[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép đặt câu hỏi ngược lại: Nếu giáo viên dạy thêm mà có ít học sinh thì giáo viên đó dạy có tốt không ạ?
Nếu không thi chuyên Anh mà chỉ muốn nâng cao trình độ thì cụ hỏi cô Thuỷ GV chuyên Anh 1 trường Ams, cuối ngõ 37 Phạm Tuấn Tài đi, lớp không đông quá. F1 nhà em khen cô tâm lý, trình độ là đương nhiên, bài tập cũng vừa phải không nặng như mấy lò luyện chuyên. Chiều tối cụ qua sẽ gặp nhiều xen chờ đón trẻ lắm.
Mình thì thấy giáo viên tiếng Anh có tên tuổi chút đều ở tình trạng quá tải, đông học sinh quá nên không chăm được cho lớp. Nên muốn con học tốt thì cần:
(i) Giáo viên dạy tốt, có tên tuổi nhưng vẫn chăm, theo sát được các con để các con tiến bộ nhanh.
hoặc (ii) Giáo viên dạy tiếng Anh tốt, nhưng số lượng học sinh vừa phải và chăm được cho các con để các con tiến bộ nhanh.

Cả 2 phương án đều khó có câu trả lời. CCCM có chỗ nào hay và tốt thì chỉ cho mình với. Cám ơn CCCM nhiều.
P/s: mình tìm Giáo viên tiếng Anh tốt nào quanh Láng hạ gần gần chút để cháu có thể tự đi xe đạp đi học.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Em thấy nội quy toàn 2 lần không làm bài tập là out khỏi lớp.
Đó là chưa kể bị chép phạt đấy. Làm bài tập không xong chép phạt gấp 2 hoặc 3 lần.

F1 nhà em vốn cực kỳ tùy tiện nhưng thấy học ở đó chép bài và chép phạt đều cực kỳ nghiêm túc, em mới tò mò hỏi xem cô Nhung là người thế nào, hóa ra cô nhỏ nhắn, hài hước. Không hiểu sao vẫn có uy với học trò như thế.
Em có 1 thắc mắc nếu bài đấy quá khó cháu không làm được thì sao. Nếu cháu làm bừa cho xong thì sẽ tính thế nào ạ? Vẫn chép phạt như bình thường ạ?

Em có 1 thắc mắc nếu bài đấy quá khó cháu không làm được thì sao. Nếu cháu làm bừa cho xong thì sẽ tính thế nào ạ? Vẫn chép phạt như bình thường ạ?
Em nghĩ là cô giáo đủ trình độ và sự tinh ý để biết bài đấy khó không làm được hay lười không làm.
Nếu bài khó quá nhiều lần không làm được thì câu hỏi đặt ra sẽ là: Liệu học sinh này có nên tiếp tục theo học không?

P/S: Con em thi được nhận vào 8A0 của cô Đỗ Dung rồi mợ ạ.

Mình thì thấy giáo viên tiếng Anh có tên tuổi chút đều ở tình trạng quá tải, đông học sinh quá nên không chăm được cho lớp. Nên muốn con học tốt thì cần:
(i) Giáo viên dạy tốt, có tên tuổi nhưng vẫn chăm, theo sát được các con để các con tiến bộ nhanh.
hoặc (ii) Giáo viên dạy tiếng Anh tốt, nhưng học sinh vừa phải và chăm được cho các con để các con tiến bộ nhanh.

Cả 2 phương án đều khó có câu trả lời. CCCM có chỗ nào hay và tốt thì chỉ cho mình với. Cám ơn CCCM nhiều.
Em hỏi cụ nhé: Người thật việc thật nhé, như chỗ cô Dung hiện nay học phí 480k/ buổi, lớp 50 cháu. Cô cũng nói luôn nếu cháu nào không học được/ không thích học cứ đề đạt luôn cô sẽ trả lại phần học phí còn lại. Nếu là cụ, cụ có giảm xuống chỉ dạy 20 cháu mà giá tiền học không đổi không ạ?

Air man

Xe tải
hoặc (ii) Giáo viên dạy tiếng Anh tốt, nhưng học sinh vừa phải và chăm được cho các con để các con tiến bộ nhanh.

Cá nhân em thấy F1 nhà cụ tiếng anh đã tốt rồi, lại đỗ chuyên KHTN thì không cần phải cho cháu theo học các lớp ôn tiếng Anh như theard đang bàn đâu ạ.

Em nghĩ, cụ chịu khó đặt mua giáo trình các môn PTTH với giáo trình ĐH Mỹ về cho cháu đọc thêm là cách tăng vốn từ tốt và hợp lý nhất. Khi nào cần thi Ielts, Toefl thì hãy luyện ít ngày thôi.

sinichit52

Xe container
Em nghĩ là cô giáo đủ trình độ và sự tinh ý để biết bài đấy khó không làm được hay lười không làm.
Nếu bài khó quá nhiều lần không làm được thì câu hỏi đặt ra sẽ là: Liệu học sinh này có nên tiếp tục theo học không?

