[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

caisua

Xe lăn
Tháng nhà cụ chi thường xuyên tầm 80 củ thì thu nhập cũng 400tr/tháng là ghê gớm đấy
Thời đó qua rồi cụ, giờ nhà em ko phải nộp tiền học và tiền viện dưỡng lão nữa, bớt đc tầm 50 củ

peter84

Xe máy
Vâng, em gần ngay đó. Giờ chỉ có làng đồng nát đi tha sắt vụn chai lọ, phế thải khắp nơi về là vẫn có việc đều. Nhưng ô nhiễm lắm.
Các cụ thuộc lành hương Quảng Phú Cầu thì làm mô hình studio chụp ảnh các bó hương; khách vào tham quan vé 50-100k/ người. Em thấy khách Việt hay Tây giờ qua đó chụp ảnh nhiều

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Kinh tế khó khăn. Châu Âu và nhất là Tàu khó khân thì mình bị ảnh hưởng theo, ko tránh được.
Thế nên việc cụ Tổng hướng sang Mỹ, nâng mức quan hệ, chủ yếu có lý do kinh tế, tìm cách gỡ khó cho mình.
Hy vọng cánh cửa sang Mỹ mở rộng hơn thì kính tế nước mình khâ lên.

TranCB

Xe tăng
Thủ tục hành chính vẫn chưa chuyển biến, vẫn câu giờ, vẫn chưa đồng hành cùng doanh nghiệp. Em thấy vậy, không biết chỗ các cụ thế nào

meodenminh

Xe điện
Hôm cuối tuần em đi máy bay vô tình ngồi cạnh một ông anh 6X cùng quê thuộc dạng tay to. Em biết anh ấy vì học với anh con bác em, nhưng anh ấy ko biết em vì đi xa quê lâu rồi. Anh ấy là ngôi sao trong mắt bọn em từ xưa.

Vào phía nam anh ấy rủ về nhà anh ấy, ngồi nhậu nói chuyện anh ấy chia sẻ (em có thẩm định lại là chính xác): cái khách sạn 5.000m2 ở Phú Quốc năm trước còn cho thuê đc 500tr/tháng giờ bỏ không; Khách sạn trên Sapa đang làm hết tiền dừng; Trạm đăng kiểm bán mãi chả ai mua. Nguồn sống duy nhất bây giờ là mấy nghìn héc ta nông nghiệp trên tây nguyên.
Nhậu cùng có mấy ông bạn làm ngoài HN thì phàn nàn: giờ các nhà thầu lớn cũng ốm lắm rồi, trước nghe có dự án sẵn sàng bỏ tiền ra làm ngay. Giờ thì kiểu "thuê bao trả trước" là lắc đầu hết. Trước đây ông cụ bảo 3 dám (dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm) mà còn ngồi im hết chả ai dám làm. Giờ lại thêm 4 dám nữa là 7 dám thì... :))
Giờ đến quan trên còn kêu đói, huống hồ mấy ông ngu cu đen.
Giai đoạn này đang điều chỉnh mà, cụ ấy có đất nông nghiệp thật vậy là quá mạnh rồi. Trước giờ toàn tiền từ nguồn cơ hội thôi
Còn quan thì hơi đói thật nhưng biết nàm sau để các bác ấy đớp liên tùng tục quá đáng thì VN còn khó mà ngóc đầu lên được

aitymo

Xe điện
Nhà em sửa cái nhà cổ, yêu cầu làm giống như cũ phào, uốn lượn khắc chạm từ phần xây đến mộc ... Các Anh thầu đến rồi bỏ đi không thèm làm, thả câu tưởng anh đập đi chồng tầng...
Nói chung văn hoá nhà mình nó vậy thích việc nhẹ, đơn giản, tiền nhiều
Công trình yêu cầu mỹ thuật, phức tạp kiểu công trình có tính kiến trúc khó tý là bỏ không làm ..

meodenminh

Xe điện
Nhà em sửa cái nhà cổ, yêu cầu làm giống như cũ phào, uốn lượn khắc chạm từ phần xây đến mộc ... Các Anh thầu đến rồi bỏ đi không thèm làm, thả câu tưởng anh đập đi chồng tầng...
Nói chung văn hoá nhà mình nó vậy thích việc nhẹ, đơn giản, tiền nhiều
Công trình yêu cầu mỹ thuật, phức tạp kiểu công trình có tính kiến trúc khó tý là bỏ không làm ..
Những đội mà nó làm mỹ thuật đc cho cụ nó có sống đc không ? Mọi người đã trả họ xứng đáng chưa

Giai đoạn này đang điều chỉnh mà, cụ ấy có đất nông nghiệp thật vậy là quá mạnh rồi. Trước giờ toàn tiền từ nguồn cơ hội thôi
Còn quan thì hơi đói thật nhưng biết nàm sau để các bác ấy đớp liên tùng tục quá đáng thì VN còn khó mà ngóc đầu lên được
Nhà cụ này mạnh thật, em trai cụ ấy có 2 nhà máy xi măng, 1 nhà máy nhiệt điện, cảng biển một số cái. Xi măng mấy năm nay ko xuất đc cũng chỉ chạy nửa công suất.
Nhìn chung khó khăn trên diện rộng, nghe mấy anh tay to nói chuyện mới thấy sức càn quét của suy thoái khủng khiếp cỡ nào cụ ạ

springtime

Xe container
Ai cũng kêu như vạc, em chả kêu
Vì.......
Thở còn chả ra hơi :-s

pk2018

Xe tải
H kinh tế khó khăn, đơn hàng ko có, lãi suất giảm, vậy mà các anh ko kéo chứng lên 1k5 đi nhỉ. Chán ghê
chắc từ giờ đến cuối năm index chỉ loanh quanh 1150-1299 là các anh cầm cự giỏi lắm rồi, nhiều cp x2 x3 so với đáy rồi.

