Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

Thì em cố tình phóng đại nó lên còn gì, tại vị cụ Nunachuoi bảo hưởng thụ thì nên ở chung cư. Ý của em là tùy thôi, chung cư hay nhà dưới đất thì cũng có 5, 7 loại :).
Còn đối với em, nếu chỉ nói về chung cư như tinh thần của topic, em cũng chẳng thích mấy cái như 88 Láng Hạ, mang tiếng cao cấp nhưng nằm kẹt giữa khu dân cư, không có cảnh quan, quần thể. Dạng như Chelsea Park có khi em còn thích hơn.
Nếu cụ có nhà 20 củ to, cháu sẽ chỉ cho cụ cái chung cư 20 củ to để xem cụ thấy cái nào là hưởng thụ hơn :D

Otarec

Xe hơi
Ra nước ngoài nhìn chung cư của họ mà ham. Cả tầng có 4 hộ thì có đến 2 cái thang máy. Thang máy 40 năm chạy vẫn tốt chả lo ngại gì cả. Dưới sân thì xe để xả láng chả cần ai trông coi, ko lo mất trộm.

Xe để sửa

Xe hơi
- Có 1 tỷ em sẽ mua cái nhà tập thể gần trung tâm
- có 2,5 tỷ em sẽ mua cái chung cư bình dân
- có 5 tỷ em sẽ mua cái chung cư cao cấp
- có 10 tỷ em sẽ mua liền kề hoặc biệt thự
Em định mua cái Biệt thự ven hồ tây cho mát, nhiu xiền hở cụ?

letrungthanh17

Xe tăng
em thấy ở nhà sâu trong ngõ mà chuyển đồ đạc hay đi taxi đã mệt r mà đi bộ vào nản lắm, kéo đồ cũng mệt mà ngta khó tìm nhà

lasereye

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em định mua cái Biệt thự ven hồ tây cho mát, nhiu xiền hở cụ?
Cái màu đỏ này em dự tầm 50tỏi đổ lên cụ ạ! ra dáng biệt thự chắc cũng phải >200m2.
Nhưng biệt thự Hồ tây mà vào cái đoạn đường hẹp, hè không có (như đoạn đường em đi làm qua hàng ngày) thì cũng chuối lắm cụ ạ, đi dạo cũng ko có chỗ. :(

bentley8

Xe điện
Chung cư ở ta dù có tốt mấy nhưng ý thức của những hộ dân cư, hoặc khách đi hoặc đến, sẽ làm cho chung cư xuống cấp chẳng mấy chốc.

warmheartvnn

Xe tải
Em đọc tầm 20 trang, chưa thấy có ý này nên em nêu ra!
Tiêu chí cụ chủ nêu ra mới tiệm cận tiêu chí mua 1 chung cư tốt trong tầm tiền (2.5 tỏi)
Bàn toán rộng hơn là: mua 1 nơi để ở tốt trong tầm tiền (2.5 tỏi)
- Các yếu tố phải tính tới như sau
+ Thuận tiện cho việc đi làm của các thành viên trong gia đình (vợ/chồng, nên ưu tiên cho vợ)
+ Thuận tiện cho việc đi học của con: (nếu nó không gần, thì đặt vấn đề là chuyển nhà theo trường của con, hay chuyển trường của con cho gần nhà)
+Thuận tiện cho việc di chuyển đến những nơi công cộng (đi ăn uống, vui chơi, thăm thú bạn bè, chăm sóc sức khỏe, du lịch, về quê) - nếu người có xu hướng hướng ngoại, thì tiêu chí này quan trọng phết
+ Thuận tiện cho việc đi chợ: Hehe, cái này là ăn vào người hàng ngày, nên có nơi để mua thực phẩm tươi, sạch....

Nếu 1 chung cư tốt mà không có những điều trên tốt thì cũng vứt!
Ở bài viết em cũng có viết :"Ngoài những vấn đề như vị trí,giá cả(cái này các cụ đi mua nhà chắc cũng đã khoanh vùng và khảo sát chán rồi) thì các cụ nên lưu ý những điểm sau:" mà cụ.

TuDo2808

Xe điện
Kinh nghiệm từ mồ hôi công sức của cụ chủ, rất bổ ích ợ.:)>-

HYB

Xe tải
Ra nước ngoài nhìn chung cư của họ mà ham. Cả tầng có 4 hộ thì có đến 2 cái thang máy. Thang máy 40 năm chạy vẫn tốt chả lo ngại gì cả. Dưới sân thì xe để xả láng chả cần ai trông coi, ko lo mất trộm.
Không cần ra nước ngoài đâu cụ, chung cư em mua 1 tầng 6 căn hộ có 4 thang máy trong đó có 1 thang to chở hàng, chỉ tội sau này nộp phí dịch vụ thì thôi rồi.