P/S: Con em thi được nhận vào 8A0 của cô Đỗ Dung rồi mợ ạ.
Vậy F1 nhà cụ định theo cô nào ạ?Theo em đoán thì bài bên cô Đỗ Dung sẽ thiên về ngữ pháp văn bản phải không ạ? Cụ hỏi cháu xem form bài có giống CNN, nếu giống thì cụ phải tìm thêm 1 lớp TA ngữ pháp đấy ạ. Đấy là F1 em rút kinh nghiệm sau khi thi vì phần Ngữ pháp ( F1 em gọi là ngữ pháp chay).
P/S:Em chờ mãi mà chưa có điểm phúc tra

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi cụ nhé: Người thật việc thật nhé, như chỗ cô Dung hiện nay học phí 480k/ buổi, lớp 50 cháu. Cô cũng nói luôn nếu cháu nào không học được/ không thích học cứ đề đạt luôn cô sẽ trả lại phần học phí còn lại. Nếu là cụ, cụ có giảm xuống chỉ dạy 20 cháu mà giá tiền học không đổi không ạ?
Mình không hiểu câu hỏi của bạn. Bạn bè mình là giáo viên dạy tiếng anh có tiếng ở HN cũng có, học sinh chen nhau vào lớp của bạn mình. Tất nhiên, một số giáo viên giữ uy tín sẽ không dám nhận quá 25 học sinh/lớp, vì chất lượng học sẽ giảm. Dù vậy, các giáo viên đó vẫn trong tình trạng quá tải.
Cũng có thể nhu cầu của bạn khác nhu cầu của mình.

Vấn đề là đang cố tìm cho các con giáo viên giỏi phù hợp với các con để các con học nhanh tiến bộ. Chứ đúng là lịch hoc của các con đủ điên đầu.

Cá nhân em thấy F1 nhà cụ tiếng anh đã tốt rồi, lại đỗ chuyên KHTN thì không cần phải cho cháu theo học các lớp ôn tiếng Anh như theard đang bàn đâu ạ.

Em nghĩ, cụ chịu khó đặt mua giáo trình các môn PTTH với giáo trình ĐH Mỹ về cho cháu đọc thêm là cách tăng vốn từ tốt và hợp lý nhất. Khi nào cần thi Ielts, Toefl thì hãy luyện ít ngày thôi.
Vâng, mình cũng chỉ muốn tìm lớp cho con học tiếng anh chung nhanh tiến bộ. Giờ các con cũng rảnh hơn chút rồi.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Vậy F1 nhà cụ định theo cô nào ạ?Theo em đoán thì bài bên cô Đỗ Dung sẽ thiên về ngữ pháp văn bản phải không ạ? Cụ hỏi cháu xem form bài có giống CNN, nếu giống thì cụ phải tìm thêm 1 lớp TA ngữ pháp đấy ạ. Đấy là F1 em rút kinh nghiệm sau khi thi vì phần Ngữ pháp ( F1 em gọi là ngữ pháp chay).
Hình như có nguyên tắc phúc tra nếu thay đổi một số điểm nào đó thì họ mới sửa điểm, kiểu thay đổi 2 điểm trở lên thì mới sửa điểm. Nếu thay đổi 0.25-0.5 thì có lẽ họ không thay đổi điểm. Thay đổi 1 điểm thì không rõ.

CCCM có biết chuyện này không?

Vậy F1 nhà cụ định theo cô nào ạ?Theo em đoán thì bài bên cô Đỗ Dung sẽ thiên về ngữ pháp văn bản phải không ạ? Cụ hỏi cháu xem form bài có giống CNN, nếu giông thì cụ phải tìm thêm 1 lớp TA ngữ pháp đấy ạ. Đấy là F1 em rút kinh nghiệm sau khi thi vì phần Ngữ pháp ( F1 em gọi là ngữ pháp chay).
Em thì vẫn khẳng định chẳng cô nào đảm bảo được 100% là con mình thi đỗ cả. 80% là do sự cần cù vượt khó của con mình ạ. Cô giáo chỉ giúp mình phương pháp học, khoanh vùng kiến thức cần học...
Cô Dung theo em biết thì nguyên là giáo viên đại học ngoại ngữ, "về lập đế chế riêng của mình" (nguyên văn lời cô nói). Em đoán là cách dạy của cô sẽ thiên về phục vụ thi CNN. Em không đủ trình độ để thẩm định cô nhưng em thấy ở cô toát ra vẻ tự tin và khát vọng.
Hiện tại học phí tại chỗ cô Dung là cao nhất trong 3 cô: cô Dung, cô Nhung, cô Hương Lan.
Nhưng ở chỗ cô Nhung và chỗ cô Hương Lan con em không vào được lớp do các cô này dạy, do vậy em cho con học chỗ cô Dung ạ.

sinichit52

Xe container
Hình như có nguyên tắc phúc tra nếu thay đổi một số điểm nào đó thì họ mới sửa điểm, kiểu thay đổi 2 điểm trở lên thì mới sửa điểm. Nếu thay đổi 0.25-0.5 thì có lẽ họ không thay đổi điểm. Thay đổi 1 điểm thì không rõ.

