[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

angkorwat

Xe điện
Người OF
Giờ em mới biết các cụ OF rất nhiều người từng là lính đấy ạ.
Thế hệ 5x, 6x hoặc 7x thì mấy ai tránh được nghĩa vụ đâu cụ. Trên này nhiều lính lắm, có điều các cụ ấy chưa thích kể thôi. Như cụ Hà Tam lặn lội ở mấy tỉnh Đông bắc K là nơi cực khổ thiếu thốn nhất mà cũng thi thoảng còm cho vui thôi.

anhtrann98

Xe tải
...Hết các sĩ quan trên phòng ban rồi đến các chiến hữu thuyết phục, để rồi cuối cùng gã đành phải viết đơn xin vào Đảng sau 5 ngày được phép “suy nghĩ”.
Gã đã được kết nạp Đảng tại chiến trường, đó là ngày 19/08/1986, gọi là đợt kết nạp Đảng viên mới lớp 19 tháng 8.
Chẳng biết đó là vui hay buồn, họa hay phúc, nhưng từ khi ra quân gã chưa sinh hoạt Đảng ở bất cứ đâu, vì gã nghĩ mình “KHÔNG ĐỦ TƯ CÁCH”.
Ngày ra quân, về đến nhà cha gã nói: “Con mà cũng làm đồng chí với bố à?”, gã chỉ nhếch mép cười rồi cất thẻ Đảng vào đáy ngăn tủ cho nó “mới”...

Sau đận đó, tổ của gã được đề nghị cử đi học trường quân chính của quân đoàn tại Việt Nam, nhưng cả 4 thằng đều “sài lắc”. Đi lính nghĩa vụ thì hết nghĩa vụ là ra quân, nếu đi học quân chính thì sẽ phải mặc áo lính, ăn cơm lính đến hết đời, đó là điều mà gã và các chiến hữu không mong đợi.
Đánh nhau như thế đủ rồi, cống hiến như thế đủ rồi. Chỉ mong sớm được ra quân theo đúng niên hạn thôi, mong về nhà với cha với mẹ thôi…
Năm đó mà đi học đeo vạch, đeo sao. Đến bây giờ, chắc bèo cũng Đại tá-sư trưởng rồi :)), gió to to thì Tư lệnh anh nhỉ :D

hai rau pham

Xe buýt
Bc các cụ! Mấy nay lu bu vụ VTP, Bank, TPDN, oil.... họp hành liên tục, ông nọ đổ ông kia.....mãi mà éo có ông nào đứng ra chịu trách nhiệm! Mấy ông đấy ko biết ra trận tính cách quân tử, nam nhi có sánh được như các cụ ko nhỉ! Cháu việc thì kệ mịa nó việc, việc thì còn lâu mới hết, hết việc nọ sẽ đến việc kia...Cứ rảnh là vào theo dõi thớt, không bỏ sót trang nào! Cụ Thớt & các Cụ cứ tiếp tục nhé để ae có chút niềm tự hào & động viên tinh thần trong lúc bị áp lực công việc, cuộc sống......

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Ối dồi, thế còn gì bằng. :-bd
Lão lên lịch đi không lại sắp hết cmn tháng rồi đấy.:D
Vậy là sinh nhật Lò BRL em có cơ hội gặp cụ angkorwat rồi.
Cụ uống kém để em giúp một tay, việc dễ này em làm được.:)
Em phụ anh 1 tay được không ạ? Lâu lắm em chưa vào Lò.

