[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Air man

Xe tải
Uẩy, con cụ học tốt nhỉ. Cụ cho hỏi hai cô giáo trên dạy môn chuyên gì ạ?
Cô Nhung dạy Ams. F1 nhà em học cô Nhung từ lớp 7, thi CNN được 6.2, SP được 8.5. Hy vọng điểm thi Ams sẽ cao hơn :)

Em nghĩ may mà nó học cô Nhung nên có điểm Anh đủ đỗ. Chứ F1 nhà em con gái mà chỉ thích đọc truyện, xem phim với chém gió, em cũng không hề ép bao giờ, chỉ thỉnh thoảng tịch thu máy tính lúc 12h để còn đi ngủ.

Bằng chứng là điểm toán với điểm văn thấp ngoài sức tưởng tượng của em.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container

CCCK

Xe tăng
Cô Nhung dạy Ams. F1 nhà em học cô Nhung từ lớp 7, thi CNN được 6.2, SP được 8.5. Hy vọng điểm thi Ams sẽ cao hơn :)

Em nghĩ may mà nó học cô Nhung nên có điểm Anh đủ đỗ. Chứ F1 nhà em con gái mà chỉ thích đọc truyện, xem phim với chém gió, em cũng không hề ép bao giờ, chỉ thỉnh thoảng tịch thu máy tính lúc 12h để còn đi ngủ.

Bằng chứng là điểm toán với điểm văn thấp ngoài sức tưởng tượng của em.
Chắc vẫn hơn F1 nhà em, văn thiếu 0,5 điểm mới được..... 5. May tiếng Anh cao vút mới đỗ đấy. Cháu đọc chuyện xem phim là tốt đấy cụ ơi.

Air man

Xe tải
Chắc vẫn hơn F1 nhà em, văn thiếu 0,5 điểm mới được..... 5. May tiếng Anh cao vút mới đỗ đấy. Cháu đọc chuyện xem phim là tốt đấy cụ ơi.
Vâng, em nghĩ tuổi chúng cần phải học, đọc phải bổ xung cho kiến thức Xã hội, Tự nhiên nhưng ngay cả bố mẹ cũng thiếu định hướng để muốn chúng phải đọc những gì.

F1 nhà cụ đánh nhau ở Gạc ma với Nhật, còn F1 nhà em thì đánh Pháp. May là còn biết về hỏi ngay, giờ chắc nhớ rồi.

sinichit52

Xe container
Vâng, em nghĩ tuổi chúng cần phải học, đọc phải bổ xung cho kiến thức Xã hội, Tự nhiên nhưng ngay cả bố mẹ cũng thiếu định hướng để muốn chúng phải đọc những gì.

F1 nhà cụ đánh nhau ở Gạc ma với Nhật, còn F1 nhà em thì đánh Pháp. May là còn biết về hỏi ngay, giờ chắc nhớ rồi.
f1 em còn đánh Mỹ cơ:))

f1 em còn đánh Mỹ cơ:))
Con em lớp 7, đủ hết: Thiên Long bát bộ, anh hùng xạ điêu, Tuổi thơ dữ dội, 3 người lính ngự lâm,...đủ hết thể loại.
Phim thì chỉ thích phim Mỹ: FF, cướp biển caribe...đặc biệt là các phim của Marvel.

Air man

Xe tải
Con em lớp 7, đủ hết: Thiên Long bát bộ, anh hùng xạ điêu, Tuổi thơ dữ dội, 3 người lính ngự lâm,...đủ hết thể loại.
Phim thì chỉ thích phim Mỹ: FF, cướp biển caribe...đặc biệt là các phim của Marvel.
Phải nghĩ cách hạn chế và bày cho chúng đọc và xem đúng hướng. Quỹ thời gian có hạn thôi, truyện với phim giải trí đơn thuần kiểu giết thời gian là nên cấm.

