[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

manhanoi

Xe tăng
Ô tô mới vẫn bán đều, quán xá cuối tuần đông nườm nượp, chắc chỉ khó khăn xíu thôi :(

RX470_HN

Xe tăng
Kinh tế giai đoạn này gọi là tối sáng các cụ ạ.
Chỗ nào sáng vẫn sáng , chỗ tối thì vẫn tối thôi . 😁
Tổng bù trừ thìn tăng trưởng giảm nhưng một số vẫn có cơ hội tăng bình thường hoặc tích lũy để tăng về sau.
Hình chống trôi

Vomoicuoi

Xe tăng
Quê em làm tăm xuất khẩu sang Ấn Độ, TQ chết sạch 2 năm nay rồi. Giờ đói vêu mồm. Các xưởng đóng cửa hết. Rất nhiều ng ko có việc làm.
Chắc cụ quê ứng hòa, quản phú cầu, em cũng gần đấy

maximax903

Xe điện
Ai cũng kêu khó nhưng vẫn có tg chém ộp thì vẫn sung sức lắm, chưa phải nghĩ ngày mai ăn gì :D
Nhà em giờ tiết kiệm lắm. Chém gió trên này điện thoại hết pin còn hạn chế cắm sạc ở nhà, xuống sảnh cắm nhờ :D

Laman1214

Xe buýt
Kinh tế khó khăn thì ai cũng biết cả rồi, nhưng em xin hỏi 1 chút: mọi ngành nghề đều ngưng trệ, ngân hàng thì thừa tiền nhưng DN ko vay được, vậy các DN có đang nợ chồng chéo nhau ko? (kiểu như sp của ông này là đầu vào của ông kia, giao hàng xong nhưng chậm công nợ)
Bên e kinh doanh siêu thị, toàn hàng thiết yếu, bán xong thu tiền ngay mà ngân hàng cũng ko cho vay. Giờ đang chết dở với các nhà cung cấp, cả năm chỉ ăn với đi khất nợ

Thiên Tà

Xe hơi
cháu ko biết chỗ cc thế nào chứ bth tăng ca 70 tiếng chưa quy đổi. Giờ còn max 50 tiếng sau quy đổi :(

chemvovan

Xe buýt
Vấn đề em nghĩ ở cái học, không phải ở tiền cụ ạ.

Sau khi em và chồng em qua đất do thái xịn chơi ba tháng, được các bạn ấy giảng giải từ học hành cho đến cách dạy dỗ trẻ con, thể dục thể thao, kỷ luật v.v, em nhận ra chân lý là dân mình thua xa dân nó về toàn diện cả về thể chất lẫn tinh thần.

Kỷ luật thì kém, sáng ra ngồi tán phét không làm ăn, trưa chưa đến giờ đã vội đi chén, chiều chưa hết giờ đã nhấp nhổm đi về, làm một tí thì kêu mệt quá, nghĩ một tí thì kêu nhức đầu, trẻ con lẫn người lớn một năm giỏi lắm đọc được vài ba quyển sách, cụ bảo R&D kiểu gì ?
Dân mình vẫn đa số quan niệm đi học đại học không phải là để học, mà để lấy cái bằng và tạo dựng mối quan hệ thì làm gì có kiến thức gì.

Làm sản phẩm thì ít khi làm tới nơi tới chốn, kiểu làm qua loa cho xong, đâm ra sản phẩm nó không có độ sâu.

duyhung10

Xe buýt
E thấy 1 phần vì nền kinh tế, 1 phần do chính sách không bền vững. Ví dụ Nếu như giờ em mua đất, mua xe thì phút mốt vay tiền ngân hàng. Nhưng nếu em vay mua máy móc mở rộng sản xuất thì khoai cả nồi. E thì cũng đc lưu lạc ở 2 con rồng châu á thì e thấy ở họ là đất nước có luật pháp nghiêm minh, định hướng đúng đắn. Hỗ trợ các doanh nghiệp sản xuất phát triển, bồi dưỡng nhân tài, chứ e thấy ở ta toàn khôn lỏi muốn giàu sổi, ra đường toàn mày biết tao là ai không thì còn nghèo bền vững
Phải mua cái biến mấy trục tỏi gắn lên đi đến các qu...a..n mới tiếp.

