[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Toietmoi

Xe điện
Hôm nay nhân ngày thương binh liệt sĩ, em lại ghé vào thắp nén nhang tri ân các anh hùng đã hy sinh vì Tổ quốc.

Nơi đây nhiều liệt sỹ chiến trường K về yên nghỉ, chủ yếu F5 hy sinh ở MT479.

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Thưa các bác
Em có nhã ý mời bác hoiuclinhchien tham dự buổi ọp tới, nhưng vì điều kiện xa xôi không tham gia được. Bác hoiuclinhchien đã gửi 1 triệu góp thùng bia.

P/ s Bác Baoleo hôm đấy bác qua ngồi với anh em nhé. Em được biết Hồi ức lính Hải Quân của bác cũng được bác hoiuclinhchien đọc trên kênh.
Lão chốt cho địa chỉ và làm luôn danh sách xem bao người để đặt luôn đê ;)
Chốt thời gian là trưa ngày 5/8 anh Nam với lão Ngơ nhé
Em đợi Xuk cho địa điểm để làm thông báo thật rành rọt :)

xukthal

Xe lăn
Xuk cho địa điểm cụ tỉ nhé
Pm cho em số cầm chân nào
Để đầu tuần tới cho nó chín muồi đã anh ạ :D
Tp chắc 100% thì có:
- Bác Angko
- Bác Nam Chẫu
- Anh Ngơ
- CT Minhmo
rồi...để mọi ng xác nhận thêm đã.

xukthal

Xe lăn
Để đầu tuần tới cho nó chín muồi đã anh ạ :D
Tp chắc 100% thì có:
- Bác Angko
- Bác Nam Chẫu
- Anh Ngơ
- CT Minhmo
rồi...để mọi ng xác nhận thêm đã.
Lượng người đơn giản vì bây giờ em hô phát sẽ đông luôn :)
Giờ có địa điểm để làm thông báo chính thức thì còn nhiều người dự nữa

xukthal

Xe lăn
Em vừa hạ cánh, tối em gửi nhé.

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Kính tặng hương hồn chị, trung tá quân y Vũ Trần Bích Loan nhân ngày 27/07

Anh ôm một nửa lời thề
Rồi đi ra trận có về nữa đâu

Chị ôm nửa mối tình đầu
Tuổi xuân héo úa trong màu khăn xô

Đêm về gom gió cùng mưa
Dệt chăn ủ phía giường thừa không anh

Bản năng thiêu đốt năm canh
Trắng tàn tro nhuộm tóc xanh chị rồi

Cháy lòng khát tiếng đưa nôi
Giữa cơn mơ, ước một lời ru con

Đơn côi gặm chị gầy mòn
Đừng làm chị khóc khi tròn trăng ơi

Chiều nay chiếc lá thu rơi
Chị đi về nẻo cuối trời tìm anh!

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Chốt thời gian là trưa ngày 5/8 anh Nam với lão Ngơ nhé
Em đợi Xuk cho địa điểm để làm thông báo thật rành rọt :)
Em vừa hạ cánh, tối em gửi nhé.
Em chờ tin các bác.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Các cụ có thông tin gì về trận đánh ta tiêu diệt sư đoàn 250 Khmer đỏ này ko ạ ? Chắc năm 88 thì đây có lẽ là trận đánh rất quan trọng, tiêu diệt địch và có tính quyết định để đi đến kết thúc chiến tranh bên K, e tìm thông tin về trận này nhưng ko có từ khóa chính xác để tìm.
Bác cần thông tin cụ thể về vấn đề gì, cái gì em biết em gửi bác. Không biết có thể em hỏi thêm bạn bè giúp bác.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ UltraMod ơi, có gặp mặt tác giả, nghe thêm về tác phẩm ở đây. Cụ nhanh tay đăng ký đi nhé! :D

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

NgangNganh

Xe tải
Em cũng có ông cậu (con chú con bác ruột với mẹ em) lính K cũng khoảng 5 năm, đến khi kết thúc thì trở về. Ít thời gian gần nhau mà cũng ko thân như cậu ruột đc. Hơn nữa chưa biết những chuyện này nên chưa hỏi và nói những chuyện này bao giờ. Để hôm nào rảnh em về em moi chuyện ông kể ra sao.

