[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Việt_PT

Xe hơi
Nhìn vào cp của các cty BĐS đều ở xu hướng giảm (tức là dòng tiền lớn: nhóm cđ, lãnh đạo tôt chức họ rút ra do ko thấy tiềm năng tăng trưởng của cty) trong khi ngoài kia giá đất tăng vù vù các cụ có thấy nghịch lý ko ạ?
Chuẩn cụ. Rút củi đáy nồi. Đáng lẽ cp BĐS phải tăng trước khi đất tăng mới đúng chứ nhỉ. E thấy cứ sai sai :D

Việt_PT

Xe hơi
Vậy mua hàng của ai thì "xinh lên đc" ạ ?? Thằng cháu em lên học ĐH rồi, sang năm chắc phải mua cho nó. Em đi hỏi thử chỗ Hinode bên kia đường, tiện ích ko có gì, bể bơi bằng cái chậu tắm nhà em mà rẻ nhất cũng 80 triệu. Mới bàn giao có vài năm đã bắt đầu xuống cấp các hạng mục công cộng mà ko ai chịu sửa....

Túm váy lại, dù hàng của ai đi nữa thì rõ ràng rất nhiều chỗ chỉ tăng hơn gửi tiết kiệm ngân hàng một chút. Còn chỗ nào tăng phi mã mà CCCm cứ lao vào rồi kêu ca làm gì
Cụ phải mua vùng sâu vùng xa. Loại đất rẻ như cho. Đợi đủ lâu khi nhà nước làm hạ tầng tới đó, dân địa phương pt kinh tế thì cơ hội x nhiều lần là có. Kinh nghiệm của e thì toàn mua chỗ sâu xa đường xấu. Rồi kiểu gì cũng đến lượt làm đường, kte pt...

Horizontal

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dienmaydatviet.com
Em cũng đồng ý là không sản xuất vì không có lợi thế cạnh tranh, tuổi em cũng chỉ bỏ sức thôi. Bỏ rất ít tiền. Nhiều tiền thì các ông chủ bỏ. Bán sức tư vấn như cụ thì đâu có công nợ, lấy tiền theo tháng mà. Bất động sản giữ tiền tốt nhưng cũng như mọi loại tài sản khác nó phải đúng vị trí, đúng thời điểm, có thoái vốn, có tái cơ cấu danh mục đầu tư. Chứ đu đỉnh hoặc đợi một chỗ thì lâu về bờ lắm.
Nói như Các Cụ thì rất chuẩn- em cũng Công nhận. Nhưng vấn đề là phải có đủ lực kinh tế mới biết để đầu tư mua 1 mảnh đất để. Chứ k có lực hay kinh tế thì mua 1 mảnh để đấy. Ăn chác mặc bền cũng khó Cụ ạ.

Covid2021

Xe buýt
Nói như Các Cụ thì rất chuẩn- em cũng Công nhận. Nhưng vấn đề là phải có đủ lực kinh tế mới biết để đầu tư mua 1 mảnh đất để. Chứ k có lực hay kinh tế thì mua 1 mảnh để đấy. Ăn chác mặc bền cũng khó Cụ ạ.
chuẩn cụ, nỗi lo cơm áo gạo tiền vẫn còn thường trực thì việc mua đất vứt đó chờ thời là rất khó, ai lại đi vay nữa thì nguy cơ cắt lỗ là rất cao vì thường lúc kinh tế khó khăn kiệt quệ nhất, cần tiền nhất thì Bds cũng vào lúc mất thanh khoản nhất.

cadan

Xe container

Thành Thị 1

Xe điện
Nhìn vào cp của các cty BĐS đều ở xu hướng giảm (tức là dòng tiền lớn: nhóm cđ, lãnh đạo tôt chức họ rút ra do ko thấy tiềm năng tăng trưởng của cty) trong khi ngoài kia giá đất tăng vù vù các cụ có thấy nghịch lý ko ạ?
Ko cụ! Luật bds mới làm các DN bds chết lâm sàng, chứ ko làm giá đất giảm!!

