[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Majestic

Xe máy
Cụ nói cũng đúng nhưng nếu giờ cụ là GĐ doanh nghiệp, sản xuất hàng dư và tồn nhiều (vì năm trước cụ dự đoán là sẽ bán hàng tốt nên lỡ đầu tư mở rộng nhà xưởng, máy móc và nhập nhiều nguyên vật liệu rồi) thì cụ làm thế nào? Nguyên tắc phải là "sống" hôm nay đã rồi mai mới tính tiếp tới việc cải tiến, đổi mới sáng tạo...
Về cách giải quyết đơn lẻ của một doanh nghiệp thì phá giá đẩy hàng tồn thì có thể đúng trước mắt. Nhưng tất cả các doanh nghiệp cùng ngành ông nào cũng làm thế thì đẩy đi đâu, chỉ có cùng nhau chết chùm thôi. Cái gì cũng có thời rồi phải thay đổi có điều nền sx của TQ cứ dựa mãi vào cách làm đồ rẻ cho cố vào thì trước sau nó chả đến giai đoạn như này.

Majestic

Xe máy
Nó cứ bán rẻ thì mình mua thôi, có khi chờ cho nó bán rẻ rồi hẵng mua ! :)) :)) :)) Còn mai kia hay vài năm nữa thằng tàu nó chết hay nó sống thì mình cũng có cái để xài !:)):)):)) Ngu gì nghe thằng khác tốn tiền !
Về cá nhân người tiêu dùng thì đúng là cứ rẻ thì mua. Nhưng về quản lý nhà nước cứ để không thế thì đến khi toàn không có công ăn việc làm, nhà nước không có nguần thu dẫn đến bất ổn xã hội thì có trời cứu.

ah99x6

Xe điện
Cụ cứ dạo qua shoppe sẽ thấy giờ hầu như không còn mặt hàng gì là thiếu.
Còn về tình hình kinh tế chung vừa rồi Tể tướng phải họp với đám tư sản tìm cách tháo gỡ rồi nhưng chẳng thấy ai cười cả, mặt ông nào cũng căng thẳng tâm trạng lắm.
Riêng ngành em năm nay tiếp tục toi, vừa cơn bão to quá, dân ủng hộ đồng bào hết, quan cũng thế, chả ai còn tâm trí quần với áo gì :(. Giờ may ra có cơn rét đậm, rét hại thì mới vực dậy được chút :(.
Giá đất thế này cụ bán bao nhiêu cái quần/áo mới đủ 1m đất đây. Hicccc

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giá đất thế này cụ bán bao nhiêu cái quần/áo mới đủ 1m đất đây. Hicccc
Em cũng muốn xoay sang mảng khác nhưng sang mảng nào cũng thấy thoi thóp, đến chán :(. Bạn em cũng làm thầu xây dựng giờ cũng về làm nhân viên tạm cho 1 công ty thiết kế. Ông chồng bà chị kế toán công ty cũ có nhà máy sơn cũng cắt giảm nhân công liên tục.

biển xanh06

Xe điện
. Ông chồng bà chị kế toán công ty cũ có nhà máy sơn cũng cắt giảm nhân công liên tục.
Ngành sơn nhà em đang ngắc đây cụ ơi. Sơn thương hiệu còn thế, mấy ông sơn cỏ VN còn ngắc ngoải nặng hơn.
Nhà đất thì lên vù vù trên cung trăng, có hoàn thiện để ở gì đâu nên bọn em cũng không bán được sơn.

DurexMsize

Xe tải
Hôm trc em.đc cô e dẫn đi xem nhà splendora, mua năm ngoái 15 tỷ giờ thấy bảo lên 25 tỷ rồi.
Đến xem cả dãy 100% nhà để trống không ai ở, đi sang bên vân canh thì khu rõ to rõ đẹp cũng không ai ở ..mấy khu này cũng 15 năm rồi chứ có mới đâu mà còn thế, tóm lại toàn mua để đấy, chẳng ai về ở
Không hiểu dòng tiền chạy lòng vòng thế nào nhỉ, mà sao mấy ô bđs nợ toàn trăm ngàn tỷ. Bán thế thì phải siêu lãi rồi chứ nhỉ. Sao nợ lắm thế.

DurexMsize

Xe tải
Cụ không bớt thì ông khác bớt là thường ! Ông kia nhẽ lại bóp được ai đó ! :)) :)) :))
Đúng là thế đó, toàn đấu nhau kiểu đấy rõ mệt mà ngáp , cố lấy đc việc về rồi xoay dòng tiền, trong khi lỗ lòi ra mà không biết

tree

Xe tải
Đúng là thế đó, toàn đấu nhau kiểu đấy rõ mệt mà ngáp , cố lấy đc việc về rồi xoay dòng tiền, trong khi lỗ lòi ra mà không biết
Giai đoạn này các doanh nghiệp "giãy chết", giai đoạn này dẫm đạp lên nhau, cùng quẫy kinh khủng. Không làm gì thì chắc chắn chết, làm lỗ thì chết chậm hơn thôi. Chu kỳ này vài năm thì mới thanh lọc được, các doanh nghiệp SME ông nào yếu thì sẽ chết hẳn và vài năm sau mới vào chu kỳ mới. Thị trường lúc đó ai trụ được thì mới tươi sáng dần.