PVN.OTF

Xe tải
Bác cần thông tin cụ thể về vấn đề gì, cái gì em biết em gửi bác. Không biết có thể em hỏi thêm bạn bè giúp bác.
Vâng, tại e nghe mấy hồi ký về chiến trường K với qua câu chuyện kể của bác về sư đoàn lỳ lợm 250 Khmer đỏ này nên e tò mò muốn biết chi tiết hơn về các trận đánh ta tiêu diệt sư đoàn này thôi ạ. Ko biết có hồi ký của CCB nào nói về các trận đánh với sư đoàn này ko bác nhỉ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cũng đăng ký luôn nhé, cho vui
"Vĩ thanh" này hứa hẹn có nhiều điều thú vị và "trọn vẹn"...
Khi nào em hô "xung phong" thì cụ mới được đứng lên. Súng cao su không những nhiều, mà tay súng cũng rất cừ đó, 😝.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Kính các cụ, các mợ

Sau khi đọc Hồi ký - Lính hậu phương của lão Tiên Tửu Phú Lộc và "Những mẩu chuyện vui, buồn của cựu cựu binh" của anh angkorwat thì bao cảm xúc của người lính tưởng như lính của thời bình, nhưng lại vẫn phải dấn thân vào nơi máu đổ. Lại tràn về với em, với một người cựu binh, ý tưởng viết lại những gì mình nhớ nhen nhóm và sau đây là hồi ký, hồi ký những câu chuyện không đầu không cuối của một người lính thuộc sư đoàn bộ binh số 7 " Hồi ức người lính sư đoàn bộ số 7, sư đoàn nổi tiếng ở chiến trường K. Đã được cựu binh Lê Hiếu ghi lại, và nổi tiếng qua giọng đọc của chị Hải Yến" Nếu ai đọc hay nghe sẽ biết ít nhiều về sư đoàn này.

LẦN ĐẦU BỊ KỶ LUẬT

Tháng 4 năm 1984, sau khi mãn khóa loại ưu với quân hàm Trung sĩ tại trường hạ sĩ quan trinh sát luồn sâu gã được điều động về đại đội trinh sát luồn sâu sư đoàn bộ binh 7 (sư đoàn Bến Tre), quân đoàn 4 đang tham chiến trên mặt trận 479 trải dài qua các tỉnh sát biên giới Thailan từ Pursat, Pailin, Battambang, Poipet đến tận Anlong Veng của đất nước Chùa Tháp.
Quân đoàn 4 còn được gọi là binh đoàn Cửu Long và được phong tặng “Bức tường thép miền Đông Nam bộ”. Gã về đơn vị mới và được phân cùng nhóm với thằng Đực, thằng Phú “nhái” (Lúc đó thằng Long “Polpot” chưa về tổ). Một ngày đầu tháng 5 năm 1984 nhóm gã được tung đi “thám” khu căn cứ 14 của Khmer đỏ nằm chếch Poipet 25 độ về hướng Tây Nam. Đây cũng là lần đầu tiên gã và những thằng bạn đi “thám” thực tế sau thời gian huấn luyện tại Vietnam. Mọi việc khi đi “thám” đều suôn sẻ cho đến khi trên đường trở về.

