[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

TUCSON9389

Xe điện
chuyên anh ams vẫn khủng nhỉ, bình quân mỗi môn phải là 8,5 mới vào. choáng thật

audi201

[Tịch thu bằng lái]
(Giả sử) đỗ tất thì cũng phải cân nhắc xem cho cháu học trường nào mà cụ. Trường nào cũng chốt hạn nộp hồ sơ ngắn lắm, trường Ams - hy vọng nhất, ôn cả năm lại chưa báo điểm. Những trường biết điểm toàn thi tay ngang, có học, ôn tí nào đâu, thi cho vui thôi mà.
23/6 có điểm Sở, tầm 29/6 mới có điểm chuẩn mà? HN muốn vội cũng phải ngồi mà chờ!

Tưởng trong 3 trường CNN, CSP, AMS thì CNN tốt nhất, sau đến AMS và SP. Tất nhiên tùy gia đình, tùy con. Muốn con nề nếp thì vào SP hơn. Ams trẻ cũng dễ đua đòi, hỏng hoặc không có ý chí tiến thù.

Mà các bạn học Ams hay ngoại ngữ hình như đến lớp 12 thì cũng 1/3-1/2 lớp đi học nước ngoài rồi. Sẽ ảnh hưởng đến tinh thần của các cháu còn lại nhỉ?

23/6 có điểm Sở, tầm 29/6 mới có điểm chuẩn mà? HN muốn vội cũng phải ngồi mà chờ!

Tưởng trong 3 trường CNN, CSP, AMS thì CNN tốt nhất, sau đến AMS và SP. Tất nhiên tùy gia đình, tùy con. Muốn con nề nếp thì vào SP hơn. Ams trẻ cũng dễ đua đòi, hỏng hoặc không có ý chí tiến thù.

Mà các bạn học Ams hay ngoại ngữ hình như đến lớp 12 thì cũng 1/3-1/2 lớp đi học nước ngoài rồi. Sẽ ảnh hưởng đến tinh thần của các cháu còn lại nhỉ?
Chuyên ngoại ngữ mà "đến lớp 12 thì cũng 1/3-1/2 lớp đi học nước ngoài rồi" hả cụ?

Mình nghe nói vậy. Ams hoặc học sinh học chuyên ngành ngoại ngữ kiểu CNN, CSP bên ngoại ngữ thì 1/2 lớp đi NN khi vào lớp 12.
Bên CSP ngành NN chắc sẽ ít hơn, đỡ ảnh hưởng đến các cháu ở lại hơn.
À, cụ nghe nói.
Em cũng nghe nói như cụ, nhưng toàn thấy nói là AMS chứ CNN thì em nghe cụ nói là lần đầu.
Thêm nữa em quan tâm trong số các cháu đi từ đầu lớp 12 thì bao nhiêu % đi bằng tiền nhà, bao nhiêu % có học bổng?

vinh.minh

Xe máy
Em nghĩ là CNTT có nhiều hướng, nhiều cấp độ khá xa nhau. F1 nhà cụ con trai, lại
thích CNTT thì nếu đỗ Ams chắc lại rút hồ sơ CNN cụ nhỉ.
Em cũng ở Hà đông, kể cháu đỗ Ams thì có BRT đi cũng tiện. Nó đang đòi nếu không đỗ Ams thì về Nguyễn Huệ, Lê Quý Đôn hay Lê lợi cũng được chứ nhất định không thích chuyên SP. Có lẽ em cũng chiều nó, nhưng cứ nghĩ phí công thi chuyên Bộ.
F1 nhà em là theo cnn Đức, sau học ngành kỹ thuật chứ ko theo Anh nũa dù cháu dc giải cao hsg tp. Anh thì cứ học ngoài vì đằng nào cũng thế nếu muốn du học tiếng Anh.
Nếu học chuyên Anh thì đúng là nhà em cũng về NHuệ cho gần chứ ko học SP vừa xa mà chất cũng ko nổi gì, xác định thi để biết và là lựa chọn sau NH

