[Kinh nghiệm] Những lỗi hài hài mà tài mới hay gặp phải

hoinhap

Xe tăng
Phải công nhận là học lái xe xong mới đảm bảo cho mình lái xe không bị xxx phạt chứ chưa thể làm chủ nó được, thế bảo sao ở VN lắm tai nạn. Học xong lái xe em rất tự tin cưới ngay một em, ngồi lên xe, cắm chìa vảo ổ khóa thấy vô lăng cứng nhắc, không làm sao xoay được, rút điện thoại nhờ trợ giúp, haiz! phát thứ hai chui vào đường bê tông, gặp một anh trường hai chở đất. Lùi lại tránh đường, vì bên em rộng hơn, toát mồ hôi hột mà vẫn chưa lùi được, hết chạm bên trái lại chạm bên phải. Ông lái xe tải ngồi trên ca bin cười ngặt nghẽo!

moccac2729

Xì hơi lốp
Em có lần đậu xe chỗ dốc kéo phanh tay không hết lúc quay lại nhìn thấy xe mình nằm giữa đường đứng chửi đổng mja thằng nào chơi đểu đẩy xe tao ra gữa đường sau nghĩ lại ... Từ đó rút kn đâu xe chỗ bãi dốc kéo phanh tay cài thêm số 1 nữa

tung.pt

Xe hơi
Cách đây khoảng 6 hay 7 năm gì đó, mình không nhớ chính xác, vừa mới thi lấy bằng xong, ở quê có việc (bà nội mất), ra nhà người quen thuê con lacetti lúc 10h đêm, đi cùng bà xã. Lên xe, cắm chìa khóa, đạp côn, vào số 1, rồi nhả côn, cứ thế chạy một mạch 70km thì về tới quê lúc gần 12h đêm. Về tới nơi dừng xe, tắt máy, cúi xuống kéo phanh tay thì không phải kéo nữa, xanh hết cả mặt. May cả ngày hôm sau, rồi hôm sau nữa chạy loanh quanh thấy xe vẫn bình thường không làm sao cả. Đến giờ vẫn thắc mắc tại sao trong trạng thái kéo phanh tay mà mình vẫn chạy được quãng được hơn 70km.

me2nhoc

Đi bộ
Em vừa đọc vừa cười khùng khục, vì em cũng trải qua gần hết những vụ cười như mếu như trên đấy ợ. Em xin góp vui cùng các bác
1
. Quên nhả phanh tay, xe cứ giật lên rồi chết máy
2. Đi trời tối quên không bật đèn, được xe sau xinhan nhắc mà không hiểu (lúc đó còn nghĩ trong đầu: mình đã dẹp vào cho vượt rồi mà còn không vượt, cứ đi sau nháy nháy làm gì thế không biết). Vụ này em được các chú CA nhắc nhở và nhờ lúc đó chở 2 nhóc trên xe nên được nương nhẹ :(
3. Đi đường hơi nước nó làm mờ hết kính xe mà không biết bật sấy kính phải đỗ xe sát lề đường, lấy giấy ăn để lau kính
4. Đến trường đón con, em tắt máy, xuống xe, nhấn khóa cửa, ra khỏi xe và sập một phát trong khi chìa khóa vẫn cắm ở ổ điện (lúc đó em đi em Matiz đời đầu), thế là phải gọi đt cho người thân nhờ trợ giúp (vụ này thì em công nhận là chắc chỉ có em mới bị).

FujiS5200

Xe điện
Đợt trước em chuẩn bị lấy bằng nên tìm thuê xe và ông thầy để bổ túc thêm trên đường trường. Lúc thuê xe, em cũng hơi ngạc nhiên khi lão thầy (cho em gọi như thế nhé, lát nữa các cụ sẽ hiểu vì sao) chìa cho em 1 cái hợp đồng thuê xe với công ty xyz nào đó rồi bắt ký. Ngoài xe không có biển tập lái, vào trong xe cũng không thấy có phanh phụ đâu cả. Lúc đó em thấy cũng hơi bất an nhưng tặc lưỡi vì nghĩ đã có ông thầy kia rồi.

Sau này có bằng, ngẫm nghĩ lại mà em thấy lạnh người và căm cái thằng ngồi cùng xe với em hôm đó thế. Hoá ra nó bắt em ký cái hợp đồng thuê xe như bình thường để nếu chẳng may có tai nạn gì thì mình em là người phải chịu trách nhiệm vì là người thuê xe. Lúc đó tội của em to uỳnh vì lái xe không bằng lái, gây tai nạn, còn nó thì hoàn toàn vô can. Mà xe thì không có phanh phụ gì cả (trong khi đó em đã nói rõ là thuê xe tập lái).

Càng nghĩ em càng thấy thằng đấy thâm và mất dạy quá mức. Cũng may là chuyến đó không có sự vụ gì xảy ra. Qua chuyện này, các cụ nào định thuê xe ngoài để bổ túc thêm nhớ cẩn thận và để ý nhé, đừng để bị trường hợp như em.

little hero

Xe tải
Website
suavalikeo.com
Đợt trước em chuẩn bị lấy bằng nên tìm thuê xe và ông thầy để bổ túc thêm trên đường trường. Lúc thuê xe, em cũng hơi ngạc nhiên khi lão thầy (cho em gọi như thế nhé, lát nữa các cụ sẽ hiểu vì sao) chìa cho em 1 cái hợp đồng thuê xe với công ty xyz nào đó rồi bắt ký. Ngoài xe không có biển tập lái, vào trong xe cũng không thấy có phanh phụ đâu cả. Lúc đó em thấy cũng hơi bất an nhưng tặc lưỡi vì nghĩ đã có ông thầy kia rồi.

