[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

BMW_X7

Xe điện
Nếu cụ đọc kỹ thì Bố đánh với Phi thì tác giả viết Phi cố sức thì mới đánh được với Bố 50 hiệp .
5 hổ tướng em thấy ông Quan Vũ chả chém được ai ra hồn , chém Nha Lương thì khác gì chém lén ? Cá biệt QV đánh với Kỷ Linh chả ăn được , nhưng Kỷ Linh gặp Trương Phi là chết ngay
vâng lão Vân trường này oai nghênh, coi thường đối thủ nhiều, bên Bị em thấy Triệu vân ngon nhất, ko kiêu oai, em nghĩ chỉ có Vân là cân được lã bố, tiếc là chưa được thử phát nào

Phục Quy

Xe tăng
vâng lão Vân trường này oai nghênh, coi thường đối thủ nhiều, bên Bị em thấy Triệu vân ngon nhất, ko kiêu oai, em nghĩ chỉ có Vân là cân được lã bố, tiếc là chưa được thử phát nào
Em nghĩ không cân được , vì Vân cũng đánh ngang với Hứa Chử , mà Chử cũng ngang Siêu lẫn Phi . Bố vẫn số 1 cụ ạ !

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cho 2 Vân may ra cân được anh Bố :D
Vân gặp Hạ Hầu Đôn solo còn chưa ăn được trận nào nói gì tới Lã Bố, kia 6 thằng có cả Đôn ùa vào một lúc Bố nó mới té kìa.

BMW_X7

Xe điện

Trang điểm Tử thi

Xe container
Nguyên soái giỏi nhất của Mông thời đó em nghĩ là Mông Kha (Mongke) chứ, Ngột Lương Hợp Thai (Uriangkhadai) là con của chiến hữu của Thành Cát Tư Hãn, là tướng giỏi nhưng không phải Nguyên soái.
Toa Đô có lẽ không bằng Ô Mã Nhi (Omar Batua) vì chữ Omar là dũng sĩ rồi, em nhớ quyển Ba lần đánh bại giặc Nguyên viết như vậy.
Đang nói bọn sang Đại Việt xâm lược thôi, chứ Mông Kha nó là Đại Nguyên Soái ...2 ông kia là NNguên Soái.

BMW_X7

Xe điện

cadan

Xe container
Nguyên soái giỏi nhất của Mông thời đó em nghĩ là Mông Kha (Mongke) chứ, Ngột Lương Hợp Thai (Uriangkhadai) là con của chiến hữu của Thành Cát Tư Hãn, là tướng giỏi nhưng không phải Nguyên soái.
Toa Đô có lẽ không bằng Ô Mã Nhi (Omar Batua) vì chữ Omar là dũng sĩ rồi, em nhớ quyển Ba lần đánh bại giặc Nguyên viết như vậy.
Theo Cắm Dùng Xếnh Xáng (Kim Dung) trong bộ Xạ Điêu Anh Hùng truyện thì Mông Cổ còn hổ tướng...Quách Tĩnh nữa ợ ^_^

