[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Truyện lịch sử không bao giờ đáng tin cậy, nhất là sử Tàu hay Đông Lào. Ngay trong truyện Tam Quốc có thể coi là 3 thực 7 hư, ví như số quân tham gia trận Xích Bích của Tào Tháo là 83 vạn quân, một con số phóng đại nhiều lần.
Đông Lào cũng vậy, câu chuyện Quang Trung đại phá 29 vạn quân Thanh cũng là sản phẩm tưởng tượng của sử Việt. Nếu biết rằng tổng dân số Thăng Long thời kỳ đó chỉ khoảng 1 van người thì hiểu rằng việc quân Thanh mang sang VN số quân gấp 30 lần hoàn toàn là câu chuyện bịa đặt của giới sử gia Việt. Xa hơn về trước, chuyện quân Nguyên kéo sang Thăng Long 30 vạn rồi 50 vạn và thua trận chẳng khác nào câu chuyện cô giáo Hạ đi tìm nhà trọ vậy. Nên nhớ rằng đến đầu thế kỷ 19 tổng dân số Hà Nội mới chỉ khoảng 5 vạn người
4 cái gò cao như núi ở chôn xác quân Thanh ở Thăng Long chắc là cũng bịa nốt cụ nhỉ?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Kiếm chém còn chết mà cụ, chưa cần đà lực quán tính ạ.
Tướng tien phong cầm đại đao có tính phô trương. Cụ xem phim Thủy Hử Lâm Xung đánh thương linh hoạt hơn hẳn Quan Thắng và Dương Chí ạ.
QUOTE="Tứ Vô Lượng, post: 45859277, member: 554568"]
Kiếm thì mạnh về duel 1 vs 1 (nói chung là nhóm nhỏ, cận chiến) chứ ra trận tiền thì kiếm khó phát huy. Ra trận khác gì "loạn đả", nói chém loạn xạ thì cũng hơi quá nhưng đánh theo bài tự bài đó + hù dọa đã giữ đám đông ở cách mình 1 khoảng cách. Thương đâm ko tới.

Cũng như đánh tennis hay golf nếu đúng bài thì nhẹ nhàng mà hiệu quả, đánh sai tư thế mệt mà kém. Lữ Bố mà đánh tennis đánh golf ko cẩn thận cũng sái tay sái chân như chơi :P

Phục Quy

Xe tăng
Con ngựa nó phi rất nhanh. Cụ chưa kịp phản ứng nó đã giẫm cụ nát bét ra rồi chứ ở đấy mà đâm với chém. Nghĩ đơn giản như cụ thì chỉ cần có cây đao trong tay thì hổ cụ cũng chém chết ấy chứ. Thực tế khi đối mặt nó cụ chết mà không hiểu tại sao luôn.

Mà trường hợp con ngựa lại có thêm thằng chủ cao 2m cầm đao lia xuống thì thôi, em khỏi cần bàn. Cụ cũng đừng trông cậy vào 9 thằng cạnh cụ, chúng nó chạy mỗi đứa một ngả lâu rồi.
Đánh nhau mà cứ nghĩ đến chạy thì đánh gì đây ? Cây giáo trên chiến trường nó dài 4-6m kia . Đây hình bọn Tàu nó vẽ về trận pháp dùng chống kỵ binh đây cụ
Không biết cỡ QV phi ngựa đụng vào bọn nó nổi không ?

Phục Quy

Xe tăng
Kiếm thì mạnh về duel 1 vs 1 (nói chung là nhóm nhỏ, cận chiến) chứ ra trận tiền thì kiếm khó phát huy. Ra trận khác gì "loạn đả", nói chém loạn xạ thì cũng hơi quá nhưng đánh theo bài tự bài đó đã giữ đám đông ở cách mình 1 khoảng cách. Thương đâm ko tới.

