[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Nể phục các đại ca luôn : cả về thần thái, phong cách lẫn...tửu lượng. Rượu 58 độ mà các huynh ấy uống còn súc miệng òng ọc như chè thái xong mới nuốt. Bọn hậu sinh mà các bác ấy còn chấp hòa cho được .Nể. May hôm đó em có lí do chính đáng để rút sớm chứ không thì cũng say vắt lưỡi.

Nể phục các đại ca luôn : cả về thần thái, phong cách lẫn...tửu lượng. Rượu 58 độ mà các huynh ấy uống còn súc miệng òng ọc như chè thái xong mới nuốt. Bọn hậu sinh mà các bác ấy còn chấp hòa cho được .Nể. May hôm đó em có lí do chính đáng để rút sớm chứ không thì cũng say vắt lưỡi.
À, các bác ý chỉ uống lấy no, chứ có uống lấy say đâu ;)

pooka

Xe container
À, các bác ý chỉ uống lấy no, chứ có uống lấy say đâu ;)
Thế này mà tham gia thì phải đi taxi đến đấy à các cụ.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Các cụ gặp nhau hàn huyên uống chút cho vui thôi, không hiểu ông nào mang rượu 58 độ đi làm gì thế không biết

diepllc

Xe tải
Phải có những ai đã trải qua cuộc chiến thì mới hiểu được sự khốc liệt của nó. Trân trọng các cụ CCB

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho e chút về dự án K5 (lập rào xung quanh phum ngăn Pp thâm nhập), thì dự án này triển khai mạnh ở vùng cụ khoanh hay toàn bộ các vùng ráp biên giới Thái dúi ợ?

Để cccm dễ hình dung địa danh câu chuyện cụ Nam " chẫu", và em cũng mạn phép cụ mạo muội mô tả thêm đôi dòng thực địa câu chuyện về anh Đực
- Khoảng đầu những năm 90 em có dịp đưa các chuyên gia tháo gỡ bom mìn của Anh, Mỹ, gọi tắt là tổ chức CMAC, được Công nương Diana tài trợ đi dọc ngang khắp 21 tỉnh, thành, ở Kam rà phá bom , mìn cài dày đặc sau bao chiến cuộc từ trước 1975 -1988. Nhưng không tỉnh nào, không vùng nào nhiều bằng tỉnh BattamBang này
Khu vực em kéo vệt đỏ trên bản đồ, được ví như tọa độ lửa dày đặc về các loại mìn cài chồng chéo lên nhau của các bên tham chiến. Không những vậy nó còn là căn cứ địa, được ví như tam giác tử thần của đám tàn quân Pol Pot còn sót , mà những địa danh này từ thời bộ đội VN tác chiến ở đấy cho đến quân đội hoàng gia CPC ai đã từng cầm súng trực tiếp phang nhau ở đấy không thể quên được nỗi sợ 1 bước chân là một lần sinh hoặc tử vì mìn
3 căn cứ lớn tạo lên cái tam giác chết chóc này là : Anlong Veng - Ô Sơ Mách - Sòm Lột. Cho đến năm 1997,sau một biến cố lớn về quân sự & ch. trị, mới dẹp yên được !
Toàn bộ sau lưng cạnh tam giác đấy là biên giới ThaiLan làm hậu cứ. Thái nó dung túng chứa chấp đám quan, quân, bại trận đấy không phải vì cái gì, mà vì tài nguyên. Có nhiều khoáng sản đá quý, nhất là thủ phủ PaiLin nơi trữ lượng đá đỏ(hồng ngọc-rubi) chất lượng cao, rất lớn,những cánh rừng già rất nhiều gỗ quý cả trăm năm tuổi, và là vựa lúa lớn nhất của CPC
Bây giờ cửa khẩu giao thương hàng hóa,người qua lại, CPC với TL, lớn nhất vẫn là khu vực đấy gọi là cửa khẩu PoiPet

Em những năm đầu 90 ạ. Thời đó đã được lái Range Rover , dòng chuyên địa hình gửi từ chính quốc Anh sang, oai phết

minhmo

Xe cút kít
Thế này mà tham gia thì phải đi taxi đến đấy à các cụ.
Đi gì đến tham gia cũng được cụ nhé.
Còn đi về thì em không dám khuyên cụ đi bằng xe gì cho đỡ tốn kém. :D

