[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Linh duykhoai

Xe đạp
Cụ hỏi em bên thớt SING à?
Em đã đến tận nhà cô Ngân ở 31 NCT thì phải. Em cảm nhận đây như một lớp học thêm nhỏ thôi chứ không phải mô hình như các TT kia. Chắc cô chỉ mở và dạy 1 lớp vì bận dạy chính khóa tại AMS.
Cô Ngân dạy 4 lớp cụ ạ . ( 2 lớp Anh điều kiện và 2 lớp Anh chuyên). Cô Ngân chỉ dạy vào buổi tối và

Ý em hỏi là trong 3 năm cấp 3 chuyên ngữ thì tính toán để theo khối Hóa Sinh kiểu gì ạ?
F1 nhà cụ theo học từ lớp mấy ạ. Phương pháp của cô có phải học thuộc lòng các bài luận ko cụ. Cô chuyên về kiến thức hay luyện thi chuyên. F1 nhà em mới đc vào nhưng chưa học. Và thấy cc ở đây ko học cô Ngân.
F1 nhà cụ C2 học trường nào
F1 nhà cháu lớp 9 mới bắt đầu học cô Ngân. Cô Ngân có 4 lớp ( 2 lớp Anh điều kiện và 2 lớp Anh chuyên ) Cô Ngân kg bắt học thuộc các bài luận, Cô chỉ bắt viết luận thôi cụ ạ.

hcmt

Xe điện
F1 nhà cháu lớp 9 mới bắt đầu học cô Ngân. Cô Ngân có 4 lớp ( 2 lớp Anh điều kiện và 2 lớp Anh chuyên ) Cô Ngân kg bắt học thuộc các bài luận, Cô chỉ bắt viết luận thôi cụ ạ.
Ngoài học chỗ cô Ngân, F1 nhà cụ còn học Anh ở đâu ko
Tóan, Văn cháu học ở đâu hả cụ

Air man

Xe tải
1. Xa, không có xe tuyến F1 nhà em học Ams, KL gần nhất. CNN cũng xa nhưng có xe tuyến, dạy học thân thiện nhiều hoạt động ngoại khóa.
2. Các Thầy gò kiểu thi đội tuyển, thi ĐH ngày xưa, các cháu sẽ phải học tất cả các môn trong khi F1 nhà cháu lười lắm, lại còn phải chuẩn bị hành trang du học nữa. Về ngoại khóa CSP còn thua cả NTT.
Vậy là gái nhà cụ CCCK ghét CSP đến mức chả thèm thi. Giai nhà cụ sinichit52 thì đỗ rồi nhưng không học. F1 nhà cụ haivanphe thì quyết học Hóa ở KHTN. Chỉ có cụ Au79 Dragon là quyết tâm.

Không biết cụ TUCSON9389 với cụ hannahesmee có ý kiến thế nào ạ?

Em chắc cho nó học SP dù có đỗ AMS.
f1 đỗ CSP Anh rồi mà giờ vào tra lại thông báo chưa có điểm chính thức...lo quá!

CCCK

Xe tăng
Ngoài học chỗ cô Ngân, F1 nhà cụ còn học Anh ở đâu ko
Tóan, Văn cháu học ở đâu hả cụ
Toán văn chỉ cần học ở trường thôi cụ, thêm ít gia sư là đủ nếu thi C3 hoặc chuyên không phải Toán Văn.
Cụ có gần thì cho cháu qua Trung tâm cô Nhung 23 ngõ 176 Nguyễn Lân- chỗ F1 nhà cháu học năm vừa rồi.
Học nhẹ nhàng 1 cô 1 trò, giá bình dân vẫn đủ trình toán thi đỗ chuyên Anh.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà cụ Zai hay gái vậy?
Nhà em thì nhiều băn khoăn:
- Thích môi trường CNN nhưng nếu cháu là gái thì sẽ thích hơn; tiếng Đức hay, du học Đức rất tốt, rẻ, nhưng sẽ rất vất vả và quan trọng nhất là rủi ro được ăn cả ngã về không do chính sách đào tạo của Đức khá khắc nghiệt, thi 3 lần ko qua là out
- Song bằng hấp dẫn, nhưng ít thông tin tham khảo thưc tế quá, chỉ biết trên báo là năm ngoái các con học theo được, nhưng hạn chế là học trên lớp mất rất nhiều thời gian nên không có thời gian cho ngoại khóa, chất lượng giáo viên còn phải xem xét vì chỉ có giáo viên nước ngoài sang dạy Anh, Kinh tế, còn Toán lý hóa do gv Việt dạy.

