[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

Hự.

Xe điện
tiếc cho Lã bố hữu dũng vô mưu, toi sớm nên ko thể hiện được tố chất, kinh nhất trận 1 mình cân 3.
tiếc ko được so găng với Tử long, em nghĩ trong bộ này có Tử long cân lại được Lã bố, còn lại thua hết
em cũng nghĩ như cụ, mang sức trâu ra phang sầm sập thì khó ăn Bố lắm, nhưng uốn éo né qua né lại rồi chích cho nhát thì khéo Vân lại ăn Bố.

Hự.

Xe điện
Đôn đần bỏ mẹ :D mặc dù tôi khá thích ông này nhưng phải nói về đánh trận thì ông hay thua thật. Căn bản ông này anh dũng, khỏe mạnh hay tiên phong lại không mưu cao lắm, toàn bị lừa :D
em thích cụ Đôn quả ăn mắt sống, ko cần mù tạt mù tiếc gì cả

Lah

[Tịch thu bằng lái]
tưởng Vi solo với Từ Hoảng 1 mình 1 búa trước khi kết nạp chứ nhỉ. em đọc lâu quá nên ko nhớ rõ
Vi là do Đôn dẫn tới. Vi đuổi giặc khăn vàng, tới làng gặp tráng sĩ Chử. Đánh nhau 1 trận, Tháo thấy hay quá lừa bắt về. Còn Hoảng là quân của Dương Phụng, đánh nhau với quân Tháo, Chử cũng ra so găng mấy chục phút, xong Tháo cũng thấy yêu quá, nhờ người đi cửa sau chài Hoảng về, còn bảo Hoảng có giết Phụng không, Hoảng bảo làm người không làm thế (chắc để so với Lã Bố xử bố nuôi Đinh Nguyên - Đổng Trác).

Grab langthang

Xe hơi
Thích nhất là đoạn kết mỗi chương. Muốn biết chuyện...ntn mời xem tiếp hồi sau sẽ rõ :-B

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tào Tháo nghe bảo cg rất giỏi. Nhưng ít khi oánh nhau. Thực ra như Tào hay Viên Thiệu mới là dân bài bản. Thuộc dạng quí tộc. Thiệu cầm gươm bảo Đổng Trác là gươm ông sắc còn gươm tôi ko bén hay sao ? Bản lĩnh ấy cũng ko vừa. Còn Tháo thì vác dao định giết Đổng Trác cũng bản lĩnh. Theo Tam quốc thì ko anh nào dũng cảm đc như 2 tay này.

Còn Q Vũ T Phi,...thì ăn thua gì, chắc cao to, hò hét vậy thôi. Bán chiếu như Lưu Bị chắc cg múa may vớ vẩn.
Bản lĩnh thì đầy thằng có, nhưng Tháo với Thiệu là con dòng dõi, dễ tụ vạ người. Viên Thiệu 3 đời là tam công, nên 18 lộ quân mới bầu lên làm minh chủ lâm thời còn gì. Thời Tháo Thiệu các anh tài rất nhiều do nước loạn. Ngay cả Trương Tú, Công Tôn Toản, Mã Đằng, Lưu Yên, Tôn Kiên, Lưu Biểu... toàn anh hùng cát cứ mỗi phương.

Musketeer

Xe buýt
Tào Tháo nghe bảo cg rất giỏi. Nhưng ít khi oánh nhau. Thực ra như Tào hay Viên Thiệu mới là dân bài bản. Thuộc dạng quí tộc. Thiệu cầm gươm bảo Đổng Trác là gươm ông sắc còn gươm tôi ko bén hay sao ? Bản lĩnh ấy cũng ko vừa. Còn Tháo thì vác dao định giết Đổng Trác cũng bản lĩnh. Theo Tam quốc thì ko anh nào dũng cảm đc như 2 tay này.