Cũng như đánh tennis hay golf nếu đúng bài thì nhẹ nhàng mà hiệu quả, đánh sai tư thế mệt mà kém. Lữ Bố mà đánh tennis đánh golf ko cẩn thận cũng sái tay sái chân như chơi :P
Kiếm đánh nhau trên chiến trường thì chỉ có kiếm bọn Tây hay kiếm cong của bọn Ả Rập hay du mục thôi . Vì kiếm của bọn nó dày nặng không cần bén mới phá được giáp . Chứ kiếm Tàu hay kiếm Nhật thì vô dụng , nhất là kiếm Nhật vì đụng khiên hay giâp cứng chắc chắn mẻ hoặc gẫy !

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Bởi vậy nó mới không thực dụng trên chiến trường cụ ạ , động tác nâng nên chém rất chậm thời gian đó thì thương nó đâm cho vài phát rồi .
Nói về kỵ binh thì Tàu xách dép cho dân du mục , hay dân Tây Á , Trung Á hoặc phương Tây . Nhưng cụ thấy tụi nó có xài đao cán dài không ? Hoàn toàn không ? Vì cây thương trên chiến trường nó dài 4-6m kia , cụ thử tưởng tượng vài thằng chục kỵ binh chạy sát nhau chĩa giáo lên trước thì có mà đỡ vào mắt . Kỵ binh Ba Lan Hussars vô địch về chiến thuật đó đấy !

Cây thương dài 6m thì nó làm bằng vật liệu j cụ , nó phải cực cứng , mà cứng dài thì nó nặng , thế nó nặng thế thì quân vác giáo hành quân bằng gì hở cụ , hay dùng xe bán tải chở ???

Em chả hiểu suy luận của cụ nó logic thế nầu nữa cơ ...

silver1

Xe điện
Theo em thì chỉ có tiền quân dàn hàng ngang mới dùng giáo dài vậy để chống kỵ binh thôi, lớp sau mà dùng dài 4 6m thì xoay sao dc cụ.
QUOTE="trung_cadan, post: 45860695, member: 108552"]Cây thương dài 6m thì nó làm bằng vật liệu j cụ , nó phải cực cứng , mà cứng dài thì nó nặng , thế nó nặng thế thì quân vác giáo hành quân bằng gì hở cụ , hay dùng xe bán tải chở ???

Em chả hiểu suy luận của cụ nó logic thế nầu nữa cơ ...[/QUOTE]

Phục Quy

Xe tăng
Cây thương dài 6m thì nó làm bằng vật liệu j cụ , nó phải cực cứng , mà cứng dài thì nó nặng , thế nó nặng thế thì quân vác giáo hành quân bằng gì hở cụ , hay dùng xe bán tải chở ???

Em chả hiểu suy luận của cụ nó logic thế nầu nữa cơ ...
Do cụ không chịu tìm hiểu thôi , cụ thử coi phim Aivanho xem đấu thương thì cây thương nó bảo nhiêu m ?
Tất nhiên cây thương nó phải bằng gỗ chứ = gì hả cụ ?
Nếu cây thương cụ nói phải dùng bán tải , vậy máy bắn đá , xe công thành nó phải dùng trực thăng cẩu à , hay dùng tầu hoả chở ? Vậy sao ngày xưa người ta vẫn mang được , đây máy bắn đá to như vậy đây ?

Đây là hình kỵ binh Đại Việt do giáo sỹ Tây vẽ thời Lê cụ nhìn rồi suy luận xem cây thương đó nó dài nhiêu m nhé !

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Laixe80

Xe tăng
Con ngựa nó phi rất nhanh. Cụ chưa kịp phản ứng nó đã giẫm cụ nát bét ra rồi chứ ở đấy mà đâm với chém. Nghĩ đơn giản như cụ thì chỉ cần có cây đao trong tay thì hổ cụ cũng chém chết ấy chứ. Thực tế khi đối mặt nó cụ chết mà không hiểu tại sao luôn.

