờ sau bị rút về và ốm chết
sau cái chết của Kiên thì Mông Cổ mới thắng.
chiến thắng của Kiên và giết chết Mông Ca khiến cho ảnh hưởng đến tầm thế giới các đạo quân Mông Cổ đang chinh phạt Châu âu buộc phải rút quân về
Kiên chết, 19 năm sau thành mới mất mà cụ.
Nếu Mông Kha không chết, liệu có được gọi là nơi bẻ gẫy ngọn roi không cụ? Thành được xây dựng từ 1242 tức là có mười mấy năm chuẩn bị.[/QUOTE]
cụ không thấy đem chuyện nếu thì vào lịch sử nó vô lý lắm sao?
vì Vương Kiên chỉ huy quân giết được Mông Kha đánh lui quân Mông Cổ nên ông ta giỏi ông ta bị trù dập và sau cái chết của ông ta thì Mông Cổ mới thắng đó cũng là sự thực

Friedrich II

Xe tải
Kiên chết, 19 năm sau thành mới mất mà cụ.
Nếu Mông Kha không chết, liệu có được gọi là nơi bẻ gẫy ngọn roi không cụ? Thành được xây dựng từ 1242 tức là có mười mấy năm chuẩn bị.
cụ không thấy đem chuyện nếu thì vào lịch sử nó vô lý lắm sao?
vì Vương Kiên chỉ huy quân giết được Mông Kha đánh lui quân Mông Cổ nên ông ta giỏi ông ta bị trù dập và sau cái chết của ông ta thì Mông Cổ mới thắng đó cũng là sự thực[/QUOTE]
Ý em là Kiên ăn may vì Kha tèo, chứ Kha không tèo thì Kiên không nổi danh được, he he.
Thôi, em và cụ không bàn nữa, trả toppic lại cho 3 quốc.

tuanva06

Xe tải
Các cụ lắm chuyện quá :)) Đang bình giảng văn học lại lôi lịch sử vào ngu cả người :-j
Nhà văn nói láo, nhà báo bốc phét...đó là nghiệp vụ chính của họ rồi. Như La Quán Trung, Thi Nại Am, Kim Dung....tại sao tác phẩm của họ nhiều ng hâm mộ? Là vì dựa trên một số chuyện có thật họ tài tình thêm mắm muối vào và bốc phét tương đối logic và hấp dẫn nên mới đc đọc giả chấp nhận và say mê.
Ví dụ như : truyện Thánh Gióng ăn khoẻ ngày 10 nồi cơm, trong 3 ngày vụt biến thành khổng lồ nhổ bụi tre làm vũ khí đánh giặc Ân nghe lởm và chán như con gián nhưng Thi Nại Am tả Lỗ Đề Hạt bữa uống 10 cân rượu, ăn 5 cân thịt... nhổ bật gốc thuỳ dương thì ta lại thấy hay và có vẻ tin là thật trong 1 giới hạn nào đó. Hay như Lý Quỳ điên lên giết chết 4 hổ ...hoặc các tuyệt chiêu võ công của Kim Dung cũng vậy...
Mình thấy truyện hay thì bình giảng theo cốt truyện thôi, kiểu hoá thân vào vai diễn hay gọi là nhập đồng í...chứ đừng lôi lịch sử ra so, lịch sử hãy để bàn vào 1 thớt khác với tính nghiêm túc và xác thực ( mặc dù sử ta với sử Tàu đa phần là hư cấu ) :))
Em thấy cụ nói chuẩn, rất đồng tình.
Nếu là truyện chưởng kiểu đánh ra chưởng xanh chưởng đỏ các cụ kia cũng ko cay cú như thế đâu. Vì yếu tố TQ nên các cụ ấy gay gắt như thế.
Em xem Troy, Asin cũng cân cả team mà mấy người chê bai bốc phét đâu.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ như : truyện Thánh Gióng ăn khoẻ ngày 10 nồi cơm, trong 3 ngày vụt biến thành khổng lồ nhổ bụi tre làm vũ khí đánh giặc Ân nghe lởm và chán như con gián nhưng Thi Nại Am tả Lỗ Đề Hạt bữa uống 10 cân rượu, ăn 5 cân thịt... nhổ bật gốc thuỳ dương thì ta lại thấy hay và có vẻ tin là thật trong 1 giới hạn nào đó
Trong này hình như có nhiều cụ vẫn nghĩ đơn vị đo lường của tàu ngày xưa nó giống mình ngày nay ( 1 cân tàu = 1 kg) nên nghe mấy tin kiểu Quan Vũ vác thanh long đao nặng 80 cân thì khiếp vía :))

zippoa09

Xe tải
nhiều cụ đam me món này ghê nhỉ , cháu cứ xem mấy tập ngắn , nên câu chuyện rời rạc

Trang điểm Tử thi

Xe container
Trong này hình như có nhiều cụ vẫn nghĩ đơn vị đo lường của tàu ngày xưa nó giống mình ngày nay ( 1 cân tàu = 1 kg) nên nghe mấy tin kiểu Quan Vũ vác thanh long đao nặng 80 cân thì khiếp vía :))
Cứ cho là ko giống đi (1 cân (市斤, jin) = 10 lượng = 500 g (cổ: 1 cân = 16 lượng)) thì anh Vũ có khiển đc thanh long đao nặng 41kg ko cụ ? ;))

MR VUTUAN

Xe tải
All tướng nhà tàu thua hết Đức Thánh Trần-Hưng Đạo Vương- Trần Quốc Tuấn nhà mình hết.