Gato2009

Xe điện
Nhà nước Cam để cho bọn Tầu tự do tuyên truyền xuyên tạc chống Việt Nam 1 cách cực đoan như này thì lại ng u rồi. Lại đẩy cả dân tộc đến thảm họa lần nữa
Cụ rất chuẩn, em cũng định nói thế.
Dựa vào người khác để chống lại người khác chưa bao giờ được coi là khôn ngoan cả.

catking113

Xe Cứu Trợ
Kính cụ chủ, em có tí thắc mắc chị Vân là trung tá mà không được hưởng chế độ gì của NN ạ??? em nghĩ thời nào cũng vậy lương cấp tá là cũng đủ sống khi về hưu. Chúc cụ nhiều sức khỏe để viết lại những ký ức cho lớp hậu bối như chúng em được đọc, được biết đến những hy sinh mất mát mà không 1 nhà văn nào có thể cảm nhận chân thật như chính các cựu binh như cụ.
Gần đây (10năm) lương quân đội mới cao thôi, xưa thì ko đủ lo cho gđ đâu cụ. Xưa còn có câu vè " Đầu đường đại tá vá xe....". Những năm 9x rất nhiều sỹ quan xin phục viên về làm nông, làm thuê vì lương ko đủ lo cho gđ, vợ con ở nhà nheo nhóc.

angkorwat

Xe container
Người OF
Các cụ gặp nhau hàn huyên uống chút cho vui thôi, không hiểu ông nào mang rượu 58 độ đi làm gì thế không biết
Định đến làm vài cốc bia, chém gió với các cụ cho vui. Thấy mang ra toàn rượu đã hoảng, cũng đành làm vài ly, cuối cùng chẳng biết uống bao nhiêu nữa. Nhìn chai nước nước trên bàn tưởng nước lọc, định làm một ly chữa lửa, rót ra rồi tự tin dốc thẳng vào mồm. Ai ngờ đem xăng chữa lửa 😥😥😥

Lầy à

Xe buýt
Cụ cho e chút về dự án K5 (lập rào xung quanh phum ngăn Pp thâm nhập), thì dự án này triển khai mạnh ở vùng cụ khoanh hay toàn bộ các vùng ráp biên giới Thái dúi ợ?
Cái cụ hỏi ngoài tầm hiểu biết và quan tâm của em cụ à

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Định đến làm vài cốc bia, chém gió với các cụ cho vui. Thấy mang ra toàn rượu đã hoảng, cũng đành làm vài ly, cuối cùng chẳng biết uống bao nhiêu nữa. Nhìn chai nước nước trên bàn tưởng nước lọc, định làm một ly chữa lửa, rót ra rồi tự tin dốc thẳng vào mồm. Ai ngờ đem xăng chữa lửa 😥😥😥
Em giờ thấy rượu là sợ, toàn trốn.

197716102003

Xe container
Công nhận đấy cụ ạ. Chẳng mấy khi gặp người thật, 1 góc của lịch sử ,đến để nghe và chia sẻ với nhau thôi. Ông nào còn mang cả can 10l rượu 58 đến để uống làm các lão ấy say không nói được gì. Mà đã thế còn chu đáo mang thêm rượu gì màu vàng nhạt cho chị em phụ nữ nữa. Em làm mấy chén về say cả chấy 😁

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Ba hôm sau bộ phận chính sách xuống nhà C bộ nhận bàn giao đồ của các liệt sĩ, trong đó có cả chị Thơm ở tiểu đoàn quân y, người Lạng Giang - Hà Bắc.
Từ hôm về đến sư bộ, lúc nào gã cũng thấy bồng bềnh như người mất hồn. Cứ nhìn vào cái sạp, nơi gã và thằng Đực thường ôm nhau ngủ chung cho đỡ lạnh trong những đêm trở gió mà thấy thương và nhớ bạn. Nhớ và thương bạn xé lòng, muốn khóc mà không thể khóc được.