Senvàng

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều kinh nghiệm hay đáng tham khảo, cám ơn các cụ mợ

warmheartvnn

Xe tải
Không cần ra nước ngoài đâu cụ, chung cư em mua 1 tầng 6 căn hộ có 4 thang máy trong đó có 1 thang to chở hàng, chỉ tội sau này nộp phí dịch vụ thì thôi rồi.
Nhiều thang máy thế thì ngon quá,đi lại đỡ mất công chờ đợi.Khu nào vậy cụ?

KVH

Xe buýt
Đánh giá thang máy nhiều hay ít thì phải biết số tầng nữa.

khongcoviec

Xe tải
Cụ nào cũng thích nhiều thang , ít hộ , có hầm để xe nhưng không thích phí dịch vụ cao

Tran Thanh Tung

Xe điện
Cụ nào cũng thích nhiều thang , ít hộ , có hầm để xe nhưng không thích phí dịch vụ cao
Cụ nói chuẩn đấy ạ. :)
Người sử dụng căn hộ cần được thay đổi nhận thức về vấn đề này.

warmheartvnn

Xe tải
Đánh giá thang máy nhiều hay ít thì phải biết số tầng nữa.
Nếu 6 hộ/1 tầng thì mà có 4 thang máy thì dù có 30 tầng thì cũng chỉ 45hộ/1 thang máy,em nghĩ như vậy vẫn là quá lý tưởng ở VN rồi cụ ạ,hihi.

warmheartvnn

Xe tải

vuvanphong

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã động viên,o:-)
Hay nhân thớt này, các cụ liệt kê 1 vài CC theo tiêu chí của cụ chủ thớt! Giá cả nên nới rộng ra 1 chút cho nó phong phú! Nếu cái này duy trì được thì rất có ích! (Tất nhiên sẽ có hiện tượng cò vào tung hứng, nhưng mình tạm chất nhận điều này vậy).

warmheartvnn

Xe tải
Hay nhân thớt này, các cụ liệt kê 1 vài CC theo tiêu chí của cụ chủ thớt! Giá cả nên nới rộng ra 1 chút cho nó phong phú! Nếu cái này duy trì được thì rất có ích! (Tất nhiên sẽ có hiện tượng cò vào tung hứng, nhưng mình tạm chất nhận điều này vậy).
Em ghi nhận ý của cụ hay nhưng cũng hơi khó vì 1 thớt không thể ôm đồm vào nhiều mục đích đc cụ ạ.Với lại việc liệt kê này thì phải có sự đóng góp của nhiều người cơ vì em chỉ mới ở vài ba nơi nên ko biết đc những chỗ khác thế nào.Mà tiêu chí em đưa ra chỉ là ý kiến cá nhân(có khi các cụ khác còn có ý kiến khác).THêm nữa mình đưa ra cụ thể CC nào có khi mọi người lại còn nghĩ mình đang PR hoặc cò vạc ấy cũng nên,hic.

vinhdav

Đi bộ
cụ tính số tiền mua m2 ở nhà đất chỉ để dành để xe rồi mang gửi ngân hàng mỗi tháng mất bao nhiêu? cụ tính đang đi chơi tối trời mưa vội về vì lo ăn trộm? chưa kể tiền điện chạy máy bơm? chưa kể tiền mất vào diện tích cầu thang? chưa kể thuế đất?... chưa kể số tiền bị ốm do mùi xăng xe, rác thải để ngoài đường nó bay vào nhà, ...? còn nữa các cụ tính kinh tế chứ e thấy xây 1 cái nhà ở xong bán đi coi như lỗ cả đống gần bằng cái chung cư rồi, cứ tính đất lên giá nhưng có mỗi mảnh đất ở đc đâu lại ném cả đống tiền xây nhà, đấy là chưa tính lúc xây nhà mất mấy tháng chả làm ăn gì đc,rồi lúc bán đi nhà như cho không, đầu tư e ko nói chứ mua để ở thì cứ ở đâu thấy sướng nhất là chọn còn mục đích kiểu nắm giữ, tính chuyện lỗ lãi tương lai thì đúng là hơi lãng phí cuộc đời :P
Cụ nói sướng lỗ tai em vodka cụ