Cccm nào có thông tin thêm, tư vấn nhà cháu với!
Du học Đức chất lượng tốt, rẻ. Nhưng như cụ nói là nếu không thi đỗ thì thế nào, liệu có xin được việc bên Đức nếu không thi qua và thi qua không?

Song bằng như cụ nói thì chất lượng vậy ở mức trung bình kém. May ra các cháu trong top đầu mới có thể nộp hồ sơ sang các trường ở mức khá ở Singapore, Anh.Mình sợ là kiểu dở dở ương ương. Học trong nước không phù hợp. Sang nước ngoài học mấy trường tư thục mức trung bình thì có lẽ học trong nước còn hơn, trừ bố mẹ có tiền cho con đi du lịch nước ngoài 4-6 năm.

sinichit52

Xe container
Giai nhà cụ sinichit52 thì đỗ rồi nhưng không học
Trường hợp F1 nhà em khác F1 các cụ mà. Với cháu tiếng Anh đến ngày hôm nay thì tạm đủ và cháu tìm ra một nền văn hóa và ngôn ngữ khác cháu cảm thâý có hứng thú hơn( tiếng Đức). Do vậy cháu không học tiếng Anh trong chuyên SP. Ngoài lý do đấy còn 1 yếu tố quan trọng là đi lại bằng xe buýt tuyến đó quá đông. Theo em nếu f1 nhà cụ không còn trở ngại nào (ý thích, đi lại) thì cụ có thể cho cháu học SP mà.

TUCSON9389

Xe điện
Vậy là gái nhà cụ CCCK ghét CSP đến mức chả thèm thi. Giai nhà cụ sinichit52 thì đỗ rồi nhưng không học. F1 nhà cụ haivanphe thì quyết học Hóa ở KHTN. Chỉ có cụ Au79 Dragon là quyết tâm.

Nhà em giống cụ Au79 Dragon ạ. Thi ams f1 nhà em nó bảo làm bài cũng tốt vì ams có phần thi nghe, nhưng nó bảo con sẽ học sp. C2 f1 nhà em học Ng Tất Thành nên sang sp khá quen thuộc. Nhà em thì ở gần Ams hơn

haivanphe

Xe container

AnhMinh10

Xe máy
Du học Đức chất lượng tốt, rẻ. Nhưng như cụ nói là nếu không thi đỗ thì thế nào, liệu có xin được việc bên Đức nếu không thi qua và thi qua không?

Song bằng như cụ nói thì chất lượng vậy ở mức trung bình kém. May ra các cháu trong top đầu mới có thể nộp hồ sơ sang các trường ở mức khá ở Singapore, Anh.Mình sợ là kiểu dở dở ương ương. Học trong nước không phù hợp. Sang nước ngoài học mấy trường tư thục mức trung bình thì có lẽ học trong nước còn hơn, trừ bố mẹ có tiền cho con đi du lịch nước ngoài 4-6 năm.
Song bằng ko tệ thế đâu cụ ơi. Đây: "Ông Ben Schmidt, Giám đốc khu vực Đông Nam Á và Thái Bình Dương của Tổ chức Giáo dục Cambridge, cũng đánh giá cao sự nỗ lực, chăm chỉ, có mục tiêu rõ ràng của các em tham gia học chương trình song bằng. “Theo đánh giá tổng quan, học sinh Việt Nam học song bằng có kết quả đáng khích lệ, chất lượng ngang bằng, thậm chí tốt hơn nhiều trường trên thế giới”". Nhiều bài báo khác cũng đều nói tốt cả. Có điều đấy là báo nói, em chưa biết ai có f1 đã học song bằng ở Chu năm ngoái để kiểm nghiệm nên băn khoăn cụ ạ.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Song bằng ko tệ thế đâu cụ ơi. Đây: "Ông Ben Schmidt, Giám đốc khu vực Đông Nam Á và Thái Bình Dương của Tổ chức Giáo dục Cambridge, cũng đánh giá cao sự nỗ lực, chăm chỉ, có mục tiêu rõ ràng của các em tham gia học chương trình song bằng. “Theo đánh giá tổng quan, học sinh Việt Nam học song bằng có kết quả đáng khích lệ, chất lượng ngang bằng, thậm chí tốt hơn nhiều trường trên thế giới”". Nhiều bài báo khác cũng đều nói tốt cả. Có điều đấy là báo nói, em chưa biết ai có f1 đã học song bằng ở Chu năm ngoái để kiểm nghiệm nên băn khoăn cụ ạ.
Cái này thì mình cũng có kinh nghiệm rồi chứ không nói chơi. Còn tùy bạn hiểu.