Còn Q Vũ T Phi,...thì ăn thua gì, chắc cao to, hò hét vậy thôi. Bán chiếu như Lưu Bị chắc cg múa may vớ vẩn.
Lúc đấy sau lưng Trác có Lã Bố, còn sau lưng Thiệu có cả đám kiện tướng nổi danh, mãnh hổ nan địch quần hồ, mà toàn chơi kiếm thì chưa biết ai hơn.
Tào Tháo thì cơ mưu hơn, không câu nệ tiểu tiết như Viên Thiệu, lấy kết quả làm đầu, nên chuyện lừa mang dao vào dinh định hành thích Đổng Trác có lẽ chỉ có Tào Tháo làm, các tướng khác chắc sẽ chả làm.

Latte

Xe tăng
Có một nhân vật mà các cụ quên là cũng chẳng coi Vân Trường là cái đinh gỉ gì..đó là Bàng Đức, lính cũ của Mã Siêu.

Phục Quy

Xe tăng
Khiếp quá, các cụ toàn dùng kiến thức ngày nay để phán xét về thời cách đây 2000 năm. Từ đông sang tây các câu chuyện đều mô tả các tướng giáp chiến với nhau trước sự chứng kiến toàn quân, chả nhẽ bịa hết à? Bịa gì mà ăn khớp với nhau thế.

Muốn hiểu chuyện ngày xưa cần phải hiểu khái niệm của ngày xưa, cho dù tất nhiên cũng phải hiểu các câu chuyện sẽ được tô vẽ không ít thì nhiều bởi người kể chuyện và tam sao thất bản.

- Tướng: Các cụ cứ nghe đến tướng là nghĩ ngay đến mấy ông tướng bây giờ nên kêu không có chuyện tướng đánh nhau. Thực tế thời tam quốc cứ không phải quân thì là tướng chứ làm gì có tá với chả úy. Cầm đầu 50 ông lính cũng là tướng mà cầm đầu 10 vạn quân cũng là tướng. Dưới trướng Tào Tháo phải có hàng nghìn tướng. Nhiều thế nên chuyện ra solo với tướng khác rồi chết là chuyện quá bình thường.

- Hiệp: Các cụ nghe đến hiệp thì nghĩ nó như hiệp đấu quyền Anh bây giờ nên bảo chuyện chiến nhau trăm hiệp là bịa trong khi hiệp hay hợp trong tiếng Tàu chỉ có nghĩa là một lần chạm binh khí vào nhau.

- Cân: Nghe Quan Công mang đao 80 cân thì các cụ bảo phét lác. Thực ra đơn vị cân của người xưa với kg của ngày nay có liên quan gì đến nhau đâu nên cũng khó nói tác giả dùng cân theo nghĩa nào. Một cân tàu thực tế chỉ bằng 1/2 kg, chưa kể ông tác giả có khi còn dùng đơn vị cổ hơn nữa, chỉ 1/3 kg thôi thì sao.

- Chuyện một tướng tung hoành vạn người không chặn nổi: Ngày nay thì chuyện này đương nhiên không thể tin. Nhưng thời tam quốc quân ngoài những đội tinh nhuệ nhất được vua hoặc các tướng chủ chốt chỉ huy, còn lại toàn nông dân bị bắt đi lính chưa qua luyện tập lại được vũ trang sơ sài. Đám này mà nhìn thấy mấy ông như Quan Vũ hay Lã Bố cầm vũ khí nặng cưỡi ngựa cao to xông tới thì dẫm lên nhau mà chạy chứ còn lâu mới có chuyện đứng lại cản. Thế nên cờ tướng vẫn còn lưu lại câu "nhất xa sát vạn tử" hoặc trong các kịch bản về chiến tranh kị binh mà gặp bộ binh thì chỉ có đồ sát
Lính tráng đánh nhau thời cổ đại nó xếp thành đội hình chặt chẽ chứ đâu phải chạy lộn xộn như mấy cái phim vớ vẩn !
Cụ coi La Mã nó xếp đội Phalanx chống kỵ binh đấy , châu Á nó cũng tương tự . Mà thời Tam Quốc ngựa chưa được bọc giáp hoàn chỉnh , nhào vào có mà lủng như cái rổ .

