[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

197716102003

Xe container
Em ngửi thấy mùi cỗ, cơ mà đúng tuần đấy em lại không ở HN.

minhmo

Xe cút kít

PVN.OTF

Xe tải
Tháng sáu năm 1988, mùa mưa tại đất Campuchia.

Lúc đó sư đoàn 250, 1 sư đoàn chủ lực của Polpot, từ thị xã Sisophon, tỉnh lị của Banteay Meanchay cách biên giới Thailan 30km mở chiến dịch phản công theo hướng Battambang về Pailin để hội quân với tàn quân của Ta Mok. Bí thư thứ 2 - Tổng tham mưu trưởng quân Khmer đỏ hòng tái chiếm lại Pusat làm bàn đạp tiến về Koh Kong, tìm đường vươn ra biển để nhận viện trợ của Trung Quốc bằng đường hàng hải.

Đây là 1 sư đoàn thiện chiến nhất, tinh nhuệ nhất và cũng tàn ác nhất của Khmer đỏ.
Sư đoàn này đã gây ra rất nhiều tội ác, nợ máu với nhân dân Việt Nam ở vùng biên trước khi Việt Nam đưa quân tình nguyện sang giúp Campuchia lật đổ chế độ diệt chủng Polpot.
Chỉ huy và lính của sư đoàn này, phần đông được chính quân đội nhân dân Việt Nam huấn luyện trước năm 1975.
Thậm chí có 1 số còn được đào tạo bởi “khọm” (bộ đội đặc biệt tinh nhuệ - đặc công Việt Nam) và cũng đã từng có thời gian dài sát cánh với quân đội Việt Nam chống lại quân đội của Lon Nol dọc vùng biên giới 2 nước Việt - Cam. Sau này được chuyên gia Trung Quốc huấn luyện thêm...

Vì vậy các cách đánh bọc hậu, vu hồi, công kiên, diệt viện, bao vây, hay đánh đồng bằng, rừng núi, thành thị hoặc du kích cũng như các chiến thuật phòng ngự, phản công, truy kích…Đều thông thạo và chúng cũng chẳng xa lạ gì với các cách đánh của quân tình nguyện Việt Nam.

Sau các chiến dịch bình định của quân tình nguyện Việt Nam, thì đây cũng là sư đoàn tổn thất ít nhất, hầu như còn nguyên vẹn với toàn bộ quân số và hỏa lực.
Để bao vây, tiêu diệt sư đoàn 250 của Khmer đỏ, không cho chúng hội quân tại Pailin.
Quân đoàn 4 quyết định tung sư đoàn 7 và 1 phần của sư đoàn 9 chặn đánh địch ngay tại cửa ngõ ra vào của tỉnh Banteay Meanchay.
Thằng này sau hy sinh tháng 6 năm 1988 trong lần đi “thám” để tiêu diệt sư đoàn 250, sư đoàn chủ lực cuối cùng của Khmer đỏ ở quân khu Tây Bắc. Nó “đi” trước thằng Đực đâu đó 3-4 ngày...
Các cụ có thông tin gì về trận đánh ta tiêu diệt sư đoàn 250 Khmer đỏ này ko ạ ? Chắc năm 88 thì đây có lẽ là trận đánh rất quan trọng, tiêu diệt địch và có tính quyết định để đi đến kết thúc chiến tranh bên K, e tìm thông tin về trận này nhưng ko có từ khóa chính xác để tìm.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Ọp thì nhờ hai bác dưới và bác xukthal bác Ba Ngơ bác minhmo bác Chaukga bác Avalon-Bg và mấy bác nữa... Thứ bảy, chủ nhật 5/6-08 em rảnh, các bác xem thế nào ạ?
Các bác lên danh sách và địa điểm dần đi là vừa ;)
Em ngửi thấy mùi cỗ, cơ mà đúng tuần đấy em lại không ở HN.
Em hóng Offline trưa ngày 5/8

Hôm nay là ngày Thương binh liệt sĩ 27/7 . Vinh quang đời đời thuộc về các anh hùng liệt sĩ, thuộc về những người đã cống hiến xương máu chiến đấu hy sinh cho Tổ quốc. Bố em cũng là thương binh chống Mỹ hạng 2/4. Sáng nay thấy ông quân trang nghiêm chỉnh chống gậy ra nhà văn hoá khu phố để dự lễ kỷ niệm

suzu37

Xe container
Tôi ở Hải quân, nên những trận đánh bộ trên chiến trường K, quả thật là tôi không có vinh dự được tham gia.
Dạ, ý em là xem trong hình ảnh mà kênh Hồi ức lính chiến có lấy làm tư liệu mà bác Ba ngơ đã nhắc ở trên thì em có thấy một người giống bác nên em mới hỏi ạ.

