[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Getzcoi

Xe tăng
Ams rất nhiều người kêu cụ ạ, có người bảo giờ nó giống trường thực nghiệm :)). Con em khả năng đỗ Ams cũng cao nhưng nó xác định là đỗ cũng
không học, em đang đau đầu khi bản thân nó cũng chưa biết học Tin hay Lý, Tin thì thiết thực còn Lý thì toàn diện nhưng hơi phiêu lưu.
Em vote Tin, ý kiến cá nhân ạ.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Em học lý đây ạ. Lý thì chỉ có một là học thật nhiều, thật siêu rồi đi dạy, hai là tìm học bổng đi học xa cho biết rồi về nước lại bỏ nghề giống em.

À, Lý SP có một mợ sau sang BK làm cao học với PhD, giờ ngồi QH chuyên trách, tương lai sáng lắm.
Học Lý khá bay bổng, có một cửa duy nhất là học NN và kiếm việc NN. Kiếm học bổng Lý bên NN chắc cũng dễ hơn?

Còn không, thì học Lý cho vui. Sau làm Grab/bán càe/trà đá.

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ nghe hay không thì tùy nhé. Cụ đã thử xem trắc nghiệm vân tay để xem/dự đoán f1 có khả năng và thiên hướng gì để lựa chọn môn/ngành học ko ạ
Thank cụ, đó cũng là một gợi ý hay, em sẽ nghiên cứu.

Au79 Dragon

Xe điện
Học Lý khá bay bổng, có một cửa duy nhất là học NN và kiếm việc NN. Kiếm học bổng Lý bên NN chắc cũng dễ hơn?

Còn không, thì học Lý cho vui. Sau làm Grab/bán càe/trà đá.
Câu chốt của cụ làm em xoắn hết cả quẩy~X(

Em vote Tin, ý kiến cá nhân ạ.
Em cũng thiên về Tin, dở cái nếu không vào đội tuyển sẽ bị lệch hơn Lý, em thấy vào Tin chủ yếu học Toán của Tin hơn là thuần Toán để thi ĐH.

Em học lý đây ạ. Lý thì chỉ có một là học thật nhiều, thật siêu rồi đi dạy, hai là tìm học bổng đi học xa cho biết rồi về nước lại bỏ nghề giống em.

À, Lý SP có một mợ sau sang BK làm cao học với PhD, giờ ngồi QH chuyên trách, tương lai sáng lắm.
Vâng, hiện tại ở Việt Nam thì thuần Lý khó có đất sống ngoài đi dạy thêm.

Matxech

Xe container
Ams rất nhiều người kêu cụ ạ, có người bảo giờ nó giống trường thực nghiệm :)). Con em khả năng đỗ Ams cũng cao nhưng nó xác định là đỗ cũng không học, em
đang đau đầu khi bản thân nó cũng chưa biết học Tin hay Lý, Tin thì thiết thực còn Lý thì toàn diện nhưng hơi phiêu lưu.
Hì cụ
Con em học TN e thấy cũng hay ho
Môi trường thân thiện học nhẹ nhàng vui vẻ
Con e chỉ thích cnn nhất nên khi đỗ cnn là nó nộp hs luôn ko lăn tăn ji
E vẫn đùa khéo đỗ tất thì khổ

Au79 Dragon

Xe điện
Hì cụ
Con em học TN e thấy cũng hay ho
Môi trường thân thiện học nhẹ nhàng vui vẻ
Con e chỉ thích cnn nhất nên khi đỗ cnn là nó nộp hs luôn ko lăn tăn ji
E vẫn đùa khéo đỗ tất thì khổ
Quan điểm của em thì ngoại ngữ là một công cụ ngày càng phổ cập, trừ một số công việc đặc thù thì cửa làm việc có lẽ vì thế mà hẹp dần đi. Bỏ qua việc đầu ra sẵn sàng khi ra trường thì đón đầu xu thế mới (công nghệ chẳng hạn) là phương án khả thi hơn.

trungduong2211

Xe điện
Cụ nghe hay không thì tùy nhé. Cụ đã thử xem trắc nghiệm vân tay để xem/dự đoán f1 có khả năng và thiên hướng gì để lựa chọn môn/ngành học ko ạ
vk em cứ nhắc mãi đi tìm thầy tử vi xem mấy f1 thiên hướng thế nào để theo mà chả biết tìm đâu. Cụ giới thiệu cho em cái vụ trắc nghiệm vân tay này với.