happyhn

Xe container
Cụ nói vậy là cũng đ9cj và nhớ khá nhiều rồi, tiểu thuyết biết là hư hư nhiều thực xiu xíu mà nó làm cho ta mê thế mới thấy cái hay của văn học mà cụ.
Nếu hỏi các cụ nam nhi 9x trở lại thì mấy ai ko rõ về tác phẩm này cụ nhỉ! Kính cụ.

QUOTE="Nammeo, post: 45818393, member: 323914"]Truyện Tầu đọc cho vui , 7 phần thực 3 phần hư , nhưng thực tế có lẽ phần hư cấu còn lớn hơn phần thực ...
Nào là tam anh chiến Lã Bố , thuyền cỏ mượn tên , bát quái trận đồ , trâu gỗ ngựa gỗ v.v... phần đa là hư cấu thôi ...
Đã là hư cấu rồi , fan cuồng lên rồi thì soi từng chữ , ngắt từng câu , cãi nhau chí choé cả ngày ...
[/QUOTE]

Bọn 9x dở đi mấy đứa nó đọc . 8x đã thấy thưa thớt vì lúc ấy đã ra nhiều truyện hiện đại lắm rồi

Phục Quy

Xe tăng
Tướng Ngụy văn võ song toàn thời Tào Tháo có Trương Liêu , thời Tư Mã Ý có Đặng Ngải bên Thục chả có tướng nào sánh nổi cả . Có anh Ngụy Diên cũng khá thì bị GCL đì .
Em chả đánh giá cao anh Vũ về khoản giỏi võ gì cả , anh ấy không hề đấu với tướng nào xuất sắc cả , đánh với Hạ Hầu Đôn cũng không ăn nổi , Từ Hoảng đánh cũng huề , Bàng Đức thì khỏi nói anh ấy thua trắng dính 1 tên , không có Vu Cấm thu quân thì có lẽ anh ấy bỏ mạng rồi .
Trong khi đó Từ Hoảng nhìn thấy Vân thì vãi mật không dám đấu !

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
tiếc cho Lã bố hữu dũng vô mưu, toi sớm nên ko thể hiện được tố chất, kinh nhất trận 1 mình cân 3.
tiếc ko được so găng với Tử long, em nghĩ trong bộ này có Tử long cân lại được Lã bố, còn lại thua hết
Tử long kỹ thuật giỏi cả giáo cả cung, bắn đứt cả chun quần, à quên, dây buồm nên hay được làm tướng áp trại.
Tuy nhiên ảnh sức bổ không được như Bố đâu, oánh kích là cả xiên cả bổ đều mạnh, chưa kể những miếng riêng chỉ loại này mới có.
Cụ Trường thì long đao chỉ có bổ, cụ Long với cụ Phi dùng thương và mâu chỉ có đâm gặp anh Bố chơi kích thì dễ cuống. Chính vì vậy anh Phi chuyên chọc phối anh Trường chỉ bổ tý ăn anh Bố, chẳng qua tự nhiên anh Bị tranh công tự nhiên cầm hai cái dao thái ngắn tủn vào ăn hôi đâm ra...hoà.
Chứng tỏ anh Bị rất kém về khoản đao thương, hai cái dao phở của ảnh thì tầm khua quá mũi ngựa tý là hết chứ doạ được ai.
Theo thuyết âm miu, thựuc ra anh Bị thấy hai em hăng quá nhỡ ra choảng chết mất anh Bố thì cái món khởi nghiệp thành vua nó khó thành khi quân của ba anh em còn mỏng nên mới vác dao ra đấu kích. Anh Bố cũng biết thế nên oánh diễn tý cho hai bên cùng có vốn khởi nghiệp. Nếu tinh cái kích nó khoảng 2 mét, kiếm may ra được 1m50 thì anh Bị chưa phi đến nơi cái kích đã tiện anh thành hai đoạn rồi ;))

