[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

nyny

Xe tải
Lính tráng đánh nhau thời cổ đại nó xếp thành đội hình chặt chẽ chứ đâu phải chạy lộn xộn như mấy cái phim vớ vẩn !
Cụ coi La Mã nó xếp đội Phalanx chống kỵ binh đấy , châu Á nó cũng tương tự . Mà thời Tam Quốc ngựa chưa được bọc giáp hoàn chỉnh , nhào vào có mà lủng như cái rổ .
Cụ cho vài tư liệu về đội hình đội ngũ chặt chẽ thời tam quốc cái (ảnh vẽ minh hoạ hoặc tiểu thuyết cũng được) rồi ta bàn vụ này tiếp. Chứ cứ kết luận khơi khơi sao được.

BMW_X7

Xe điện
Ko phải ngẫu nhiên Lâm Xung đứng đầu 80 vạn cấm quân đâu cụ. Cụ đừng so sánh với ô sư điện đó, buồn lắm.

Lâm Xung có thua ai trong Thủy Hử đâu? Trận thu phục Trương Thanh, các anh hùng kia ăn đòn hết, may có Lâm Xung ra cứu, nhưng cũng chưa phân thắng bại. Nói chung cứ khi nào gặp tay khó nhằn, Lâm Xung ra chiến mới xong, dù chưa dứt điểm được đối thủ thì cũng tạo lợi thế cho quân mình đáng kể.
Tóm lại anh hùng nào cũng thua hết thày trò 2 ô La Quán Trung vơi Thi Nại Am, sống chết trong tay 2 ô ý hết.
Xung lại sao với Hô Diên Trước, Quan Thắng, Tần Minh, Xung cũng giỏi thật, nhưng sau này cũng nhiều tướng mới giỏi hơn

BMW_X7

Xe điện
Về mặt chiến lược cháu thấy anh Bị chuẩn khi oánh Ngô. Đánh thì phải đánh thằng yếu nhất, kiêm tính đất đai, con người, nguồn lực của nó, rạch đôi sơn hà chống nhau với nhà Ngụy. Chứ như anh Lượng húc đầu vào đá, 6 lần ra kỳ sơn xôi hỏng bỏng không, chả tích sự gì chỉ tự mình suy yếu. Thời ô tổ a Bị là a Bang bị đì dí về Tứ Xuyên, thì anh Bang cũng lo oánh mấy thằng lép nhép xung quanh chứ đâu dám đối đầu ngay anh Hạng Vũ đâu.

Chính là a Lượng ko ủng hộ chiến dịch oánh Ngô, ko đi theo Bị, làm lỡ cả cơ hội. Chứ lúc đó a Bị đã nuốt lại Kinh Châu, định thừa thắng diệt luôn nhà Ngô, rất đáng tiếc cho phe Bị
anh Lượng đen thôi, mấy lần ra Kỳ sơn thì toàn bị bọn bậu sậu đâm sau lưng, nói chung thời vận chưa tới, như vụ nhốt được bố con nhà anh Ý vào hang Hồ lô tưởng ngon ăn rồi mà trời ko cho, bên Ngụy chỉ có mỗi anh Ý là đọ lại anh Lượng (mặc dù anh Ý toàn thua) cầm cự được nhờ bẩn tính chấp nhận mặc váy, chứ tướng khác thì ko chịu như thế

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt chiến lược cháu thấy anh Bị chuẩn khi oánh Ngô. Đánh thì phải đánh thằng yếu nhất, kiêm tính đất đai, con người, nguồn lực của nó, rạch đôi sơn hà chống nhau với nhà Ngụy. Chứ như anh Lượng húc đầu vào đá, 6 lần ra kỳ sơn xôi hỏng bỏng không, chả tích sự gì chỉ tự mình suy yếu. Thời ô tổ a Bị là a Bang bị đì dí về Tứ Xuyên, thì anh Bang cũng lo oánh mấy thằng lép nhép xung quanh chứ đâu dám đối đầu ngay anh Hạng Vũ đâu.

