[Kinh nghiệm] Những lỗi hài hài mà tài mới hay gặp phải

tuandeu1

Xe tải
2 anh em uống rượu say , đi từ bạch mai -> Hoàng quốc việt chỉ bò số 1 :67:
cũng ông em đấy , về quê uống rượu tây tây cứ anh lùi cho anh lùi cho , 10 đỏ ko ra đc cổng =))
cũng về quê , lúc e lùi vướng 1 hòn gạch , đề 3 6,7 lần toàn chết máy , vẫn thằng e đấy ngồi cạnh đếm ~X(

E là tài già nhé , lấy b2 năm 93, lấy E năm 2002
Chắc tây tây ko lái nổi :(

ducls

Xe tăng
đỗ đèn xanh đèn đỏ! Nhìn ngang xe bên cạnh chạy, tưởng xe mình trôi, cuống cuống chân đạp phanh! Thấy vẫn trôi, lại cuống cuồng tìm phanh tay kéo cật lực! Vẫn trôi!..... Rồi xung quanh chả thấy ai, mỗi mình
E cũng bị rơi vào tình huống này vài lần rồi. Giật mình, toát mồ hôi..

Ngo Rung

Xe lăn
Em nhớ lần đầu cầm lái đường dài HN_Hà Tĩnh (mới lấy bằng được 1 tuần), tất nhiên có lái già ngồi cạnh "chỉ đạo rồi". Đi đường HCM, lượt chạy vào không sao. Lượt chạy ra Hà Tĩnh-HN. Đến khoảng đoanh Thanh Hóa (không nhớ chính xác đoạn nào...), đang xuống dốc với tốc độ 100km/h (lúc đấy đường mới chưa có bắn tốc độ như bây giờ) thì có đàn bò rất đông bất ngờ sang đường. Bác tài già nhắc em cứ phanh từ từ, đừng bấm còi. Em cũng làm theo như thế, nhưng khi đến gần đàn bò chắc tại hơi căng thẳng nên em bấm còi 1 phát, thế là bọn chúng lồng lên không theo hướng nào cả. Lúc này thì tốc độ xe cũng chậm rồi, em đạp phanh cứng luôn (xe không có ABS) nhưng vẫn nhìn thấy một chú bò lao vào xe. Trong đầu nghĩ quả này xong chú bò rồi (vì xe em là Prado đời ơ kìa đầy đủ cản trước sau), Bác tài già bên ghế phụ lấy tay giật vô lăng sang phải, rồi lại đảo được sang trái luôn vừa tránh được chú bò, vừa không xuống lề đường....hú vía! Xong bác tài già cười ngất còn đùa em "anh định nhẩy xuống cho con bò lên giá nóc về HN..."
Sau đó đi đường còn được học nhiều kinh nghiệm đi đường trường của bác "tài già" này nhiều mà đến giờ vẫn thấy rất có ích. Nhưng ấn tượng đặc biết của em là lúc sắp nguy hiểm mà bác ấy nhắc em rất từ tốn, không có cảm giác bị gật mình, cảm giác như lời nhắc theo từng thao tác của mình vậy, không gấp gáp, không luống cuống. Đây cũng là một kinh nghiệm rất tốt mà sau này em hay áp dụng để nhắc nhở mấy chú lái xe ở Cty để lái xe tốt hơn.

amlce90

Xe hơi
ông chú em mới mua con cruz số sàn... e nhảy lên chạy thử. đề mãi mà nó ko lên thì ra là phải ấn côn mới đề đc

hilo

Xe buýt
Em hôm nay lên xe mải chém với thằng em ngồi cạnh, rồi lại buôn điện thoại (tai nghe blue tút), quên không hạ phanh tay. ĐI 1 đoạn xa mới giật mình thấy đèn báo phanh vẫn sáng, hehe

duyhhhh

Xe đạp
Em để đèn sương mù đi buổi sớm, xe chạy đến trưa mới dừng lại, xuỗng xe kéo kính, tắt máy đàng hoàng. Chiều về ra lấy xe ôi thôi...

duyhhhh

Xe đạp
Đã có lần cách đây lâu lắm rồi (khoảng trên 10 năm), mình thuê xe tự lái đi vào khu vực đường đông và buộc phải dừng xe chỗ hơi dốc, để tránh xe trôi, mình kéo phanh tay. Khi trước mặt thông xe, xe phía sau bóp còi thúc đi, cuống quá mình ga xe đi mà quên thả phanh tay. Thấy xe ì mình tiếp tục ga mạnh hơn nhưng xe cũng chỉ đi chậm, đi khoảng 25m thì thấy bánh xe có khói và thấy có mùi khét liền lết xe vào lề đường và dừng lại. Xuống xe thấy miếng ốp la giăng rơi xuống đương, hơi chạm tay vào la giăng xe thấy nóng bỏng. Lên xe kiêm tra lại mới biết là chưa nhả phanh tay.
Em cũng bị như cụ, đúng là để phanh tay xe chạy rất ì ạ :))

