[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cũng có thì phải,lâu quá rồi nhà cháu chả nhớ nữa. Thỉnh thoảng hàng phân phối như phụ tùng xe đạp vẫn về với cty. Cơ quan nhà cháu ít người,toàn thanh niên nên coi nhau như a e bạn bè,đa phần nhường nhau hoặc cùng lắm là gắp thăm. Đương nhiên ng nào đã mua rồi thì đợt sau ko có trong danh sách.
Cty nhà cháu năm 1987,nhìn các mợ thời đó cũng xinh và sành điệu ra phết! :D

ròm tuyền rau sạch nhờ?
năm 77 ông bô đi SG ra mang được cái khung xe đạp cho em em mất ngủ cả đêm vì thướng. dcm

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Khung xe Giải Phóng phải không Cụ?.. khung xe Miền Nam cuốn từ thép lá mỏng lắm. Mang ra Bắc đường xấu chạy hay bị " gục khung"
mỏng cũng thướng vì miền bắc đói nhe răng mơ cả cái khung xe đạp

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Khung xe Giải Phóng phải không Cụ?.. khung xe Miền Nam cuốn từ thép lá mỏng lắm. Mang ra Bắc đường xấu chạy hay bị " gục khung"
Dân gian gọi những cái khung này với tên xe đạp Sài gòn :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Khung xe Giải Phóng, Chiến Thắng cuốn từ tole mỏng còn khung Thống Nhất , Nam Hà , Vĩnh Cửu... khung bằng thép ống phải khôbg Lão?
Đúng òi.
Lão cứ như con ma í. Cái mứt dì cũng thông :P

Pumzen

Xe ba gác
Ngành VH mà Cụ.
Lúc này cụ chưa đi NN à?
Mãi giữa năm 88 nhà cháu mới đi,đợt đi toàn cùng các nghệ sĩ khá tên tuổi của các đoàn nghệ thuật thuộc Sở VH như đoàn ca múa TL,đoàn Kịch HN,đoàn xiếc,cải lương ....tầm đó món ăn tinh thần nghệ thuật do ko có ngân sách cấp nên tuột dốc ko phanh suốt quãng tg dài,dân nghệ sỹ cực nghèo luôn. Mãi sau này thị trường trong Nam phát triển mới hồi phục dần dần trở lại.

L.C.D

Xe container
Chỗ góc HQ Việt với Ph V Đồng năm 98, 99 còn tuyền ruộng màu. Lúc HVKTQS mới chuyển về HQV em ra còn vắng lắm. Có mảnh đất 50 M2 họ bán khoảng 30 triệu.
Năm 98 em lên Hà Nụi học ĐH, mama em vác 200 củ lên tìm mua nhà cho em. Nhiều ng chỉ nàng ra cầu Diễn mua đc ngay nhà 80mx4 tầng, nhưng em bảo em ko đạp xe đc xa thế (lúc í em 18t cao 1m67 nặng 40kg). Thế là nàng chọn khu Nam Thành Công, mua 1 căn tập thể đầu hồi chan hoà ánh sáng, rộng 60m giá 198 củ (thực ra 200 củ nhưng chủ nhà bớt lại 2 củ cho có lộc. Kể mà hồi í tầm nhìn xa thì mua ở cầu Diễn, giờ em cũng có nhà lầu rùi cụ nhỉ.

Pumzen

Xe ba gác
Năm 77 ô cụ nhà cháu đi xuyên việt từ Hà nội vào SG bằng con xe gaz 69 (bị nằm mất mấy đêm giữa đường vì xe hỏng) tha ra nguyên chiếc xế độp made in SG sơn màu cánh cam. Đúng như cụ nói,khung xe mỏng dính,đồ phụ tùng cũng rất lởm,được mấy bữa thì gỉ hoen,suốt ngày hỏng vặt.

L.C.D

Xe container
Vớ vẩn.
Vưỡn có bài tập về nhà nhá.
Rồi soạn bài cho hôm sau nữa.
Trung bình, cấp 1 em học ở nhà quãng 45’-60’/ngày
Cấp 2 quãng 1h15-30’
Cụ học chăm thế. Em đánh bóng mặt đường suốt cả ấu thơ. Bạn bè cùng lứa cùng phố nhiều đứa gđ có điều kiện thì lại ăn chơi đua đòi, đầy đứa nhập kho bóc lịch, nghiện ngập đủ trò. Em nhà nghèo quá chả có tiền, tới mười mấy tuổi vẫn mặc quần tích kê mông đ.ít nên ngượng ko dám đi chơi cùng chúng nó, thành ra lại tránh đc nhiều trò hư hỏng.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ học chăm thế. Em đánh bóng mặt đường suốt cả ấu thơ. Bạn bè cùng lứa cùng phố nhiều đứa gđ có điều kiện thì lại ăn chơi đua đòi, đầy đứa nhập kho bóc lịch, nghiện
ngập đủ trò. Em nhà nghèo quá chả có tiền, tới mười mấy tuổi vẫn mặc quần tích kê mông đ.ít nên ngượng ko dám đi chơi cùng chúng nó, thành ra lại tránh đc nhiều trò hư hỏng.
Tại mama em bẩu: Mài mà không chịu học, mai kia chỉ có đi ăn cắp thôi.
Mờ nhà em phố chợ, xem cảnh ăn cắp bị người ta bắt rồi đánh nom thảm lắm :P

