[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
ĐIều quan trọng của phép làm tướng thời ấy, chính là câu này: "Napoleon biết chỉ có sự có mặt của hoàng đế mới ữ vững tinh thần cho binh lính trong tình thế khủng khiếp này".
Đừng có chém cụ. Mỗi thời mỗi khác, fduengf có so thời napoleong với cổ đại. Cụ muốn bàn luận về quân sự thì nên trích dẫn quân sự mỗi thời bằng tư liệu chứ đừng lôi tiểu thuyết ra để chém.

emcobietdau

Xe container
Cụ nào có thể ra tiếp chiêu cháu 300 hiệp nhỉ.

:)):)):)):)):)):))

Trang điểm Tử thi

Xe container
Toa Đô nó lại như Hạ Hầu Đôn :D nó được tự do điều tiết quân chứ như ông Hứa Chử với Điển Vi chỉ ở trung quân, chỉ đâu múc đó thôi. Về sức thì theo mô tả Hạ Hầu Đôn cũng chẳng ngại gì 2 con hổ dại kia cả, tuy nhiên không có dịp nào thử sức thôi. Truyện TQDN chỉ có đoạn Vi - Chử so găng 50 hiệp bất phân thắng bại.
Toa Đô với Ô Mã cũng chỉ là tùy tướng thôi, thằng giỏi nhất quân Nguyên sang mình là Nguyên Soái A Lý Hải Nha rồi đến Ngột Lương Hợp Thai :D

BMW_X7

Xe điện
Em mê bộ Tam đại tiểu thuyết Trung Hoa từ bé và may được đọc cũng từ lúc rất nhỏ, Tây du ký Thủy hử và Tam quốc diễn nghĩa (cùng Hồng lâu mộng là tứ đại tiểu thuyết của TQ, Hồng LM em ko thích nên ko xem).
Và đọc qua rất nhiều bình luận về ngũ hổ tướng của Lưu Bị, so tài năng của từng người thì em thấy Thường sơn Triệu Tử Long giỏi nổi trội hơn cả ở tài võ nghệ. Còn bên Tôn Quyền em chả thấy tướng nào thực sự giỏi, bên Tào có Hứa Chử Điển Vi (tiếc là đã mất do lỗi Tào a man!), sau có Bàng Đức bộ tướng của Mã Siêu cũng đánh cả trăm hiệp với Quan Công bất phân thua.
Hứa Chử đánh với Mã Siêu cả ngày ko phân bại, Trương Phi đánh hàng trăm hiệp với Mã Siêu cũng bất phân bại.
Hoàng Trung đánh với Quan Vũ hàng trăm hiệp cũng bất phân thắng thua.
Lã Bố đánh bơn 50 hiệp với Trương Phi cũng bất phân thắng thua, chỉ đến khi Quan Vũ vào hợp sức cùng Trương Phi đánh thêm 30 hiệp nữa cũng không hạ nổi Lã Bố mà phải thêm Lưu Bị thì họ Lữ mới núng thế bỏ chạy.
Một mình Lã Bố đánh với 6 tướng của Tào Tháo là Hứa Chử Điển Vi (đánh ngang cả ngày với Hứa Chử ko phân thắng bại) và đến khi 4 tướng khác là Tiến Điển Uyên Đôn vào quây thì Bố mới bỏ chạy.
Tuy vậy xuyên suốt tác phẩm này em lại thấy Lã Bố là tướng võ giỏi nhất, và em chỉ nói về tài võ nghệ thôi ạ.
Theo các cụ mê đọc Tam quốc thì Lã Bố so với ngũ hổ tướng của họ Lưu như thế nào ạ? Vì chắc chắn cũng rất nhiều cụ mê 3 tác phẩm này như em.
ui em cũng như cụ mê 3 bộ này, Hồng lâu mộng thì cũng ko thích nên ko đọc, em đọc 3 bộ này từ năm lớp 3, được ông cụ nhà em thích 3 bộ này nên từ bé được đọc ké, bố em mua ko biết bao nhiêu bộ, nhưng toàn cho mượn rồi bị mất, giờ em mua cho cụ bộ tái bản mới, chứ ngày xưa sách đen xì
trong bộ Tam quốc thì đúng là ko ai lại Lã bố, nhưng võ biền nên chết trẻ đâm ra chưa tỏ hết oai cũng của mình, chỉ có trận cân 3 nhà anh em Lưu - Quan - Trương là trận để đời còn lại ko được thể hiện nhiều.
bên Lưu bị thì em đánh giá Triệu vân mạnh nhất, Vân trường thì mạnh nhưng oai, khinh địch
Bên Tháo thì có Điển vi cũng mạnh, nhưng Hứa chử chắc nhất.
Tiếc có ku em Mã siêu cũng thuộc hàng hổ tướng nhưng ko giúp được đời nhiều, thực ra Lưu bị thiên thời địa lợi đủ cả mà ko thống nhất thiên hạ kể cũng là số, tường toàn tướng giỏi, Hoàng Trung, Ngụy Diên, Vân trường, Trương phi, Mã siêu, văn thì Từ thứ, Phục long, Phường Sồ về tay lão hết mà không cân được bản đồ, kể cũng đen.
Khổ nhất Khổng minh, gặp thời mà ko gặp thế, đọc đến đời Lưu thiện thì thấy Khổng minh khổ quá.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói về tài năng thì cháu nghĩ Bàng thống không thua Gia cát lượng
Nên nếu Gia cát lượng nghĩ được điều ấy chắc chắn Bàng thống cũng nghĩ được ngay.

