[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

jobber

Xe tăng
Nó cắm cây lê 5 tác dụng vào giữa 2 xương bả vai của thằng tập kích và rạch mạnh 1 đường từ trên xuống theo chiều cột sống.
Gã cũng nhanh chóng áp sát lưng vào lưng thằng Long “Polpot” để che chắn mặt sau cho đồng đội, phòng có thằng đánh trộm.
Trong chiến đấu rất cần sự hiểu ý và ăn ý với nhau. Đặc biệt với các lực lượng tác chiến theo cấp phân đội như lính trinh sát hay đặc công, điều đó lại càng quan trọng hơn.
Một thằng lùi ra để lấy khoảng cách bổ lưỡi xẻng xuống, thằng Phú “nhái” bay người đến. Một chân co, chân duỗi, nhìn như nó đang quỳ trước vùng bụng thằng tập kích vậy. Tay nó tuốt 1 đường dao lê nghịch từ phải qua trái của kẻ tập kích.
Chúng ta hãy hình dung chút, với người thuận tay phải như thằng Phú “nhái”. Nếu nó tuốt đường dao lê thuận từ trái qua phải kẻ tập kích, tức từ bên phải của nó sang bên trái, thì điểm chạm đầu tiên sẽ ngang sườn trái đối thủ, ra đến gần rốn chắc chắn sẽ là cuối lực, cuối tầm với và khi đó sẽ không đủ lực để hạ gục 1 kẻ đang say máu như kẻ tập kích liều chết kia.
Nhưng nếu nó tấn công bằng đường dao lê nghịch từ phải qua trái của kẻ tập kích thì điểm chạm đầu tiên sẽ là vùng gan, nhưng điểm cuối lực sẽ nằm ở toàn bộ từ rốn ra đến hết vùng sườn trái của kẻ tấn công theo chiều giật về của cánh tay và cổ tay.
Chỉ với 1 vết rạch dài cực hiểm ngang bụng như vậy, thằng tập kích đổ sập ngay xuống như thân chuối bị đốn, khi lưỡi xẻng của nó còn chưa kịp giơ cao đến vai.
Thằng tập kích vừa ngã xuống thì thằng Phú phi luôn con dao lê về phía thằng gầy, mặt choắt.
Hình như thằng đó là chỉ huy của nhóm tập kích sao đó. Con dao lê của thằng Phú “nhái” cắm đúng hốc mắt bên phải, ăn thẳng vào hộp sọ, ngập đến 2/3 lưỡi dao lê.
Thằng Đực sau khi được thằng Long “Polpot” giải vây khỏi thằng ôm sau lưng thì nó cũng kịp tặng cho thằng tập kích đứng đối diện 1 lê vào vùng ngực phải với cú xoáy ngược chiều kim đồng hồ…
Trận đánh cận chiến xảy ra quá nhanh, chỉ vài lần tả xung hữu đột, phía bên tập kích đã có 6 thằng nằm tại chỗ.
Ba thằng còn lại co chân tháo chạy, thằng Đực bung sợi dây súng khỏi tay. Khẩu súng “tonfa” từ trên cẳng tay tụt xuống bàn tay mở sẵn, không cần lấy đường ngắm cơ bản, nó siết cò ở khoảng cách gần…ba thằng tập kích chạy chưa được 10m đã dính loạt đạn thẳng như kẻ chỉ của thằng Đực.
Chúng nó loạng choạng, chới với rồi nằm im tại chỗ. Bốn thằng gã buông dao lê và súng rồi ngồi bệt xuống đám cỏ ven đường thở hồng hộc.
Người bốn thằng đỏ lòm màu máu, thằng nọ khám thằng kia xem có làm sao không, nhưng may mắn là không có thằng nào bị thương. Ngoại trừ thằng Long “Polpot” có quả ổi trên đầu khi được bọn tập kích tặng cho 1 cán cuốc, nhưng quả ổi cũng không nặng lắm.
Bốn thằng đang ngồi thở dốc sau 1 trận cận chiến không cân sức trong bóng chiều chạng vạng thì bất chợt nghe tiếng…rắc…
Phục các cụ trinh sát ngày xưa thực chiến thật, tiếc là mình ko có phim để thế hệ sau biết. Giờ chúng nó xem phim thấy mấy a lính Hàn xẻng tập dao trong Hậu duệ mặt trời mà cho thế là nhất rồi