Air man

Xe tải
Cụ sai rồi nhé, về học hành lẫn ngoại khóa CSP rất tốt, hơn các trường khác nhiều.Người ta nghe môi trường sư phạm thì cứ nghĩ là bị gò bó, cổ hủ nhưng thực tế thì không phải như vậy .Con em hồi xưa học AMS2, thi lớp 10 đậu CNN, CSP và AMS nhưng em ko muốn cháu tiếp tục học AMS vì tốn tiền học thêm và tiền đủ thứ nhiều quá :D Sau khi tìm hiểu kỷ, em khuyên cháu nên vào CSP vì gần nhà và môi trường học có vẻ tốt hơn các trường kia. Đến năm nay cháu đã lên lớp 12 và cảm thấy quyết định mình đúng đắn lẫn chính xác 99,9%.
Cụ ơi, cụ có số liệu về hoạt động ngoại khóa, số học sinh có học bổng du học của CSP không, nếu có cụ post cho em xin để thêm thông tin để thuyết phục gái nhà em ạ. Trang web của trường với facebook chuyendaihocsupham ít sôi nổi quá.

Mà F1 nhà cụ nhà cụ chuyên gì, giai hay gái ạ. Giá mà em có facebook của các cháu học chuyên SP, em sẽ chuyển cho gái nhà em, nó sẽ kết bạn và hỏi han thì tốt quá.

haivanphe

Xe container
Cụ ơi, cụ có số liệu về hoạt động ngoại khóa, số học sinh có học bổng du học của CSP không, nếu có cụ post cho em xin để thêm thông tin để thuyết phục gái nhà em ạ. Trang web của trường với facebook chuyendaihocsupham ít sôi nổi quá.

Mà F1 nhà cụ nhà cụ chuyên gì, giai hay gái ạ. Giá mà em có facebook của các cháu học chuyên SP, em sẽ chuyển cho gái nhà em, nó sẽ kết bạn và hỏi han thì tốt quá.
Em cũng hóng vụ này ạ, chỉ còn mấy ngày nữa là phải nộp hồ sơ rồi. Ban đầu zai nhà em chọn CTN, giờ lại có ý sang CSP vì một lí do nào đó mà em chưa tìm hiểu được.

AnhMinh10

Xe máy
F1 nhà em là theo cnn Đức, sau học ngành kỹ thuật chứ ko theo Anh nũa dù cháu dc giải cao hsg tp. Anh thì cứ học ngoài vì đằng nào cũng thế nếu muốn du học tiếng Anh.
Nếu học chuyên Anh thì đúng là nhà em cũng về NHuệ cho gần chứ ko học SP vừa xa mà chất cũng ko nổi gì, xác định thi để biết và là lựa chọn sau NH
Bắt tay cụ cái! Đây cũng là định hướng của nhà e khi chọn thi cnn Đức. Nhà e hai vc đều dân IT nên cũng thích Bạn ấy theo CNTT. Có điều còn nhiều chông gai mà con zai chưa thật sự xác định hướng kỹ thuật nên chưa chốt đc. Con zai e trước giờ ko chuyên chọn gì, cũng chẳng luyện lò gì hết, hầu như tự học là chính, và giờ chỉ thích học NTT để học cùng nhiều bạn cũ thôi (NTT bạn ấy đc vào thẳng), nên bố mẹ dù ko muốn áp đặt nhưng cũng thật khó để chiều theo con.

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
À, cụ nghe nói.
Em cũng nghe nói như cụ, nhưng toàn thấy nói là AMS chứ CNN thì em nghe cụ nói là lần đầu.
Thêm nữa em quan tâm trong số các cháu đi từ đầu lớp 12 thì bao nhiêu % đi bằng tiền nhà, bao nhiêu % có học bổng?
Các cháu đi từ 12 thì 99% đi bằng tiền nhà mợ ạ.

AnhMinh10

Xe máy
Ams rất nhiều người kêu cụ ạ, có người bảo giờ nó giống trường thực nghiệm :)). Con em khả năng đỗ Ams cũng cao nhưng nó xác định là đỗ cũng không học, em đang đau đầu khi bản thân nó cũng chưa biết học Tin hay Lý, Tin thì thiết thực còn Lý thì toàn diện nhưng hơi phiêu lưu.
Mình vote cho tin, đúng là thiết thực hơn. Đầu ra kể cả ở VN hay NN cũng đều cực nhiều cơ hội (vc mình đều dân tin BKhoa).