Nhưng cháu nghĩ tác giả muốn nâng cao Gia cát lượng quá nên hạ thấp Bàng thống xuống.
Thực tế là Bàng Thống giỏi về quân sự còn Gia Cát giỏi về chính trị. Trong sử thì đi đánh nhau Lưu Bị mang Bàng Thống đi cùng chứ chưa bao giờ mang Gia Cát đi cùng cả. Vì đương nhiên là Gia Cát ko có tài về quân sự nbuw Bàng Thống dc.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Đùa nào, ai bộ tướng Lã Bố? Chỉ có mỗi Liêu.
Em nhầm sang đám Lý THôi, Quách Dĩ, Trương Tế, Phàn Trù, Tống Hiến, Ngụy Tục :)) Hình như có cả Lý Điển, Nhạc Tiến nữa chứ nhỉ?

BMW_X7

Xe điện
Nhân trung Lữ bố , không phải bàn cãi nhiều . Lã Bố solo thì ông nào địch được , toàn phải team mới đỡ được thôi cụ
tiếc cho Lã bố hữu dũng vô mưu, toi sớm nên ko thể hiện được tố chất, kinh nhất trận 1 mình cân 3.
tiếc ko được so găng với Tử long, em nghĩ trong bộ này có Tử long cân lại được Lã bố, còn lại thua hết

cadan

Xe container
Đừng có chém cụ. Mỗi thời mỗi khác, fduengf có so thời napoleong với cổ đại. Cụ muốn bàn luận về quân sự thì nên trích dẫn quân sự mỗi thời bằng tư liệu chứ đừng lôi tiểu thuyết ra để chém.
Không hiểu ý cụ lắm. Các nhân vật Tam Quốc ta đều hiểu phần lớn đều được ông La Quán Trung hư cấu, tả tính cách, võ công, thần thái. Còn Napoleon lâm trận thế nào, có sách sử ghi lại.

Xét cho cùng, người làm tướng không chỉ là phô võ công cá nhân, mà quan trọng hơn, là truyền được dũng khí của mình cho ba quân để thủ thắng. Chiến thuật cac thời đại có thể khác nhau, nhưng tựu trung lại, bên cạnh mưu lược thì quân lính cần nhìn thấy dũng khí của tướng khi vào trận chiến, thì mới mong họ xả thân chiến đấu.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Phải nói là Lưu Bị ko giỏi bằng lão tổ cụ kị nhà Bị mới đúng :)) .
Mấy lại Gia cát đủ tài và tầm thì thằng con Bị sống sao nổi :))
Ko phải Lưu Bị ko đủ tài mà con người trong tay ông ta ko đủ vậy thôi. Trong tay Lưu Bang là: Hàn Tín, Trương Lương, Tiêu Hà, Bành Việt, Anh Bố.. trong tay Lưu Bị ko có ai đủ tài nhue mấy người kia để ông ta dùng.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Toa Đô với Ô Mã cũng chỉ là tùy tướng thôi, thằng giỏi nhất quân Nguyên sang mình là Nguyên Soái A Lý Hải Nha rồi đến Ngột Lương Hợp Thai :D
Ai chẳng biết việc này. Đấy là nói Toa Đô nó khác Ô Mã Nhi như nào. Mà A Lý Hải Nha hơn Ngột đại ca á? Đùa chắc. Về tuổi chắc ít hơn nhiều đấy, hàng vai vế thì bằng nhau nhưng kinh nghiệm Ngột đại ca đã từng chiến tận châu Âu, đánh cho nhà Trần thời đầu ở Bình Lệ Nguyên tí mất cả dép vua. A Lý Hải Nha nghe nói ở Tầu thì kinh thôi chứ sang Vn làm trò gì đâu.