Nam "Chẫu"

Xe buýt
…tiếng cành cây gãy dưới bước chân ai đó theo chiều gió vọng đến. Cả 4 thằng ôm súng nhoài xuống bãi cỏ và lăn về 4 góc, súng chĩa về hướng phát ra tiếng động chờ đợi…1 phút…2 phút…
Thời gian như đứng im bất tận…một lúc nghe có tiếng thì thào “…vừa thấy có người ở đây mà đâu hết rồi…” “…chúng nó chỉ quanh đâu đây thôi…cẩn thận kẻo nó bắn tỉa và dẫm mìn đấy…”.
Lính Việt rồi…thằng Đực lên tiếng: “Công trường 7 đây…đơn vị nào đó?” “Công trường 9 đây…công trường 9 đây…đừng bắn…anh em ta cả…”.
Thì ra mấy anh em của D3, E761, F9 đi nhận tân binh trên sư bộ F9 về, khi đi ngang qua cánh rừng thấy súng nổ, nghĩ có quân ta bị phục kích nên ghé vào tiếp ứng…
Một lính cựu trong đoàn nhìn chăm chăm mấy thằng gã rồi reo to: “Ơ…các anh là Long “Polpot”, Phú “nhái”, Nam “chẫu” và anh Đực ở luồn sâu sư 7 nè tụi bay…”,
Các cậu khác nghe vậy vội ùa lại bắt chân bắt tay thân mật, như những người bạn cũ lâu ngày gặp lại nhau.
Thằng Đực hỏi: “Sao mấy ông biết tụi tui?” “Biết, bọn em biết các anh. Tên và mặt mũi các anh thì báo mặt trận và báo quân đoàn đăng mấy lần rồi…”.
Thằng Long “Polpot” chun mũi: “Ừ…đưa cả chuyện tốt lẫn chuyện xấu chứ gì?”. Nói xong nó đưa mắt diễu cợt nhìn 3 thằng gã, gã tủm tỉm cười quay mặt đi chỗ khác tránh ánh mắt như trêu ngươi của nó.
Trong lúc mấy anh em lính cựu đang nói chuyện thì mấy cậu tân binh tản ra kiểm tra xem bọn này có giấy tờ gì trong người không và cũng kiểm tra những kẻ tập kích xem có thằng nào còn sống không.
Thấy thằng bị thằng Đực xiên 1 đường lê vào ngực phải lúc nãy vẫn còn thoi thóp thở, một cậu tân binh giơ súng dí sát đầu kẻ tập kích định bắn...
Một lính cựu cùng đoàn vội ngăn lại: “Đừng bắn…mày bắn phí đạn. Nhìn thấy nhát đâm vào phổi không?
Đó…cứ mỗi lần nó thở là máu nó sủi thành bọt khí kia là biết. Thằng này không cần bắn, cứ để đó chỉ 1 lúc nữa nó sẽ chết thôi.
Nhát đâm này quá hiểm và chuyên nghiệp nè…Lấy lựu đạn ra…tao sẽ hướng dẫn chúng mày cách cài lựu đạn dưới lưng bọn này.
Thằng nào đến lấy xác chúng nó, chỉ cần lật xác lên là lựu đạn sẽ kích nổ…”…
Sau hôm bị tập kích đó 5 hôm, vào lúc gần 4h chiều, sư đoàn bộ “được đón” 3 vị khách “quý” của quân báo mặt trận xuống thăm.
Gã và thằng Long “Polpot” đang chuẩn bị dây dù, cật tre già để đi đặt bẫy kiếm chút đồ cải thiện.
Thằng Loan công vụ chạy hộc tốc từ trên nhà chỉ huy sư bộ xuống: “Các anh ơi…có chuyện rồi…”.
Thằng Đực: “Mi làm cái chi cứ như cháy nhà, chết người zậy? Cứ bình tĩnh kể đầu đuôi bọn tao nghe”.
Thằng Loan vừa thở dốc vừa hổn hển nói: “Mấy ông phòng 2 trên mặt trận xuống họp với các thủ trưởng và yêu cầu kỷ luật tổ 4 B3 các anh đó. Các cụ đang phản đối, không đồng ý kia. Cãi nhau to lắm”...
Thằng Long ngẩn người ra: “Ơ…bọn tao có làm cái dell gì đâu mà đòi kỷ luật”...