Sau này có bằng, ngẫm nghĩ lại mà em thấy lạnh người và căm cái thằng ngồi cùng xe với em hôm đó thế. Hoá ra nó bắt em ký cái hợp đồng thuê xe như bình thường để nếu chẳng may có tai nạn gì thì mình em là người phải chịu trách nhiệm vì là người thuê xe. Lúc đó tội của em to uỳnh vì lái xe không bằng lái, gây tai nạn, còn nó thì hoàn toàn vô can. Mà xe thì không có phanh phụ gì cả (trong khi đó em đã nói rõ là thuê xe tập lái).

Càng nghĩ em càng thấy thằng đấy thâm và mất dạy quá mức. Cũng may là chuyến đó không có sự vụ gì xảy ra. Qua chuyện này, các cụ nào định thuê xe ngoài để bổ túc thêm nhớ cẩn thận và để ý nhé, đừng để bị trường hợp như em.
Cụ nói chí phải =D> .Cụ nào thuê xe kiểu này nên cẩn thận .

hoinhap

Xe tăng

Nếu chăng may có làm sao thằng cho thuê xe cũng chịu tội chả kém, cho thuê xe phải kiểm tra bằng lái người thuê mới được cho thuê cụ nhá!

kiencoi

Xe tải
hồi em chưa lấy bằng cũng hay lọ mọ tìm hiểu về các hệ thống trên xe,nên khi có bằng không bị như các cụ

beomap2

Xe container
Nếu chăng may có làm sao thằng cho thuê xe cũng chịu tội chả kém, cho thuê xe phải kiểm tra bằng lái người thuê mới được cho thuê cụ nhá!
Cụ nói phải, vả lại ông ấy cũng lên xe và hướng dẫn lái chứ không đến nỗi vô trách nhiệm.
Thực ra lúc đã biết lại tạm tạm thì cứ mạnh dạn lái 1 mình 1 xe miễn là đi cẩn thận đi chậm thôi, còn cứ có thầy ngồi bên cạnh nhắc sẽ gây căng thẳng, còn làm mất tính tự tin, nhiều người đã có bằng mà không dám 1 mình lái xe, cứ phải đi lái bổ túc mãi là vì thế.

beomap2

Xe container
hồi em chưa lấy bằng cũng hay lọ mọ tìm hiểu về các hệ thống trên xe,nên khi có bằng không bị như các cụ

Có điều kiện được nghịch xe như cụ thì quá tốt, nhưng cần có hướng dẫn trước chứ tự nhiên vê vê, mần mần vợ 2 của người khác thì ngại lắm, chưa nói đến việc làm hỏng vợ người ta.

Chỉnh sửa cuối:

dkny411

Xe đạp
Em có chuyện này mới xấu hổ cơ. Thuê đk con xe cỏ chở nhà vợ đi đám cưới. Xe đỗ dưới nắng ko có mái che nên lúc về em chạy ra trước hạ hết kính rồi bật quạt gió cho hết khí nóng. Quay vào gọi cả nhà lên xe. Cả nhà yên vị trên xe, em hạ phanh tay, đạp côn vào số rồi từ từ xi nhan đánh lái .... ***,,,, thế lào mà xe léo chạy các cụ ạ >.< Mặt đần thối ra, có tí bia mặt đã đỏ sẵn lại càng đỏ vì xấu hổ ko biết làm sao. Thằng em rể ngồi bên cạnh thò tay lắc thử cái cần số xong rồi bảo em làm lại (mà nó lại chưa lái xe bao giờ mới kinh chứ :) ) . Vẫn ko chạy các cụ ạk @.@
Cuối cùng phát hiện ra là đã nộ máy đếu đâu mà xe nó chạy đc ^^. Trời nóng, em bật quạt gió nấc to nhất kêu ù ù nên cứ nghĩ là nổ máy rồi #.#
Em đọc mà ko nhịn đc cười . Bác quá bá đạo rồi

nhank14

Xe tải

Mr Hoàng Hà

Xe hơi
Đúng là toàn tình huống giở khóc giở cười =))

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ hết lỗi rồi sao nhỉ!?:-". Cụ nào còn tý vốn xổ ra cho anh em học hỏi với8-}

mrduck148

Xe đạp
lần đâu tập xe ... nổ máy rồi mà vẫn cố vặn khóa để nổ nữa vì nhầm tưởng chưa nổ máy :|

tuấn red

Xe tải
Em bị phát :Mới ra trường ít KN. Đi về quê cùng ông bẹn.Vào đường hẹp em thể hiện tay lái TRIỀU ĐÌNH cứ tiến vào khi ông bẹn đã cảnh báo<Vào thế nào được>.thế là bị BÓ CUA ,càng dẫy sườn xe càng tì vào góc tường. Cuối cùng em BÓ TAY,ông bẹn phải huy động hơn chục thanh niên trong họ ra bê MÍT xe mới thoát được HÚ HỒN.

provtc

Xe container
Em bị 2 lần hạ phanh tay không hết đi vài chục mét mới để ý xe đang báo đèn, 1 lần xuống hè bị cạ gầm, 1 lần không bỏ gương đi vài chục mét phát hiện giật hết cả mình. nói chung cứ đi tầm gần năm là cái gì cũng luột, nhưng nhất là không phóng nhanh vượt ẩu hổ báo, không rượu bia