Gã chẳng muốn ăn gì, lúc nào cũng rúc ra 1 góc ngồi đốt thuốc. Thằng Phú “nhái” thấy gã như vậy liền đi các trung đội và các bộ phận khác xin thêm thuốc lá cho gã.
Thằng Tú “mọt” anh nuôi kiếm đâu con gà về nấu cháo, giục gã ăn cho có sức, mấy thằng khác cũng xúm vào động viên, nhưng thật lòng gã không thấy đói, mồm miệng luôn đắng ngắt và lúc nào gã cũng nhìn thấy ánh mắt và nụ cười cuối cùng của thằng Đực.
Thấy đoàn xuống, gã cùng mấy thằng cũng đi theo về nhà C bộ. Dãy ba lô 18 chiếc được xếp thành 2 hàng thẳng, cạnh nhau.
Trong lúc cán bộ chính sách làm thủ tục bàn giao, chị Thơm đi đến sờ nắn, vuốt ve từng chiếc ba lô như vuốt ve những thằng em còn sống. Đến chiếc ba lô cuối cùng, cũng là ba lô của thằng Đực, chị nấc lên, nghẹn ngào: “Các em ơi…các em ơi…”,...
Chị vươn rộng hai tay vun đống ba lô lại và ôm chặt vào lòng. Gã đang đứng ở cửa, nghe tiếng chị gọi các đồng đội mà gã không thể cầm lòng được nữa, gã òa lên khóc, đó là lần đầu tiên kể từ ngày thằng Đực “đi” gã mới khóc được.
Mấy thằng đang đứng trong nhà C bộ cũng bật khóc theo…Đại đội trinh sát luồn sâu đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong việc trinh sát, giúp cho việc lên phương án tác chiến tiêu diệt toàn bộ sư đoàn chủ lực cuối cùng của Khmer đỏ, dẫn đến sự sụp đổ hoàn toàn của tàn quân Polpot, nhưng cái giá phải trả quá đắt với 18 hy sinh, 9 bị thương...
Trung đội 3 của gã gần như bị xóa sổ hoàn toàn. Đây có lẽ là tổn thất nhân mạng lớn nhất của C trinh sát luồn sâu F7 chỉ trong 1 trận đánh, kể từ khi tham chiến tại chiến trường Campuchia.
Điều mà mỗi lần anh em cựu chiến binh trinh sát luồn sâu F7 giai đoạn 1983-1989 gặp nhau đều cảm thấy hết sức đau đớn, mỗi khi nhớ về những đồng đội, những hồi ức buồn, đau thương của ngày tháng đó

Ngày ra quân, ngoài tư trang cá nhân thì trong túi quần gã có thêm chiếc bật lửa xăng do thằng Đực làm từ đạn súng trường K44 và đạn AK. Thằng Hà “choắt” bên cơ yếu thấy thằng Đực khéo tay nên mượn về làm mẫu để mày mò bắt chước, sau khi đoàn chính sách đi rồi nó mới biết để trả.
Gã nhận lại kỷ vật của thằng bạn với mong muốn đem về Sài Gòn giao lại cho gia đình nó...

longphamhoai

Xe tăng
Gần đây (10năm) lương quân đội mới cao thôi, xưa thì ko đủ lo cho gđ đâu cụ. Xưa còn có câu vè " Đầu đường đại tá vá xe....". Những năm 9x rất nhiều sỹ quan xin phục viên về làm nông, làm thuê vì lương ko đủ lo cho gđ, vợ con ở nhà nheo nhóc.
Thêm nữa là chị ấy là thương binh, cấp bậc trung tá theo em hiểu trước đây là tương đối cao cấp. Thế mà rất lạ khi phục viên mà lương với chế độ thương binh lại không đủ sống. Đọc tản văn của các cụ CCB lại thêm xót cho những CCB phục viên phải lăn lộn với cuộc sống thường ngày quá.

samuel15

Xe hơi
Ba hôm sau bộ phận chính sách xuống nhà C bộ nhận bàn giao đồ của các liệt sĩ, trong đó có cả chị Thơm ở tiểu đoàn quân y, người Lạng Giang - Hà Bắc.
Từ hôm về đến sư bộ, lúc nào gã cũng thấy bồng bềnh như người mất hồn. Cứ nhìn vào cái sạp, nơi gã và thằng Đực thường ôm nhau ngủ chung cho đỡ lạnh trong những đêm trở gió mà thấy thương và nhớ bạn. Nhớ và thương bạn xé lòng, muốn khóc mà không thể khóc được.