P/ s Thực ra trận cận chiến trên ở ngoài nó còn khốc liệt hơn, nếu là "phía bên kia" viết thì nó sẽ tàn khốc, man r.......Và để đưa lên đây em phải cắt, lược đi khá nhiều đoạn dính máu me, những đoạn mà đoạt mạng kẻ địch khó tưởng tượng. Mong các bác thông cảm.

X0000

Xe điện
P/ s Thực ra trận cận chiến trên ở ngoài nó còn khốc liệt hơn, nếu là "phía bên kia" viết thì nó sẽ tàn khốc, man r.......Và để đưa lên đây em phải cắt, lược đi khá nhiều đoạn dính máu me, những đoạn mà đoạt mạng kẻ địch khó tưởng tượng. Mong các bác thông cảm.
Lại dính Du kích của Pốt à cụ anh, rất là tế nhị trong trường hợp này nhỉ,
Chắc là cũng chả còn hiện trường để khám, mặc dù nếu mà còn khi khám nghiệm hiện trường em nghĩ các cụ trên cũng biết các bác súng cầm tay mà phải dùng Lê để đánh cận chiến, cũng phải hiểu tình huống nó như thế nào

thanhtrung052

Xe tăng
…tiếng cành cây gãy dưới bước chân ai đó theo chiều gió vọng đến. Cả 4 thằng ôm súng nhoài xuống bãi cỏ và lăn về 4 góc, súng chĩa về hướng phát ra tiếng động chờ đợi…1 phút…2 phút…
Thời gian như đứng im bất tận…một lúc nghe có tiếng thì thào “…vừa thấy có người ở đây mà đâu hết rồi…” “…chúng nó chỉ quanh đâu đây thôi…cẩn thận kẻo nó bắn tỉa và dẫm mìn đấy…”.
Lính Việt rồi…thằng Đực lên tiếng: “Công trường 7 đây…đơn vị nào đó?” “Công trường 9 đây…công trường 9 đây…đừng bắn…anh em ta cả…”.
Thì ra mấy anh em của D3, E761, F9 đi nhận tân binh trên sư bộ F9 về, khi đi ngang qua cánh rừng thấy súng nổ, nghĩ có quân ta bị phục kích nên ghé vào tiếp ứng…
Một lính cựu trong đoàn nhìn chăm chăm mấy thằng gã rồi reo to: “Ơ…các anh là Long “Polpot”, Phú “nhái”, Nam “chẫu” và anh Đực ở luồn sâu sư 7 nè tụi bay…”,
Các cậu khác nghe vậy vội ùa lại bắt chân bắt tay thân mật, như những người bạn cũ lâu ngày gặp lại nhau.
Thằng Đực hỏi: “Sao mấy ông biết tụi tui?” “Biết, bọn em biết các anh. Tên và mặt mũi các anh thì báo mặt trận và báo quân đoàn đăng mấy lần rồi…”.
Thằng Long “Polpot” chun mũi: “Ừ…đưa cả chuyện tốt lẫn chuyện xấu chứ gì?”. Nói xong nó đưa mắt diễu cợt nhìn 3 thằng gã, gã tủm tỉm cười quay mặt đi chỗ khác tránh ánh mắt như trêu ngươi của nó.
Trong lúc mấy anh em lính cựu đang nói chuyện thì mấy cậu tân binh tản ra kiểm tra xem bọn này có giấy tờ gì trong người không và cũng kiểm tra những kẻ tập kích xem có thằng nào còn sống không.
Thấy thằng bị thằng Đực xiên 1 đường lê vào ngực phải lúc nãy vẫn còn thoi thóp thở, một cậu tân binh giơ súng dí sát đầu kẻ tập kích định bắn...
Một lính cựu cùng đoàn vội ngăn lại: “Đừng bắn…mày bắn phí đạn. Nhìn thấy nhát đâm vào phổi không?
Đó…cứ mỗi lần nó thở là máu nó sủi thành bọt khí kia là biết. Thằng này không cần bắn, cứ để đó chỉ 1 lúc nữa nó sẽ chết thôi.
Nhát đâm này quá hiểm và chuyên nghiệp nè…Lấy lựu đạn ra…tao sẽ hướng dẫn chúng mày cách cài lựu đạn dưới lưng bọn này.
Thằng nào đến lấy xác chúng nó, chỉ cần lật xác lên là lựu đạn sẽ kích nổ…”…
Sau hôm bị tập kích đó 5 hôm, vào lúc gần 4h chiều, sư đoàn bộ “được đón” 3 vị khách “quý” của quân báo mặt trận xuống thăm.
Gã và thằng Long “Polpot” đang chuẩn bị dây dù, cật tre già để đi đặt bẫy kiếm chút đồ cải thiện.
Thằng Loan công vụ chạy hộc tốc từ trên nhà chỉ huy sư bộ xuống: “Các anh ơi…có chuyện rồi…”.
Thằng Đực: “Mi làm cái chi cứ như cháy nhà, chết người zậy? Cứ bình tĩnh kể đầu đuôi bọn tao nghe”.
Thằng Loan vừa thở dốc vừa hổn hển nói: “Mấy ông phòng 2 trên mặt trận xuống họp với các thủ trưởng và yêu cầu kỷ luật tổ 4 B3 các anh đó. Các cụ đang phản đối, không đồng ý kia. Cãi nhau to lắm”...
Thằng Long ngẩn người ra: “Ơ…bọn tao có làm cái dell gì đâu mà đòi kỷ luật”...