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tướng Ngụy văn võ song toàn thời Tào Tháo có Trương Liêu , thời Tư Mã Ý có Đặng Ngải bên Thục chả có tướng nào sánh nổi cả . Có anh Ngụy Diên cũng khá thì bị GCL đì .
Em chả đánh giá cao anh Vũ về khoản giỏi võ gì cả , anh ấy không hề đấu với tướng nào xuất sắc cả , đánh với Hạ Hầu Đôn cũng không ăn nổi , Từ Hoảng đánh cũng huề , Bàng Đức thì khỏi nói anh ấy thua trắng dính 1 tên , không có Vu Cấm thu quân thì có lẽ anh ấy bỏ mạng rồi .
Trong khi đó Từ Hoảng nhìn thấy Vân thì vãi mật không dám đấu !
Khương Duy ko đc gọi là song toàn à cụ??

LeTai1979

Xe cút kít
Nếu Bàng Thống không ra đi ở gò Lạc Phượng.

Cháu nghĩ Gia cát sẽ ở Kinh Châu.

Bàng Thống sẽ ở Xuyên cùng Lưu bị.

Lúc đó quân Thục sẽ cực mạnh và chưa chắc Tào ăn được.
Nếu còn như vậy thì nó xơi tái Trung Nguyên dồi. :))

bloodheartvn

Xe điện
Xếp đội hình bắn nhau thì tận WW1 vẫn còn chứ chả cần tới thời Napoleon cụ ạ !
Xếp đội hình như vậy vừa tăng độ chính xác vừa có khả năng chống kỵ binh cụ ạ ! Súng thời đó nạp đạn chậm không xếp như vậy kỵ binh nó càn 1 phát là tan nát đội hình ngay !
WW1 có pháo binh và súng máy rồi. Chơi trò xếp hình xông lên thì nó quạt như liềm gặt khá ngay.

LeTai1979

Xe cút kít
Lưu Bang cũng nhờ mảnh ba thục bé tí làm nên cơ đồ đó cụ. Chả qua Gia Cát chưa đủ tài và tầm để làm lên chuyện thôi.
Do LB cảm tính quá, LB ko đem 70 vạn quân đi báo thù rồi thua sml thì nc Thục ko đến nỗi suy yếu vậy.
Sau này KM 6 lần ra Kỳ Sơn cũng hao tổn khá nhiều quân và lương thực.

BMW_X7

Xe điện
Tử long kỹ thuật giỏi cả giáo cả cung, bắn đứt cả chun quần, à quên, dây buồm nên hay được làm tướng áp trại.
Tuy nhiên ảnh sức bổ không được như Bố đâu, oánh kích là cả xiên cả bổ đều mạnh, chưa kể những miếng riêng chỉ loại này mới có.
Cụ Trường thì long đao chỉ có bổ, cụ Long với cụ Phi dùng thương và mâu chỉ có đâm gặp anh Bố chơi kích thì dễ cuống. Chính vì vậy anh Phi chuyên chọc phối anh Trường chỉ bổ tý ăn anh Bố, chẳng qua tự nhiên anh Bị tranh công tự nhiên cầm hai cái dao thái ngắn tủn vào ăn hôi đâm ra...hoà.
Chứng tỏ anh Bị rất kém về khoản đao thương, hai cái dao phở của ảnh thì tầm khua quá mũi ngựa tý là hết chứ doạ được ai.
Theo thuyết âm miu, thựuc ra anh Bị thấy hai em hăng quá nhỡ ra choảng chết mất anh Bố thì cái món khởi nghiệp thành vua nó khó thành khi quân của ba anh em còn mỏng nên mới vác dao ra đấu kích. Anh Bố cũng biết thế nên oánh diễn tý cho hai bên cùng có vốn khởi nghiệp. Nếu tinh cái kích nó khoảng 2 mét, kiếm may ra được 1m50 thì anh Bị chưa phi đến nơi cái kích đã tiện anh thành hai đoạn rồi ;))
Bố nó cân 3 thé là quá tài rồi, anh Phi và anh Trường là 2 hổ tướng mà nó cân như thường thì, còn anh Bị thì văn dốt, võ dát, mỗi thứ biết tý nhưng ko đâu vào đâu, may phi vào Bố nó tưởng giỏi như 2 ông kia nó mới chạy, chứ ko nó xiên cho phát thì toi khoản lập nghiệp
Kiến ngắn có lợi thế của nó cụ ạ, khi đoánh trong đám đong thì kiếm ngắn lợi hơn giáo dài, hoặc đánh giáp lá cà cũng thế, nên ko kể được kiếm hay kích ngon hơn.
Luận giỏi võ thì đúng thật chắc ko ai qua được Bố

