[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cụ không tin vào quan hệ hai bên cùng có lợi nhỉ.
Mình khó khăn, phải tự gỡ chứ trông chờ ai gỡ. Quan hệ với Mỹ mở thêm cơ hội để mình gỡ khó cho mình. Còn Mỹ nó có mưu tính riêng của nó. Hai bên cùng thấy có lợi là được.
Em nói thế đâu có nghĩa là không hiểu, biết hai bên cùng có lợi. Câu em rep nó có ý đó.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ko em đọc thông kê giải ngân 6 tháng đầu năm cụ ạ.
Em làm cty nc ngoài đang chết đói đây vì KH chả thấy làm gì, cơ mà KH chính của tụi em là Ngân hàng và Doanh nghiệp.
Nay thêm 1 quý nữa rồi mà

OTheAh

Xe tăng
Theo cụ nguồn huy động TP vào đâu???? Có vào sx ko hay thổi bong bóng ảo BĐS???? Vậy phát triển cái TP làm gì?????
Một nền kinh tế phát triển tốt là hấp thụ đc vốn và sinh lời. NH đang dư vốn mà DN ko hấp thụ đc vì vay ko biết làm gì ra lãi cả. Loạn quanh mấy ông muốn vay thì toàn là BĐS, mà BĐS thì xấu lòi ra, ai cho vay thêm đc nữa. Vay để ông ý lại thổi bóng bay à, 1 vòng luẩn quẩn
Mấy thằng liều ăn tham như BĐS nên để nó chết đi để các ông làm tốt làm sạch hơn nhảy vào

hai.tranhr

Xe container
Vấn đề em nghĩ ở cái học, không phải ở tiền cụ ạ.

Sau khi em và chồng em qua đất do thái xịn chơi ba tháng, được các bạn ấy giảng giải từ học hành cho đến cách dạy dỗ trẻ con, thể dục thể thao, kỷ luật v.v, em nhận ra chân lý là dân mình thua xa dân nó về toàn diện cả về thể chất lẫn tinh thần.

Kỷ luật thì kém, sáng ra ngồi tán phét không làm ăn, trưa chưa đến giờ đã vội đi chén, chiều chưa hết giờ đã nhấp nhổm đi về, làm một tí thì kêu mệt quá, nghĩ một tí thì kêu nhức đầu, trẻ con lẫn người lớn một năm giỏi lắm đọc được vài ba quyển sách, cụ bảo R&D kiểu gì ?
Cụ nói chuẩn ạ, kết quả như con người của hiện tại là sản phẩm đầu vào của nền Giáo dục rực rỡ bao năm qua.

Isu_zu

Tháo bánh
Giờ này vẫn còn nghe với đọc mấy cái này hả cụ? Cụ tiếp xúc dc bn công chức rồi, trên 80% đơn vị và vị trí không có thu thì tham nhũng kiểu gì?
Cần gì phải có thu hả cụ, có thu lại chưa chắc đã dễ ăn. Có quyền mới dễ ăn được, và hành chính công thì mấy nơi ko có quyền hả cụ. Có thu thì tham nhũng, có quyền thì nhận hối lộ, nguy hiểm như nhau thôi cụ.
Nghe cụ nói em lại nhớ vụ kết luận Đồ Sơn ko có mại dâm, vì ko có chứng cứ =))
Không phát hiện mại dâm ở Đồ Sơn, Quất Lâm - VnExpress

AkiraBin

Xe tăng
Em đã đọc hết 16 trang, nhiều cụ trình cao phân tích hay, em đánh dấu để hóng tiếp.