Chính là a Lượng ko ủng hộ chiến dịch oánh Ngô, ko đi theo Bị, làm lỡ cả cơ hội. Chứ lúc đó a Bị đã nuốt lại Kinh Châu, định thừa thắng diệt luôn nhà Ngô, rất đáng tiếc cho phe Bị
Anh Bang nhờ biết lối tắt mới mò ra được, bài đấy ai cũng biết rồi mà anh Lượng lại xui anh Bị rúc lại vào cái túi đá, quả nhiên tắc tị.
Anh Lượng không dám phát triển ở Kinh Châu chứng tỏ tầm bao quát khi chiến cũng ....hơn mỗi em ;))
Cũng có thể anh Bị sợ anh Lượng tranh quyền nên bắt ảnh cùng mình rúc túi đá cho yên chuyện.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Duy dưới tầm Ngải nhiều lắm cụ à !
Ngang cơ đấy cụ, thạm chí Duy hơn Ngải tý. Về võ thì chắc chắn Duy ăn Ngải rồi vì thắng cả Long. Về mưu thì tuy Ngải giỏi toán nhưng về trận pháp thì Duy đc Lượng truyền nghề cho nên vẫn hơn.

nyny

Xe tải
Trong tam quốc 2 nhân vật đáng chú ý nhất là đại gian hùng Lưu Bị và đại gian thần Gia Cát Lượng.

Một anh khố rách áo ôm không xu dính túi chỉ dựa vào cái mác dòng dõi nhà Hán (chả ai kiểm chứng) mà leo lên được trở thành vua một cõi, ngang phân với cả Tào Tháo và Tôn Quyền vốn có lợi thế hơn rất nhiều. Còn một anh không có tài năng gì chỉ dựa vào khoe môi múa mép mà cuối cùng cũng lên được chức tể tướng nhiếp chính. Chỉ tiếc nhà Thục vì anh mà suy vong.

kyrros

Xe tải
Em mê bộ Tam đại tiểu thuyết Trung Hoa từ bé và may được đọc cũng từ lúc rất nhỏ, Tây du ký Thủy hử và Tam quốc diễn nghĩa (cùng Hồng lâu mộng là tứ đại tiểu thuyết của TQ, Hồng LM em ko thích nên ko xem).
Và đọc qua rất nhiều bình luận về ngũ hổ tướng của Lưu Bị, so tài năng của từng người thì em thấy Thường sơn Triệu Tử Long giỏi nổi trội hơn cả ở tài võ nghệ. Còn bên Tôn Quyền em chả thấy tướng nào thực sự giỏi, bên Tào có Hứa Chử Điển Vi (tiếc là đã mất do lỗi Tào a man!), sau có Bàng Đức bộ tướng của Mã Siêu cũng đánh cả trăm hiệp với Quan Công bất phân thua.
Hứa Chử đánh với Mã Siêu cả ngày ko phân bại, Trương Phi đánh hàng trăm hiệp với Mã Siêu cũng bất phân bại.
Hoàng Trung đánh với Quan Vũ hàng trăm hiệp cũng bất phân thắng thua.
Lã Bố đánh bơn 50 hiệp với Trương Phi cũng bất phân thắng thua, chỉ đến khi Quan Vũ vào hợp sức cùng Trương Phi đánh thêm 30 hiệp nữa cũng không hạ nổi Lã Bố mà phải thêm Lưu Bị thì họ Lữ mới núng thế bỏ chạy.
Một mình Lã Bố đánh với 6 tướng của Tào Tháo là Hứa Chử Điển Vi (đánh ngang cả ngày với Hứa Chử ko phân thắng bại) và đến khi 4 tướng khác là Tiến Điển Uyên Đôn vào quây thì Bố mới bỏ chạy.
Tuy vậy xuyên suốt tác phẩm này em lại thấy Lã Bố là tướng võ giỏi nhất, và em chỉ nói về tài võ nghệ thôi ạ.
Theo các cụ mê đọc Tam quốc thì Lã Bố so với ngũ hổ tướng của họ Lưu như thế nào ạ? Vì chắc chắn cũng rất nhiều cụ mê 3 tác phẩm này như em.
Ngày xưa em cũng mê mẩn sách tam quốc giờ cũng thấy nhảm nhí mấy anh hùng
Có lẽ do già rùi phải không ạ

BMW_X7

Xe điện
Lưu Bị so với Tào Tháo và Tôn Quyền thì có thể coi là không có gì: Lưu Bị xuất thân dân đen, ông già Tào Tháo và Tôn Kiên thì là một dạng xứ quân hồi đó nên sẵn lực sẵn đất. Lưu Bị chỉ có vài tướng rất giỏi, Quyền và Tháo thì có cực nhiều tướng giỏi. Về quân sư thì Bị cũng chỉ có vài chú bọ, và em đánh giá Khổng Minh không hơn gì đám quân sư đông như quân Nguyên của Tào Tháo, đặc biệt là bọn Quách Gia, Tuân Úc, Giả Hủ và sau nãy là Tư Mã Ý.