L.C.D

Xe container
Chả phải ra đến mãi Cầu Diễn. Năm ý tầm đó tiền mợ mua được nhà 4-5 chục M2 trong ngõ mạn Nghi Tàm, Quảng Bá hoặc nhà trong các khu quân đội cấp đất...
Hồi í mama em đi xem nhà mạn Thanh xuân, chú em chở mama em đi vào xem nhà trong ngõ là nàng ko ưng. Vì ở quê hồi xưa nhà em tuy nghèo nhưng vẫn ở mặt đường, ko quen việc bị đẩy vào trong ngõ. Nhà nàng mua cho em tuy là tập thể nhưng khu đó ngay mặt đường và nhà em đầu hồi nên cũng nhìn ra đường luôn, theo nàng như thế vẫn hơn nhà trong ngõ :))

Donau

Xe hơi
Tầm 1993-1995 là Thái Hà mới mở có mấy quán Karaoke tuyền xe ô tô vào hát, các tiểu nhị vác giấy bìa ra che biển, các chị KTV lấp ló, bọn em đạp xe đi qua toàn ước được như các anh ấy (đi ô tô) :D:D:D
Chuẩn quá. Thời này khu Thái hà đang kiếm ăn ngon. Nhiều “bộ đội” vươn vòi về đây. D/c Dương Tử Anh bị bem tý đứt, may mà chị P xuống nhanh, k thì xanh cỏ :))

muadem

Xe cút kít
Hình như cũng có thì phải,lâu quá rồi nhà cháu chả nhớ nữa. Thỉnh thoảng hàng phân phối như phụ tùng xe đạp vẫn về với cty. Cơ quan nhà cháu ít người,toàn thanh niên nên coi nhau như a e bạn bè,đa phần nhường nhau hoặc cùng lắm là gắp thăm. Đương nhiên ng nào đã mua rồi thì đợt sau ko có trong danh sách.
Cty nhà cháu năm 1987,nhìn các mợ thời đó cũng xinh và sành điệu ra phết! :D

Oài, mợ hàng đầu quần bò loe xinh thế ;)

DurexXL

Xe lăn
Chuẩn quá. Thời này khu Thái hà đang kiếm ăn ngon. Nhiều “bộ đội” vươn vòi về đây. D/c Dương Tử Anh bị bem tý đứt, may mà chị P xuống nhanh, k thì xanh cỏ :))
Em hỏi Gúc thì thấy có ảnh này ạ

L.C.D

Xe container
Tại mama em bẩu: Mài mà không chịu học, mai kia chỉ có đi ăn cắp thôi.
Mờ nhà em phố chợ, xem cảnh ăn cắp bị người ta bắt rồi đánh nom thảm lắm :P
À cái vụ chứng kiến ăn cắp bị tẩn, rồi các kiểu trấn áp tội phạm em chứng kiến chắc chắn là nhiều hơn khối cụ. Bởi vì nhà em cách Ty công an (hồi xưa gọi là Ty chứ chưa là Sở) có 100m. Cách bệnh viện tỉnh 150m (bệnh viện cạnh Ty CA), cách ga Lam Đệnh khoảng 1km. Coi như các ca bắt bớ trấn áp đâm chém cấp cứu các thứ các thứ đều đi qua nhà em. Có những ca bắt trộm xong cả phố trói thủ phạm dong đi bộ ra Ty CA, vừa đi vừa tẩn, máu me be bét. Có vụ ăn cắp xe đạp mà thủ phạm đạp điên cuồng để tẩu, chạy qua nhà em, nghe tiếng hô bắt bớ, em lúc đó 11t phi ngay chân đất đuổi theo trộm. Tất nhiên là em ko bắt được trộm còn bố em thì bắt đc em, em ăn ngay cái tát mặt quay như đĩa hát can tội ngu :)) Còn nhiều vụ đâm chém đi cấp cứu ngang qua nhà em để vào viện tỉnh, máu me kinh hồn giãy giụa trên xích lô (hồi í chỉ có xích lô chứ móc đâu xe cứu thương). Rồi ngày khoảng chục ca bệnh nhân ở quê lên tỉnh, toàn đi bằng võng (2 xe đạp buộc chặt 2 đầu của cây luồng để mắc võng, bệnh nhân nằm võng và trùm cái chăn con công phủ lên cho kín đáo. Vụ anh hùng lực lượng vũ trang N.V.Vĩnh (vừa nhập kho) bị bắn khi bắt cướp tiệm vàng cũng đình đám quê em, và em tuy bé con con cũng chen vai thích cánh len vào chỗ viện tỉnh để hóng hớt.

