[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

haivanphe

Xe container
Cccm có ai cho con luyện hóa cô Thu - trường Ams không ạ? Cô dạy tại nhà, nhà cô ở rất sâu trong ngõ Đội Cấn í ạ?
Bạn nhà em luyện hóa của thày Vũ Khắc Ngọc ở 124 Minh Khai. Thày dạy kiểu thi trường nào cũng được chứ ko chỉ tập trung vào riêng một trường nào cả.

Mợ cho em hỏi lớp cô Hương Lan mợ có biết phân cấp A-B như nào không? E thấy mợ hay nhắc lớp do các cô dạy, vậy có lớp cô không dạy mà gv khác dạy ạ? F1 nhà em lớp 7 vừa thi đầu vào đạt, bắt đầu học được mấy buổi, do cô Lan trực tiếp dạy, em cũng chưa biết thế nào vì hôm kiểm tra đầu vào ở Trung Hòa, khi học lại học ở Trần Duy Hưng.
Theo em tìm hiểu thì chỗ cô Hương Lan và cô Nhung thì chia A0 đến A6,7 gì đó. Hai cô Hương Lan chỉ dạy những lớp A0,1,2,3,4 thôi, mấy lớp dưới cô khác dạy. Cụ tìm hiểu kỹ lại nhé vì nếu năm nay đổi mới thì em không biết chứ những năm trước cô Hương Lan chỉ dạy lớp 9 (cùng lắm là 8) thôi.
Cô Đỗ Dung thì có 2 lớp A0 và A1, cô trực tiếp dạy cả 2 lớp.

Tóm lại theo em nên xác định, các cô đều đi song song: có lớp và học sinh mũi nhọn để luyện thi lấy thành tích cho trung tâm, có những lớp trên trình độ xóa mù để làm gì cụ tự hiểu.
Em thấy thế là bình thường, từ đó xác định mục tiêu cũng như cách để đạt mục tiêu cho F1.

TUCSON9389

Xe điện
chào các cụ, các mợ. giờ này chắc các cụ các mợ chỉ hóng điểm thi AMS thôi nhỉ
Con nhà em thì đã đỗ chuyên anh sp và cũng không có ý định ngóng thêm AMS nữa vì khả năng rất thấp. em chia sẻ một chút là con nhà em xác định chuyên tiếng anh chỉ là điều kiện cần cho cháu học tốt ngoại ngữ và sau này coi nó là điều kiện cần thôi và hướng lâu dài sau này thì không thể lấy Ngoại ngữ là chuyên môn để kiếm sống được (cũng có nhiều người kiếm tiền siêu từ việc dạy ngoại ngữ nhưng số này ít lắm). Em dự kiến cho cháu đi vào nguyên ngành hóa/Sinh. không biết học cấp 3 thì thầy nào cô nào để ôn luyện các cụ/mợ nhỉ

chào các cụ, các mợ. giờ này chắc các cụ các mợ chỉ hóng điểm thi AMS thôi nhỉ
Con nhà em thì đã đỗ chuyên anh sp và cũng không có ý định ngóng thêm AMS nữa vì khả năng rất thấp. em chia sẻ một chút là con nhà em xác định chuyên tiếng anh chỉ là điều kiện cần cho cháu học tốt ngoại ngữ và sau này coi nó là điều kiện cần thôi và hướng lâu dài sau này thì không thể lấy Ngoại ngữ là chuyên môn để kiếm sống được (cũng có nhiều người kiếm tiền siêu từ việc dạy ngoại ngữ nhưng số này ít lắm). Em dự kiến cho cháu đi vào nguyên ngành hóa/Sinh. không biết học cấp 3 thì thầy nào cô nào để ôn luyện các cụ/mợ nhỉ
Học chuyên Anh sư phạm xong thì đi theo chuyên nghành Hóa Sinh kiểu gì ạ?

hcmt

Xe điện
Theo em tìm hiểu thì chỗ cô Hương Lan và cô Nhung thì chia A0 đến A6,7 gì đó. Hai cô Hương Lan chỉ dạy những lớp A0,1,2,3,4 thôi, mấy lớp dưới cô khác dạy. Cụ tìm hiểu kỹ lại nhé vì nếu năm nay đổi mới thì em không biết chứ những năm trước cô Hương Lan chỉ dạy lớp 9 (cùng lắm là 8) thôi.

Tóm lại theo em nên xác định, các cô đều đi song song: có lớp và học sinh mũi nhọn để luyện thi lấy thành tích cho trung tâm, có những lớp trên trình độ xóa mù để làm gì cụ tự hiểu.
Em thấy thế là bình thường, từ đó xác định mục tiêu cũng như cách để đạt mục tiêu cho F1.
Em bổ sung cho cụ về lớp cô Hương Lan
Năm nay có mở rộng nên thuê gv khác vào dạy.
Trung tâm đổi tên là UP, chia ra hai hệ A và B. Cô Hương Lan đã nghỉ hưu nên dạy cả ngày được.
Hệ B là các trường chỉ học buổi chiều nên f1 sẽ học buổi sáng và hầu hết đc cô HLan dạy trực tiếp.
Hệ A là các trg còn lại, từ A1-5, 6 gì đó, học vào buổi tối. F1 nhà em A3 là cô Dung ở CNN dạy chứ ko phải cô HLan.