Mà trường hợp con ngựa lại có thêm thằng chủ cao 2m cầm đao lia xuống thì thôi, em khỏi cần bàn. Cụ cũng đừng trông cậy vào 9 thằng cạnh cụ, chúng nó chạy mỗi đứa một ngả lâu rồi.
Thế khi cụ đi qua đường thì xe ô tô nó cũng dễ dàng đâm nát bét cụ à. Đâu phải như vậy, vì cụ phải có quan sát và khả năng phản ứng lại chứ. Tương tự như vậy, con ngựa phi đến phía cụ thì cụ cũng phải có phản ứng chứ đâu thể để nó dễ dàng làm thịt được, đúng không ? Mà cụ làm được chẳng nhẽ em lại không, nhể. Thằng kị binh cùng lắm chém được 3, 4 người trong thời điểm 2 bên tiếp cận, còn lại 6, 7 người chẳng nhẽ lại không lia được phát vào chân ngựa. Nếu cả 10 thằng đều sợ chết như cụ (dẫn đến việc chạy trốn như cụ nói) thì đấy không phải là chiến binh mà là 10 người dân thường thôi, trường hợp này không bàn ở đây nhé.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Do cụ không chịu tìm hiểu thôi , cụ thử coi phim Aivanho xem đấu thương thì cây thương nó bảo nhiêu m ?
Nếu cây thương cụ nói phải dùng bán tải , vậy máy bắn đá , xe công thành nó phải dùng trực thăng cẩu à , hay dùng tầu hoả chở ? Vậy sao ngày xưa người ta vẫn mang được , đây máy bắn đá to như vậy đây ?

Đây là hình kỵ binh Đại Việt do giáo sỹ Tây vẽ thời Lê cụ nhìn rồi suy luận xem cây thương đó nó dài nhiêu m nhé !

Đánh thương giữa trận quan trọng nhất là đâm, cán thương làm bằng gỗ có độ đàn hồi cao. Nếu dài quá thì khó xoay trở và đâm ko thủng giáp, dài chắc thiên về dùng sức đàn hồi để bật đánh ngã.

Các cụ nghĩ dễ đâm quật được đối phương, người ngựa chiến có giáp và thuẫn mà. Vỏ quýt dày có móng tay nhọn, đánh trận xưa ai chết ít hơn là thắng :P

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thế khi cụ đi qua đường thì xe ô tô nó cũng dễ dàng đâm nát bét cụ à. Đâu phải như vậy, vì cụ phải có quan sát và khả năng phản ứng lại chứ. Tương tự như vậy, con ngựa phi đến phía cụ thì cụ cũng phải có phản ứng chứ đâu thể để nó dễ dàng làm thịt được, đúng không ? Mà cụ làm được chẳng nhẽ em lại không, nhể. Thằng kị binh cùng lắm chém được 3, 4 người trong thời điểm 2 bên tiếp cận, còn lại 6, 7 người chẳng nhẽ lại không lia được phát vào chân ngựa. Nếu cả 10 thằng đều sợ chết như cụ (dẫn đến việc chạy trốn như cụ nói) thì đấy không phải là chiến binh mà là 10 người dân thường thôi, trường hợp này không bàn ở đây nhé.
Binh sĩ ngày xưa toàn là ngụ binh ư nông có phải lính chuyên nghiệp chính quy hiện đại đâu. Nên nói dân thường cũng đâu có sai.

Lương đâu mà nuôi cả trăm vạn quân, chỉ là khi có binh biến thì lôi ra xay thịt, ngày thường lại đi làm nông.

tuanva06

Xe tải
Binh sĩ ngày xưa toàn là ngụ binh ư nông có phải lính chuyên nghiệp chính quy hiện đại đâu. Nên nói dân thường cũng đâu có sai.

Lương đâu mà nuôi cả trăm vạn quân, chỉ là khi có binh biến thì lôi ra xay thịt, ngày thường lại đi làm nông.
Em thấy xưa chỉ ăn, sản xuất với tập nên về võ nghệ nhiều binh lính giỏi chứ. Bây giờ chuyên nghiệp nghĩa vũ mấy năm, còn họ cả đời.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy xưa chỉ ăn, sản xuất với tập nên về võ nghệ nhiều binh lính giỏi chứ. Bây giờ chuyên nghiệp nghĩa vũ mấy năm, còn họ cả đời.
Làm gì mà chỉ ăn sản xuất với tập :) cái gỉ gì gi cũng lấy sức tráng đinh đó thôi, làm gì có cơ giới. Đắp thành xây lũy giao thông thủy lợi xây nhà xây cửa trồng cao lương nuôi heo nuôi bò đánh trận vvv cũng là từ sức dân, sức tráng đinh hết. Làm như trâu như bò ko hết việc.