My Hao

Xe điện
...Sau khi điều nghiên xong, lúc tổ của gã quay trở ra đến bụi tre gần 1 hồ nước gần phum thì phát hiện có 3 bóng người đang đi qua trảng trống từ bìa rừng vào phum.
Khi đó trời đã tạnh mưa, chỉ còn gió giật mạnh và ánh trăng bàng bạc, mờ mờ đủ để nhìn trong khoảng cách ngắn.
Mấy anh em ra hiệu cho nhau rồi nhanh chóng tản ra 2 bên đường nằm chờ.
Khi 3 bóng đen tiến đến chỗ tổ của gã đang nằm đợi thì thằng Đực tung người lên quật ngay thằng đi đầu, thằng đó cao to hơn thằng Đực hẳn 2 cái đầu, nhưng do bị đánh bất thình lình nên không kịp trở tay. Thằng đi sau bị thằng Long “Polpot” và 2 lính E209 hạ gục.
Riêng thằng thứ 3 đi giữa đội hình thấy động, tay cầm khẩu AK nhưng chưa kịp hiểu chuyện gì thì thằng Phú “nhái” lao vào và tống cả cái báng sắt của khẩu AKMS (AK báng gấp) vào giữa mồm không kịp kêu tiếng nào...
Dù vậy nó vẫn quài tay xuống rút con dao găm ở thắt lưng ra định lao vào, gã cũng rút vội con dao lê 5 tác dụng ra và xông thẳng vào chỗ thằng lính Pốt.
Nói thì chậm, nhưng phản xạ lúc đó rất nhanh. Con dao găm thằng lính Pốt mới ra được khỏi vỏ bao nửa chừng thì nó đã không còn là con người nữa rồi, vì người chơi dao với nó là 1 thằng thuận tay trái và chơi dao thuộc loại có tên tuổi trong khoa mục cận chiến với dao găm, khi còn ở trường huấn luyện hạ sĩ quan trinh sát luồn sâu...

Cũng bởi vì chuyên ăn cơm và chơi dao tay trái nên luôn tạo bất ngờ đối với những thằng quen xử dụng dao tay phải mà không có kinh nghiệm cận chiến bằng dao găm.
Mọi việc kết thúc rất nhanh trong vòng vài phút mà không để lại tiếng động nào có thể làm lộ bí mật chuyến trinh sát.

Về đến ban Tác chiến của F, giao lại 2 “cái lưỡi” xong thì đã gần 4h sáng. Qua khai thác nhanh thì thằng Pốt bị thằng Đực bắt là tiểu đoàn trưởng thuộc sư đoàn 502 Khmer đỏ của Polpot (thời gian qua lâu quá rồi nên không nhớ là tiểu đoàn mấy, thuộc trung đoàn nào).
Sau 3 ngày thì 2 tổ được mời lên hội trường tuyên dương, có cả đại tá, tư lệnh phó quân đoàn 4 và cán bộ Cục chính trị, phòng quân báo, phòng tác chiến…của quân đoàn xuống dự.
Cũng quay phim, chụp ảnh, ngợi khen…cũng trong ngày hôm đó tổ tam tam gồm 4 thằng bọn gã được yêu cầu viết đơn xin vào Đảng...

Gã không viết, vì gã nghĩ mình chẳng là cái “đinh gỉ” gì để vào Đảng, bản thân gã cũng chẳng mặn mà cho lắm.
Anh Hướng ở ban bảo vệ chính trị của F xuống tận nơi để động viên. Anh nói nhiều, nhiều lắm.
Từ nâng cao quan điểm cho đến ngọt nhạt rồi răn đe, tóm lại là bệnh thành tích của các cán bộ ngồi bàn giấy, chứ thằng lính chiến cần đếch gì.
Miễn sao còn sống, còn lành lặn để ra khỏi cuộc chiến, trở về với gia đình, xây dựng cuộc đời là đủ rồi, hạnh phúc rồi...
Tư lệnh phó quân đoàn có phải cụ Bùi Cát Vũ không ạ?

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Nam "Chẫu"

Xe buýt

-"Nhưng khi sang đến chiến trường Campot, đối mặt với sự sống chết từng ngày, từng giờ thì những tư tưởng kỳ thị vùng miền đã không còn nữa. Tất cả đều thương yêu nhau như anh em ruột thịt. Tất cả các rào cản vùng miền đã bị chiến tranh binh lửa xóa nhòa, chỉ còn lại tình anh em sinh tử nơi trận mạc."
Nhưng đâu đó vẫn còn có những "con sâu làm rầu nồi canh". Và lẽ ra em viết nhưng không đưa lên đây, nhưng một số anh em TH thấy thế, chúng nó bảo gã cứ viết đi. Tính nết xấu thì vùng nào chả có, có phải nguyên quê tao đâu, vô tình trong câu chuyện nó ở quê bọn tao thì cũng kệ.