TieuFu

Xe container
Về cá nhân người tiêu dùng thì đúng là cứ rẻ thì mua. Nhưng về quản lý nhà nước cứ để không thế thì đến khi toàn không có công ăn việc làm, nhà nước không có nguần thu dẫn đến bất ổn xã hội thì có trời cứu.
Tre già măng mọc lo gì cụ ! thằng Chí này chết đi thì sinh ra Chí khác ! :)):))

smart_sharp

Xe tăng
Về cách giải quyết đơn lẻ của một doanh nghiệp thì phá giá đẩy hàng tồn thì có thể đúng trước mắt. Nhưng tất cả các doanh nghiệp cùng ngành ông nào cũng làm thế thì đẩy đi đâu, chỉ có cùng nhau chết chùm thôi. Cái gì cũng có thời rồi phải thay đổi có điều nền sx của TQ cứ dựa mãi vào cách làm đồ rẻ cho cố vào thì trước sau nó chả đến giai đoạn như này.
Cái này cụ đúng. Chính quyền TQ, theo em đọc được, gần đây cũng đã có nhưng "định hướng" để chuyển sang SX hàng chất lượng cao hơn. Nhưng từ định hướng hay mong muốn này tới việc làm được là khoảng cách rất xa. Đại loại nói khó 1 thì làm khó 10, thậm chí 100.

thanhphuong06

Xe tải
Vấn đề là Chí từ ... TQ chứ không phải VN.

Ngành khác em không rành. Nhưng hiện nay Shopee đã ra kênh riêng, tự buôn luôn.

Không siết sớm, sắp tới toàn bán trực tiếp từ TQ thì.... Chí VN chết đói.

Majestic

Xe máy
Nhiều cụ cứ nghĩ chết thằng Tây nào đó chứ mình có chết đâu. Em hỏi cụ nhé, ví dụ cụ làm cho công ty sản xuất sắt thép cho xây dựng, nhưng những người khác không có việc làm rồi thu nhập thấp đi không có tiền xây nhà thì sắt thép công ty cụ có bán được không, không bán được thì công ty cụ có trả lương cho cụ cao để cụ đi mua những thứ khác không, rồi những cty vận tải cho công ty cụ có việc không ... Lâu dài nó thành một vòng tròn ảnh hưởng toàn xã hội đấy.

TieuFu

Xe container
Nhiều cụ cứ nghĩ chết thằng Tây nào đó chứ mình có chết đâu. Em hỏi cụ nhé, ví dụ cụ làm cho công ty sản xuất sắt thép cho xây dựng, nhưng những người khác không có việc làm rồi thu nhập thấp đi không có tiền xây nhà thì sắt thép công ty cụ có bán được không, không bán được thì công ty cụ có trả lương cho cụ cao để cụ đi mua những thứ khác không, rồi những cty vận tải cho công ty cụ có việc không ... Lâu dài nó thành một vòng tròn ảnh hưởng toàn xã hội đấy.
KK ! thế thì nó sẽ thay thằng XH khác ! Em có được xu sứt nào đâu ! :)) :)) :))

Majestic

Xe máy
Ngành sơn nhà em đang ngắc đây cụ ơi. Sơn thương hiệu còn thế, mấy ông sơn cỏ VN còn ngắc ngoải nặng hơn.
Nhà đất thì lên vù vù trên cung trăng, có hoàn thiện để ở gì đâu nên bọn em cũng không bán được sơn.
Nghề sơn nhà cụ như em biết thì trước khi các nhà sx bóp nhau thì tự các nhà phân phối hay đại lý cùng nhãn đã bóp nhau đến chết rồi. Dễ làm quá thì nhiều người làm, làm không được thì phá nhau.

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng có ai làm ăn bằng tiền của mình mà "trong khi lỗ lòi ra mà không biết" bác ạh!

Giai đoạn này các doanh nghiệp "giãy chết", giai đoạn này dẫm đạp lên nhau, cùng quẫy kinh khủng. Không làm gì thì chắc chắn chết, làm lỗ thì chết chậm hơn thôi. Chu kỳ này vài năm thì mới thanh lọc được, các doanh nghiệp SME ông nào yếu thì sẽ chết hẳn và vài năm sau mới vào chu kỳ mới. Thị trường lúc đó ai trụ được thì mới tươi sáng dần.
Ở đâu càng phát triển, cạnh tranh càng khốc liệt, bỏ ra 1 đồng để kiếm vài cắc lẻ càng khó.
Thị trường không lúc nào không thanh lọc, thời nào cũng vậy cả, chỉ lúc khủng hoảng thì quá trình được đẩy nhanh hơn 1 chút thôi.
Người để ý thì nghe qua thống kê để biết số doanh nghiệp rời khỏi thị trường nhiều hơn hay ít hơn số thành lập mới.