BMW_X7

Xe điện
Thực tế là Bàng Thống giỏi về quân sự còn Gia Cát giỏi về chính trị. Trong sử thì đi đánh nhau Lưu Bị mang Bàng Thống đi cùng chứ chưa bao giờ mang Gia Cát đi cùng cả. Vì đương nhiên là Gia Cát ko có tài về quân sự nbuw Bàng Thống dc.
cụ nghĩ sao lại bảo thế, thế cụ thấy lập mưu các thể loại, thiên thời, đoán mệnh lão Khổng chơi tất đó thôi, Bàng thống có thể giỏi mưu nhưng ko tính được thiên văn, mệnh trời thì chưa giỏi

Phục Quy

Xe tăng
Em có bảo Tử Long có chiến công gì đâu nhỉ. Cận vệ thì chiến công gì?

Chẳng có gì mâu thuẫn cụ nhé. Giỏi võ không có nghĩa là sẽ cầm quân, nhưng tướng võ cầm quân sẽ phải là thằng giởi võ. Tướng võ có thể lên cầm quân hoặc làm cận vệ.

Hứa Chử Điển Vi đều là chức vị rất cao, nhưng là cận vệ, không cầm quân.

Lịch sử Thục nó chẳng gọi là hổ tướng, nhưng 5 tướng này là quan trọng nhất nên đời sau gọi là hổ tướng cũng có gì sai?

Em nói WW1 là chién tranh hầm hào, không thằng nào dàn hàng ra như cụ nói cả. Kỵ binh WW1 thì liên quan gì đến xếp hàng? Kỵ binh xông vào hầm hào được không? Súng WW1 là vãi đái rồi cụ nhé. Và sau khi chiến thuật pháo binh giã trước của Napoleon ra đời thì không nước nào dám xếp đội hình đi bộ tấn công nữa cụ nhé.
Không lẽ cận vệ lại là tướng quan trọng nhất hay sao cụ ? Trong lịch sử thì ông Tử Long khác gì Điển Vi , Hứa Chử cũng có cầm quân đánh trận đâu ?
Về độ quan trọng thì Vân xách dép cho Ngụy Diên cụ ạ , Diên nó là trấn thủ Hán Trung cửa ngõ vào nước Thục .
Tại lão La thổi phồng anh Vân nên đa phần cứ nghĩ anh ta ghê gớm nhưng thực chất khác gì bọn Vì , Chử ?
WW1 mặt trận phía Đông giai đoạn đầu vẫn sử dụng kỵ binh nhiều cụ ạ !
Cụ vào đây xem thằng Mỹ khi tham chiến nó vẫn tập xếp đội hình ô vuông để chống kỵ binh đấy
https://www.google.com.vn/amp/s/amp.vnexpress.net/the-gioi/ba-doi-hinh-chien-dau-hieu-qua-nhat-trong-lich-su-quan-su-3722327.html

cadan

Xe container
Bộ tướng LB hàng Tào đáng kể tên có Trương Liêu thôi. Cặp đôi với Liêu dưới trướng LB là Tang Bá, nhưng Bá bị chết trong chiến dịch Quan Độ thì phải.

Lý THôi, Quách Dĩ là một cặp sứ quân lớn dưới trướng Đổng Trác chú không theo LB. Ban đầu, thanh thế Thôi, Dĩ còn khiếp hơn Bố, lúc đấy mới chỉ là tướng cận vệ của Trác.