Các cháu đi từ 12 thì 99% đi bằng tiền nhà mợ ạ.
Đấy đấy mợ ạ.
Vậy thế cứ gì phải AMS mới đi du học được. Nhà em có tiền thì con em học cấp 3 làng vẫn đi như thường.
Em chỉ quan tâm đến các cháu "cướp" được học bổng thôi.

vinh.minh

Xe máy
Bắt tay cụ cái! Đây cũng là định hướng của nhà e khi chọn thi cnn Đức. Nhà e hai vc đều dân IT nên cũng thích Bạn ấy theo CNTT. Có điều còn nhiều chông gai mà con zai chưa thật sự xác định hướng kỹ thuật nên chưa chốt đc. Con zai e trước giờ ko chuyên chọn gì, cũng chẳng luyện lò gì hết, hầu như tự học là chính, và giờ chỉ thích học NTT để học cùng nhiều bạn cũ thôi (NTT bạn ấy đc vào thẳng), nên bố mẹ dù ko muốn áp đặt nhưng cũng thật khó để chiều theo con.
Bọn trẻ thì phải định hướng dần dần thôi. Con nhà em xác định học trường chuyên công chứ tuyển thẳng NTT là pa cuối cùng.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
vk em cứ nhắc mãi đi tìm thầy tử vi xem mấy f1 thiên hướng thế nào để theo mà chả biết tìm đâu. Cụ giới thiệu cho em cái vụ trắc nghiệm vân tay này với.
Em chưa làm, nhưng sẽ làm. Mà đắt phết cụ ạ. Em chỉ mới lướt web thôi

joyride

Xe điện
Em chưa làm, nhưng sẽ làm. Mà đắt phết cụ ạ. Em chỉ mới lướt web thôi
Cái mon này nó mông lung lắm. Rộ lên 1 thời rồi cũng bỏ đó thôi.

Thiên hướng con thế nào hàng ngày chịu khó quan sát là biết mà các cụ.

Nhà em vừa tuyển mấy em làm cái món này thất nghiệp vào làm lễ tân với hành chính.

Cái dạng như đa cấp. Có cái trường Alpha, tuyển sinh còn bắt buộc các con phải test cái này đâu như 3 tr. một cháu. Nhà em next luôn. Ba cái trò liên kết làm ăn lấy tiền phụ huynh.

Cụ nào thích, nhà em giới thiệu cho thằng đệ, trùm môn này luôn. Từ ngày nó sa vào cái món này, đâm ra mất tình anh em.

chachipheo

Xe buýt

Thằng cu nhà em chuyên Toán cụ à ...
Báo chí cũng viết nhiều về CSP, cụ có thể tham khảo theo link dưới nhé :
http://kenh14.vn/hoc-duong/teen-cuoi-cap-thcs-hoi-tu-tai-truong-chuyen-su-pham-20130505015818130.chn
http://dantri.com.vn/nhip-song-tre/lo-dien-cap-doi-dai-su-truong-thpt-chuyen-dh-su-pham-20160222123402256.htm
http://cth.edu.vn/truong-thpt-chuyen-su-pham-dh-su-pham-ha-noi/
https://news.zing.vn/12-cap-hoc-sinh-dep-nhat-truong-chuyen-su-pham-ha-noi-post621946.html
http://hoahoctro.vn/tin-tuc/co-the-ban-chua-biet-thpt-chuyen-su-pham-ha-noi-tuyet-voi-khong-chi-o-chuyen-hoc
https://vi.wikipedia.org/wiki/Trường_Trung_học_phổ_thông_Chuyên_Đại_học_Sư_phạm_Hà_Nội

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đấy đấy mợ ạ.
Vậy thế cứ gì phải AMS mới đi du học được. Nhà em có tiền thì con em học cấp 3 làng vẫn đi như thường.
Em chỉ quan tâm đến các cháu "cướp" được học bổng thôi.
Học hết 12 thì tầm 1% có học bổng 100% học phí, 10% có học bổng từ 50-80% học phí, còn lại là học bổng <50% học phí. Những bạn được HB 100% học phí thì cũng phải mất vài chuc k phí tư vấn hồ sơ.

Air man

Xe tải