cadan

Xe container
Ủa, thế nhà đất không được ở miễn phí à cụ ? Và trong 10 năm ở miễn phí đó nó tăng 5 lần đấy. Rồi cái CC Feliz gì đó cụ nào vừa nhắc bên trên. Nó cũng ko đc ở à ? Mà sao nó tăng 3-4 lần đó...
cụ chỉ hộ chỗ nào ở Hanoi 10 năm tăng 5 lần ạ

và chỗ đó có mang tính đại diện ko

tunglam2806

Xe tăng
Em cũng ko hiểu cụ ấy đang khoe cái gì? Nhấc mông lên để kiếm tiền mua nhà? ý cụ ấy là chỉ cần nhấc cái mông là có tiền mua nhà, chắc cụ ấy là hoa hậu.:))
Đọc còm đó em nhấc mông xách xe ra đường luôn. Cố nổ thêm mấy cuốc năm sau còn mua nhà cụ ạ. =))

antidau

Xe container
Cụ quen em đi :">
E dg lãi 20%, chưa tính cổ tức. Nav 700. :)
Bit cũng vẫn ổn.
Bên tiền ảo cháu quen toàn thành phần tay trắng tạo lên trăm tỷ ạ, giờ nhà biệt thự Vinhomes Long Biên, đi siêu xe. Tuy nhiên số lượng rất rất ít, còn lại mỗi ông bay tầm 50 củ đến 500 củ vì đam mê chơi long shot trong app Binance
Nhưng bên chứng hỏi ai cũng thấy lỗ
Còn duy nhất có 1 ông ăn được thì profile chơi chứng thâm niên từ thời chứng trường đầu tiên

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Ví dụ của cụ không phải ít, như thế thì còn ai thiết tha sản xuất nữa . Vấn đề nếu ông anh kia sản xuất, mở rộng sản xuất, biến những cục phôi thép thành những giá trị sử dụng thực sự, tạo của cải,thặng dư, việc làm cho xã hội . Còn khi ông anh chuyển qua làm mấy mảnh đất , dự án , lợi nhuận tính ra bằng mấy chục năm sản xuất cơ khí, những lợi nhuận này thực chất là đớp của người nghèo, trung lưu, của thế hệ sau này khi họ muốn an sinh. Người việt ham kiếm tiền nhưng ít băn khoăn, không có khái niệm về bản chất, nguồn gốc đồng tiền mình kiếm được, nhà nc thì thả rông vì bản thân họ tham gia vào chuỗi giá trị này.
Mình chỉ là cá nhân thôi cụ, nước phải theo dòng tho
Chưa kể tiền thuế của họ được sử dụng hiệu quả, ít thất thoát nữa
Cái này cụ có chứng minh dc ko?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ko cụ! Luật bds mới làm các DN bds chết lâm sàng, chứ ko làm giá đất giảm!!
Em cũng nghĩ vậy. Luật mới cùng với các chính sách quản lý chặt chẽ hơn là tốt cho nhà nước và lâu dài, nhưng bên cạnh đó nó cũng làm chi phí đầu vào của các dự án BDS tăng cao dẫn đến giá thành ngày càng cao hơn. Ngay như việc xiết phân lô/bán nền tại các tỉnh thành là quá đúng nhưng nó lại quá khó cho những ai muốn mua khi chưa đủ nguồn lực (vì trước đây nhiều khi có tiền thì cứ làm mảnh đất đã, tích cóp thêm rồi xây sau).