Lúc về ngang đường chợt cả 3 thằng đều ngửi thấy mùi thuốc lá Samit thơm ngào ngạt. Thời đó thuốc lá Samit từ Thailan tuồn sang cho lính Pot khá nhiều và loại thuốc lá đầu lọc đó cũng ngon hơn hẳn loại thuốc lá Sapa hay Điện Biên mà lính ta được mua phân phối hàng tháng. Cái loại thuốc lá thời bao cấp khét lẹt như lông bò và không có đầu lọc. Ba thằng lò dò tiến về phía mùi thơm của thuốc lá Samit. Vượt qua mấy bụi cây lúp xúp thì thấy trước mặt có căn nhà lá nhỏ nằm cạnh rìa 1 trảng cỏ trống. Ba thằng bọn gã nhẹ nhàng áp sát căn nhà và cẩn thận quan sát xung quanh và trong nhà.
Thấy trong nhà có 1 thằng lính Pot đang nằm đung đưa trên võng, 1 thằng khác ngồi quay lưng ra cửa đang lau khẩu AK Tầu (Với lính chiến, nhất là lính trinh sát luồn sâu, bài học đầu tiên là không bao giờ được phép ngồi ở nơi trống trải không có che chắn hoặc ngồi quay lưng ra cửa để tránh bị tập kích bất ngờ). Tiếng 1 thằng nói gì đó, gã chỉ nghe được loáng thoáng có câu Sách cô (thịt bò).
Tuy mới đặt chân đến đất Miên nhưng mấy thằng gã cũng đã tranh thủ học được vài câu tiếng Miên thông dụng do các bậc đàn anh đi trước dạy cho. Tất nhiên những câu chửi bậy hoặc về ăn uống dễ học hơn với những câu thăm hỏi xã giao, ngoài câu Xua sơ đây (xin chào).

Có câu chuyện mà cánh lính cũ hay kể về tiếng Khmer và tiếng Việt, không biết là chuyện nghiêm túc hay chuyện hài nữa. Đại để, có một đơn vị bộ đội Việt Nam trên đường hành quân qua một phum nhỏ, mùa khô trời nắng nóng, anh em hỏi dân làng: “Nước ở đâu?”. Dân ở đây không biết tiếng Việt nên có nhiều người nói “Ót-che” (không biết). Anh em ta hỏi ở đâu cũng đều được trả lời như thế. Có mấy anh em hơi bực mình: “Tức thật! Tức thật!”. Bà con Khmer nghe nói tiếng “Tức” (trong tiếng Campuchia nghĩa là nước), liền cho người đưa nước đến cho lính.

Nhưng ở đây, người thì đông mà nước lại ít. Một anh lính quê khu Tư nói một câu bâng quơ: “Người “đôông” ra ri mà được từng nớ nác, thì ai uống ai nhịn đây!” (Người đông thế này mà được từng ấy nước thì ai uống ai nhịn đây). Dân nghe lính nói tiếng “đôông” (trong tiếng Campuchia “đôông” nghĩa là nước dừa), liền cho người lên hái dừa cho lính. Mỗi gia đình mang đến mấy trái, cả thôn tập trung lại được số dừa xếp thành đống. Lính ta cười hả hê, có anh chàng quê miền trong nói như tuyên bố: Uống “chết” bỏ. Bà con ở đây nghe tiếng “chết” (tiếng Campuchia “m’chếch” là chuối), tưởng lính Vietnam muốn ăn chuối, nên những buồng chuối chín lại được mang ra.........

(Tấm hình gã chụp cách đây 38 năm, năm 1984 tại thị xã Sơn Tây. Trước lúc lên đường đi chiến trường K. Tuy không nói ra nhưng trong gia đình, họ hàng, bạn bè ai cũng mặc định tấm hình đó sẽ được dùng làm ảnh thờ nếu gã đi mà không trở về)

cảm ơn chủ thớt nhé

biahoihanoi

Xe lăn
KỶ NIỆM “CÁI LƯỠI”

“…Rải rác biên cương mồ viễn xứ
Chiến trường đi chẳng tiếc ngày xanh…”

Không biết là lính trinh sát của quân đội các nước khác trên thế giới thế nào, lính trinh sát của Việt Nam trước những năm 1980 thế nào, lính của các quân binh chủng khác trong lực lượng vũ trang Việt Nam thế nào?

