[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

Lên xe đi

Xe tải
Đố các Cụ cái đèn treo trên cao kia gọi tên là đèn gì? Ảnh lão beomap2 post

Một kiểu đèn có bóng thủy tinh cao cổ tên là AI DA của Đức như ở ảnh dưới
Hồi xưa gọi là đèn 3 dây Cụ ạ.
Như cái trong ảnh của Cụ hình hư có 2 dây
Lão không tìm được cái gì khó hơn để mờ đố ah ???
Đèn 3 Giây nhá :D
Cả cái đèn AI DA của Đức cũng chỉ có 2 dây mà.
Từ thời Tây người ta gọi là đèn 3 giây nhá nhá :D
Nó chỉ là một dị bản của đèn "Hoa Kỳ" thôi nhưng không phải đèn 3 dây.

Đèn 3 dây nó như cái đèn chùm phòng khách bây giờ. Được treo lên bằng 3 sợi dây xích sắt...

aQu

Xe buýt
Gỗ mít vẫn cứng nhé, gỗ mực mua ở Tô Tịch dùng dao khắc ấn một cái là lướt đi như khắc miếng bơ. Gỗ bồ đề với gỗ thị e hem biết.
Tô Tịch hồi đó như tụ điểm trò chơi, mua quay cũng trên đó
Với lại hồi đó cũng không có gỗ j khác ngoài mực,ở tô tịch họ cắt sẵn các miếng vuông nhiều cỡ mua về căn ke là khắc nên tiện.hồi đó em cũng mê món này,mài dao bằng lưỡi cưa sắt lấy 2 miếng tre nẹp lại làm cán,chuyên khắc mấy hình tôn ngộ không ..

Race Dead

Xe điện
Thời xưa TV có mỗi 1 kênh, mà lại chỉ có cách nhật. Em còn nhớ thứ 4 và Chủ nhật là có phim truyện, háo hức lắm. Chương trình tv buổi tối thì phải xem trên báo. Ngày xưa đọc báo em xem mỗi mục này, góc cuối cùng trang 4.

Đài phát thanh cũng không phát cả ngày, mà chỉ phát theo khung giờ sáng, chiều, tối. 8 giờ sáng là hết các loại đài, không mở sách ra học bài thì cũng chẳng còn trò gì khác.

Báo giấy xưa có tờ Thiếu niên là mang tính giải trí, nên người lớn cũng hay đọc. Mà chủ yếu là đọc cái truyện tranh ở trang cuối cùng.
Lại nói về TV ,

Nhà em có cái cửa lùa 4 chân , hàng của Nhật đấy , chất cực . Mỗi tối thứ 4 , 6 CN hàng tuần có phim hay là cơm nước xong xuôi chân tay sạch sẽ phải bật TV trước giờ phim 30 phút , đ.éo mẹ để chờ cho nó giãn đủ hình ra mới xem được =))

aQu

Xe buýt
Ơ.
Thế xưa cụ cũng chơi trò của đám trẻ mát rượi ah ???
:P :P :P
.thời đó có ai ko chơi chứ cụ?mới đầu nghịch cũng ngu lắm,bé thì nhặt pháo lép lấy thc để chơi,cho vào bình pha sữa thủy tinh cắm ngòi đốt rồi nâpf sau tường...sau có ít t cũng lê la bình đà mua thc,làm pháo vừa chơi vừa đố tết..cái món đổ xi là em học của t bạn,chứ bọn em chỉ nhồi chặt là đốt ngon rồi..

Lên xe đi

Xe tải
Em thật cụ em éo biết giải thích cho F1 nhà em tại sao đèn măng xông sáng nhất mà lại ít dầu nhất. May giờ có đèn LED để em ví dụ

Đèn "măng sông". Dầu được bơm bằng tay. Khi mở van, sức ép phun dầu lên qua một lổ thoát rất nhỏ và theo một ống tuýp dẫn đến đầu đốt ở phần trên của đèn, nằm bên trong cái măng sông (cái lưới bằng chỉ cotton có tẩm loại hoá chất đặt biệt). Tại đây, vì đầu đốt đã được hun nóng trước nhờ lửa mồi nên tia dầu do quá nóng, biến thành hơi và phụt cháy. Nhờ măng sông nên ngọn lửa phát ra ánh sáng trắng có độ sáng mạnh tương đương khoảng 400 Watts.