Bigmoto

Xe container
Đọc em lại nghĩ truyện ... của Kim Dung ;;)
Cũng giống đấy cụ. Vì ông này học võ tàu, môn phái gì thì chịu, vì ông ấy không kể bao giờ. Ông ấy có 2 thằng con trai nhưng cũng ko dạy cho thằng nào cả.
Ông này có vụ tụ tập đánh xóc đĩa, bị chỉ huy công trường đến bắt quả tang mà ông ấy phi lên nóc nhà té mất. Đen cái là ko kịp xỏ dép, hôm sau phải lên phòng chỉ huy viết kiểm điểm và xin lại dép :))
Chuyện đánh bạc ở cơ quan các cụ nhà em nhiều chuyện hài lắm. Có ông khi bị lùa thì chui tọt được vào khe của mấy kiêu gạch, xong đek ra được. Lại hò hét mọi người dỡ gạch ra để cho ông ấy ra =))
Có đội thì bị CA thị trấn bắt, lúc CA lập danh sách xong đọc lại tên rồi hỏi: còn thiếu tên ai không? Có ông lò dò giơ tay: còn thiếu tên em =))
Bây giờ các cụ hưu trí rồi, ngồi ôn lại mà cứ cười nghiêng ngả :))
Cơ quan các cụ nhà em được cái đi đóng quân ở đâu thì hỏng hết giai làng ở đấy vì cờ bạc :D
À con đi đến đâu thì chó ở làng đấy cứ hao hụt dần nữa =))

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Dạ, ý em là xem trong hình ảnh mà kênh Hồi ức lính chiến có lấy làm tư liệu mà bác Ba ngơ đã nhắc ở trên thì em có thấy một người giống bác nên em mới hỏi ạ.
Cảm ơn bạn nhé.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tháng Bảy, năm nào cũng mang một màu trầm buồn...
Đợi một ngày, một ngày thật "đặc biệt" để được vỡ oà cảm xúc, rưng rức bên những tấm bia lạnh lẽo, hương tàn...

Bên nhóm "Trái Tim Người Lính" có một bài viết thống kê những con số liên quan đến ngày 27/7 - những con số "biết nói". Em xin phép bác Nam và các cụ, cho em để những con số đó ở đây...:

"- Có 1.146.250 Liệt sỹ trên cả nước.

+ 191.605 Liệt sỹ hi sinh trong kháng chiến chống Pháp.

+ 849.018 Liệt sỹ hi sinh trong kháng chiến chống Mỹ.

+ 105.627 Liệt sỹ hi sinh trong các cuộc chiến tranh bảo vệ Tổ quốc (chiến tranh biên giới Tây Nam, chiến tranh biên giới phía Bắc, cuộc chiến bảo vệ chủ quyền biển đảo…).

- Hơn 200.000 hài cốt Liệt sỹ chưa được tìm thấy, thi thể các anh còn nằm lại trên các chiến trường Việt Nam, Lào, Cam pu chia, Biển Đông…

- Hơn 300.000 hài cốt Liệt sỹ đã được quy tập về các nghĩa trang nhưng chưa xác định được danh tính tên tuổi, quê quán, đơn vị…

- Tỉnh có nhiều Liệt sỹ hi sinh nhất: Tỉnh Quảng Nam có 65.000 Liệt sỹ hi sinh trong các cuộc chiến tranh. (ngoài ra tỉnh Quảng Nam còn có hơn 30.000 thương binh) (tính đến năm 2012).

- Huyện có nhiều liệt sỹ nhất cả nước là huyện Điện Bàn (tỉnh Quảng Nam) với hơn 19.800 Liệt sỹ. (tính đến năm 2012).

- Ngoài ra, trong kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ, chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, có khoảng hơn 4 triệu dân thường Việt Nam ở hai miền (miền Bắc và miền Nam) đã chết và bị thương tật suốt đời do bom đạn, do kẻ thù giết hại…

Có 9.637 công trình tri ân, ghi công Liệt sỹ như tượng đài, nhà bia, nghĩa trang Liệt sỹ trên địa bàn cả nước. (tính đến năm 2012).