Cháu lại hóng tiếp

Yelnut

Xe tăng
K cũng chiến tranh liên miên; từ khi Polpot lật đổ Lolnon thì trẻ con chúng nó cũng bắt làm lính nên ít nhiều cũng có kiến thức quân sự. Tập kích bằng cuốc xẻng vào đội có vũ trang tận răng thì ngáo quá
Bên này có 4 người, bên kia là 9 người, có thể dùng cuốc xẻng để phang nhau thì là cận chiến rồi. Nếu như không phải nhóm quen cận chiến thì khả năng bị hạ cao lắm. Chờ vài phút sau, 4 khẩu AK chĩa vào thì xoay sở kiểu gì được nữa. Nhìn thoáng qua đã thấy bất thường thì mấy phút nữa chả có gì đảm bảo là 4 khẩu AK không nhả ra 4 băng đạn. Sống trong gang tấc thôi.

hd-vt

Xe container
Em rút kinh nghiệm từ góp ý này của cụ. Do bình luận ban đầu của em, cụ Sắt và cụ Ultra tương tác nên em mới "thuận nước..." như vậy. Không có ý phá đám, nhưng em sẽ không tuỳ tiện mang văn nghệ văn gừng vô đây nữa...
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở em ạ!
Từ tốn vãi, kiểu nằm cửa trên hehe.

hd-vt

Xe container
Không xiên xẹo nha. Người ta góp ý cũng đúng đó.
Đương nhiên đọc cũng chạnh lòng phết, nhưng đúng thì mình tiếp thu thôi, :D.

Cụ UltraMod êi: "thuận nước đẩy thuyền" ợ.
Em hay chọc ghẹo đá đểu cm. Duy mợ, hơi ngại. Có vẻ nghiêm túc.
Thớt của cụ Nam, cụ ấy không mắng thì không sao ạ.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Không xiên xẹo nha. Người ta góp ý cũng đúng đó.
Đương nhiên đọc cũng chạnh lòng phết, nhưng đúng thì mình tiếp thu thôi, :D.