tado261

Xe tải
Em cho rằng Nhà nước không thể cứ dùng thuế để chặn hàng TQ được. Nói thật TQ thích giá nào cũng chơi được, mình lại ngay sát nó. Mà tăng thuế thì người dân không được hưởng đồ "tốt" giá rẻ.
Cái chính là đây là sân nhà, nghĩa là Nhà nước hay Doanh nghiệp phải phối hợp ra sản phẩm tốt tương đương hoặc hơn với giá cả cạnh tranh. Nhà nước ưu đãi các loại thuế cho Doanh nghiệp, Hải quan, xxx đừng bóp cổ doanh nghiệp, ..... Doanh nghiệp tìm tòi phương thức tối ưu sản xuất và nâng cao chất lượng, song song đó khuyến khích nhân dân dùng hàng Việt. Như vậy mới lâu bền và thắng trên sân nhà.

oto2banh1618

Xe điện
E dự sẽ sớm đê
Vấn đề là Chí từ ... TQ chứ không phải VN.

Ngành khác em không rành. Nhưng hiện nay Shopee đã ra kênh riêng, tự buôn luôn.

Không siết sớm, sắp tới toàn bán trực tiếp từ TQ thì.... Chí VN chết đói.
--------
E thấy hàng đặt của các shop TQ trên shopee về đến HN chỉ mất 4 ngày đến tận tay. Hàng đặt qua web mua hộ cùa đv mua hộ VN mất 5-7-10 ngày, muốn đến tận tay thì mất thêm phí ship từ kho của họ.

Không còn nghi ngờ gì nữa, hàng hóa của họ đã tập kết sẵn tại các kho khổng lồ tại:
1. Thâm Quyến (e dự là khu Bảo An, gần tổ hợp sx của Gaoxinqi, rất gần sông châu Giang để ra cảng biển).
2. Kho Nam Ninh.
Chỉ chờ có đơn là tối đa 24h nhập kho TQ và xuất.
Hàng mua của các shop TQ rẻ hơn hàng mua tại Vn mà lại đc miễn ship. Vậy lí do gì mà lại ko mua?

Giờ chỉ có đồ cũ, đồ thanh lí, đồ bán phá giá là có giao dịch ổn.

nvht

Xe điện
Em cho rằng Nhà nước không thể cứ dùng thuế để chặn hàng TQ được. Nói thật TQ thích giá nào cũng chơi được, mình lại ngay sát nó. Mà tăng thuế thì người dân không được hưởng đồ "tốt" giá rẻ.
Cái chính là đây là sân nhà, nghĩa là Nhà nước hay Doanh nghiệp phải phối hợp ra sản phẩm tốt tương đương hoặc hơn với giá cả cạnh tranh. Nhà nước ưu đãi các loại thuế cho Doanh nghiệp, Hải quan, xxx đừng bóp cổ doanh nghiệp, ..... Doanh nghiệp tìm tòi phương thức tối ưu sản xuất và nâng cao chất lượng, song song đó khuyến khích nhân dân dùng hàng Việt. Như vậy mới lâu bền và thắng trên sân nhà.
em nghĩ nếu CQ không dẹp vấn nạn thổi giá BĐS (cách đơn giản, hiệu quả nhất là làm thật nhiều nhà ở xã hội) thì mọi thứ sẽ xấu dần đều.

smart_sharp

Xe tăng
E dự sẽ sớm đê

--------
E thấy hàng đặt của các shop TQ trên shopee về đến HN chỉ mất 4 ngày đến tận tay. Hàng đặt qua web mua hộ cùa đv mua hộ VN mất 5-7-10 ngày, muốn đến tận tay thì mất thêm phí ship từ kho của họ.

Không còn nghi ngờ gì nữa, hàng hóa của họ đã tập kết sẵn tại các kho khổng lồ tại:
1. Thâm Quyến (e dự là khu Bảo An, gần tổ hợp sx của Gaoxinqi, rất gần sông châu Giang để ra cảng biển).
2. Kho Nam Ninh.
Chỉ chờ có đơn là tối đa 24h nhập kho TQ và xuất.
Hàng mua của các shop TQ rẻ hơn hàng mua tại Vn mà lại đc miễn ship. Vậy lí do gì mà lại ko mua?

Giờ chỉ có đồ cũ, đồ thanh lí, đồ bán phá giá là có giao dịch ổn.
Họ mà chiếm mất kênh phân phối thì các doanh nghiệp VN cứ gọi là xác định. Trước đây, mình quản lý rất chặt việc xâm chiếm thị trường nhưng không hiểu sao, những việc như Shopee đang chiếm hết kênh phân phối mà không can thiệp nhỉ?

TieuFu

Xe container
em nghĩ nếu CQ không dẹp vấn nạn thổi giá BĐS (cách đơn giản, hiệu quả nhất là làm thật nhiều nhà ở xã hội) thì mọi thứ sẽ xấu dần đều.
Nó là cái roi vụt mông trâu cày đới, cụ định dắt trâu đi cày mà không đem roi thì còn lâu nó mới cày xong !

• Vodka
Reactions: wiv