[Thảo luận] Kinh nghiệm xin vượt và xử lý khi xe ngược chiều không nhường đường

Tamagochi

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã chỉ giáo. Em công nhận em sai chưa lường trước được tính huống khi vượt 2 xe cùng lúc. Cũng là kinh nghiệm để chia sẻ. Trên đường có nhiều tình huống không tiên lượng được. Em chỉ akay chú Ỉn cố tình chơi ác thôi. Liệu gặp xe khách, hung thần toàn lấn đường thì liệu chú Ỉn có dám làm vậy không?
Em mà như cụ, em quay xe lại đuổi theo chú ỉn, ép chú ấy vào lề, lôi đầu bác tài xế ra rồi ... bắt tay, xin được phép dẫn bác ý đi nhậu một trận tòe loe và cảm ơn bác tài ấy vì đã cho em một bài học rất sâu sắc mà lại miễn phí nữa ! :D

hành_khất_đêm

Xe điện
Em nghe thấy cụ chủ thớt tả em đã kinh rồi, chứ đừng nói cụ trực tiếp cầm lái. X_X

thangktvta

Xe tăng
nói chung là bác niều.
quả đấy bác cứ phanh cần thiết thì đứng hẳn lại chờ cho 2 quả tải kia qua hết rồi lại sang phần đường của mình (nếu con ỉn kia ko dúi vào bác)
trong trường hợp nó dúi vào bác thì nó vẫn bị nặng hơn do xe bác đã gần như dừng hẳn.
chúc mừng bác tai qua nạn khỏi

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cảm ơn các cụ đã chỉ giáo. Em công nhận em sai chưa lường trước được tính huống khi vượt 2 xe cùng lúc. Cũng là kinh nghiệm để chia sẻ. Trên đường có nhiều tình huống không tiên lượng được. Em chỉ akay chú Ỉn cố tình chơi ác thôi. Liệu gặp xe khách, hung thần toàn lấn đường thì liệu chú Ỉn có dám làm vậy không?
Em mà là chú Ỉn thì em sẽ nhường cụ, nhưng vẫn phải chừa lại một tí bên phải cho em để đề phòng cụ mất lái em còn có tí đất dự phòng để tránh!:(
Em mà là cụ thì em đợi không còn ai phía ngược chiều em mới vượt, nhất là trong trường hợp 2 con Hung Thần bám đuôi nhau như thế!:P

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em nghĩ là nói gì thỉ nói thằng Ỉn vẫn đúng, tuy nhiên nó hơi ngu thật, đúng thì đúng nếu cụ không nhanh tay nhanh mắt thì nó cũng vỡ mặt thớt, nếu là em thì em chửi thằng Ỉn ngu, không phải cứ đúng là hay, nhất là ở VN mình, nhưng em cũng khuyên cụ không nên thế,cố quá thành quá cố là việc không nên, bọn em cứ hay nói vui thế (khi đánh tá lả ý mà)

STF399

Xe điện
Vd là bác muốn ỉn nhường , nưng ỉn lại nghĩ " thằng này vượt láo ko nhường " => bác đánh vèo vèo . cơ bản là xe khỏe mới nên mạo hiểm bác à, còn xe còi ,phân khối yếu thì nên nhường cho nó lành !

Trung Khai

Xe tải
Em mà là chú Ỉn thì em sẽ nhường cụ, nhưng vẫn phải chừa lại một tí bên phải cho em để đề phòng cụ mất lái em còn có tí đất dự phòng để tránh!:(
Em mà là cụ thì em đợi không còn ai phía ngược chiều em mới vượt, nhất là trong trường hợp 2 con Hung Thần bám đuôi nhau như thế!:P
Đường láng hòa lạc rộng mà cụ. Khi vượt, em chỉ lấn 1 phần thân xe thôi, Ỉn chỉ cần đi chính giữa làn đường bên kia thì thoải mái cho em rồi. Nó cố tình bám sát vạch giữa đường chơi em thì em mới akay. Đường rộng lại chẳng có ai cả cố tình chơi khăm nhau. Mỗi bên làn đường tới cả hơn 10 m thì em mới cú chứ!