Bạn có hỏi mọi người xin mọi người thông tin, tư vấn. Nhưng Khi đưa thông tin tư vấn cho bạn thì bạn cố gắng bảo vệ quan điểm của bạn. Nên có lẽ việc thông tin tư vấn cũng bằng thừa.

AnhMinh10

Xe máy
Cái này thì mình cũng có kinh nghiệm rồi chứ không nói chơi. Còn tùy bạn hiểu.

Bạn có hỏi mọi người xin mọi người thông tin, tư vấn. Nhưng Khi đưa thông tin tư vấn cho bạn thì bạn cố gắng bảo vệ quan điểm của bạn. Nên có lẽ việc thông tin tư vấn cũng bằng thừa.
À, vì bạn nói "Song bằng như cụ nói thì chất lượng vậy ở mức..." nên mình hiểu là bạn suy từ những điều mình kể ở trên về các hạn chế của chương trình, nên nghĩ là mình đưa thông tin chưa đủ 2 chiều, nên mới đưa thêm thông tin. Sorry vì hiểu nhầm ý bạn.
Nếu là kinh nghiệm của bạn thì quý quá rồi, cảm ơn thông tin của bạn!

AnhMinh10

Xe máy
F1 nhà em là gái cụ ạ, học làng nhàng trường công thôi. Từ bé đến giờ toàn học trường làng, đến C3 mới bắt đầu vào chuyên nên cũng lo cháu học mệt lắm.
F1 gái thì CNN hay Anh Ams đều chuẩn rồi. Bạn ấy tố chất tốt quá! Thi đâu đỗ đấy, thì là siêu sao trường công chứ cụ ơi :)

Au79 Dragon

Xe điện
chào các cụ, các mợ. giờ này chắc các cụ các mợ chỉ hóng điểm thi AMS thôi nhỉ
Con nhà em thì đã đỗ chuyên anh sp và cũng không có ý định ngóng thêm AMS nữa vì khả năng rất thấp. em chia sẻ một chút là con nhà em xác định chuyên tiếng anh chỉ là điều kiện cần cho cháu học tốt ngoại ngữ và sau này coi nó là điều kiện cần thôi và hướng lâu dài sau này thì không thể lấy Ngoại ngữ là chuyên môn để kiếm sống được (cũng có nhiều người kiếm tiền siêu từ việc dạy ngoại ngữ nhưng số này ít lắm). Em dự kiến cho cháu đi vào nguyên ngành hóa/Sinh. không biết học cấp 3 thì thầy nào cô nào để ôn luyện các cụ/mợ nhỉ
Về việc

Nhà em đang đau đầu chọn Tin hay Lý. Nếu Lý thì chắc học CSP cho gần. Đỗ nhiều là mệt, thà đỗ 1 chuyên, 1 trường còn hơn.

CCCK

Xe tăng
Về việc

Nhà em đang đau đầu chọn Tin hay Lý. Nếu Lý thì chắc học CSP cho gần. Đỗ nhiều là mệt, thà đỗ 1 chuyên, 1 trường còn hơn.
Cụ cứ khéo đùa, chưa thi làm sao biết đỗ trượt. Trước khi thi cháu cón phải dự phòng tất cả các phương án, kể cả bán công, dân lập dù biết F1 nhà cháu hết sức cố gắng (Giải Nhất TP OL tiếng Anh). Bây giờ mới có KQ một trường nhưng hy vọng được đau đầu như cụ từ ngày mai (song bằng) đến khi chuyên Sở có chuẩn.