Vì vậy Lưu Bị làm được thế là rất giỏi rồi. Cụ đọc Tam Quốc Chí đi.
quân sư thì em thấy ko ai lại Khổng minh, mấy bọn Tuân úc, Giả hủ, Tư mã ý cũng thế, may ra được Quách Gia nhưng mất sơm, anh Ý thì có trận nào tháng được Lượng, nhưng ý bất chấp hơn kể cả chấp nhận mặc váy để cố thủ thì lượng mới ko đánh được
em ko thấy bọn mưu sỹ của Tháo được việc gì mấy, toàn thua sấp mặt nhưng ông đưa vua thì vẫn lắm thằng nể
Bên Ngô thì được Du, nhưng cũng sấp mặt với lượng, sau này có Lục tốn thì cũng có thể so với Lượng nhưng ko lại được
Lượng bày mưu vụ nào cũng thắng mà gian nan quá, xe vụ bắt Mạnh hoạch, 6 lần ra Kỹ sơn thì thấy anh ấy quá tài, nhưng ko gặp thời thôi

BMW_X7

Xe điện
Em nghĩ không cân được , vì Vân cũng đánh ngang với Hứa Chử , mà Chử cũng ngang Siêu lẫn Phi . Bố vẫn số 1 cụ ạ !
vâng công nhận em thấy Bố vãn đỉnh nhất, mỗi tội ko biết thờ chủ, hữu dũng vô mưu

BMW_X7

Xe điện
Cho 2 Vân may ra cân được anh Bố :D
Vân gặp Hạ Hầu Đôn solo còn chưa ăn được trận nào nói gì tới Lã Bố, kia 6 thằng có cả Đôn ùa vào một lúc Bố nó mới té kìa.
vâng phải công nhận Bố ác thật, mỗi tội ko biết thờ chúa

Trang điểm Tử thi

Xe container
Tướng Ngụy văn võ song toàn thời Tào Tháo có Trương Liêu , thời Tư Mã Ý có Đặng Ngải bên Thục chả có tướng nào sánh nổi cả . Có anh Ngụy Diên cũng khá thì bị GCL đì .
Em chả đánh giá cao anh Vũ về khoản giỏi võ gì cả , anh ấy không hề đấu với tướng nào xuất sắc cả , đánh với Hạ Hầu Đôn cũng không ăn nổi , Từ Hoảng đánh cũng huề , Bàng Đức thì khỏi nói anh ấy thua trắng dính 1 tên , không có Vu Cấm thu quân thì có lẽ anh ấy bỏ mạng rồi .
Trong khi đó Từ Hoảng nhìn thấy Vân thì vãi mật không dám đấu !
Văn võ song toàn chỉ có cặp bài trùng Đặng Ngải-Khương Duy thôi, Văn Viễn ko so đc đâu :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
quân sư thì em thấy ko ai lại Khổng minh, mấy bọn Tuân úc, Giả hủ, Tư mã ý cũng thế, may ra được Quách Gia nhưng mất sơm, anh Ý thì có trận nào tháng được Lượng, nhưng ý bất chấp hơn kể cả chấp nhận mặc váy để cố thủ thì lượng mới ko đánh được
em ko thấy bọn mưu sỹ của Tháo được việc gì mấy, toàn thua sấp mặt nhưng ông đưa vua thì vẫn lắm thằng nể
Bên Ngô thì được Du, nhưng cũng sấp mặt với lượng, sau này có Lục tốn thì cũng có thể so với Lượng nhưng ko lại được
Lượng bày mưu vụ nào cũng thắng mà gian nan quá, xe vụ bắt Mạnh hoạch, 6 lần ra Kỹ sơn thì thấy anh ấy quá tài, nhưng ko gặp thời thôi
Giả Hủ vừa có mưu oánh trận, vừa có mẹo trào đình xét ra còn hơn anh Lượng dạy A đẩu mãi không xong, lại không tìm ra thừa kế quân sư và thừa kế ngai, vậy là phụ lời ủy thác của anh Bị.
6 lần ra Kỳ Sơn, 7 lần oánh anh Hoạch, kết quả giống nhau ở chỗ xong xuôi ai vẫn ở chỗ đấy, thế thì oánh làm gì ;))

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đầu em nghĩ như cụ.
Nhưng thực ra Ý đã thắng Gia Cát ngay trận đầu tiên khi Gia Cát thất thủ Nhai Đình phải xài không thành kế.
Ý thừa biết thành đó là thành trống không nhưng Ý vẫn tạo điều kiện cho Gia cát rút.
Vì Ý giết Gia cát xong thì Ngụy hết mối lo lúc ấy Tào Duệ nó thịt cha con anh Ý đầu tiên.
Anh Ý phải để Gia Cát còn sống cù cưa ở Kỳ Sơn mục tiêu là để Ý tăng thực lực và sức ảnh hưởng ở Ngụy nhằm sóan ngôi họ Tào