Gã chẳng muốn ăn gì, lúc nào cũng rúc ra 1 góc ngồi đốt thuốc. Thằng Phú “nhái” thấy gã như vậy liền đi các trung đội và các bộ phận khác xin thêm thuốc lá cho gã.
Thằng Tú “mọt” anh nuôi kiếm đâu con gà về nấu cháo, giục gã ăn cho có sức, mấy thằng khác cũng xúm vào động viên, nhưng thật lòng gã không thấy đói, mồm miệng luôn đắng ngắt và lúc nào gã cũng nhìn thấy ánh mắt và nụ cười cuối cùng của thằng Đực.
Thấy đoàn xuống, gã cùng mấy thằng cũng đi theo về nhà C bộ. Dãy ba lô 18 chiếc được xếp thành 2 hàng thẳng, cạnh nhau.
Trong lúc cán bộ chính sách làm thủ tục bàn giao, chị Thơm đi đến sờ nắn, vuốt ve từng chiếc ba lô như vuốt ve những thằng em còn sống. Đến chiếc ba lô cuối cùng, cũng là ba lô của thằng Đực, chị nấc lên, nghẹn ngào: “Các em ơi…các em ơi…”,...
Chị vươn rộng hai tay vun đống ba lô lại và ôm chặt vào lòng. Gã đang đứng ở cửa, nghe tiếng chị gọi các đồng đội mà gã không thể cầm lòng được nữa, gã òa lên khóc, đó là lần đầu tiên kể từ ngày thằng Đực “đi” gã mới khóc được.
Mấy thằng đang đứng trong nhà C bộ cũng bật khóc theo…Đại đội trinh sát luồn sâu đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong việc trinh sát, giúp cho việc lên phương án tác chiến tiêu diệt toàn bộ sư đoàn chủ lực cuối cùng của Khmer đỏ, dẫn đến sự sụp đổ hoàn toàn của tàn quân Polpot, nhưng cái giá phải trả quá đắt với 18 hy sinh, 9 bị thương...
Bác cho em hỏi khí không phải, sao 3 bác không cố gắng thay nhau cõng thi thể Anh Đực về đơn vị làm lễ truy điệu và chôn cất nhỉ? Hình như lúc đấy Tổ 33 cũng đã hoàn thành nhiệm vụ trinh sát chiến dịch

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Bác cho em hỏi khí không phải, sao 3 bác không cố gắng thay nhau cõng thi thể Anh Đực về đơn vị làm lễ truy điệu và chôn cất nhỉ? Hình như lúc đấy Tổ 33 cũng đã hoàn thành nhiệm vụ trinh sát chiến dịch
Nó là việc bất khả thi bác à. Để xong câu chuyện, em sẽ nói thêm về vấn đề này, hay mấy bác từng tham chiến trong rừng nói hộ em.

Hoặc bác tự thẩm xem liệu có thể làm việc như bác hỏi:
- Mốc thời gian thì 3 ngày bọn em mới tới điểm đã định. Mà phần lớn địa hình trong rừng thuộc khu vực địch.
- Quay về cứ độ nguy hiểm tương đương lúc đi vào
- Một thi thể bị gần như nát nửa giữa sau vài ngày sẽ phân huỷ thế nào
- Ngoài ra còn nhiều vấn đề về thời gian, về bí mật….

Yelnut

Xe tăng
Nó là việc bất khả thi bác à. Để xong câu chuyện, em sẽ nói thêm về vấn đề này, hay mấy bác từng tham chiến trong rừng nói hộ em.

Hoặc bác tự thẩm xem liệu có thể làm việc như bác hỏi:
- Mốc thời gian thì 3 ngày bọn em mới tới điểm đã định. Mà phần lớn địa hình trong rừng thuộc khu vực địch.
- Quay về cứ độ nguy hiểm tương đương lúc đi vào
- Một thi thể bị gần như nát nửa giữa sau vài ngày sẽ phân huỷ thế nào
- Ngoài ra còn nhiều vấn đề về thời gian, về bí mật….
Trường hợp của bác là bắt buộc rồi.
Cho em hỏi chút : khi chiến đấu thì các bác mở báng ra hay là vẫn gấp vậy? Súng của các bác là súng LX hay của TQ?