TUCSON9389

Xe điện
Về việc

Híc, khổ vì nhiều lựa chọn quá. Con nhà em thi cnn thiếu 0,7 đ thôi nhưng trước đó cô chủ nhiệm của cháu nói chê cnn nên cũng chẳng có gì phải đắn đo nữa. Còn vào ams hay ko thì bạn em chúng nó chê ams nhiều lắm nên đỗ thì tốt mà không đỗ cũng ko sao, hơi aq tí ạ

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ cứ khéo đùa, chưa thi làm sao biết đỗ trượt. Trước khi thi cháu cón phải dự phòng tất cả các phương án, kể cả bán công, dân lập dù biết F1 nhà cháu hết sức cố gắng (Giải Nhất TP OL tiếng Anh). Bây giờ mới có KQ một trường nhưng hy vọng được đau đầu như cụ từ ngày mai (song bằng) đến khi chuyên Sở có chuẩn.
Vâng, chưa đỗ thì mong là đỗ hết, đỗ hết mới thấy mệt cụ ạ. Tâm lý ai cũng gắng cho con thi hết các trường có thể, lọt sàng còn xuống nia mà.

Au79 Dragon

Xe điện
Híc, khổ vì nhiều lựa chọn quá. Con nhà em thi cnn thiếu 0,7 đ thôi nhưng trước đó cô chủ nhiệm của cháu nói chê cnn nên cũng chẳng có gì phải đắn đo nữa. Còn vào ams hay ko thì bạn em chúng nó chê ams nhiều lắm nên đỗ thì tốt mà không đỗ cũng ko sao, hơi aq tí ạ
Ams rất nhiều người kêu cụ ạ, có người bảo giờ nó giống trường thực nghiệm :)). Con em khả năng đỗ Ams cũng cao nhưng nó xác định là đỗ cũng không học, em đang đau đầu khi bản thân nó cũng chưa biết học Tin hay Lý, Tin thì thiết thực còn Lý thì toàn diện nhưng hơi phiêu lưu.

TUCSON9389

Xe điện
Ams rất nhiều người kêu cụ ạ, có người bảo giờ nó giống trường thực nghiệm :)). Con em khả năng đỗ Ams cũng cao nhưng nó xác định là đỗ cũng không học, em đang đau đầu khi bản thân nó cũng chưa biết học Tin hay Lý, Tin thì thiết thực còn Lý thì toàn diện nhưng hơi phiêu lưu.
Cụ nghe hay không thì tùy nhé. Cụ đã thử xem trắc nghiệm vân tay để xem/dự đoán f1 có khả năng và thiên hướng gì để lựa chọn môn/ngành học ko ạ

Air man

Xe tải
Theo em nếu f1 nhà cụ không còn trở ngại nào (ý thích, đi lại) thì cụ có thể cho cháu học SP mà.
Khổ là em thích F1 học SP mà bản thân nó thì không thích ạ. Vậy nên mới phải tìm thông tin để thuyết phục con. Cũng để tự mình hiểu thêm, lỡ bắt nó học mà không hay thì ân hận.

Còn vào ams hay ko thì bạn em chúng nó chê ams nhiều lắm nên đỗ thì tốt mà không đỗ cũng ko sao, hơi aq tí ạ
F1 nhà em lại cứ thần tượng Ams, trước có mấy cái trại hè, toàn bắt quen kết bạn với các anh các chị Amser rồi giờ suốt ngày hẹn hò chat chit hỏi han ý kiến.

Chị họ cháu cũng học Ams cấp 2, nhưng đến đầu PTTH nó đi học xa rồi, mẹ nó là em gái em thì khuyên không nên học nhưng nó thì lại xúi vào.

Em cứ mong nó không đỗ để không phải nghĩ.

Em học lý đây ạ. Lý thì chỉ có một là học thật nhiều, thật siêu rồi đi dạy, hai là tìm học bổng đi học xa cho biết rồi về nước lại bỏ nghề giống em.

À, Lý SP có một mợ sau sang BK làm cao học với PhD, giờ ngồi QH chuyên trách, tương lai sáng lắm.