Cụ UltraMod êi: "thuận nước đẩy thuyền" ợ.
Thế mà em cứ tưởng 😁

chigentra

Xe tải
Cách đây ngót 10 năm, còn làm nhà nước, em được luân chuyển cơ sở, về làm ở tỉnh đoàn 1 tỉnh đồng bằng bắc bộ

Em còn nhớ hôm đó là trưa hè, nắng đổ lửa
Khoảng 11h, thì có em cán bộ chạy lên báo là có 1 Ông Sư đến đề nghị gặp người phụ trách về chế độ chính sách
Mảng mặt trận đoàn kết và thanh niên xung phong này không thuộc mảng em, nhưng hôm đó lãnh đạo phụ trách đi vắng cả, em trực cơ quan nên em xuống văn phòng tiếp
Xuống văn phòng, các em đã mời Cụ sư ngồi uống nước. Cụ sư khoảng gần 70, dáng gày gò, làn da sạm nắng phong sương, mặc áo cà sa vàng để lộ 1 bên vai, em hơi bất ngờ vì đó là tăng phục của Phật giáo Nam tông
Qua câu chuyện, rồi 1 số ít ỏi giấy tờ của Cụ sư gìn giữ mang ra đã thấm đẫm màu thời gian, thì em hiểu thời thanh niên, cụ không đủ sức khoẻ đi bộ đội, thế là cụ đăng ký đi Thanh niên xung phong
Quê cụ ở 1 huyện gần thành phố này. Theo lửa cuộc chiến, rồi kết thúc chiến tranh, rồi số phận đưa chân... người thanh niên xung phong xuất gia theo Phật, giờ cụ đang trụ trì 1 ngôi chùa nhỏ ở miền núi Nam Trung Bộ giáp Tây nguyên

Em tiếp nhận hồ sơ, báo với cụ rõ là sẽ giao cho Ban phụ trách và cơ quan sẽ trả lời cụ

Sau đó mấy tháng thì em hết luân chuyển, lại về làm việc ở HN. Hôm trước khi bàn giao, em có hỏi lại Ban phụ trách thì các bạn ấy báo cáo là đã phối hợp với Sở LĐTBXH trả lời cụ là hồ sơ không đủ

Em vẫn nhớ hôm tiếp cụ, anh em đều nhận thấy là giấy tờ của cụ rất thiếu, nên cũng rất ái ngại cụ đi bộ trưa nắng đến ... bèn bấm nhau góp chút quà biếu cụ. Cụ khảng khái từ chối, nói rõ mình xuất gia, không họ hàng, cũng không nghèo túng, không cần tiền ... chỉ mong nhà nước có 1 giấy tờ chứng nhận gì đó để lưu lại 1 thời tuổi trẻ xông vào lửa đạn, không cần chế độ gì

Cụ đứng dậy ra về, tập tễnh bước qua sân nắng cơ quan đi ra cổng, cụ cũng từ chối khi em bảo để cho cậu lái xe đưa cụ về: tôi xuất gia ở trong đó, đi bộ riết, chân này bị tật từ nhỏ nên mới không được vào bộ đội ...

Em 7x hậu sinh, xin mạn phép góp 1 mảnh nhỏ chuyện thực về những người đã góp tuổi thanh xuân cho cuộc chiến của dân tộc
Với họ, tiền hay vật chất, chế độ không là gì cả so với tuổi thanh xuân đã cống hiến
Họ chỉ cần sự ghi nhận và họ trân quý những kỷ vật thời gian ấy

Lan man quá
Trà khuya độc mộc, thuốc đêm lộc cộc ... kính mời các Cụ Tiền bối
7x. thế chắc cụ luân chuyển cùng đợt với Nguyễn Phi Long, Nguyễn Phú Tường nhỉ

