[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

XSim

Xe container
? Dễ? Dễ như thế nào cụ? Cụ biết thì chỉ con đường dễ nhất xem nào? :))
Có ý chí thì làm được hết, ngày xưa chèo thuyền thúng vượt biên còn được mà, quan trọng là phải có khát vọng :))

Giờ đơn giản là xuất khẩu lao động rồi dần dần xin định cư, thấy có cụ bên Séc bảo cũng không quá khó. Còn thích chọn đường khó như chui công để giàu nhanh cũng là một cách, có ý chí thì sẽ thành công thôi =))

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xì hơi lốp

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Với Bọn ăn cắp thì 1tr đơn giản cụ nhỉ, chứ buôn bán kinh doanh thì chẩy máu mắt
Đúng thế cụ ạ. Mình không có khả năng đó thì phải cố gắng định hướng theo sát con cái cụ ạ.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Có ý chí thì làm được hết, ngày xưa chèo thuyền thúng vượt biên còn được mà, quan trọng là phải có khát vọng :))

Giờ đơn giản là xuất khẩu lao động rồi dần dần xin định cư, thấy có cụ bên Séc bảo cũng không quá khó. Còn thích chọn đường khó như chui công để giàu nhanh cũng là một cách, có ý chí thì sẽ thành công thôi =))
À thấy cụ bảo "chưa bao giờ dễ như vậy" e tưởng cụ có kinh nghiệm đi dễ thì chỉ đường dẫn lối cho mọi người.

Hoá ra nói khoác thì thôi vậy =))

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy ở Việt Nam mà có tay nghề cao sống vẫn sướng cụ ạ
May em tích lũy được từ chục năm trước đủ cho con du học đàng hoàng , chứ giờ buôn bán kinh doanh cũng rất khoai rồi
Em thấy vất vả mà không ăn thua nên em quyết tâm định hướng cho bọn trẻ, không có khả năng thì lao động chân tay ở bển vẫn sướng hơn ở đây cụ ạ.

XSim

Xe container
À thấy cụ bảo "chưa bao giờ dễ như vậy" e tưởng cụ có kinh nghiệm đi dễ thì chỉ đường dẫn lối cho mọi người.

Hoá ra nói khoác thì thôi vậy =))
Thì kể cả chui công vẫn dễ hơn ngày xưa phải vượt biên bằng thuyền thúng còn gì :))

Với mấy cụ buôn đất chứ, kiếm tiền toàn x2x3 nên 1 tr nó cũng đơn giản. Thích đi lúc nào cũng được.:))
Bác nhầm to, nhiều đất thì chẳng phải đi đâu. Cứ thi thoảng thẻo 1 miếng bán là đủ tiền sống an nhàn. Sáng sách cần đi câu, chiều đến giờ cơm thì về. Bọn Tây cũng chỉ mong được thế mà cũng không nhiều đứa đạt được đâu.

Em thấy vất vả mà không ăn thua nên em quyết tâm định hướng cho bọn trẻ, không có khả năng thì lao động chân tay ở bển vẫn sướng hơn ở đây cụ ạ.
Em cũng thấy nếu xác định làm công ăn lương thì làm ở nước ngoài sướng hơn.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy nếu xác định làm công ăn lương thì làm ở nước ngoài sướng hơn.
Dạ vâng em xác định làm công ăn lương ạ. Làm công ăn lương ở đây 35 bọn chủ đã tìm mọi cách sa thải, mệt lắm cụ. Có phải ai cũng lên sếp, chuyên gia, giỏi buôn bán được đâu.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Với mấy cụ buôn đất chứ, kiếm tiền toàn x2x3 nên 1 tr nó cũng đơn giản. Thích đi lúc nào cũng được.:))
Xưa tôi mua 1 cái nhà khó hơn lên trời. Giờ 10 cái cũng có thể.
Khó hay dễ do mình.
Em lười tranh luận vì tư duy của cụ Trâu khá buồn cười. :))
Đến trẻ con cũng phải biết cụ "mua được 10 cái nhà", chẳng liên quan *** việc giới trẻ mua được 10 cái nhà cả.

Giá giờ cụ gặp a Vượng bảo:
Xưa tôi kiếm 1 tỷ usd gặp khó hơn lên trời. Giờ 10 tỷ cũng có thể.

Rồi chê sao VN không có tỷ phú, không biết cụ trả lời thế nào? ;;)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em lười tranh luận vì tư duy của cụ Trâu khá buồn cười. :))
Đến trẻ con cũng phải biết cụ "mua được 10 cái nhà", chẳng liên quan *** việc giới trẻ mua được 10 cái nhà cả.