Nhưng đối với lính trinh sát, nhất là lực lượng trinh sát luồn sâu ở chiến trường Campuchia:
“Đi không dấu, nấu không khói, nói không tiếng” thì việc chọn người để đi cùng trong tổ tam tam là hết sức quan trọng.
Phải hiểu nhau từ lời ăn tiếng nói, từng ánh mắt, cử chỉ đến ký hiệu của từng ngón tay, để tránh trường hợp: “Không sợ kẻ địch mạnh, chỉ sợ đồng đội ngu”.
Chính vì vậy mà tổ 3 người của gã hiểu nhau đến từng chân tơ kẽ tóc, chỉ cần 1 cái hất hàm của 1 thằng nào đó thì 2 thằng còn lại hiểu ngay đồng đội mình muốn gì.
Nhớ lần va nhau dưới nhà ăn với thằng Hưng bên thông tin, khi thằng Đực hất cái bát sắt ăn cơm vào mặt thằng Hưng là 2 thằng còn lại đã bẻ tay “xử lý” xong thằng Hưng rồi.
Do vậy mà gã, thằng Đực, thằng Phú “nhái”, sau này được bổ xung thêm thằng Long “Polpot” là 1 tổ tam tam trong mơ, một tổ tam tam vàng, một tổ tam tam kiểu mẫu. Vậy ma tổ tam tam ngày đó, giờ chỉ còn mình gã lang thang giữa đời.

Thằng Đực nhà ở ven kênh Nhiêu Lộc, Saigon hy sinh năm 1988 tại suối Mưr ngay biên giới Campuchia - Thailan do đạp phải mìn K69 còn gọi là KP2 hay “thịt hộp Trung Quốc”, mìn cóc nhảy, cóc bay. (nhà nó nằm đoạn gần ra Thảo Cầm Viên, sau này mỗi lần vô Sài Gòn gã đều đi tìm, mong gặp lại ba má thằng Đực bao lần mà vẫn chưa tìm được).

Thằng Phú “nhái” nhà ở phía ngoài bờ đê xã Hùng An, huyện Kim Động, Hưng Yên, sau khi ra quân thì đi xuất khẩu lao động tại Liên Xô và bị bọn băng đảng đầu trọc, tân phát xít chơi hội đồng chém gục tại ga tầu điện ngầm Moskva vào 1 tối mùa thu năm 1992.

Thằng Long “Polpot” nhà ở đường Nguyễn Sư Hồi, thành phố Vinh, cái thằng mà khi còn trong quân ngũ toàn đạn tránh nó. Vậy mà khi ra quân thì chết 1 cái chết cực phi lý, không thể tin được. Nó chết vì tai nạn giao thông năm 1994, lúc 4h sáng trong 1 ngày mưa bão, cái ngày định mệnh khi nó giúp mẹ chở rau ra chợ Vinh để kịp buổi chợ sớm. Ba thằng chúng nó ra đi khi tuổi đời còn quá trẻ và chưa có vợ con gì cả...

Mùa mưa năm 1986, lúc đó đội hình sư bộ của sư đoàn 7 bộ binh đang dừng chân gần đồi Chùa, thị trấn Pailin, tỉnh Battambang nằm ở phía Tây - Tây Nam của Campuchia.
Trận này nằm trong một đợt truy quét tàn quân của Tà Mốc, Bí thư thứ 2, Tổng tham mưu trưởng quân Khmer đỏ, một trong những kẻ hết sức trung thành với chủ nghĩa Mao - It của Khmer đỏ, một tên đồ tể khát máu nhất trong các chỉ huy quân sự của Polpot.
Hôm đó đại đội trinh sát luồn sâu nhận được lệnh trên ban Tác chiến đưa xuống...
Đọc buồn thật.