Gửi mấy thằng chiến hữu Hoa Thanh Quế, Hoa Thanh Táo. Dẫu biết lính đã không viết thì thôi, viết thì phải tôn trọng “lịch sử”. Tuy vậy đoạn này có một số đoạn nhạy cảm, cộng quên. Nên tao phải viết "Thiếu", có thể chưa đúng lắm nhá các chiến hữu.

Chuyện có nhắc đến vùng miền, hơi nhạy cảm. Em mong các bác, các bác quý em thì không xoáy vào câu từ, tên vùng miền trong câu chuyện. Em cảm ơn nhiều nhiều!

QUÂN TA ĐÁNH QUÂN MÌNH

Xe đỗ trên đường cái, gã xuống xe, vẫy tay chào anh lái xe rồi ngửa mặt hít 1 hơi bầu không khí oi nồng nhưng chứa đựng sự tự do, sau đó sốc lại ba lô rồi rảo bước về hướng đơn vị.
Vừa trên dốc xuống đã thấy 1 nhóm lính khá đông tụ tập dưới chân dốc, gã tiến nhanh về phía đám đông.
Mấy thằng đứng ở vòng ngoài nhìn thấy gã liền lao ra ôm chầm lấy gã rồi bắt tay, sờ người. Mấy thằng vòng trong cũng quay ra chào hỏi rôm rả.
Trong đám gã nhìn thấy có cả thằng Đực, Phú “nhái”, Long “Polpot”, chúng nó giơ tay lên vẫy, làm hiệu đã nhìn thấy gã.
Nhưng gã thấy không khí có gì đó căng thẳng, mặt thằng nào cũng nghiêm trọng. Gã lách mấy thằng đứng ngoài để chen vào trong xem chuyện gì mà khiến cho chúng nó chăm chú và quan trọng đến mức thấy thằng bạn về mà cũng không hỏi han câu nào.
Gã thấy thằng Hội “điếc” nhà ở Hà Văn Mao, thị xã Thanh Hóa đang mặt đỏ tía tai chỉ vào mặt thằng đứng đối diện: “Đan mạch mày…mày làm xấu hổ dân Thanh Hóa, tao nể mày là em họ thằng Đăng, (thằng Đăng “dưa” đã hy sinh cùng thằng Tiến “méo” vệ binh sư bộ trong lần đi hái hoa phong lan cho bé Hằng) vậy mà mày vẫn như thế thì bố mày kệ mẹ mày…”.
Nó vung tay, đá chân chửi như hát hay mà thằng kia mặt vẫn câng câng như thách đố. Thằng đó gã không quen, mặt nó lạ hoắc...

Gã quay qua hỏi thằng Dũng “lợn” bên ban doanh trại đứng bên cạnh, vì sao thằng Hội “điếc” chửi thằng kia ghê vậy. Thằng Dũng “lợn” kể sơ qua cho gã nghe.
Thì ra trong 1 tháng gã được quân pháp mặt trận mời lên “uống nước trà”, hỏi thăm về vụ đột kho gạo dành cứu đói cho dân Campuchia “mượn” tạm 2 bao gạo về nấu cháo cho thương bệnh binh thì sư đoàn nhận thêm tân binh.
Thì ra thằng này tên L…là em họ cô cậu của thằng Đăng “dưa”, nhà ở Quảng Cơ, Quảng Xương, Thanh Hóa.
Nó mới được phân về ban thông tin sư bộ được 20 ngày. Trong 20 ngày mà đơn vị đã có nhiều thằng bị mất đồ, tuy là đồ lặt vặt, việc chưa bao giờ xảy ra trong đơn vị.
Anh em rất ức chế nên rình mãi mới bắt được quả tang nó. Lấy của người sống đã đành, nó còn đang tâm lên hội trường lục ba lô di vật của các liệt sĩ hy sinh để “chôm” đồ, anh em lục ba lô nó tìm thấy cả cây bút Hồng Hà có khắc tên của thằng Rớt người Bình Đại, Bến Tre hy sinh ở ven rừng Nưk.
Tang chứng vật chứng rõ ràng, anh em bàn tính cho nó đi tàu bay (chùm chăn xông hơi, vật lý trị liệu), do nói to quá nên nó nghe được. Nó thấy anh em vì thương thằng Đăng không muốn làm to chuyện, vì vậy nó được đà nên thách đố anh em dám làm gì nó.
Thái độ nó làm cho mấy anh em đồng hương Thanh Hóa cũng không thể chấp nhận nổi nên mới kéo nó ra ngoài với ý đồ dạy cho nó bài học.