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra anh Lượng trẻ tuổi mà gồng cả nhà Thục thành cái chân vạc, kể cũng là khởi nghiệp thành công, nhưng sau có vẻ giống anh Vũ ở chỗ dùng cả phép đạo sĩ vào quản trị nên khó khá.
Phép nhiều mà làm gì, để đeo bệnh mà mất chốn sa tràng.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ cho vài tư liệu về đội hình đội ngũ chặt chẽ thời tam quốc cái (ảnh vẽ minh hoạ hoặc tiểu thuyết cũng được) rồi ta bàn vụ này tiếp. Chứ cứ kết luận khơi khơi sao được.
Thế theo cụ họ đánh nhau ra sao ? Vậy cụ thử đưa cho em chi tiết lịch sử xem thời xưa họ solo hay tung hoành trong đám quân trăm vạn xem nào không đưa trong tiểu thuyết cụ nhé !
Lịch sử chiến tranh thì Đông sang Tây luôn tiếp thu học hỏi nhau vì giao thoa văn hoá , và có 1 binh đoàn La Mã lạc sang tận TQ cụ nhé !
( Máy của em tải hình nó bị lỗi , cụ chịu khó vào trang này xem trang bị binh lính thời Tam Quốc nhé )
https://m.baomoi.com/hinh-doc-ve-quan-doi-trung-quoc-thoi-co/c/13863890.epi
Trang bị như vậy nhào vào giữa đám cầm toàn giáo dài thì 1000 Lữ Bố lẫn Tử Long cũng tèo !

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là a La chém lên đó cụ ạ, chứ trong chiến dịch Xích Bích oánh Tháo a Lượng gần như chả có công gì mấy, sau trận Xích bích, phe Bị đc chia mấy thành của Kinh Châu chứ chả phải như cụ La kể lể là a Lượng lừa a Du.

A Du cũng dã tâm lớn như a Bàng Thống, nhìn nhận ngay là phải chiếm lấy đất Thục, nên anh ý thực sự chuẩn bị chiến dịch để oánh chiếm Tây Thục, chẳng qua bị bệnh chết, qua ngòi bút cụ La, mọi việc thành ra ngược lại :))
Anh Du là người khuyên Tôn Quyền cho Lưu Bị mượn Kinh Châu

Phục Quy

Xe tăng
Giả Hủ vừa có mưu oánh trận, vừa có mẹo trào đình xét ra còn hơn anh Lượng dạy A đẩu mãi không xong, lại không tìm ra thừa kế quân sư và thừa kế ngai, vậy là phụ lời ủy thác của anh Bị.
6 lần ra Kỳ Sơn, 7 lần oánh anh Hoạch, kết quả giống nhau ở chỗ xong xuôi ai vẫn ở chỗ đấy, thế thì oánh làm gì ;))
Giả Hủ em thấy có gì ghê gớm đâu cụ ? Về với Tháo coi như phế , Hủ thờ tới 3 ,4 chủ cho nên có lẽ không được coi trọng .

Friedrich II

Xe tải
quân sư thì em thấy ko ai lại Khổng minh, mấy bọn Tuân úc, Giả hủ, Tư mã ý cũng thế, may ra được Quách Gia nhưng mất sơm, anh Ý thì có trận nào tháng được Lượng, nhưng ý bất chấp hơn kể cả chấp nhận
mặc váy để cố thủ thì lượng mới ko đánh được
Anh Ý anh ấy khôn và giỏi hơn Lượng, anh ý biết anh thịt Lượng thì anh cũng chết. Nên anh nuôi Lượng như nuôi con ngáo ộp cho tập đoàn Tào thị hãi mà phải dùng anh ý. ^^

Phục Quy

Xe tăng
Ngang cơ đấy cụ, thạm chí Duy hơn Ngải tý. Về võ thì chắc chắn Duy ăn Ngải rồi vì thắng cả Long. Về mưu thì tuy Ngải giỏi toán nhưng về trận pháp thì Duy đc Lượng truyền nghề cho nên vẫn hơn.
Cái trận pháp kiểu như mẹo vặt chả nên tính mợ ạ ! Anh Duy dưới Ngải nhiều chứ , đánh 9 trận thì thua mất 8 rồi còn đâu .