Vệt sáng

[Tịch thu bằng lái]
Em mê bộ Tam đại tiểu thuyết Trung Hoa từ bé và may được đọc cũng từ lúc rất nhỏ, Tây du ký Thủy hử và Tam quốc diễn nghĩa (cùng Hồng lâu mộng là tứ đại tiểu thuyết của TQ, Hồng LM em ko thích nên ko xem).
Và đọc qua rất nhiều bình luận về ngũ hổ tướng của Lưu Bị, so tài năng của từng người thì em thấy Thường sơn Triệu Tử Long giỏi nổi trội hơn cả ở tài võ nghệ. Còn bên Tôn Quyền em chả thấy tướng nào thực sự giỏi, bên Tào có Hứa Chử Điển Vi (tiếc là đã mất do lỗi Tào a man!), sau có Bàng Đức bộ tướng của Mã Siêu cũng đánh cả trăm hiệp với Quan Công bất phân thua.
Hứa Chử đánh với Mã Siêu cả ngày ko phân bại, Trương Phi đánh hàng trăm hiệp với Mã Siêu cũng bất phân bại.
Hoàng Trung đánh với Quan Vũ hàng trăm hiệp cũng bất phân thắng thua.
Lã Bố đánh bơn 50 hiệp với Trương Phi cũng bất phân thắng thua, chỉ đến khi Quan Vũ vào hợp sức cùng Trương Phi đánh thêm 30 hiệp nữa cũng không hạ nổi Lã Bố mà phải thêm Lưu Bị thì họ Lữ mới núng thế bỏ chạy.
Một mình Lã Bố đánh với 6 tướng của Tào Tháo là Hứa Chử Điển Vi (đánh ngang cả ngày với Hứa Chử ko phân thắng bại) và đến khi 4 tướng khác là Tiến Điển Uyên Đôn vào quây thì Bố mới bỏ chạy.
Tuy vậy xuyên suốt tác phẩm này em lại thấy Lã Bố là tướng võ giỏi nhất, và em chỉ nói về tài võ nghệ thôi ạ.
Theo các cụ mê đọc Tam quốc thì Lã Bố so với ngũ hổ tướng của họ Lưu như thế nào ạ? Vì chắc chắn cũng rất nhiều cụ mê 3 tác phẩm này như em.
Người miền nam gọi là Lã Ba được không? Mấy thằng bỏ gia đình chết vì gái, Em ( Đấm Quan Teo). Bọn Tàu này đi nhiều nên Em biết, toàn chém đứt đôi gió, làm gì có Lưu Dung, làm gì có chuyện bay nhảy như chim... Thế nên bọn Anh, bọn Nhật nó đập cho tơi tả. Nó vẽ giỏi thôi, Càn Long nó cũng phóng đại lên, sang đấy mới biết Càn Long nó ghét hơn mẻ vì chỉ phá hoại là giỏi

BMW_X7

Xe điện
Cho e hỏi phát, Lã Bố đấu với Lâm Xung thì ai hơn ạ?
Xung đứt, Lã bố là tài được huấn luyện qua đấu trường thi đấu, ông Xung thì thiên về dậy tập luyện, giống như võ sư gì điện giật của mình mở trường dậy mới ông võ nước ngoài chuyên đi thi đấy ấy

Trang điểm Tử thi

Xe container
Xung đứt, Lã bố là tài được huấn luyện qua đấu trường thi đấu, ông Xung thì thiên về dậy tập luyện, giống như võ sư gì điện giật của mình mở trường dậy mới ông võ nước ngoài chuyên đi thi đấy ấy
Chiến được Lã Bố thời Thủy Hử may có Quan Thắng hoặc Trương Thanh ném đá thôi :D Chứ Lâm Xung với Lư Viên Ngoại chỉ đánh tay đôi biểu diễn là giỏi, ra trận nó khác :))

BMW_X7

Xe điện
Em được cái đọc chọn bộ TQ từ lúc 10t gì đó, cũng xem cả nhiều truyện tranh nên đọc khá là kĩ.
Tuy nhiên thấy tác giả so các võ tướng ở mức ko đều, như Trương Cáp đánh Trương Liêu ngang ngửa nhưng sợ Triệu Vân.
Nhân trung Lã Bố, mã trung Xích Thố chuẩn ạ!
cả Trương cáp và Trương liêu ko lại được với Vân ạ, Vân trên cơ 2 ông này

Phục Quy

Xe tăng
Cận vệ như Triệu Vân Hứa Chử Điển Vi nó lại rất quan trọng vì Bị và Tháo luôn cầm quân ra trận, thế nên những lần cận vệ bảo vệ chủ trở nên quan trọng hơn ai hết. Đặc biệt là với chú long đong như
Lưu Bị. Có gì bất hợp lý ở đây?

Ngụy Diên là sau này cụ nhé, công lao không thể bằng.