duyhung10

Xe buýt
Đúng thế, khi nào XH mà xảy ra các vấn đề tất cả chờ PL tới xử lý thì mới mong phát triển đc. Còn vẫn tự xử với “mày biết tao là ai ko” thì toàn là thành phần ko làm mà vẫn có tiền thậm chí là rất nhiều tiền, thành phần này vẫn tồn tại thì XH chưa thể có nền sx phát triển đc vì tất cả là chộp giật nuôi mấy thằng “mày biết tao là ai ko”
Mở rộng tí là nhâu nhâu vào cấu véo ấy chứ ở đấy mà hỗ trợ

MuathuHN252

Xe cút kít
H kinh tế khó khăn, đơn hàng ko có, lãi suất giảm, vậy mà các anh ko kéo chứng lên 1k5 đi nhỉ. Chán ghê

TieuFu

Xe container
Công nhận năm nay kinh tế khó khăn thật, cửa nhà em có một cây sung, trước đây em chỉ nằm dưới gốc cây há miệng là quả rơi vào mồm, giờ thì nó toàn rơi chệch ra ngoài.:))
Chưa rơi vào bộ đồ nghề là còn may nhé ! Kk

redcode

Xe điện
E thấy 1 phần vì nền kinh tế, 1 phần do chính sách không bền vững. Ví dụ Nếu như giờ em mua đất, mua xe thì phút mốt vay tiền ngân hàng. Nhưng nếu em vay mua máy móc mở rộng sản xuất thì khoai cả nồi. E thì cũng đc lưu lạc ở 2 con rồng châu á thì e thấy ở họ là đất nước có luật pháp nghiêm minh, định hướng đúng đắn. Hỗ trợ các doanh nghiệp sản xuất phát triển, bồi dưỡng nhân tài, chứ e thấy ở ta toàn khôn lỏi muốn giàu sổi, ra đường toàn mày biết tao là ai không thì còn nghèo bền vững
Của mình e thấy rào cản lớn nhất là cơ chế chính sách khuyến khích khối doanh nghiệp sản xuất. Đàu tư nghiên cứu ứng dụng trong thực tiễn, tạo ra sản phẩm giá trị cao. Mà cụ nào làm sx chắc rất hiểu ở mình làm nó khó khăn ntn, kể cả nếu làm đc ít doanh nghiệp nào bền vững và tồn tại lâu dài. Chưa kể chi phí vốn, mặt bằng cho sản xuất ở mình cũng thuộc loại cao chót vót vì ông bds bao năm thổi giá.

duytrong

Xe lăn
Quê em làm tăm xuất khẩu sang Ấn Độ, TQ chết sạch 2 năm nay rồi. Giờ đói vêu mồm. Các xưởng đóng cửa hết. Rất nhiều ng ko có việc làm.
Chuyển dang ăn cháo rồi thì tăm ế là đúng cụ ạ. Chuyển sang sản xuất ống hút có khi lại ngon..

duytrong

Xe lăn
Các chiên da dự báo sang năm 2024 tình hình kinh tế còn bết bát hơn nữa các cụ ạ.

vandatAT

Xe container
Chuyển dang ăn cháo rồi thì tăm ế là đúng cụ ạ. Chuyển sang sản xuất ống hút có khi lại ngon..
Tăm đấy là loại làm hương để bọn nó đốt cụ ạ :). Chứ tăm kia thì đang bao nhiêu đâu :).

vandatAT

Xe container
Chắc cụ quê ứng hòa, quản phú cầu, em cũng gần đấy
Vâng, em gần ngay đó. Giờ chỉ có làng đồng nát đi tha sắt vụn chai lọ, phế thải khắp nơi về là vẫn có việc đều. Nhưng ô nhiễm lắm.