Về cảm nhận của em từ những người xung quanh thì năm nay đúng là kt khó khăn, mọi người cắt giảm chi tiêu nhiều (nhà em có cửa hàng qui mô nhỏ nên biết)

Còn công ty nơi em đi làm thuê thì cũng cắt giảm sản lượng khoảng 10% , nghe số 10% nhiều người nghĩ còn là ít, nhưng vì là tập đoàn lớn số đó cũng mất doanh thu hàng ngàn tỷ chứ không hề ít, vì trong 27 năm qua từ khi đi vào hoạt động đa phần các năm đều tăng trưởng 10~15% (cũng có một hai lần giảm mạnh vào các đợt kt suy thoái)

Bản thân 2 vợ chồng thì lương chính đi làm vẫn vậy (đủ trang trải cs) Nhưng những nguồn thu làm thêm ngoài năm 2022 không dư ra được nhiều nếu không muốn nói là bằng 0. Tình hình kt ảm đạm kéo dài như này rất khó cho người không có công việc ổn định. Mong qua năm nay sang 2024 khởi sắc hơn cho dân dễ thở.

sakai_yo

Xe lăn
Em có đứa cháu ngành nghê nguyên liệu máy móc làm bánh. Mọi năm Trung thu là làm không thở, năm nay đơn đặt hàng giảm 60%.

huhong1992

Xe tải
Kinh tế ảm đạm thật các cụ ạ, mình đi làm thuê lương đủ ăn thôi, năm nay muốn nhảy việc mà từ đầu năm đến giờ xem thị trường lao động mà chưa thấy được 1 vị trí nào phù hợp, mức thu nhập đều thấp hơn chỗ hiện tại. Anh em bạn bè ngồi nhậu từ nhiều ngành nghề khác nhau thấy ai cũng kêu như vạc. Đã thế năm nay lại thêm việc siết thu ngân sách, động vào đâu cũng thấy thuế má, thanh tra, truy thu, phạt phủng... thực sự là thấy bế tắc, khó khăn mọi mặt, thập diện mai phục.

IP man

Xe lăn
Giờ lãi suất ngân hàng tụt hơn cả thời covid là sao các cụ nhỉ?? trong khi bên mẽo thì ls vẫn cao rất nhiều so với mấy năm trước. Chẳng lẽ VN ổn định kinh tế vĩ mô tốt. Mà em thì thấy công ty hết việc, lương thấp, lãi cho vay thấp mà cũng ko biết vay làm gì
Lãi suất giảm là do ngân hàng đang thừa tiền. Thừa tiền ở đây không phải là giàu có, dư giả mà trong bối cảnh vẫn phải đi vay bên ngoài với lãi cao thì nó là biểu hiện của nền kinh tế yếu kém.
Ví dụ như ngày xưa cụ khoẻ mạnh, ngày ăn 3 bát cơm nên nhà lúc nào cũng chực chờ thiếu gạo, nhưng bây giờ ốm yếu ăn được có 1 bát, thùng gạo có thể đỡ vơi đi 1 chút nhưng đấy là biểu hiện cụ sắp hẹo chứ không phải do nhà giàu hơn.
Lý do thừa tiền là chủ yếu do không đầu tư được, đầu tư công hay tư đều kém vì thị trường đang kém, đầu ra sản phẩm không tiêu thụ được thì ko ai muốn đầu tư. Năm nay không đầu tư thì sang năm không có phát triển, giống như đầu vụ không gieo cấy thì cuối vụ lấy gì gặt.
Cụ yên tâm là hiện tại chưa phải đáy khó khăn, vì hiện tại đang lấy thóc dự trữ ra ăn dần. Đáy khó khăn là lúc gần hết thóc nhưng vẫn phải gieo cấy, chuẩn bị cho vụ mới - aka tái đầu tư. Lúc đó mới là lúc bóp mồm bóp miệng, nhịn đói thực sự.

sakai_yo

Xe lăn
Trong một diễn biến khác thì hiệu bánh trung thu nổi tiếng ở HP khách xếp hàng từ tờ mờ sáng, hàng làm không kịp bán.