Nó cho rằng anh em cậy đông nên định chơi bề hội đồng. Thằng Định “mốc” dân Nga Sơn bên ban vận tải đứng ra khuyên giải 2 thằng (thằng Định có chị gái lấy chồng về làm dâu bên Quảng Ninh, Quảng Xương nên nó cũng ngại).
Nhưng thái độ thằng L…vẫn rất hỗn xược, nó nói chỉ ngại chơi hội đồng, còn sẵn sàng quánh “tai bo” với bất cứ thằng nào...

Kyson1

Xe điện
Như em đã viết ở câu chuyện LƯƠN XANH:

-"Nhưng khi sang đến chiến trường Campot, đối mặt với sự sống chết từng ngày, từng giờ thì những tư tưởng kỳ thị vùng miền đã không còn nữa. Tất cả đều thương yêu nhau như anh em ruột thịt. Tất cả các rào cản vùng miền đã bị chiến tranh binh lửa xóa nhòa, chỉ còn lại tình anh em sinh tử nơi trận mạc."
Nhưng đâu đó vẫn còn có những "con sâu làm rầu nồi canh". Và lẽ ra em viết nhưng không đưa lên đây, nhưng một số anh em TH thấy thế, chúng nó bảo gã cứ viết đi. Tính nết xấu thì vùng nào chả có, có phải nguyên quê tao đâu, vô tình trong câu chuyện nó ở quê bọn tao thì cũng kệ.

Gửi mấy thằng chiến hữu Hoa Thanh Quế, Hoa Thanh Táo. Dẫu biết lính đã không viết thì thôi, viết thì phải tôn trọng “lịch sử”. Tuy vậy đoạn này có một số đoạn nhạy cảm, cộng quên. Nên tao phải viết "Thiếu", có thể chưa đúng lắm nhá các chiến hữu.

Chuyện có nhắc đến vùng miền, hơi nhạy cảm. Em mong các bác, các bác quý em thì không xoáy vào câu từ, tên vùng miền trong câu chuyện. Em cảm ơn nhiều nhiều!

QUÂN TA ĐÁNH QUÂN MÌNH

Xe đỗ trên đường cái, gã xuống xe, vẫy tay chào anh lái xe rồi ngửa mặt hít 1 hơi bầu không khí oi nồng nhưng chứa đựng sự tự do, sau đó sốc lại ba lô rồi rảo bước về hướng đơn vị.
Vừa trên dốc xuống đã thấy 1 nhóm lính khá đông tụ tập dưới chân dốc, gã tiến nhanh về phía đám đông.
Mấy thằng đứng ở vòng ngoài nhìn thấy gã liền lao ra ôm chầm lấy gã rồi bắt tay, sờ người. Mấy thằng vòng trong cũng quay ra chào hỏi rôm rả.
Trong đám gã nhìn thấy có cả thằng Đực, Phú “nhái”, Long “Polpot”, chúng nó giơ tay lên vẫy, làm hiệu đã nhìn thấy gã.
Nhưng gã thấy không khí có gì đó căng thẳng, mặt thằng nào cũng nghiêm trọng. Gã lách mấy thằng đứng ngoài để chen vào trong xem chuyện gì mà khiến cho chúng nó chăm chú và quan trọng đến mức thấy thằng bạn về mà cũng không hỏi han câu nào.
Gã thấy thằng Hội “điếc” nhà ở Hà Văn Mao, thị xã Thanh Hóa đang mặt đỏ tía tai chỉ vào mặt thằng đứng đối diện: “Đan mạch mày…mày làm xấu hổ dân Thanh Hóa, tao nể mày là em họ thằng Đăng, (thằng Đăng “dưa” đã hy sinh cùng thằng Tiến “méo” vệ binh sư bộ trong lần đi hái hoa phong lan cho bé Hằng) vậy mà mày vẫn như thế thì bố mày kệ mẹ mày…”.
Nó vung tay, đá chân chửi như hát hay mà thằng kia mặt vẫn câng câng như thách đố. Thằng đó gã không quen, mặt nó lạ hoắc...