Cụ nói WW1 vẫn dàn hàng. Em bảo cụ nói thế là sai. Cụ lại xoay ra bảo kỵ binh vẫn dùng. Việc vẫn dùng kỵ binh liên quan gì đến việc dàn hàng mà cụ nói? Đọc về WW1 đi rồi hãy bàn.
Vậy là cụ thừa nhận Vân ngang với Vi , Chử ? Nhưng Ngụy nó lại có 5 hổ tướng cụ ạ đó là Trương Liêu , Từ Hoảng , Vu Cấm , Nhạc Tiến , Trương Cáp , còn đám Vi , Chử dạng võ biền không tính còn lâu mới được ngồi mâm với 5 thằng kia .
Ngụy Diên nó đánh trận liên miên , trấn thủ cửa ngõ công lao lại thua anh vệ sỹ sao cụ ?
Về WW1 em chả muốn tranh luận với cụ nhiều vì nó lạc đề cụ ah !

BMW_X7

Xe điện
Kể ra đọc rồi mà vẫn phải hỏi vậy thì nên đọc lại nhỉ :D thách ông nào dám solo với Bố, to còi như Trương Phi còn tịt nữa là.
em nghĩ chỉ Triệu Van cân được lã bố, còn lại thua hết, Vân giỏi nhưng nhẹ nhàng, không thể hiện, không oai, khinh dịch như mấy ông kia

Latte

Xe tăng
Trong năm bố tướng của anh Quai Bị, em lại nể đánh giá cao võ công của Mã Siêu nhất.
Tháo cũng tra chạm đủ anh tài nhưng khi quân Tây Lương kéo sang báo thù. nghe danh Mã Mạnh Khởi , Tháo lúc đây đang ung thư não mà còn phải bật dậy thốt lên thằng ôn này còn sống ta chết ko có chỗ chôn, mồ hôi vã ra như tắm..

Trang điểm Tử thi

Xe container
Nhưng nếu xét về tổng thể thì Khương Duy mới là văn võ song toàn nhất thời Tam Quốc, khổ cái là nó dính vào thời Hậu chủ quá ngu đần và thực lực ko mạnh như hồi Khổng Minh chứ ko thì cũng ra gì đấy ;;)

Trang điểm Tử thi

Xe container
Mông Kha là đại hãn Mông Cổ (vua), nó tèo lúc tấn công nhà Tống, chiến công thằng này cũng ko có gì nổi bật so với bố và mấy bác, so với ông nó là Thành Cát Tư Hãn thì lại càng thua xa. Thằng em Mông Kha là Hốt Tất Liệt giỏi hơn nhiều, sau chiếm trọn tàu.
Mông Kha nó đánh châu Âu đấy cụ, nó nổi tiếng là vì chịu khó đi mở mang lãnh thổ, tất nhiên so với Thành Cát Tư Hãn thì ko so đc rồi :D

Phục Quy

Xe tăng
Thục còn anh Lý Nghiêm từng đánh ngang ngửa với với Hoàng Trung , nhưng sau GCL chỉ dùng để tải lương hơi phí .
Em nghĩ Ngụy Diên cũng tiệm cận nhóm 5 hổ tướng rồi , Diên từng đòi thi võ với Hoàng Trung thì không thể kém được !

Chỉnh sửa cuối:

Phục Quy

Xe tăng
Về độ đóng góp cho Thục thì Triệu Vân quá quan trọng khi luôn bảo vệ được chủ, công lao rất lớn, đặc biệt với chủ long đong không nhà cửa như Lưu Bị.

Tào tháo khi nổi lên lập nghiệp đã có sẵn lực rồi, nên việc gọi mấy ông kia là ngũ hổ hoàn toàn liên quan đến việc cầm quân chinh phạt. Nhưng như thế không có nghĩa là mấy thằng tướng cận vệ kém quan trọng. Điển hình là Điển Vi chết trong khi bảo vệ chủ, cận vệ thân tín mà chết thì thì có thể thấy là việc bảo vệ được chủ thời đó quan trọng đến mức nào.