Happiness76

Xe tải
Phải nghĩ cách hạn chế và bày cho chúng đọc và xem đúng hướng. Quỹ thời gian có hạn thôi, truyện với phim giải trí đơn thuần kiểu giết thời gian là nên cấm.
Em hay bị lăn tăn mấy vụ này. Tuổi thơ của em rất nhiều cảm xúc liên quan đến truyện, phim giải trí đơn thuần. Khi đã có điều kiện xem ko bị bó hẹp thời gian, hay bố mẹ ngăn cản thì đã hết cảm xúc nên đôi khi không muốn lấy đi điều đó ở con dù biết mất thời gian. Con em, phim, truyện, điện tử, thể thao, đi chơi ...không thiếu gì. Nhiều khi cũng ước ngày dài thêm ra cho bọn trẻ.

Air man

Xe tải
Em hay bị lăn tăn mấy vụ này. Tuổi thơ của em rất nhiều cảm xúc liên quan đến truyện, phim giải trí đơn thuần. Khi đã có điều kiện xem ko bị bó hẹp thời gian, hay bố mẹ ngăn cản thì đã hết cảm xúc nên đôi khi không muốn lấy đi điều đó ở con dù biết mất thời gian. Con em, phim, truyện, điện tử, thể thao, đi chơi ...không thiếu gì. Nhiều khi cũng ước ngày dài thêm ra cho bọn trẻ.
Thời của các cụ với em, thế giới đơn giản quá mà phương tiện giải trí cũng hiếm hoi nên chả có cách nào ngoài vùi đầu vào sách truyện.

Đành là nó nuôi dưỡng cảm xúc và thành kiểu nhân văn lúc lớn lên.

Nhưng thời bây giờ, em nghĩ phải giảm liều lượng cảm xúc của chúng đi, vì liều lớn quá dễ thành thuốc độc.

Matxech

Xe container
Hôm nay e đi nhập học cnn cho f1
Nhìn nhận các con trong trường ngoan , và khá thân thiện với bạn bè
Chỉ lăn tăn mỗi đồng phục có vẻ đắt ( vì đúng nghề của em )
E bảo mua 1 năm thôi sang năm bố kiếm cho con đẹp hơn và chất hơn

sinichit52

Xe container
Hôm nay e đi nhập học cnn cho f1
Nhìn nhận các con trong trường ngoan , và khá thân thiện với bạn bè
Chỉ lăn tăn mỗi đồng phục có vẻ đắt ( vì đúng nghề của em )
E bảo mua 1 năm thôi sang năm bố kiếm cho con đẹp hơn và chất hơn
Vậy f1 nhà bác đã là CNNer rồi, nói thật em đang rất ghen tỵ với cụ đấy.
À em quên mất,cụ Song Vịt, và mấy cụ có F1 chuyên Anh nhớ nhắc các cháu trước khi vào học CNN có bài kiểm tra đánh giá năng lực ngoại ngữ. Đây là bài KT rất quan trọng, lấy điểm để xếp 1 lớp có trình độ TA tốt nhất, còn lại là tất cả HS sẽ trộn lại chia đều xếp lớp ạ. Cụ nhớ nhắc cháu làm tốt nhé.

bohong88

Xe tải
Cháu mạn Long Biên, cũng đang tìm các thày cô cho con thử Sức thi chuyên ngữ, chứ F1 nhà cháu sức ì quá lớn. Cháu muốn đẩy nó ra một môi trường cạnh tranh chút xem sao. Cụ nào có các thông tin thày cô luyện cho cháu xin nhé.

Song Vịt

Xe buýt
À em quên mất,cụ Song Vịt, và mấy cụ có F1 chuyên Anh nhớ nhắc các cháu trước khi vào học CNN có bài kiểm tra đánh giá năng lực ngoại ngữ. Đây là bài KT rất quan trọng, lấy điểm để xếp 1 lớp có trình độ TA tốt nhất, còn lại là tất cả HS sẽ trộn lại chia đều xếp lớp ạ. Cụ nhớ nhắc cháu làm tốt nhé.
Thế ạ. Cảm ơn cụ đã cho thông tin. Sáng nay, mẹ nó dẫn đi nhập học rồi. Hy vọng cháu vẫn giữ được độ tập trung để làm bài ktra xếp lớp chứ mấy hôm rồi chơi điện tử thâu đêm suốt sáng.
P/s: thấy mẹ nó bảo lúc nộp hồ sơ nhìn danh sách chuyên anh là 297 cháu. Như vậy họ đã lấy dôi so với chỉ tiêu (là 210) nên chắc chắn sẽ không có hạ điểm chuẩn.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
Các Bác ơi, bao giờ có điểm thi và công bố điểm chuẩn các trường chuyên HN? Bao giờ phải nhập học các trường chuyên HN?
Cho mình xin links nhé. Thks.