Còn Lý Điển, Nhạc Tiến là danh tướng theo phò Tào Tháo từ lúc Tháo mới dựng cờ trưng binh.

Bọn này đều là bộ tướng của Lã Bố cả, nếu th Lã Bố mà nghe theo Trần Cung thì thiên hạ về tay nó chứ chả đến lượt Tào, Lưu, Tôn :))
Em nhầm sang đám Lý THôi, Quách Dĩ, Trương Tế, Phàn Trù, Tống Hiến, Ngụy Tục :)) Hình như có cả Lý Điển, Nhạc Tiến nữa chứ nhỉ?

BMW_X7

Xe điện
Ko phải Lưu Bị ko đủ tài mà con người trong tay ông ta ko đủ vậy thôi. Trong tay Lưu Bang là: Hàn Tín, Trương Lương, Tiêu Hà, Bành Việt, Anh Bố.. trong tay Lưu Bị ko có ai đủ tài nhue mấy người kia để ông ta dùng.
Lưu bị đủ cả, có thể chỉ là đen thôi, tướng thì toàn hổ tướng mạnh nhất: Trương phi, Tử long, Vân trường, Hoàng Trung, Ngụy Diêm, Mã siêu, quan thì Từ thứ, Phục long, Phường sồ, team đủ cân bản đồ nhưng có thể lão ấy đen thôi, ngoài ra nhát gan nữa, tính thì lụy tình quá, chứ nghe lời Khổng minh từ vụ Lưu biểu thì chắc tình thế khác

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thôi Dĩ là đệ bác Trác.
Đệ anh Bố chỉ có Liêu, Cung là cao thủ. Đám còn lại là Cao Thuận, Hầu Thành, Tống Hiến, Ngụy Tục.
Còn Trương Cáp là đệ bác Thiệu, sau trận Ô Sào là về hàng Tào cùng Cao Lãm.
Điển - Tiến là ngũ tướng tài của Tào, theo Tào từ thời đầu, cùng Vu Cấm, chắc chỉ sau Đôn, Hồng, Nhân. Chính Đôn là người dẫn Điển Vi về. Hoảng thì là quân của Dương Phụng, cũng là loạn cùng đám Hàn Tiêm, Thôi, Dĩ.
Đại loại theo truyện là như vậy :D

Trang điểm Tử thi

Xe container
Ai chẳng biết việc này. Đấy là nói Toa Đô nó khác Ô Mã Nhi như nào. Mà A Lý Hải Nha hơn Ngột đại ca á? Đùa chắc. Về tuổi chắc ít hơn nhiều đấy, hàng vai vế thì bằng nhau nhưng kinh nghiệm Ngột đại ca đã từng chiến tận châu Âu, đánh cho nhà Trần thời đầu ở Bình Lệ Nguyên tí mất cả dép vua. A Lý Hải Nha nghe nói ở Tầu thì kinh thôi chứ sang Vn làm trò gì đâu.
A Lý Hải Nha khét tiếng đấy cụ, nó với NGột Lương Hợp Thai đều là hàng công thần thứ 3 của nhà Nguyên. Ngột chỉ huy lần thứ nhất sang chiếm nc ta, còn A Lý Hải Nha chỉ huy lần thứ 2...bọn Toa Đô, Ô Mã đều là đàn em thân tín của A Lý cả :D

meotamthe

Xe cút kít
Nguyên soái giỏi nhất của Mông thời đó em nghĩ là Mông Kha (Mongke) chứ, Ngột Lương Hợp Thai (Uriangkhadai) là con của chiến hữu của Thành Cát Tư Hãn, là tướng giỏi nhưng không phải Nguyên soái.
Toa Đô có lẽ không bằng Ô Mã Nhi (Omar Batua) vì chữ Omar là dũng sĩ rồi, em nhớ quyển Ba lần đánh bại giặc Nguyên viết như vậy.

Phục Quy

Xe tăng
Bộ Tướng Lữ Bố còn Cao Thuận cũng ngang ngửa Liêu , nhưng không hàng bị Tào chém cùng Trần Cung . Lý Điển , Nhạc Tiến theo Tháo từ ngày đầu rồi !