Trở lại việc học, tía má em cũng vẫn có bài đít cua hàng ngày, nhưg thay vì bảo ko học thì đi ăn cắp, tía má em bảo “ko học thì đi thay thùng”- có ai còn nhớ chuyện thay thùng ko ạ :))

HN_2012

Xe tăng
Hồi nhỏ ở các trường cấp 2 khu Hai bà Trưng HN, vẫn nhớ mỗi lớp làm 1 cái khay gỗ chữ nhật vừa phải, có các lỗ để đặt lọ mực vào đó, hết giờ học bạn trực nhât mang lên phòng nghỉ của thày cô gửi, đầu giờ học lên lấy về lớp cho các bạn, chế độ trực nhật ngoài quét lớp, lau bảng, lấy phấn còn có thêm việc thu dọn lọ mực không đổ, xếp vào khay gửi ở phòng hội đồng trường.
Cấp 2 dùng bút máy rồi chứ cụ. bút máy nhựa Hồng Hà va Trường Sơn ruột gà.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội trong ký ức của em
Ciputra trước là khu nghĩa trang di chuyển mồ mả thành khu Vip
Rạp chiếu phim là Bãi rác khu Thành Công

Định Công có câu vè.
Trai Định Công đâm thuê chém mướn
Gái Định Công không chồng mà chửa

Thanh Nhàn là khu xóm liều.

Đứng đầu là Quận Hoàn Kiếm .

Chợ Mơ hay Chợ Hôm ngày xưa có bức ghép
( Tranh Gốm ) Hình 1 cô gái
Sau này có họa sĩ nào nổi lên làm con đường Gốm Sứ ( tưởng mới mẻ )
Nhưng Chợ Mơ xưa đã có rồi.

Nhà em ngày xưa ở Trần Hưng Đạo .

Quán cà phê Cây Dừa nay Bác ấy đi ra nước ngoài trở thành Quán Kem New Zealand.
Bác ấy làm món Sữa chua thời bao cấp, thật kinh khủng nó chua khác với bây giờ.
Bố em bắt em phải ăn vì nó tốt.

Khách sạn Hoàn Kiếm nay là Văn phòng Chính Phủ là nơi em biết uống bia đầu tiên ở đó :D

Cả nhà em kể là em uống 1 vại không biết đó là Bia.
Hôm đó cả nhà em liên hoan gì đó, quay ra thấy em uống hết 1 vại sợ phát khiếp.
Nhưng em không sao ?

Hồ Tây có nhà hàng nổi nhé.

Tràng Tiền ở Bodega có bánh su kem từ thời bao cấp. Em ngoan sẽ được Mẹ mua cho ăn.

Hà nội không có Phố đi bộ .
Em đi bộ chơi từ nhà ra Hồ Gươm.

Hà nội thời bao cấp đường phố sướng lắm.

Nhà em ngày đó có lẽ so với Người Hà nội thuộc diện giới Giàu.
Nhà có tivi màu - tủ lạnh - lò sưởi - bếp cồn - 2 cái xe máy.
Chị gái em đến giờ vẫn giữ xe đạp pơgiô thi thoảng đi đường vẫn bị hỏi mua.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Công nhận hồi đấy bẩn,môi trường thì đầy ruồi,dọn mâm cơm ra là phải đậy ngay lồng bàn. Nếu ai đã từng uống bia hơi thời đó thì chắc hẳn không quên những đám ruồi đậu chỗ bia hơi bị rơi rớt xuống đất. Bia ngày đó lượng đường có vẻ nhiều hơn bây giờ,nếu đi qua dẫm dép vào nước bia bắt đầu khô ở dưới sàn,có cảm giác dinh dính chân.
Chấy rận thì chỉ cần mưa 1 trận mà ko gội ngay là thể nào cũng có,nhất là ra xuân có mưa phùn. Nhà cháu bị 1 lần,dùng cái lược bí chải,cào ra tờ giấy trắng thì lổn nhổn vài con,dùng móng tay miết kêu tanh tách và ra thứ nước màu đỏ của máu. :D
Nếu ko bắt kịp chấy đẻ thì chỉ qua đêm nó đã kịp cho ra mẻ trứng óng ánh trên mái như kim tuyến, các mợ xồn xồn bắt trứng cho vào miệng làm cái bép 1 phát ngon lành :))

Laixetruongson

Xe container
Nhiều cụ lạc m ẹ đường:) thời bao cấp đếch gì mà toàn kể nhưng năm 90 :) những năm đó chỉ kể Cục Sáng Chế thôi chứ đếch phải thời bao cấp :))

Pumzen

Xe ba gác
Oài, mợ hàng đầu quần bò loe xinh thế ;)
Mợ ý là con gái nhà văn Nguyễn Dậu thời xưa đấy! Bác Nguyễn Dậu này có tg làm ở hội văn nghệ HN,nơi bác ở là trong đền Ngọc Sơn. Hàng ngày bác ý vẫn dắt xe đạp chở cái gương với cái ghế đẩu ra đầu phố để ....cắt tóc. :))
Ngay gần nhà cháu nên hồi bé nhà cháu vẫn cắt tóc của bác ấy. Nhờ những năm tháng sống trong đền mà sau này bác ý viết ra truyện Rùa Hồ Gươm với nhiều điều bí ẩn.
Công nhận mợ ý xinh,nhà cháu cùng tổ với mợ ý,2 chị em trêu nhau suốt. :D