Cụ có biết về TT của cô Hoàng Ngân ở N. C. Thanh ko?

CCCK

Xe tăng
CCCM chỉ bàn mỗi học môn chuyên (v/d tiếng Anh), còn phần quan trọng là toán (+KHTN) và văn (+KHXH) nữa cũng cần lưu ý vì sang năm thi tổ hợp.
F1 nhà em năm vừa rồi chỉ tập trung vào môn chuyên, còn toán văn chỉ học ở trường và Trung tâm cô Nhung 102 Trường Chinh ĐT 084 494 0880 (mới chuyển về 23, ngõ 176 Nguyễn Lân) ngon bổ rẻ 1-2 trò/cô, chi phí mỗi h chỉ 150-200k, GV không siêu nhưng bám sát trình độ các cháu đủ trình đi thi Toán vào 10, toán CNN, Toán TA song bằng Ams 7 điểm, thêm môn Anh xuất sắc nữa (>8) là đỗ CNN ngon lành.

TUCSON9389

Xe điện
Học chuyên Anh sư phạm xong thì đi theo chuyên nghành Hóa Sinh kiểu gì ạ?
em định hướng cho f1 là chuyên anh sẽ chỉ học đến mức "đủ dùng" để học và đọc tài liệu thôi; chứ sẽ không đi theo con đường ngôn ngữ vì chuyên ngành này sẽ quá hẹp và cần phải giỏi ngôn ngữ thật sự. Em cũng cho rằng số đỗ chuyên anh thì chắc chỉ có vài % đi theo con đường nghiên cứu ngôn ngữ thôi ạ
Em biết là học cấp 3 thì môn chuyên sẽ nặng hơn một tí, còn các môn khác vẫn học bình thường, mình hướng đi ngành nào sẽ đầu tư nhiều hơn cho môn học đó cũng có sao đâu nhỉ

hcmt

Xe điện
CCCM chỉ bàn mỗi học môn chuyên (v/d tiếng Anh), còn phần quan trọng là toán (+KHTN) và văn (+KHXH) nữa cũng cần lưu ý vì sang năm thi tổ hợp.
F1 nhà em năm vừa rồi chỉ tập trung vào môn chuyên, còn toán văn chỉ học ở trường và Trung tâm cô Nhung 102 Trường Chinh ĐT 084 494 0880 (mới chuyển về 23, ngõ 176 Nguyễn Lân) ngon bổ rẻ 1-2 trò/cô, chi phí mỗi h chỉ 150-200k, GV không siêu nhưng bám sát trình độ các cháu đủ trình đi thi Toán vào 10, toán CNN, Toán TA song bằng Ams 7 điểm, thêm môn Anh xuất sắc nữa (>8) là đỗ CNN ngon lành.
Thank cụ,
địa điểm này xa nhà em quá

CCCK

Xe tăng
Em chir biết phúc tra mà đổi 1 điểm sẽ phải chấm hội đồng còn 0,25-0,5 thì không cần ạ.
Cúng khó lắm đấy, nếu kết quả vênh nhiều thì GV chấm vòng 1 lại dính kỷ luật.
Cho nên phúc tra khá tốn kém cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Mợ có biết trường đại học trong nước nào tuyển theo khối D07 không ạ.
Em chỉ tính trường ở HN ạ: Bách khoa, KTQD, đại học quốc gia, học viện ngân hàng, Nông nghiệp, KHTN...Còn ngoại thương nhưng em không biết ở Hn hay TP hồ chí Minh.

Matxech

Xe container
Thay đổi điểm là quyết định của hội đồng chấm thi thi ạ. ý em ở đây là bài 0,25-o,5 điểm thì chỉ cần 2người chấm, còn chênh 1 điểm là phải mang ra cấp cao hơn. Còn thay đổi
điểm thì thùy từng trường có trường 0,5 nhưng có trường phải 1 điểm mới được thay đổi điểm thi ạ. Em mong CNN chỉ cần 0,5 là thay đổi điểm được rồi.
Con nhà cụ thiếu bn ạ ?
E nghe nói phúc tra nếu ít thì có thể được
Nếu nhiều thì khó ( rất khó )
Vì phải ra hội đồng ( bản thân ng chấm phúc tra cũng ko muốn nhiêu khê và cũng là giữ cho đồng nghiệp chấm trước đó )

nguyendiep

Xe tải

Vâng cảm ơn mợ chia sẻ thông tin, F1 nhà em lớp 7, cháu cũng đang học trung tâm cô Bảo Thanh - Bà Triệu từ năm lớp 3. Hè này em cho cháu học thử 3 tháng ở cô Lan xem thế nào rồi quyết định theo hay không vì cách nhà em xa quá, vào học chính đi lại sẽ vất vả. F1 nhà em thì cô trực tiếp dạy, lớp chỉ có mấy bạn mới còn lại toàn bạn đã học từ những năm trước rồi. Nhà em thì toàn đưa đến buổi sáng sớm, học xong con tự grab về nên cũng không gặp các phụ huynh khác và vào trung tâm tìm hiểu thêm thông tin.