FujiS5200

Xe điện
Cụ đi cướp đường người ta, người ta không cho mà cụ vẫn còn akay thì em đến lạy cụ ạhh.
Vượt ẩu, gặp biến mà còn ngồi đây được thì đáng ra cụ phải về làm lễ tạ ơn giời đất chứ không phải lên OF này để akay.
Mà xe cụ biển bao nhiêu, hay đi đường nào để em còn tránh như tránh mấy chú hung thần 3:-O

Chỉnh sửa cuối:

haivina

Xe điện
Đọc tình huống của bác xong em cũng run cả tim. Kể ra thì bác cũng cứng tay đấy, không thì ...
Mà thằng Ỉn kia cũng bố láo, chắc nó là tài chuyên chạy xe khách Bắc-Nam, hôm nay nghỉ việc lấy Ỉn về quê chơi.

ECO-arch

Xe tăng
Quan niệm của em khi ra đường là tình huống nào cũng có thể xảy ra, do vậy cứ cẩn thận là hơn, nhất là mỗi khi vượt, nhường nhau một tí có tốn bao nhiêu thời gian đâu.
Còn hên xui thì không tính, ví dụ đang vượt xe gỗ tự dưng nó đứt dây xích buộc gỗ thì ...

lenamhung83

Xe tăng
Đi trên đường dễ tai nạn nhất là lúc vượt xe khác, vì vậy nếu thật chắc chắn an toàn thì mới vượt, chứ như bác vượt 2 xe đi sát nhau nguy hiểm, lại gặp tài xế ngược chiều không có thiện ý, bác thoát được là may mắn đấy, chúc mừng tai qua nạ khỏi, rút kinh nghiệm cho những lần sau

Vietkid

Xe điện
Em cũng từng 1 lần chạy đường Láng Hòa Lạc, 1 xe tải khoảng 5 tấn vượt xe 12 tấn, lần hết sang đường của em, em gần như phanh lại và bánh phụ sát mép đường rồi, theo cụ thằng xe tải chửi em hay em chửi nó.
Nói chung khi vượt, mình phải là người chủ động nhường xe ngược chiều, đấy là em nghĩ thế.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Chúc mừng kụ đã an toàn trở về, cũng vượt như kụ nhưng E còn bị mấy bác XXX bắn tốc độ cơ... may cho kụ đấy ... :P

PhanhGap

Xe điện
Vượt ẩu mà lại lái non thì hay bị tài già cậy xe to cố tình đè mặt lại thử gân cảnh cáo chút thôi. Lâbf sau muốn vựot thì phải xin trước và khi thấy đảm baỏan toàn mới được vượt. Đi đường ghét nhất là mấy ông lái ẩu. Dễ gây nguy hiểm cho nhiều người.

appco

Xe buýt
Nhà cháu dự rằng thằng ỉn thấy kụ vượt ẩu cho là cụ láo quyết dạy cho cụ một bài học:@) nếu cụ không xử lý kịp thì nó sẽ cũng được một bài học=)). may mà cụ cũng cho răng nó láo nên ko thèm dạy nó:D. Cụ làm chén cho đỡ sợ:">

ducnt

Xe máy
Em đi học lái, mỗi khi gặp xe đi ngược chiều là em đánh lái tránh một tí. Thày giáo thấy vậy biểu em, cứ căn chân mình đặt cạnh chân nó, không phải tránh tự khắc nó tránh mình. Em nghe vậy nhưng trộm nghĩ, cái thằng ngược chiều nó cũng nghĩ vậy thì sao, thế nên em ứ nghe thày...:-??

GLPro160

Xe buýt
Bác sai. Đi đường không trông chờ vào lòng tốt của xe khác hay vào may mắn được, khi nào chắc cú được thì mới nhấn ga bẻ lái. Nếu bác tin là xe bác đủ khỏe thì cũng nên về số trước khi vượt, nhiều khi khoảnh khắc nguy hiểm chỉ diễn ra trong tích tắc, bác thậm chí không kịp về số để mà thoát ra khỏi khoảnh khắc nguy hiểm đó.

Tóm lại, không liều được bác ạ.