Linh duykhoai

Xe đạp
Ngoài học chỗ cô Ngân, F1 nhà cụ còn học Anh ở đâu ko
Tóan, Văn cháu học ở đâu hả cụ
F1 nhà cháu chỉ học tiếng Anh duy nhất cô Ngân thôi. Toán, văn thì chỉ học các cô ở trường THCS. Ngoài ra cháu mua thêm quyển toán trắc nghiệm cho F1 làm quen với các dạng bài.

vinh.minh

Xe máy
Làm quen đi cụ ơi, F1 nhà cháu cũng CNN tiếng Đức.
F1 nhà em cũng cnn Đức.
Vào đây mới thấy cccm đầu tư học hành cho con dài hơi và kỹ lưỡng quá. Toàn theo các lớp luyện dài hơi từ lớp 6-7. Con nhà em học trường làng ở quê Hà đông, các môn học cũng chi ở mức hs khá, chỉ có tiếng Anh là học tốt do đi học ở TT tiếng Anh gần nhà, còn các môn T-V mới đi học ở lớp luyện thi đại trà twf giữa lớp 9 để thi vào 10.
Nhập học cnn được biết các môn học đều nặng đang lo cháu không theo được thì khổ vì học nhẹ quen rồi, chẳng lẽ vừa thi xong lại đi học thêm để theo được lớp

vinh.minh

Xe máy
Về việc

Nhà em đang đau đầu chọn Tin hay Lý. Nếu Lý thì chắc học CSP cho gần. Đỗ nhiều là mệt, thà đỗ 1 chuyên, 1 trường còn hơn.
Nghề CNTT đang hot, f1 nhà em vào cnn nhưng cũng định hướng theo ngành này

botom

Xe tăng
Em hóng có điểm chuẩn dự kiến Ams rồi. Lý là 38.5, Anh là 42.5, Toán là 34.25. Thông thường có thế hạ điểm từ 0.25 đến 0.5. Các cụ/mợ nào định cho con học Ams thì tự ước lượng điểm con mình so với điểm chuẩn để lên phương án nhé.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng có điểm chuẩn dự kiến Ams rồi. Lý là 38.5, Anh là 42.5, Toán là 34.25. Thông thường có thế hạ điểm từ 0.25 đến 0.5. Các cụ/mợ nào định cho con học Ams thì tự ước lượng điểm con mình so với điểm chuẩn để lên phương án nhé.
Nguồn có đáng tin cậy không bạn ơi? Mình cũng áng Lý tầm 37-38 mới có cửa đỗ.
Lịch là 23/6 mới công bố diểm và khoảng 29/6 mới công bố điểm chuẩn đỗ chuyên HN. Không biết liệu năm nay có sớm hơn kh?

Thấy bảo đề Lý chuyên năm nay có mấy câu mẹo đánh lừa. Tình hình các đội các trường làm tốt không ah?

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Lý chấm xong từ mấy hôm trước rồi. Nguồn tin cậy được cụ ạ. Tuy nhiên bạn em nói là năm nay có thể hạ điểm nhiều hơn so với mọi năm. Nên nếu con ai có điểm dưới điểm dự kiến 1 điểm thì cũng chưa nên buồn vội.
Tức cụ bảo là điểm chuẩn Lý tầm 38-38.5? và nếu điểm 37-37.5 có thể hy vọng chờ hạ điểm?

Ams có thầy Quang và cô Thủy là giáo viên lãnh đội. Quang nghe nói sang Ng Huệ nhưng hình như dừng lại. Cô H.T. Thủy về hưu.

botom

Xe tăng
Nguồn có đáng tin cậy không bạn ơi? Mình cũng áng Lý tầm 37-38 mới có cửa đỗ.
Lịch là 23/6 mới công bố diểm và khoảng 29/6 mới công bố điểm chuẩn đỗ chuyên HN. Không biết liệu năm nay có sớm hơn kh?