Em bổ sung cho cụ về lớp cô Hương Lan
Năm nay có mở rộng nên thuê gv khác vào dạy.
Trung tâm đổi tên là UP, chia ra hai hệ A và B. Cô Hương Lan đã nghỉ hưu nên dạy cả ngày được.
Hệ B là các trường chỉ học buổi chiều nên f1 sẽ học buổi sáng và hầu hết đc cô HLan dạy trực tiếp.
Hệ A là các trg còn lại, từ A1-5, 6 gì đó, học vào buổi tối. F1 nhà em A3 là cô Dung ở CNN dạy chứ ko phải cô HLan.

Cụ có biết về TT của cô Hoàng Ngân ở N. C. Thanh ko?
Cụ hỏi em bên thớt SING à?
Em đã đến tận nhà cô Ngân ở 31 NCT thì phải. Em cảm nhận đây như một lớp học thêm nhỏ thôi chứ không phải mô hình như các TT kia. Chắc cô chỉ mở và dạy 1 lớp vì bận dạy chính khóa tại AMS.

Khối D07( TOán , Hóa, Anh), nổi bật là thực phẩm và công nghệ môi trường ạ.
Ý em hỏi là trong 3 năm cấp 3 chuyên ngữ thì tính toán để theo khối Hóa Sinh kiểu gì ạ?

sinichit52

Xe container
Con nhà cụ thiếu bn ạ ?
E nghe nói phúc tra nếu ít thì có thể được
Nếu nhiều thì khó ( rất khó )
Vì phải ra hội đồng ( bản thân ng chấm phúc tra cũng ko muốn nhiêu khê và cũng là giữ cho đồng nghiệp chấm trước đó )
Cảm ơn cụ, cháu chắc không lên điểm được vì đã qua thời điểm có KQ, cháu thiếu 0,4 ạ

em định hướng cho f1 là chuyên anh sẽ chỉ học đến mức "đủ dùng" để học và đọc tài liệu thôi; chứ sẽ không đi theo con đường ngôn ngữ vì chuyên ngành này sẽ quá hẹp và cần phải giỏi ngôn ngữ thật sự. Em cũng cho rằng số đỗ chuyên anh thì chắc chỉ có vài % đi theo con đường nghiên cứu ngôn ngữ thôi ạ
Em biết là học cấp 3 thì môn chuyên sẽ nặng hơn một tí, còn các môn khác vẫn học bình thường, mình hướng đi ngành nào sẽ đầu tư nhiều hơn cho môn học đó cũng có sao đâu nhỉ
Không sao, em đang học mót các cụ để tính đường cho F1 thôi mà.:D

sinichit52

Xe container
Ý em hỏi là trong 3 năm cấp 3 chuyên ngữ thì tính toán để theo khối Hóa Sinh kiểu gì ạ?
Nếu xác định theo khối Hóa Sinh( bây giờ có thể thay hóa bằng sinh) nên phải xác định đi học thêm Toán, hóa thôi cụ ơi. Nhìn chung C3 sẽ vẫn phải đi học thêm để thi Dh ạ. Khi đó sẽ thi Toán , Hóa(Sinh) Anh,và bài tổ hợp tốt nghiệp.

timeout

Xe điện
Mai có cụ/mợ nào cho con thi song ngữ Amsterdam cấp 2 không ợ. Em đang phân vân chuyện học hành cấp 2 của tụi trẻ con quá, mà năm nay xét tuyển Ams cấp 2 thì F1 nhà em đứt từ vòng gửi xe vì trượt chân một môn. Giờ tính chiến đấu vào Song ngữ để tiện hướng tập trung lên cấp 3 chuyên Anh Ams luôn.

AnhMinh10

Xe máy
Chào các cụ các mợ! Em lính mới (mợ ạ), mon men vào đây học hỏi. F1 nhà em là zai, đỗ cnn Đức, cũng vừa phỏng vấn song bằng vòng 3. Thấy trong này có nhiều f1 cũng thi giống f1 nhà em, mừng mừng tủi tủi mong được làm quen ạ :)! Vòng 3 song bằng chưa có kq, nhưng cũng mạo muội xin ý kiến các cụ mợ đánh giá hệ này với ạ!