CCCM có biết chuyện này không?
Em chir biết phúc tra mà đổi 1 điểm sẽ phải chấm hội đồng còn 0,25-0,5 thì không cần ạ.

sinichit52

Xe container
Em thì vẫn khẳng định chẳng cô nào đảm bảo được 100% là con mình thi đỗ cả. 80% là do sự cần cù vượt khó của con mình ạ. Cô giáo chỉ giúp mình phương pháp học, khoanh vùng kiến thức cần học...
Cô Dung theo em biết thì nguyên là giáo viên đại học ngoại ngữ, "về lập đế chế riêng của mình" (nguyên văn lời cô nói). Em đoán là cách dạy của cô sẽ thiên về phục vụ thi CNN. Em không đủ trình độ để thẩm định cô nhưng em thấy ở cô toát ra vẻ tự tin và khát vọng.
Hiện tại học phí tại chỗ cô Dung là cao nhất trong 3 cô: cô Dung, cô Nhung, cô Hương Lan.
Nhưng ở chỗ cô Nhung và chỗ cô Hương Lan con em không vào được lớp do các cô này dạy, do vậy em cho con học chỗ cô Dung ạ.
Chúc cháu có khởi đầu thuận lợi trong quá trình chinh phục CNN ạ.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 4 ca là kiếm 100 tr/ngày ( vẫn có 2 ca nghỉ ngơi hoặc dạy 2 ca nữa là kiếm 150 tr/ngày).
Tháng là 3 tỷ, đơn giản như đan rổ.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Em chir biết phúc tra mà đổi 1 điểm sẽ phải chấm hội đồng còn 0,25-0,5 thì không cần ạ.
ý bạn là nếu thay đổi 0.25-0.5 thì họ vẫn thay đổi điểm cho mình, không cần phải chấm hội đồng?

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không thi chuyên Anh mà chỉ muốn nâng cao trình độ thì cụ hỏi cô Thuỷ GV chuyên Anh 1 trường Ams, cuối ngõ 37 Phạm Tuấn Tài đi, lớp không đông quá. F1 nhà em khen cô tâm lý, trình độ là đương nhiên, bài tập cũng vừa phải không nặng như mấy lò luyện chuyên. Chiều tối cụ qua sẽ gặp nhiều xen chờ đón trẻ lắm.
Thks bạn, Phạm Tuấn Tài thì xa nhà mình quá, mình ở Láng hạ nên tìm Giáo viên tiếng Anh tốt nào quanh Láng hạ gần gần chút để cháu có thể tự đi xe đạp đi học.
Ông bố bạc mặt đưa con đi học năm lớp 9 để ôn thi lớp 10 rồi, giờ cho cháu phải tự đi chút.

Hạ Tím

Xe hơi
Trước e thì thiếu mất 0.5đ
Buồn buồn là

m4s

Xe điện
Thớt này khiếp thật, toàn gà chọi chạy đua vũ trang :(

sinichit52

Xe container
ý bạn là nếu thay đổi 0.25-0.5 thì họ vẫn thay đổi điểm cho mình, không cần phải chấm hội đồng?
Thay đổi điểm là quyết định của hội đồng chấm thi thi ạ. ý em ở đây là bài 0,25-o,5 điểm thì chỉ cần 2người chấm, còn chênh 1 điểm là phải mang ra cấp cao hơn. Còn thay đổi điểm thì thùy từng trường có trường 0,5 nhưng có trường phải 1 điểm mới được thay đổi điểm thi ạ. Em mong CNN chỉ cần 0,5 là thay đổi điểm được rồi.

mitsu ghe

Xe hơi
Cccm có ai cho con luyện hóa cô Thu - trường Ams không ạ? Cô dạy tại nhà, nhà cô ở rất sâu trong ngõ Đội Cấn í ạ?

nguyendiep

Xe tải
Mợ cho em hỏi lớp cô Hương Lan mợ có biết phân cấp A-B như nào không? E thấy mợ hay nhắc lớp do các cô dạy, vậy có lớp cô không dạy mà gv khác dạy ạ? F1 nhà em lớp 7 vừa thi đầu vào đạt, bắt đầu học được mấy buổi, do cô Lan trực tiếp dạy, em cũng chưa biết thế nào vì hôm kiểm tra đầu vào ở Trung Hòa, khi học lại học ở Trần Duy Hưng.