Minhnd

Xe điện
Sao xk lại ngon hơn thế cụ
Vì nhiều đơn hàng cụ ạ. Các nền kinh tế (trừ Nhật và Đức) đều lấy lại được đà tăng trưởng dương (+). Sau một thời gian “nhịn” nhập khẩu, mua sắm vì dịch bệnh, chiến tranh thì nay các thị trường truyền thống của VN đã tăng cường NK (kiểu nhịn đói lâu rồi nay ăn cho thoả).
Số liệu 6 tháng đầu năm cho thấy VN xuất siêu được hơn chục tỷ $.

antidau

Xe container
Vì nhiều đơn hàng cụ ạ. Các nền kinh tế (trừ Nhật và Đức) đều lấy lại được đà tăng trưởng dương (+). Sau một thời gian “nhịn” nhập khẩu, mua sắm vì dịch bệnh, chiến tranh thì nay các thị trường truyền thống của VN đã tăng cường NK (kiểu nhịn đói lâu rồi nay ăn cho thoả).
Nhìn biểu đồ thì toàn Mỹ, EU đã mở lại nhập khẩu

Mỗi gỗ là doanh nghiệp VN tự làm chứ điện tử máy tính, máy móc thiết bị thì toàn FDI

Chỉnh sửa cuối:

Covid2021

Xe buýt
cụ chỉ hộ chỗ nào ở Hanoi 10 năm tăng 5 lần ạ

và chỗ đó có mang tính đại diện ko
đất vùng ven thì nhiều lắm cụ ơi, càng xa cụ rùa mua đúng thời điểm hold thì 10 năm x5 vẫn là bt, như Đông Anh, Hoài Đức..., còn các quận nội đô ổn định dân cư hầu như chỉ tăng theo trượt giá khó x lần vì giá nó cao sẵn rồi, được cái tiện vị trí, dễ thanh khoản mọi thời điểm. Năm nay hơi bất thường là nội đô cũng tăng nhanh trong vài tháng từ 30-50% tùy vị trí. Nói chung thị trường ko thiếu tiền chỉ thiếu chỗ đầu tư, các nđt khả năng cụt tay đất ven đợt 2022 nên rén, dồn tiền múc chung cư + nhà đất nội đô cho nó an toàn (dễ thanh khoản + dễ cho thuê có dòng tiền) nên tạo ra cú sốc đợt này.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Còn phải so xuất siêu này với tình hình trả nợ ngắn hạn nước ngoài nữa các kụ ợ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
đất vùng ven thì nhiều lắm cụ ơi, càng xa cụ rùa mua đúng thời điểm hold thì 10 năm x5 vẫn là bt, như Đông Anh, Hoài Đức..., còn các quận nội đô ổn định dân cư hầu như chỉ tăng theo trượt giá khó x lần vì giá nó cao sẵn rồi, được cái tiện vị trí, dễ thanh khoản mọi thời điểm. Năm nay hơi bất thường là nội đô cũng tăng nhanh trong vài tháng từ 30-50% tùy vị trí. Nói chung thị trường ko thiếu tiền chỉ thiếu chỗ đầu tư, các nđt khả năng cụt tay đất ven đợt 2022 nên rén, dồn tiền múc chung cư + nhà đất nội đô cho nó an toàn (dễ thanh khoản + dễ cho thuê có dòng tiền) nên tạo ra cú sốc đợt này.
Còn 1 nguyên nhân là lực đẩy của bank để giải quyết thế chấp

vcvtv

Xe hơi
Cụ đặt câu hỏi rất hay.
Xin thử trả lời để các cụ góp ý cho toàn diện.
1. Giá đất tăng vù vù là nội đô Sài gòn, Hà nội ở được ngay chứ các tỉnh thành khác hoặc ven đô vẫn bất động.
2. Các công ty bđs đa số dính vay nợ lớn giai đoạn trước chưa xử lý được và quĩ đất hay dự án không thuộc mục 1 nêu trên.
3. Từ 1 và 2 thì cổ phiếu bđs giảm là hợp lý

Minhnd

Xe điện
Nhìn biểu đồ thì toàn Mỹ, EU đã mở lại nhập khẩu

Mỗi gỗ là doanh nghiệp VN tự làm chứ điện tử máy tính, máy móc thiết bị thì toàn FDI
Nhìn biểu đồ mới thấy cán cân mậu dịch của VN toàn xuất siêu sang Mỹ và EU, còn đâu lại nhập siêu từ Asean, Hàn và TQ.