Đó là lý do "tại sao đèn măng xông sáng nhất mà lại ít dầu nhất" [-X

Lên xe đi

Xe tải
Nói về pháo. Đã cụ nào làm pháo bằng ống tuýp (nhựa, cao su) chưa? Nổ như mìn luôn :))

aQu

Xe buýt
KROK ở HN xuất hiện từ cuối 90 đầu 91 cc nhé, hồi đầu ko có bao phòng mà hát giống như hình thức "Hát cho nhau nghe" sau này, em nhớ là cứ 1 nghìn đồng/1 bài...đăng ký theo thứ tự và thanh toán :))
Bọn em nghiện cái Băng 30 :))
Thời điểm xuất hiện karaoke thì bác đúng,nhưng hồi đó chưa có hát chọn bài,hát theo băng thôi,với giá đó cao quá 1 nghìn/bài liệu bác có nhớ sang giai đoạn 93,94 không ạ?

vneseman

Xe lăn
Chắc gọi là đèn thông phong thôi cụ nhỉ? Hồi đó có mấy loại đèn như đèn bão,đèn măng xông,đèn hoa kỳ (1 loại đèn dầu nhỏ) và đèn thông phong. Đèn thông phong về cơ bản cũng giống đèn dầu nhưng là loại to, bấc tròn rỗng cuộn vào 1 cái ống kim loại để bộ phận tăng giảm to nhỏ điều khiển dễ lên xuống và đều,khi cháy ngọn lửa toả ra bị chặn bởi 1 nắp chụp tròn phía trên khiến ngọn lửa toả ra đều và sáng,tích kiệm nhiên liệu hơn so với loại bấc cháy trực tiếp bằng dầu. Loại đèn này yêu cầu bóng đèn có cổ dài để dễ thông khí. Ngoài ra còn loại đèn chạy bằng nhiên liệu đất đèn,đèn này cực sáng. Mỗi lần mất điện mà nhà ai có đèn này thì sáng rực do ánh sáng màu trắng cả nó. Loại đèn này lão SVC hay tìm hiểu về khoa học,chắc sẽ tường tận.
Ông cụ em làm ở nhà máy, có đất đèn cũng làm cái đèn dùng đất đèn này. Em nhớ thân là ống sắt/gang dày, 1 đầu nối vào ống đồng dài nhỏ như kiểu ống đồng điều hòa bây giờ (nhưng đường kính nhỏ hơn nhiều), 1 đầu thì ren để vặn lắp. Khi ông cụ nhà em đốt thì cho đất đèn vào, đỏ ít nước, vặn lắp chặt vào rồi đốt ở đầu ống đồng kia. Phải nói là sáng kinh dị, hơn rất nhiều các loại đèn măng xông, đèn Hoa Kỳ. Nhưng em cũng thấy ông cụ nhà em chỉ đốt 1 thời gian ngắn sau bỏ vì có thể là lích kích hay hết đất đèn không biết :)

Ớt xanh

Xe điện
Ông cụ em làm ở nhà máy, có đất đèn cũng làm cái đèn dùng đất đèn này. Em nhớ thân là ống sắt/gang dày, 1 đầu nối vào ống đồng dài nhỏ như kiểu ống đồng điều hòa bây giờ (nhưng đường kính nhỏ hơn nhiều), 1 đầu thì ren để vặn lắp. Khi ông cụ nhà em đốt thì cho đất đèn vào, đỏ ít nước, vặn lắp chặt vào rồi đốt ở đầu ống đồng kia. Phải nói là sáng kinh dị, hơn rất nhiều các loại đèn măng xông, đèn Hoa Kỳ. Nhưng em cũng thấy ông cụ nhà em chỉ đốt 1 thời gian ngắn sau bỏ vì có thể là lích kích hay hết đất đèn không biết :)
có bác nào còn nhớ đất đèn dùng để dấm hoa quả