BMW_X7

Xe điện
Có một nhân vật mà các cụ quên là cũng chẳng coi Vân Trường là cái đinh gỉ gì..đó là Bàng Đức, lính cũ của Mã Siêu.
Bàng Đức thì tính cũng oai rởm như Trường nên cũng bị toi sớm, nói chung ngày xưa phải mưu giỏi mới ngon

BMW_X7

Xe điện
So tài võ nghệ em thấy Triệu Vân còn hay hơn cả Trương Phi hay Quan Vũ trong ngũ hổ tướng của Lưu Bị cơ ạ.
Ngô Thục Ngụy đều có ngũ hổ nhưng ngũ hổ của nhà Lưu Bị trội hơn nhiều. Của Tào A Man em thấy có Hứa Chử trội hơn cả, vì đã đánh cả ngày với Mã Siêu.
Vâng em thâyc Vân cũng trội hơn 2 ông kia nhưng tính Vân điềm đạm, ko thích thể hiện nên ko nổi, với lại anh Phi và Trường là em Sếp nên Vân cũng nhún nhường, ko muốn vượt mặt 2 lão ấy, chứ 1 mình cân bản đồ trận Tương dương trường Bản thì biết chất rồi đấy
Tào tháo cũng nhiền tướng giỏi chứ, Điển vi, Hứu chử, Nhạc tiến, Trương cáp, Trương liêu, Hạ hầu Đôn (ông này giỏi mà con cháu dốt vãi)
nhưng đọc thì kiểu ai cũng thích và nhận về 3 anh em nhà cụ Bị

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bố nó cân 3 thé là quá tài rồi, anh Phi và anh Trường là 2 hổ tướng mà nó cân như thường thì, còn anh Bị thì văn dốt, võ dát, mỗi thứ biết tý nhưng ko đâu vào đâu, may phi vào Bố nó tưởng giỏi như 2 ông kia nó mới chạy, chứ ko nó xiên cho phát thì toi khoản lập nghiệp
Kiến ngắn có lợi thế của nó cụ ạ, khi đoánh trong đám đong thì kiếm ngắn lợi hơn giáo dài, hoặc đánh giáp lá cà cũng thế, nên ko kể được kiếm hay kích ngon hơn.
Luận giỏi võ thì đúng thật chắc ko ai qua được Bố
Bố có giáp xịn và ngựa khoẻ, hai anh kia mới khởi nghiệp ngựa còi áo vải nên ắt là phải đứng xa chọt chọt chứ sao dám phi bừa, khác gì anh buổi sáng i 10 đấu đầu rôn roi, thua mọi mặt trừ độ máu và tài đánh lái thì chỉ có né cho lẹ.
Hai anh i 10 đang rình để húc lại có anh phi mô tô ba vào húc cùng thì hoà là may.