meotamthe

Xe cút kít
Cứ cho là ko giống đi (1 cân (市斤, jin) = 10 lượng = 500 g (cổ: 1 cân = 16 lượng)) thì anh Vũ có khiển đc thanh long đao nặng 41kg ko cụ ? ;))
Trừ bớt phần trăm chém gió, em nghĩ cây đao cũng cỡ 25 đến 30 kg là cùng, tầm đấy thôi cụ, chứ múa nó oải lắm, hại con ngựa dã man ấy.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Có một nhân vật mà các cụ quên là cũng chẳng coi Vân Trường là cái đinh gỉ gì..đó là Bàng Đức, lính cũ của Mã Siêu.
Thế nên mới bị Vân Trường giết :D như cụ Vu Cấm có phải chưa chết ngay không :))

silver1

Xe điện
Thế nên mới bị Vân Trường giết :D như cụ Vu Cấm có phải chưa chết ngay không :))
Theo em ý cụ trên là tài năng võ nghệ Bàng Đức ngang cơ Quan Vân Trường cụ à.
Có đoạn Văn Sú đánh với Triệu Vân 60 hiệp ko rõ đc thua lúc Công Tôn Giản bị nguy đó cụ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Theo em ý cụ trên là tài năng võ nghệ Bàng Đức ngang cơ Quan Vân Trường cụ à.
Có đoạn Văn Sú đánh với Triệu Vân 60 hiệp ko rõ đc thua lúc Công Tôn Giản bị nguy đó cụ.
Công Tôn Toản lúc đó được 1 tướng mặt bầu mắt sáng xông ra cứu hả :D
Đoạn Bàng Đức là con nghé mới sinh không kinh con hổ thôi. Bàng Đức cũng chỉ tầm bọn Trương Liêu, Cam Ninh. Kể ra đám này thì Quan công muốn ăn được cũng lâu đấy.

nhadattoday.net

Xe tải
Website
trieudoland.vn
Hồi bé em xem phim thì chỉ thích đến giai đoạn đánh nhau, nhiều khi tua cho tới chỗ đánh nhau để xem.
Còn giờ em xem thì chỉ thích xem cốt truyện, tình huống, tới chỗ đánh nhau chỉ muốn nhanh xong hoặc thấy đánh đấm lâu quá thì tua qua xem kết quả được rồi :D

Phục Quy

Xe tăng
Công Tôn Toản lúc đó được 1 tướng mặt bầu mắt sáng xông ra cứu hả :D
Đoạn Bàng Đức là con nghé mới sinh không kinh con hổ thôi. Bàng Đức cũng chỉ tầm bọn Trương Liêu,
Cam Ninh. Kể ra đám này thì Quan công muốn ăn được cũng lâu đấy.
Bàng Đức tuổi tác cũng ngang ngửa QV chứ đâu kém ? Về võ vẽ thì anh Vũ thua rõ rồi còn gì suýt chết .
Anh Hoàng Trung lúc trên 60 thì anh Vũ cũng có ăn được đâu ? Nếu anh Trung không nương tay thì Vũ xong luôn .
Em thì em đánh giá anh Vũ vẫn dưới cơ Phi , Vân . Nhiều người anh Vũ đánh không ăn được nhưng gặp Phi , Vân là chạy hoặc tèo
Cam Ninh khá là khủng đó cụ , chả kém gì đám Vũ , Phi , Vân đâu !

Chelski

Xe điện
Thời Tam Quốc 1 thước = 10 tấc = 0,23 m
Trong Tam quốc các tướng nổi tiếng cao trung bình 8 thước: 8 x 0,23 m = 1,84 m khá hợp lý với những người làm tướng. Cá biệt có vài tướng như Quan Vân Trường cao 9 thước = 2,07 m có thể chấp nhận.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Biết là truyện nó hư cấu, cơ mà nghĩ lại mấy ông tướng cao tầm 1m9-2m nặng cỡ 100 kg, tay cầm long đao 20kg mà múa nhẹ như cầm đũa, thì cỡ 10 thằng lính lèo tèo 1m5-1m6 vây quanh giống ruồi muỗi vo ve quanh con voi thôi :))

Thời Tam Quốc 1 thước = 10 tấc = 0,23 m
Trong Tam quốc các tướng nổi tiếng cao trung bình 8 thước: 8 x 0,23 m = 1,84 m khá hợp lý với những người làm tướng. Cá biệt có vài tướng như Quan Vân Trường cao 9 thước = 2,07 m có thể chấp nhận.

Laixe80

Xe tăng
Biết là truyện nó hư cấu, cơ mà nghĩ lại mấy ông tướng cao tầm 1m9-2m nặng cỡ 100 kg, tay cầm long đao 20kg mà múa nhẹ như cầm đũa, thì cỡ 10 thằng lính lèo tèo 1m5-1m6 vây quanh giống ruồi muỗi vo ve quanh con voi thôi :))
Nếu nói thực tế thì em nghĩ vẫn phét, 10 thằng dù nhỏ con nhưng nó cầm giáo dài không đánh người mà cứ chém chân ngựa thì tướng giời cũng đi bằng răng hết.

Lasvegas83

Xe tải
Nhiều cụ thức khuya nhỉ?
Em cũng bị mất ngủ.
Cò Lữ Bố thì khỏe gì? Toàn bị em ném lao cơ khí xong nhảy vào làm thịt mà. Khi nào nó mạnh quá em chạy cũng chả đuổi được.
Con đấy out meta rồi cụ nhể, giờ đi kk cầm valhein đang là mốt :D

nyny

Xe tải
Nếu nói thực tế thì em nghĩ vẫn phét, 10 thằng dù nhỏ con nhưng nó cầm giáo dài không đánh người mà cứ chém chân ngựa thì tướng giời cũng đi bằng răng hết.
Hỏi thật cụ đã thử đâm chém vào chân con ngựa đang chạy bao giờ chưa?