haidmc2

Xe hơi
Áo bay, Cụ thiếu cối tàu với dép cao su. :))
Năm '78, bố em đèo lên phố Huế mua dép lốp ô tô cắt. Ông già mua 1 đôi, em 1 đôi, ông bán hàng bảo hành 20 năm các bác ạ, nhớ đời luôn. Mà dép đấy không hỏng được thật, vẫn nhớ những ngày trời mưa đi nó trơn tuột.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đèn "măng sông". Dầu được bơm bằng tay. Khi mở van, sức ép phun dầu lên qua một lổ thoát rất nhỏ và theo một ống tuýp dẫn đến đầu đốt ở phần trên của đèn, nằm bên
trong cái măng sông (cái lưới bằng chỉ cotton có tẩm loại hoá chất đặt biệt). Tại đây, vì đầu đốt đã được hun nóng trước nhờ lửa mồi nên tia dầu do quá nóng, biến thành hơi và phụt cháy. Nhờ măng sông nên ngọn lửa phát ra ánh sáng trắng có độ sáng mạnh tương đương khoảng 400 Watts.

Đó là lý do "tại sao đèn măng xông sáng nhất mà lại ít dầu nhất" [-X
Cái lưới (măng xông) í không phải cotton nhá.
Nó là sợi đá (amiant) dệt thành hình cái bít tất.
Dùng không khéo chỉ được 1 lần do sau lần đốt đầu tiên nó biến thành tro. Đụng mạnh là rơi :D

Trang điểm Tử thi

Xe container
Thời điểm xuất hiện karaoke thì bác đúng,nhưng hồi đó chưa có hát chọn bài,hát theo băng thôi,với giá đó cao quá 1 nghìn/bài liệu bác có nhớ sang giai đoạn 93,94 không ạ?
Hát theo băng mà bác :D Đăng ký bài xong quán nó xếp danh sách theo từng băng, hết lại đổi băng khác ...chuẩn luôn 1k/1 bài nhé ;;)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Năm '78, bố em đèo lên phố Huế mua dép lốp ô tô cắt. Ông già mua 1 đôi, em 1 đôi, ông bán hàng bảo hành 20 năm các bác ạ, nhớ đời luôn. Mà dép đấy không hỏng được thật,
vẫn nhớ những ngày trời mưa đi nó trơn tuột.
Cụ mua ở cửa hàng quãng nào của Phố Huế ???
Nếu gần ngã 3 Trần Quốc Toản thì đấy là hàng của ông chú em :D

Ớt xanh

Xe điện
Lại nói về TV ,

Nhà em có cái cửa lùa 4 chân , hàng của Nhật đấy , chất cực . Mỗi tối thứ 4 , 6 CN hàng tuần có phim hay là cơm nước xong xuôi chân tay sạch sẽ phải bật TV trước giờ phim 30 phút , đ.éo mẹ để chờ cho nó giãn đủ hình ra mới xem được =))
nhà em những hôm đó chật kín sân,

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ông cụ em làm ở nhà máy, có đất đèn cũng làm cái đèn dùng đất đèn này. Em nhớ thân là ống sắt/gang dày, 1 đầu nối vào ống đồng dài nhỏ như kiểu ống đồng điều hòa
giờ (nhưng đường kính nhỏ hơn nhiều), 1 đầu thì ren để vặn lắp. Khi ông cụ nhà em đốt thì cho đất đèn vào, đỏ ít nước, vặn lắp chặt vào rồi đốt ở đầu ống đồng kia. Phải nói là sáng kinh dị, hơn rất nhiều các loại đèn măng xông, đèn Hoa Kỳ. Nhưng em cũng thấy ông cụ nhà em chỉ đốt 1 thời gian ngắn sau bỏ vì có thể là lích kích hay hết đất đèn không biết :)
Cái đèn đất thời cấu trúc dư lài:
Có 2 khoang lắp khít, kín khí, kín nước.
Khoang trên đựng nước chảy nhỏ giọt theo trọng lực xuống a khoang dưới chứa đất đèn CaC2 để sinh ra C2H2.
C2H2 được dẫn ra ngoài qua 1 ống nhỏ và sẵn sàng để đốt.
Ngọn lửa đèn đất sáng trắng, nhiệt độ màu cao nhưng có rất nhiều muội :D