KHTN nộp hồ sơ ngày 29/6. Nếu chuyển sang trường khác vẫn rút hồ sơ được không hả các bác???

Thấy lịch công bố điểm thi vào lớp 10 tại Hà Nội sẽ trong khoảng hai ngày 23/6 hoặc 24/6 tới. Lịch nộp hồ sơ nhập học tại trường THPT từ ngày 1/7 - 3/7. Lịch tuyển bổ sung học sinh cho đủ chỉ tiêu từ ngày 5/7 - 6/7.
Nhưng không ghi rõ khi nào có điểm chuẩn các trường chuyên HN.
https://www.nguoiduatin.vn/lich-cong-bo-diem-thi-lop-10-xet-tuyen-cac-truong-thpt-ha-noi-a373613.html

Chỉnh sửa cuối:

CCCK

Xe tăng
F1 nhà cháu chả ham. Nếu đỗ Ams (chưa có điểm), cháu nó tuyên bố chỉ học Anh 2, vào kiểm tra là nó ... ngủ. Em ủng hộ luôn,học ít thôi.
Thứ 2 đi thi Vòng 2 song bằng cũng đi cho vui (Hôm nay công bố V1 ở Chu)

sinichit52

Xe container
F1 nhà cháu chả ham. Nếu đỗ Ams (chưa có điểm), cháu nó tuyên bố chỉ học Anh 2, vào kiểm tra là nó ... ngủ. Em ủng hộ luôn,học ít thôi.
Vâng F1 nhà cụ có tố chất mà, nhưng em nghĩ nếu trong khả năng của mình thì nên làm hết sức chứ.

sinichit52

Xe container
Thế ạ. Cảm ơn cụ đã cho thông tin. Sáng nay, mẹ nó dẫn đi nhập học rồi. Hy vọng cháu vẫn giữ được độ tập trung để làm bài ktra xếp lớp chứ mấy hôm rồi chơi điện tử thâu đêm suốt sáng.
P/s: thấy mẹ nó bảo lúc nộp hồ sơ nhìn danh sách chuyên anh là 297 cháu. Như vậy họ đã lấy dôi so với chỉ tiêu (là 210) nên chắc chắn sẽ không có hạ điểm chuẩn.
Em nghĩ chuyên Anh sẽ gọi thừa chỉ tiêu để bù vào số HS sẽ bỏ để học trường khác như 90% f1 ở đây.

CCCK

Xe tăng
Vâng F1 nhà cụ có tố chất mà, nhưng em nghĩ nếu trong khả năng của mình thì nên làm hết sức chứ.
Thôi cụ ạ, ham làm gì. Mừng cái là cháu nó đi thi đâu đỗ đấy, kiểu gì cũng có giải thế là được. Tôn trọng lựa chọn của các cháu thôi, F1 nhà cháu không làm gà nòi được (mẹ nó hỏng cũng vì là gà nòi Hoá 1 Ams rồi).

sinichit52

Xe container
Thôi cụ ạ, ham làm gì. Mừng cái là cháu nó đi thi đâu đỗ đấy, kiểu gì cũng có giải thế là được. Tôn trọng lựa chọn của các cháu thôi, F1 nhà cháu không làm gà nòi được (mẹ nó hỏng cũng vì là gà nòi Hoá 1 Ams rồi).
Cụ ơi, trong khả năng của mình không có nghĩa làm học ngày học đêm, theo em là trong khả năng là khi làm thì nên làm hết sức, còn không thì thôi. Tụi F1 bây giờ không ép học được đâu, chúng có nhiều thứ cần học chứ không còn chỉ là học văn hóa ạ.

audi201

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà bạn giỏi nhỉ! Chúc mừng!