Gã quay qua hỏi thằng Dũng “lợn” bên ban doanh trại đứng bên cạnh, vì sao thằng Hội “điếc” chửi thằng kia ghê vậy. Thằng Dũng “lợn” kể sơ qua cho gã nghe.
Thì ra trong 1 tháng gã được quân pháp mặt trận mời lên “uống nước trà”, hỏi thăm về vụ đột kho gạo dành cứu đói cho dân Campuchia “mượn” tạm 2 bao gạo về nấu cháo cho thương bệnh binh thì sư đoàn nhận thêm tân binh.
Thì ra thằng này tên L…là em họ cô cậu của thằng Đăng “dưa”, nhà ở Quảng Cơ, Quảng Xương, Thanh Hóa.
Nó mới được phân về ban thông tin sư bộ được 20 ngày. Trong 20 ngày mà đơn vị đã có nhiều thằng bị mất đồ, tuy là đồ lặt vặt, việc chưa bao giờ xảy ra trong đơn vị.
Anh em rất ức chế nên rình mãi mới bắt được quả tang nó. Lấy của người sống đã đành, nó còn đang tâm lên hội trường lục ba lô di vật của các liệt sĩ hy sinh để “chôm” đồ, anh em lục ba lô nó tìm thấy cả cây bút Hồng Hà có khắc tên của thằng Rớt người Bình Đại, Bến Tre hy sinh ở ven rừng Nưk.
Tang chứng vật chứng rõ ràng, anh em bàn tính cho nó đi tàu bay (chùm chăn xông hơi, vật lý trị liệu), do nói to quá nên nó nghe được. Nó thấy anh em vì thương thằng Đăng không muốn làm to chuyện, vì vậy nó được đà nên thách đố anh em dám làm gì nó.
Thái độ nó làm cho mấy anh em đồng hương Thanh Hóa cũng không thể chấp nhận nổi nên mới kéo nó ra ngoài với ý đồ dạy cho nó bài học.

Nó cho rằng anh em cậy đông nên định chơi bề hội đồng. Thằng Định “mốc” dân Nga Sơn bên ban vận tải đứng ra khuyên giải 2 thằng (thằng Định có chị gái lấy chồng về làm dâu bên Quảng Ninh, Quảng Xương nên nó cũng ngại).
Nhưng thái độ thằng L…vẫn rất hỗn xược, nó nói chỉ ngại chơi hội đồng, còn sẵn sàng quánh “tai bo” với bất cứ thằng nào...
E mới vodka xong. Nhưng mai a nói.chị nhà bổ sung mồng tơi, rau đay... vào thực đơn nha. Ae chờ lâu. Chú DurexXL ngủ tiêu rồi.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Ông cụ nhà cụ quả là rắn. Ông con vào sinh ra tử vẫn bị chê :))
Dạ, bạn bè và các chị của ông cụ bảo "Không những Bôn sê vích mà đôi lúc còn rắn và Bôn sê vích đến cực đoan ạ" :)

Tài chơi dao của cụ đạt tới mức thượng thừa thế này, chắc khi tặng quà cụ đại ca đất cảng cũng được nghe qua cụ nhỉ. Đọc đoạn này nhà cháu lại nhớ đến Lý Tầm Hoan trong Tiểu Lý Phi Đao của Cổ Long tiên sinh.
Cái gì thích và chịu khó học, chịu khó làm đi làm lại nhiều thì bác cũng giống em thôi :)