Thấy bảo đề Lý chuyên năm nay có mấy câu mẹo đánh lừa. Tình hình các đội các trường làm tốt không ah?
Lý chấm xong từ mấy hôm trước rồi. Nguồn tin cậy được cụ ạ. Tuy nhiên bạn em nói là năm nay có thể hạ điểm nhiều hơn so với mọi năm. Nên nếu con ai có điểm dưới điểm dự kiến 1 điểm thì cũng chưa nên buồn vội. Để Lý không khó, nhưng có 1-2 câu nếu đọc đầu bài không cẩn thận, dễ bị hiểu sai đầu bài. Em cũng đang hồi hộp ông con em. Tự tính là đủ điểm đỗ, nhưng vẫn ngán môn văn. Thông thường các môn khác ông con em về tự tính điểm thường là sát. Nhưng riêng môn văn thì 50/50 lắm.

CCCK

Xe tăng
HN chấm xong chưa cụ? Liệu quen thì đã hỏi điểm được chưa?

Air man

Xe tải
Nghề CNTT đang hot, f1 nhà em vào cnn nhưng cũng định hướng theo ngành này
Em nghĩ là CNTT có nhiều hướng, nhiều cấp độ khá xa nhau. F1 nhà cụ con trai, lại thích CNTT thì nếu đỗ Ams chắc lại rút hồ sơ CNN cụ nhỉ.
Em cũng ở Hà đông, kể cháu đỗ Ams thì có BRT đi cũng tiện. Nó đang đòi nếu không đỗ Ams thì về Nguyễn Huệ, Lê Quý Đôn hay Lê lợi cũng được chứ nhất định không thích chuyên SP. Có lẽ em cũng chiều nó, nhưng cứ nghĩ phí công thi chuyên Bộ.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
HN chấm xong chưa cụ? Liệu quen thì đã hỏi điểm được chưa?
23 công bố thì có lẽ 22 may ra mới hỏi được điểm. Nhưng cũng khó. Chờ công bố ra điểm cho đỡ phải thấp thỏm.

Cháu nhà mợ siêu sao thế mà!

chachipheo

Xe buýt
1. Xa, không có xe tuyến F1 nhà em học Ams, KL gần nhất. CNN cũng xa nhưng có xe tuyến, dạy học thân thiện nhiều hoạt động ngoại khóa.
2. Các Thầy gò kiểu thi đội tuyển, thi ĐH ngày xưa, các cháu sẽ phải học tất cả các môn trong khi F1 nhà cháu lười lắm, lại còn phải chuẩn bị hành trang du học nữa. Về ngoại khóa CSP còn thua cả NTT.
Cụ sai rồi nhé, về học hành lẫn ngoại khóa CSP rất tốt, hơn các trường khác nhiều.Người ta nghe môi trường sư phạm thì cứ nghĩ là bị gò bó, cổ hủ nhưng thực tế thì không phải như vậy .Con em hồi xưa học AMS2, thi lớp 10 đậu CNN, CSP và AMS nhưng em ko muốn cháu tiếp tục học AMS vì tốn tiền học thêm và tiền đủ thứ nhiều quá :D Sau khi tìm hiểu kỷ, em khuyên cháu nên vào CSP vì gần nhà và môi trường học có vẻ tốt hơn các trường kia. Đến năm nay cháu đã lên lớp 12 và cảm thấy quyết định mình đúng đắn lẫn chính xác 99,9%.

CCCK

Xe tăng
23 công bố thì có lẽ 22 may ra mới hỏi được điểm. Nhưng cũng khó. Chờ công bố ra điểm cho đỡ phải thấp thỏm.

Cháu nhà mợ siêu sao thế mà!
(Giả sử) đỗ tất thì cũng phải cân nhắc xem cho cháu học trường nào mà cụ. Trường nào cũng chốt hạn nộp hồ sơ ngắn lắm, trường Ams - hy vọng nhất, ôn cả năm lại chưa báo điểm. Những trường biết điểm toàn thi tay ngang, có học, ôn tí nào đâu, thi cho vui thôi mà.