+ Hơn 3.000 nghĩa trang Liệt sỹ trên địa bàn cả nước (hầu hết các tỉnh, thành phố, huyện, quận, xã, phường, thị trấn trên đất nước Việt Nam đều có nghĩa trang Liệt sỹ…)

- Có 9.000.000 người có công trên cả nước

- Trên 127.000 Bà Mẹ Việt Nam anh hùng có chồng, con hi sinh trong các cuộc chiến tranh bảo vệ Tổ quốc. Một số Bà mẹ Việt Nam anh hùng tiêu biểu:

+ Mẹ Nguyễn Thị Thứ ở Quảng Nam có chồng, chín con đẻ, một con rể, 2 cháu ngoại là liệt sỹ;

+ Mẹ Trần Thị Mít ở Quảng Trị có chồng, sáu con đẻ, một con dâu và một cháu nội là liệt sỹ;

+ Mẹ Lê Thị Tự ở Quảng Nam có chín con là Liệt sỹ;

+ Mẹ Phạm Thị Ngư ở Bình Thuận, mẹ Nguyễn Thị Rành ở huyện Củ Chi (Sài Gòn) đều có tám con là Liệt sỹ, bản thân 2 mẹ cũng là Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân.

- Tỉnh Quảng Nam là tỉnh có nhiều Bà mẹ Việt Nam anh hùng nhất với 11.658 mẹ (số liệu tính đến 2001).

- Gần 13.000 Anh hùng LLVTND và Anh hùng Lao động.

- Gần 800.000 Thương binh và người được hưởng chính sách như Thương binh.

- Hơn 300.000 người hoạt động kháng chiến và con đẻ bị nhiễm chất độc da cam.

- Gần 111.000 người hoạt động cách mạng, người tham gia kháng chiến bị địch bắt giam, tù đày, tra tấn trong các nhà tù nổi tiếng như (Nhà tù Hỏa Lò, Sơn La, Lao Bảo, Côn Đảo, Phú Quốc…)".

Dù những con số này chưa phải là con số tính đến thời điểm hiện tại, và ở đâu đó, người ta vẫn đang đi tìm/thống kê và ghi danh "Tổ quốc ghi công" với những Anh hùng Liệt sỹ.

Một quá khứ hào hùng, nhưng cũng thật đau thương...!

"... Tháng Bảy này, em lại cắm hoa sen
Đồng hợp tác làng mình thơm như tóc
Ngày ra đi, anh bảo em đừng khóc
Nước mắt lặn vào tiếng trống hội tòng quân

Em trở về thắt bụng súng dân quân
Tàu bay Mỹ thả bom vào trường học
Thư gửi về, anh bảo anh cũng khóc

Đêm Trường Sơn nghe bom thả làng mình..."

Trích: Bài thơ tháng Bảy
Nguồn: Nguyễn Trọng Luân

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Em có nhã ý mời bác hoiuclinhchien tham dự buổi ọp tới, nhưng vì điều kiện xa xôi không tham gia được. Bác hoiuclinhchien đã gửi 1 triệu góp thùng bia.

P/ s Bác Baoleo hôm đấy bác qua ngồi với anh em nhé. Em được biết Hồi ức lính Hải Quân của bác cũng được bác hoiuclinhchien đọc trên kênh.

Ba Ngơ

Xích lô
Thứ 7 ngày 5/8 em rảnh nên có thể ngồi hầu các cụ được đến sáng 6/8. :D
Em hóng Offline trưa ngày 5/8
Vậy thống nhất thứ bảy ngày 5/8 nhỉ các lãnh đạo?

Em hậu bối lại TL kém nhưng sẽ đến hầu cc ạ :D
Thánh lọ mọ, kiêm chuyên gia ẩm thực xem quán nào hợp lý chọn hộ anh em đi, quanh quẩn Long Biên là đẹp nhất ;)

xukthal

Xe lăn
Vậy thống nhất thứ bảy ngày 5/8 nhỉ các lãnh đạo?
Thánh lọ mọ, kiêm chuyên gia ẩm thực xem quán nào hợp lý chọn hộ anh em đi, quanh quẩn Long Biên là đẹp nhất ;)
Ra Ngư ông ăn cá Rầm xanh và ngồi cho nó nhã nhỉ chủ tạch minhmo ?

Ba Ngơ

Xích lô

Race Dead

Xe điện
Ngày này đọc những câu chuyện những năm chiến tranh gian khổ của các Anh , các Chú các Bác thật là xúc động .
Em có ông anh cũng lính quân đoàn 3 đoạn năm 78 - 81 , có tham gia chiến trường Miên may mà vẫn lành lặn trở về , năm nào ngày này cũng đi tụ tập gặp gỡ các đồng đội cũ , thấy lần nào cũng vui và say bí tỉ .

pooka

Xe container
Em thì chứng kiến cái chết khá nhiều nên quen rồi. Nhưng đọc hồi ký của cụ chủ những đoạn chứng kiến đồng đội ra đi thì em thấy hàm răng va vào nhau lập cập, cảm xúc khó tả. Những chuyện này không được để bị mất đi, phải được lưu lại. Cụ kể lại hết càng tốt không cần né tránh hay chọn lọc quá đâu ạ, vì sự thật tàn khốc lại có vẻ đẹp riêng của nó.