Bây giờ mới đóng tí tiền BOT đã kêu ầm lên :))

Hn07

Xe tăng
Èo mẹ toàn đọc tiểu thuyết rồi ảo tưởng . Gốc châu Á mình bộ gene vốn thấp bé , ngày xưa dinh dưỡng lại ko đầy đủ , cứ cho là nhà có điều kiện rồi bẩm sinh to khoẻ đi chăng nữa cũng ko thể địch lại bọn tây lông da trắng to lớn , hay mấy anh châu phi đen trũi đc .

silver1

Xe điện
Bọn 24h này lấy bài ở đâu thì em kobrix nhưng bài đó phân tích rất chuẩn đấy, đoạn Hứa cần đuôi trâu kéo ngược cả trăm mét đã rõ, đánh cả ngày với Mã Siêu đến nỗi Mã khỏe ko ai bằng là 1 kì tài sánh ngang Lã Bố (Tào Tháo khen thì ko vừa ạ) còn phải hết lời khen Hứa Chử khỏe.
QUOTE="tqtuan, post: 45862817, member: 58144"]Hôm nay thấy có cái link này. Đọc thì thấy phán Hứa Chử là khỏe nhất nhưng toàn lấy dẫn chứng trong TQ diễn nghĩa. Em éo tin.
https://www.24h.com.vn/tin-tuc-quoc-te/danh-tuong-tao-nguy-khoe-nhat-tam-quoc-hon-ca-quan-vu-lu-bo-c415a1036416.html[/QUOTE]

Laixe80

Xe tăng

So sánh gì kì vậy trời. Thời nào mà chả có nhiều loại lính, ngày nay còn có quân chính quy, quân địa phương, dân quân tự vệ, ngày xưa cũng vậy thôi, có lính thường trực, bán thường trực rồi khi cần gấp thì mộ binh từ nông dân. Em nói 10 thằng lính có thể cũng làm thịt được 1 mãnh tướng cưỡi ngựa là nói 10 thằng lính ra lính, tức là lính thường trực ý cụ.

silver1

Xe điện
Có lẽ giáo dài đó chỉ cho tiền quân dàn hàng ngang đi đầu thôi cụ, cả một đội quân mà dùng đồ dài thế ko thể xoay sở đc vì nó dài quá nên chỉ để đâm thẳng thôi ạ! Và lực ko mạnh lắm, thực chiến thì giáo hay gươm là dễ dùng và hiệu quả nhất rồi, ngay cả kích ở mình theo em biết thì ko có loại này vì cái ngù kích nó vướng, TQuoc mới có kích.
QUOTE="Phục Quy, post: 45861190, member: 575673"]Do cụ không chịu tìm hiểu thôi , cụ thử coi phim Aivanho xem đấu thương thì cây thương nó bảo nhiêu m ?

[/QUOTE]

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com

Thương dành cho cá nhân phải cơ động , có thể dùng chống ngựa nhưng cơ bản là để đâm người , máy bắn đá công thành 1 máy hàng chục ông phục vụ cụ nhé ...

Cụ mang cái bản vẽ tay mấy ông Tây vẽ ra so thì em chịu rồi ...

Căn cứ như cụ thà em mang thằng xọc xiên trong AOE ra so còn hơn , cụ đừng nhếch mép khi em mang game ra , AOE được xây dựng trên những nghiên cứu về dân tộc , văn minh ( kèm binh khí ) rất chuẩn đấy cụ nhé ...

P/s: Cưỡi ngựa đánh nhau mà vác cành gỗ 6m như cụ thì chưa kịp đánh đã vướng ngã chết toi rồi :P ...