em thế hệ sau nên ko rõ khái niệm tổ Tam Tam là gì. Tìm trên mạng thì có chút thông tin này: Khái niệm tổ tam tam là học theo Trung Quốc, tổ tam đầu chế, một tổ gồm có 3 người: có nhiệm vụ hỗ trợ chiến đấu, giám sát cả hành động lẫn tư tưởng, nếu có 1 người bị thương nặng thì nhiệm vụ của 2 người còn lại phải cáng thương. Bất cứ ai trong tổ tam đầu chế đều có quyền báo cáo với cấp trên về sự lung lạc ý chí, tư tưởng bỏ ngũ hay muốn rã ngũ, hoặc hành động sai trái như: tà dâm, trộm cắp,... Và có bằng chứng cụ thể, người vi phạm sẽ bị xử lý ngay.
3 người đó cùng làm 3 việc là cùng ăn cùng ở cùng làm , việc làm của họ chỉ có 3 người biết không cho người thứ tư biết , sống để bụng chết mang theo để giữ bí mật hoàn toàn . Nếu 1 trong 3 người đó bị đích bắt thì người đó chịu chết chứ tuỵet đói không khai công việc và 2 người kia .
Cụ Giã từ vũ khí xem có đúng ko, chỉnh giúp e với ạ. Trong tổ tam tam có quy chế hay quy định riêng đặc biệt gì ko ạ. Thanks cụ
Em cũng định hỏi giống cụ, tổ Tam tam nghĩa là gì, chờ cụ chủ thớt giải đáp.
Cái từ "Tổ tam tam" nó hay được sử dụng trong các đơn vị chiến đấu từ thời chống Mỹ, một tiểu đội chia làm 3, làm 4 tổ. Với bọn em, đơn giản nó ám chỉ một nhóm 3 người, có những lúc tổ em có 4 người bọn em vẫn gọi tổ tam tam. Còn sao không gọi là 33 theo tiếng Việt mà lại gọi Tam Tam thì chắc phải hỏi các cựu binh từ thời chống Mỹ ạ :)

Tiếp tục Update rồi ạ.
Mong có dịp được tiếp rượu và cà phê với các cụ để được hỏi nhiều chuyện hơn về các góc khuất trong cuộc đời lính chiến mà các cụ không tiện kể ra ở trên này.
Vâng, bác chờ chã hungalpha lên lịch, hôm đấy em sẽ cố gắng ngồi nâng ly với các bác.

Năm đó mà đi học đeo vạch, đeo sao. Đến bây giờ, chắc bèo cũng Đại tá-sư trưởng rồi :)), gió to to thì Tư lệnh anh nhỉ :D
Em không phải hạt giống đỏ, nên đi theo cũng không đeo lon cao như bác hình dung đâu :))

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Nam "Chẫu"

Xe buýt
E mới vodka xong. Nhưng mai a nói.chị nhà bổ sung mồng tơi, rau đay... vào thực đơn nha. Ae chờ lâu. Chú DurexXL ngủ tiêu rồi.
Trưa nay gấu em cho ăn mồng tơi luộc, chấm nước mắm kèm thịt lợn kho tiêu xanh. Nhưng có lẽ ăn hơi quá mồm tiêu xanh nên chắc vẫn hơi nóng bụng chút ạ :)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ cứ gửi cho lão thớt ít Duphalac dùng dần.
Trưa nay gấu em cho ăn mồng tơi luộc, chấm nước mắm kèm thịt lợn kho tiêu xanh. Nhưng có lẽ ăn hơi quá mồm tiêu xanh nên chắc vẫn hơi nóng bụng chút ạ :)

minhmo

Xe cút kít
Em phụ anh 1 tay được không ạ? Lâu lắm em chưa vào Lò.
Ok chú, có lịch thì phi ngay về HN, xăng đang rẻ đấy. :D
Khi về nhớ rủ giangsuki đi cùng cho vui.

Đa số thấy chủ nhật 23/10 ở Dũng Zể là hợp, chỉ buồn cho chú Biển Trắng
Vậy chốt nhé, em sẽ làm thông báo và mời thêm khách, đặc biệt là các cụ Cựu chiến binh
Rượu uống hôm ấy sẽ có 58 cho người sành, rượu nhẹ uống đại trà và cả nữ cũng uống được
Update: Đã có lịch. :-bd

Chỉnh sửa cuối:

rav4_2010

Xe buýt
Trong lúc chờ, em làm 1 lèo cuốn "Không phải trò đùa" của một cụ trên giới thiệu mà vẫn không đã vì không "thật" bằng lời cụ kể. Cảm ơn cụ! Mong cụ nhanh khỏi :D

hm.tuan

Xe điện
Em ngồi chai hết đ.ý.t roài, gửi cụ chủ thớt mấy lọ này, cụ cứ dùng max khả năng cho bọn em nhờ ạ.