cuduc

Xe tải
Cách đây hơn chục năm em có nhìn thấy cụ Võ sư Trần Công phái Không đông (Nhất Công, nhì Ảnh). Gần đây xem Từ Hiểu Đông thấy võ các cụ chỉ để múa. Xem chuyện của anh Nam lại thấy khác hẳn nhỉ, rất hiệu quả thực chiến.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Sao mãi trong Đông Nam Bộ lại ra tận đồng bằng Bắc Bộ làm hồ sơ hả cụ.
Thực ra làm xong như bố em làm đợt năm 2 lẻ mấy chả nhớ thì được theo chế độ 162 thì phải, bao gồm:
- 1 huân chương chiến sĩ vẻ vang quân tình nguyện Việt Nam tại Lào
- 1 huân chương chiến công hạng 3
- 1 thẻ bảo hiểm y tế trọn đời
- 1 số tiền nhỏ hình như 3tr
- Đến khi nào mất được tiền tử tuất.
Đấy là những gì nhận được cho gần 5 năm lính trinh sát tại Lào.
À em quên hình như tiền làm hồ sơ mất 3.5tr thì phải =))

DurexXL

Xe lăn
Sao mãi trong Đông Nam Bộ lại ra tận đồng bằng Bắc Bộ làm hồ sơ hả cụ.
Thực ra làm xong như bố em làm đợt năm 2 lẻ mấy chả nhớ thì được theo chế độ 162 thì phải, bao gồm:
- 1 huân chương chiến sĩ vẻ vang quân tình nguyện Việt Nam tại Lào
- 1 huân chương chiến công hạng 3
- 1 thẻ bảo hiểm y tế trọn đời
- 1 số tiền nhỏ hình như 3tr
- Đến khi nào mất được tiền tử tuất.
Đấy là những gì nhận được cho gần 5 năm lính trinh sát tại Lào.
À em quên hình như tiền làm hồ sơ mất 3.5tr thì phải =))
Cụ ấy đi tu, nên có lẽ không cập nhật được các quy định Lão ợ
Lần đó là Cụ ấy hành hương về quê (ở 1 huyện ở tỉnh mà em đang công tác đó), Cụ mới lên các cơ quan liên quan ở tỉnh quê nhà, Cụ ấy nghĩ là phải quay về nơi nguyên quán. Trong câu chuyện, Cụ ấy cũng nói là cố về thăm quê, chứ không chắc có lần sau nữa vì sức khoẻ yếu rồi

DurexXL

Xe lăn
Đúng đến đoạn Phòng Nhì xuống công chiện

Em hóng ạ

Nam "Chẫu"