Giá giờ cụ gặp a Vượng bảo:
Xưa tôi kiếm 1 tỷ usd gặp khó hơn lên trời. Giờ 10 tỷ cũng có thể.

Rồi chê sao VN không có tỷ phú, không biết cụ trả lời thế nào? ;;)
Giờ em cũng chỉ phát biểu ý kiến thôi, không tranh luận, không giải thích. Ai cùng quan điểm thì mình góp ý chia sẻ thêm, ai không cùng quan điểm thì Chặn cho đỡ mệt cụ ạ.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nhìn biểu đồ thì toàn Mỹ, EU đã mở lại nhập khẩu

Mỗi gỗ là doanh nghiệp VN tự làm chứ điện tử máy tính, máy móc thiết bị thì toàn FDI
Vào Thread này thấy toàn các cụ kêu bỏ sản xuất, chuyển sang buôn đất mà em thấy tinh thần chùng xuống và bi quan quá.
Bọn em có 1 cái nhóm Zalo có khoảng hơn 300 anh em, phần lớn là các chủ xưởng nhỏ làm mảng đồ gỗ nội thất cho thị trường trong nước. Tuy rất khó khăn nhưng anh em vẫn cố bám trụ sản xuất, vẫn thường xuyên trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn dẫn nhau (mặc dù về lý thuyết là đối thủ của nhau).

Và có vẻ như 2 tháng gần đây bắt đầu có tín hiệu tốt hơn lên rồi. Đơn hàng bắt đầu nhiều hơn.
Còn mảng xuất khẩu đồ gỗ của các doanh nghiệp lớn thì cũng bắt đầu chạy trở lại. Có 1 doanh nghiệp lớn hàng top của Việt Nam, là khách hàng của bên em, nhiều đơn hàng xuất khẩu quá, làm không hết phải đặt gia công ở khá nhiều các xưởng vệ tinh rồi.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
đất vùng ven thì nhiều lắm cụ ơi, càng xa cụ rùa mua đúng thời điểm hold thì 10 năm x5 vẫn là bt, như Đông Anh, Hoài Đức..., còn các quận nội đô ổn định dân cư hầu như chỉ tăng theo trượt giá khó x lần vì giá nó cao sẵn rồi, được cái tiện vị trí, dễ thanh khoản mọi thời điểm. Năm nay hơi bất thường là nội đô cũng tăng nhanh trong vài tháng từ 30-50% tùy vị trí. Nói chung thị trường ko thiếu tiền chỉ thiếu chỗ đầu tư, các nđt khả năng cụt tay đất ven đợt 2022 nên rén, dồn tiền múc chung cư + nhà đất nội đô cho nó an toàn (dễ thanh khoản + dễ cho thuê có dòng tiền) nên tạo ra cú sốc đợt này.
Dong Anh 10 - 13năm trước đã 40-50tr/m
Giờ x5 ạ?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Kỹ thuật chuyên sâu và lặp đi lặp lại là mảnh đất của AI
Với tư cách là người đang làm AI, em xin sửa lại câu nói của cụ 1 chút: Kỹ thuật KHÔNG chuyên sâu và lặp đi lặp lại là mảnh đất của AI và tự động hóa.

• Vodka
Reactions: K79

Thành Thị 1

Xe điện
thấybaor các ông lớn có lợi
Còn cty bds nhỏ lẻ chêt hết

cccm thông thái thấy thế không
ko có đâu cụ, h các cty đều chết hết. Cty bds sống là những cty có hàng đã đầy đủ pháp lý và đã nộp đầy đủ thuế phí, nhưng chưa ra hàng (kiểu như Nam Cường ấy).

ruou_nep_40

Xe tăng
Hôm nay tin đấu giá đất Đan Phượng lên 98 triệu/m2 gấp đôi giá khởi điểm, có 67 lô mà hơn 400 người đến đấu

duyanhkaka

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ledoto.net
Em thấy Shopee giờ có chính sách hoàn hàng back tiền 15 ngày sau khi nhận.
Tưởng Shopee nâng cao trải nghiệm phục vụ thượng đế.Đến hôm qua xem video thì mới hiểu ra là Shopee đang muốn diệt Tiktok,vì Tiktok livestream bán hàng quá khủng.Những khách hàng mua hàng là theo cảm xúc lúc xem livestream chứ thực chất là món hàng đó họ không thực sự cần.Nên khả năng hủy đơn 1-2 ngày tiếp theo là rất cao.
Thêm vào nữa khi Shopee ra chính sách đó thì Tiktok khả năng cũng ra chính sách tương tự.
Nếu như vậy thì khả năng hoàn hàng là siêu cao.Livestream sẽ sụt giảm doanh thu cực kỳ mạnh.
Theo suy nghĩ của em là vậy.