WW1 cụ bảo vẫn dàn quân thì là sai lòi ra cứ thích đào bới.
Thôi WW1 khi nào có thớt em sẽ bàn với cụ sau .
Chả có ai nói vệ sỹ không quan trọng cả , nhưng so với đại tướng cầm quân thì nó cực kỳ khập khiễng cụ à .
Em hỏi cụ mấy thằng chạy theo xe anh Ủn nó quan trọng hơn tướng cấp quân khu của Triều Tiên không ?
Mà vệ sỹ nó cũng rất nhiều người đâu phải mình Vân ?
Trên kia em thấy cụ xếp Vân tướng hàng đầu mà , tướng hàng đầu mà không đánh trận , chả có chiến công gì nghe nó thế nào ấy ?

dz0r0

Xe điện
Mỗi thời nó có cái khác nhau
Thời tam quốc một trận đánh là hai bên dàn quân , cử vài ông tướng đánh nhau đầu trận , thành bại của ông tướng đấy quyết định lớn tới khí thế của phe mình. Lên chọn cái ông solo đấy người ta chọn ông nào cao to khoẻ mạnh , giỏi võ , giỏi solo ...
Và thớt này đang bàn về cái võ cái dũng , chứ có bàn về tài thao lược đâu cụ .
Với em khuyên cụ , cụ cũng đang cào phím đấy . Cụ và em đang chém về cái thời cách đây gần 2000 năm , tất cả chỉ lưu lại rất ít sổ sách . Phần truyền miệng và dã sử nhiều hơn . Cho lên đừng nói ông nào cào với không cào
Cụ nhầm to rồi. Không thời nào tướng đấu tướng cả. Thời nào nó cũng dàn quân, lập đội hình đội ngũ rồi quân đánh nhau, tướng đứng ngoài nhìn hết. Cũng là tiểu thuyết nhưng cụ đọc Đông Chu Liệt Quốc hoặc Hán Sở tranh hùng đi, mặc dù chưa thật lắm nhưng nó phản ánh chính xác hơn vai trò của tướng quân trong việc điều binh và lập trận pháp. Tướng mà solo thì Hàn Tín hay Tôn Vũ sao thành danh tướng được? Cũng giống như chiến tranh hiện đại thì ra trận tiền cũng chỉ đến cấp C trưởng chứ D trưởng là to lắm rồi, lo chiến thuật và tác chiến là chính.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ so sánh khập khiễng. Với thằng có quân có đất từ đầu thì khác nhau đấy. Nhưng với thằng đan chiếu như Lưu Bị lưu lạc bao nhiêu năm không
có mảnh đất cắm dùi thì cận vệ nó quan trọng chẳng kém gì tướng cầm quân.

Vệ sĩ nhiều nhưng chỉ có 1 vài thằng quan trọng nhất. Thế cụ nghĩ quân tướng đánh nhau ngoài chiến trường nhiều thế, sao chỉ nhắc đến vài viên tướng.

Thớt này bàn về tướng khỏe trâu bò cụ nhé, không cần biết nó cầm quân chinh phạt hay ngồi nhà trông chủ.
Cụ cãi cố làm gì thế , ngay đến Lưu Bị phong chức cho Triệu Vân thì Vân cũng xếp sau rất nhiều người thậm chí chưa được phong tước hầu , nghĩa là mâm dưới của Vũ , Phi , Trung , Siêu . Mà Lưu Bị tài dùng người thì số 1 rồi , nếu nhận thấy tài năng của Vân thì đã dùng rồi .
Trước cụ nói tranh luận với em về lịch sử chứ không bàn về tiểu thuyết , thế em hỏi cụ vậy cụ lấy dẫn chứng ở đâu nói Vân trâu bò , mạnh khỏe ? Không lẽ vệ sỹ là thằng trâu bò khỏe nhất thôi sao ? Mà Vân giống như thằng chỉ huy cấm quân chứ có phải thằng vệ sỹ kè kè suốt ngày Bị đâu ?