Quê bầm

Xe điện
Trong một diễn biến khác thì hiệu bánh trung thu nổi tiếng ở HP khách xếp hàng từ tờ mờ sáng, hàng làm không kịp bán.
EM ăn thử thì thấy cũng ko ấn tượng với hiệu bánh này. Nếu thật sự ngon và rẻ em thấy bánh trung thu Trung quốc, em mua cỡ 45 tệ khoảng 140k tiền mình được 6 cái ăn ngon, ko ngấy ko ngọt quá và nó có hương vị giống bánh truyền thống nhưng lại ko thô, ko khô cứng như bánh tr thống nhà mình, ai ăn cùng thấy lạ miệng và khen ngon

phucnhan21

Xe tải
Chỗ các cụ thế nào , có giảm đơn hàng ,giảm lương gì không
khó khăn lắm cụ ạ, chỗ em KCN FDI đơn hàng giảm nhiều, nhiều cty cho nghỉ cả thứ 5,6. thậm chí dừng sản xuất 1 số line

em ko rõ tình hình chung ntn, chỉ thấy trong khu em vậy, nhưng chắc là cũng khó khăn đấy cụ ạ

đất đai thấy giảm, nhiều lô trc giao 7xx giờ xuống 6xx, 5xx mà ko có tiền mà mua

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
TQ họ quan tâm thiết thực đến DN thế đất nước mới mạnh đc.
Nhìn lại thiên đường mà tủi: em có cổ phần trong một DN ở tỉnh làm sx, vừa rồi nhận đc công văn của CA đề nghị phối hợp khảo sát. Nghe tưởng đơn giản, nhưng ngoài các nội dung cơ bản: số lượng lao động, số người đóng BHXH....

Đọc đến đoạn cuối em choáng váng: Báo cáo tài chính, Danh mục hoá đơn xuất/nhập kèm bảng kê trong 3 năm!!!
Việc này là của cơ quan Thuế chứ? Các DN hoạt động bình thường ko có dấu hiệu gì thì CA sục vào làm gì???
Nếu có 1 tờ hoá đơn ko hợp lệ Thuế sẽ gạt ra, DN chịu thuế phần doanh thu đó ok. Nhưng tờ hoá đơn đó dưới con mắt của CA thì câu chuyện nó đi rất xa...
DN khó khăn mà trăm thằng sâu xé thế này thì ai còn dám làm nữa. Làm DN bây giờ ko còn là tù nhân dự bị, mà phải gọi là siêu tù nhân dự bị.
Nản!!!
Với cái CQ này, chắc còn phọt phẹt lâu lắm ..
Cháu về quê gặp mấy người họ hàng, họ đã 3 thế hệ xuất khẩu lao động: Ông bà đi Nga, bố mẹ đi Đài, con giờ đi Hàn...
Cháu nghĩ chắc phải thêm 1, 2 thế hệ tiếp tục cu ly xứ người nữa.

antidau

Xe container
Kinh tế kém nhưng ngành điều hòa vẫn kiếm tốt phải không các cụ? Tôi hỏi thế vì có việc cần mà gọi mãi không được thợ.
Tiền điện mùa hè chạy có tầm 1 triệu 1 tháng thì có gì không trả được
Nên thợ sửa điều hòa vẫn có việc làm thôi ;))

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế kém nhưng ngành điều hòa vẫn kiếm tốt phải không các cụ? Tôi hỏi thế vì có việc cần mà gọi mãi không được thợ.
Điều hòa là nhu cầu cơ bản như ăn cơm, uống cà phê, uống bia.. nên kinh tế kém thì người ta vẫn phải dùng cụ à.

Maz6666

Xe buýt
nghịch lý doanh nghiệp ít đơn hàng, lợi nhuận tụt nhưng cổ phiếu lại tăng

otothanglong

Xe điện
Chỗ các cụ thế nào , có giảm đơn hàng ,giảm lương gì không
Quá khó em đang thất nghiệp ít việc suốt ngày chỉ biết lên OF chém gió giải sầu thôi cụ