MuathuHN252

Xe cút kít
chắc từ giờ đến cuối năm index chỉ loanh quanh 1150-1299 là các anh cầm cự giỏi lắm rồi, nhiều cp x2 x3 so với đáy rồi.
Nhiều cp vẫn liên tục vượt đỉnh. Và nhiều cp vẫn dò đáy chưa xong.
Vic lại về cái nền e mua hồi cuối tháng 7 rồi

Húp sụp sụp

Xe điện
Đỉnh cao 3 năm nay ép miếng nhựa dẻo vào cục vàng lãi luôn 13 củ,anh sjc 1 mình 1 thị trường =))
Em cứ thắc mắc kiếm 13 củ ngon ơ thế sao không dập như máy khâu rồi lấy tiền chênh thúc đẩy kinh tế :)) hay đã làm dồi mới dc như bây gừ

Pumzen

Xe ba gác
Có lẽ do tp HCM quý I-2023 tăng trưởng có 0,7 % kéo theo con số bình quân 6 tháng chỉ 3,5%, khiến chỉ số tăng trưởng của cả nước thấp phỏng các cụ?

pk2018

Xe tải
Nhiều cp vẫn liên tục vượt đỉnh. Và nhiều cp vẫn dò đáy chưa xong.
Vic lại về cái nền e mua hồi cuối tháng 7 rồi
đầu chu kỳ đa phần vẫn là bank chứng thép, + năm nay có thêm đầu tư công nữa, nhưng kéo lên được vùng này các anh ý cũng gia sức đỡ giá để xả dần, mỗi chu kỳ của Vic chắc tính bằng thập kỷ :)), nhưng VIc giá này thì mua khó chết, chắc sẽ ko giống như hàng HAG thời a Đức còn là người giấu nhất sàn ck, a V chắc sẽ kéo dài hơn :))

ah99x6

Xe điện
Kinh tế giai đoạn này gọi là tối sáng các cụ ạ.
Chỗ nào sáng vẫn sáng , chỗ tối thì vẫn tối thôi . 😁
Tổng bù trừ thìn tăng trưởng giảm nhưng một số vẫn có cơ hội tăng bình thường hoặc tích lũy để tăng về sau.
Hình chống trôi
Ối! Thầy thổi bóng bay ạ?

dhela

Xe tăng
Lạm phát đang vào số đó cụ.
Em thì đặt cửa, ko thủng 1k là may :)

nvidia7150

Xe tải
Tầm này mọi năm là bước vào vụ cuối. Giờ còn có 4 tháng nữa là tết mà cũng chẳng thấy thiết tha nữa ạ :(

motthoidongbim

Xe điện
Hôm cuối tuần em đi máy bay vô tình ngồi cạnh một ông anh 6X cùng quê thuộc dạng tay to. Em biết anh ấy vì học với anh con bác em, nhưng anh ấy ko biết em vì đi xa quê lâu rồi. Anh ấy là ngôi sao trong mắt bọn em từ xưa.

Vào phía nam anh ấy rủ về nhà anh ấy, ngồi nhậu nói chuyện anh ấy chia sẻ (em có thẩm định lại là chính xác): cái khách sạn 5.000m2 ở Phú Quốc năm trước còn cho thuê đc 500tr/tháng giờ bỏ không; Khách sạn trên Sapa đang làm hết tiền dừng; Trạm đăng kiểm bán mãi chả ai mua. Nguồn sống duy nhất bây giờ là mấy nghìn héc ta nông nghiệp trên tây nguyên.
Nhậu cùng có mấy ông bạn làm ngoài HN thì phàn nàn: giờ các nhà thầu lớn cũng ốm lắm rồi, trước nghe có dự án sẵn sàng bỏ tiền ra làm ngay. Giờ thì kiểu "thuê bao trả trước" là lắc đầu hết. Trước đây ông cụ bảo 3 dám (dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm) mà còn ngồi im hết chả ai dám làm. Giờ lại thêm 4 dám nữa là 7 dám thì... :))
Giờ đến quan trên còn kêu đói, huống hồ mấy ông ngu cu đen.
E xin chỉnh lại cụ câu cuối. Không phải là đói mà “kém ăn” thôi. Đợi đấy mà cno đói.
Làng nghề em kêu đói. E bảo : năm nào cũng kiếm như mọi năm thì tiền để đâu cho hết. Trước kiếm dc, có tích luỹ vs giờ kiếm ít đi thôi. Giờ lôi ra mà ăn thôi. Kêu ca gì. Vậy là cả làng mở giải bóng : nam, nữ, thiếu niên. Hi. E chém thế kp do e nói mà ngta tổ chức đâu nhé. Mà là ai cũng xđinh kệ năm nay. Ngoài làm túc tắc thì tgian tập thể thao. Khổ nhất đội mới vào nghề vs đi vay nhiều.
Xác định : nỗi buồn của người nọ, là niềm vui người kia.