linhkt9

Xe hơi
ngày đầu em cầm lái đã phi lên vỉa, may mà ko sập gầm :))

tellme

Xe tăng
Em lái 7 năm rồi mà vẫn bị :(( Em đi AT, phanh tay đạp chân nên lười phanh khi đỗ, thỉnh thoảng lại quên :(( Nhưng chỉ bắt đầu di chuyển cái là phát hiện ra ngay.
Lỗi của các bác, trong năm đầu tiên em gặp suốt. Tổng cộng, trong năm đầu tiên em đi sơn lại xe 3 lần, câu bình ắc quy 1 lần do quên tắt đèn, xấu hổ thì nhiều lắm và vỡ 1 quả lốp.
Vỡ quả lốp là do đi vào cửa khách sạn đón gấu, đường dẫn nó vòng cung khá hẹp lại có gờ cao khoảng 15cm, trời tối lốp em bị cái gờ nó chém, nổ như lựu đạn :((

hao100

Xe hơi
Bạn em lái xe ban đêm, rất chuẩn, mắt nhìn thẳng, tay phải cầm vô lăng lái, tay trái bấm nút hạ kính và thao tác rất nhanh quay đầu nhổ bãi nước bọt ra ngoài, bép, dính ngay cửa kính, hóa ra cu cậu ấn nhầm nút hạ kính sau.

EyeStorm

Xe điện
Em lái 7 năm rồi mà vẫn bị :(( Em đi AT, phanh tay đạp chân nên lười phanh khi đỗ, thỉnh thoảng lại quên :(( Nhưng chỉ bắt đầu di chuyển cái là phát hiện ra ngay.
Lỗi của các bác, trong năm đầu tiên em gặp suốt. Tổng cộng, trong năm đầu tiên em đi sơn lại xe 3 lần, câu bình ắc quy 1 lần do quên tắt đèn, xấu hổ thì nhiều lắm và vỡ 1 quả lốp.
Vỡ quả lốp là do đi vào cửa khách sạn đón gấu, đường dẫn nó vòng cung khá hẹp lại có gờ cao khoảng 15cm, trời tối lốp em bị cái gờ nó chém, nổ như lựu đạn :((
Phanh tay chưa hạ nó báo tưng bừng đèn đỏ trên táp-lô mà cụ :-s :-s :-s
Chẳng lẽ cụ không nhìn bảng táp-lô lần nào trong khi lái xe sao ^^

anhtho

Xe ngựa
Bạn em lái xe ban đêm, rất chuẩn, mắt nhìn thẳng, tay phải cầm vô lăng lái, tay trái bấm nút hạ kính và thao tác rất nhanh quay đầu nhổ bãi nước bọt ra ngoài, bép, dính ngay cửa kính, hóa ra cu cậu ấn nhầm nút hạ kính sau.
Khiếp, không biết bạn cụ đã chừa tật nhổ bọt qua cửa lái chưa.

xe thủng lốp

Xe container
Bạn cụ khiếp quá

pooka

Xe container
Đạp phanh => vào số D => nhả phanh ra xe lăn bánh từ từ
=> Trong đầu cứ coi chân phanh là chân côn theo thói quen đi xe MT

aladin77772000

Xe hơi
Em thì loay hoay mãi ko cài được số lùi xe gentra, thế là tiến bằng mọi giá :-??

VNM

Xe điện
Lần đầu tiên đi xe cách đây 4 năm, đi đổ xăng xong đút chìa khóa vào ngoáy mà chẳng thấy lên. Quái lạ, vừa mới đi xong lại không đề được, em gọi 5, 6 cuộc cho mấy ông bạn với lái xe ở Cty hỏi là bị sao thì bó tay hết. Một lúc sau có bác đằng sau đến đổ xăng, xuống xe nhờ đề hộ 1 cái thì được. Hóa ra là không xoay nhẹ vô lăng. Hic, ngượng hết cả người. >:)

VNM

Xe điện
Cái này hay à nha!

Ngo Rung

Xe lăn
Ngày trước Cty em có chú Starex tải. Một hôm đi giao hàng đến nơi giao hàng, loay hoay không hiểu sao không vào được số lùi. Em với chú lái xe toát mồ hôi đang không biết làm thế nào, trong khi khách đang giục giao hàng. May quá phát hiện có cái dốc gần đấy thế là em bày mưu cho chú lái xe, làm sao thì làm nhưng lùi bằng cái dốc đấy. Sau một hồi loay hoay cũng trả được hàng, 2 AE đi về cho vào xưởng, sau thấy báo lại bị gãy cái gì đó nên không vào số lùi được (lúc đấy em chưa biết lái xe nên cũng chẳng biết là cái gì?)..he he.

Non

Xe hơi
Đọc thấy nhiều tình huống hài quá. Giống mình thế :)