Xe buýt
...nói xong nó quay mặt nhìn gã như dò hỏi. Nhìn ánh mắt nghi ngờ của nó mà gã thấy lộn ruột: “Độ này tao có làm gì đâu…đi…anh em mình lên xem có chuyện gì mà mấy ông đòi kỷ luật anh em mình”.
Thằng Trung “cóc” B trưởng: “Đi, em cũng lên…xem vì sao mà các ông lại muốn kỷ luật tổ”.
Bốn thằng bọn gã vội sấp ngửa chạy lên lán chỉ huy sư bộ, đằng sau thằng Trung “cóc” và mấy thằng ở trung đội 1, 2 cũng bám sát theo. Thằng Loan nói với theo: “Các anh nhớ cẩn thận nhé, kẻo chết em vì tội nhiều chuyện đó…”.
Mấy thằng men theo các bụi cây dại rồi đến nấp ngay phía dưới cửa sổ. Cách đó không xa là chiếc Gaz 69 loại đít tròn mang biển MT…qua ô cửa thấp thoáng mấy chiếc ba lô mà không thấy lái xe đâu.
Tiếng bố Linh, đại tá, sư đoàn phó, chủ nhiệm chính trị gay gắt: “…chúng nó có 4 thằng mà phải chiến với 9 thằng, thử hỏi lúc đó chúng nó lo giữ mạng còn khó chứ đâu còn nghĩ được cái gì mà bắt lưỡi với túm lưỡi...
Chỉ có loại lính bàn giấy, lính “cảnh” ngồi không, suốt ngày đút chân gầm bàn, chẳng biết hòn đạn mũi tên vuông hay tròn, nghe tiếng súng nổ còn đái ra quần, chỉ giỏi ăn tục nói phét mới nghĩ ra được cái trò đó thôi…các anh cứ nâng cao quan điểm…
Lính của tôi nên tôi hiểu chúng nó lắm. Nếu có điều kiện thì chúng nó chắc chắn sẽ túm lưỡi, không cần ai nhắc cả, nhưng ngộ biến tòng quyền...
Nếu hôm đó mà chúng nó ham bệnh thành tích bắt lưỡi để dẫn đến tổn thất nhân mạng, thì tất cả những thằng còn sống về đây tôi sẽ cho cột cổ lại cạo đầu, chứ ngồi đó mà đòi kỷ luật chúng nó”.
Có tiếng bố Hưng, đại tá, sư đoàn phó, tham mưu trưởng tiếp theo, cũng không kém phần nóng nẩy:
“Nếu mấy đứa mà hám thành tích, muốn lập công mà chết 1 cách lãng xẹt. Thì chúng ta, trong đó có các anh, có tôi đều có tội với chúng nó, với gia đình, cha mẹ của chúng nó. Các anh ngồi văn phòng nên phát biểu không sát với thực tế chiến trường. Nếu chúng nó là con em, là cháu của các anh thì các anh có dám để chúng nó ngu xuẩn xông vào cái chết 1 cách mù quáng như vậy không? Lập công thì ai chẳng ham, nhưng lập công mà chết lãng nhách thì chẳng ai cần…”.
Mấy thằng gã nấp phía ngoài nghe vậy đã đoán được phần nào lý do mà các cán bộ phòng 2 của mặt trận muốn kỷ luật tổ rồi.
Chỉ có điều gã thấy lạ, nếu như bố Hưng là sĩ quan tham mưu nóng tính đã đành. Còn bố Linh là chủ nhiệm chính trị, mà dân chính trị thì đa số nói năng nhẹ nhàng, khúc triết, hiếm khi thấy nổi nóng.
Vậy mà chỉ vì chuyện mấy thằng gã quyết tiêu diệt bọn tập kích, không bắt lưỡi đã làm cho cụ nổi nóng với cán bộ phòng 2, những sĩ quan cả đời ngồi văn phòng, đòi kỷ luật những thằng lính thiện chiến nhất của đơn vị.
Những sĩ quan mang tiếng là lính chiến trường K mà chỉ mới nổ súng được vài lần, nghe tiếng súng nổ cũng chẳng phân biệt được đâu là tiếng AK, đâu là tiếng CKC hay M16…
Sau khi biết được nguyên nhân các sĩ quan phòng 2 yêu cầu kỷ luật tổ, thằng Đực vẫy tay ra hiệu cho tất cả rút ra ngoài.
Khi đã về đến lán, tất cả tụm lại bàn bạc. Thằng Hải “trố” lên tiếng đầu tiên: “Mấy cha này quan liêu, chẳng hiểu mẹ gì về lính chiến cả, tao nghe bố Hưng, bố Linh mắng mà thấy hả dạ quá”.
Mỗi thằng 1 câu như cái chợ vỡ vậy, thằng nào cũng thấy cay mũi và ấm ức. Thằng Đực nói to: “Tao có ý kiến thế này. Thằng Tiến “chuột” ra gác đi, thấy ai đến thì nhớ báo cho bọn tao biết…”.
Kế hoạch mà thằng Đực đưa ra đều được tất cả anh em ủng hộ. Chỉ có gã, Trượng “khỉ” và thằng Long “Polpot” còn chút lấn cấn, sợ kế hoạch đổ bể.
Trượng “khỉ”: “Nếu mấy ông không về qua lối đó thì sao?”. Thằng Đực quả quyết: “Các ông xuống lúc chiều muộn thì sẽ không đi đơn vị khác nữa mà sẽ quay thẳng về Bộ tư lệnh. Kiểu gì cũng phải đi đường đó, đó là con đường về Bộ tư lệnh gần nhất, thoáng nhất. Đi đường khác vừa xa lại dễ dính mìn nên chắc chắn sẽ đi đúng con đường này…”.

bikhoai

Xe buýt
Hôm nào off mợ nhớ đem mấy cuốn này đi nhé
E còn khá nhiều văn nghệ quân đội cách đây khoảng 30 năm.Cụ có lấy e tặng lại,bỏ đi thì tiếc lắm,để thì lại chật nhà.