Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

minh0075

Xe điện
Em thấy oải nhất vụ leo cầu thang. Mỗi lần dọn dẹp ngại ơi là ngại
Hic...nhà em ngày xưia mỗi tuần 50k thuê, giờ giá tăng rùi ko biết bao nhiu.
Ở dưới đất ngán nhất cái khoản bụi, bụi đâu ra mà ngày càng lắm, khu nhà em ngày xưa hàng xóm còn có cây nhãn, dàn thiên lý...mua hè ve kêu inh tai, ấy thế mà chục năm nay cứ biến dần, giờ còn toàn bê tong mới bụi.
Tât nhiên nói cũng phải nói lại, có cái sân thượng trồng tý cây, muối lọ nước cua cáy, làm cái tiểu cảnh...cũng rất thú vị, những cái này ở CC ko có. Nếu nhà rộng làm cái phòng nghe nhìn, loa đài phim ảnh bét nhè, cái này chung cư là xa xỉ...

oliu

Xe buýt
Oh, cụ cứ mua cái khoảng 180m hay 250m thì thích loa đài hay phim ảnh đọc sách gì mà chẳng bố trí được :D còn muối dưa và trồng phong lan thì đơn giản em chẳng phải chỉ chỗ nữa phải không ạ
Em nói thế này để các cụ còn lăn tăn về nhà chung cư, em P con anh 3 tiền chắc chẳng thiếu các cụ nhỉ, thế mà vẫn đang ở chung cư đấy :)

warmheartvnn

Xe tải
Đang so trên cùng 1 mức giá tiền cụ ợ. Chứ 20~30 củ to thì cần gì phải tính toán suy nghĩ nhiều
Chuẩn cụ,em chỉ muốn tập trung vào kinh nghiệm chọn CC thôi mà nhiều cụ cứ nhảy vào chém loạn xạ,hic.

Hic...nhà em ngày xưia mỗi tuần 50k thuê, giờ giá tăng rùi ko biết bao nhiu.
Ở dưới đất ngán nhất cái khoản bụi, bụi đâu ra mà ngày càng lắm, khu nhà em ngày xưa hàng xóm còn có cây nhãn, dàn thiên lý...mua hè ve kêu inh tai, ấy thế mà chục năm nay cứ biến dần, giờ còn toàn bê tong mới bụi.
Tât nhiên nói cũng phải nói lại, có cái sân thượng trồng tý cây, muối lọ nước cua cáy, làm cái tiểu cảnh...cũng rất thú vị, những cái này ở CC ko có. Nếu nhà rộng làm cái phòng nghe nhìn, loa đài phim ảnh bét nhè, cái này chung cư là xa xỉ...
Vâng,mỗi cái nó có điểm mạnh điểm yếu riêng và còn tuỳ vào điều kiện,sở thích và nhu cầu của mỗi người,quan trọng là mình có tiền trong khoảng nào thì sẽ tập trung lựa chọn trong khoảng tiền đó sao cho hợp lý nhất.

Oh, cụ cứ mua cái khoảng 180m hay 250m thì thích loa đài hay phim ảnh đọc sách gì mà chẳng bố trí được :D còn muối dưa và trồng phong lan thì đơn giản em chẳng phải chỉ chỗ nữa phải không ạ
Em nói thế này để các cụ còn lăn tăn về nhà chung cư, em P con anh 3 tiền chắc chẳng thiếu các cụ nhỉ, thế mà vẫn đang ở chung cư đấy :)

K2DnC

Xe tăng
Em có mơ ước nhỏ nhoi là có 1 căn penthouses chứ e ko mơ ước có 1 căn biệt thự :( chắc do máu chung cư ngấm vào máu rồi :))

luudesign

Xe hơi
Cụ nói cái gì cũng chuẩn vì cụ ở vài cái CC nên nó đầy đủ các yếu tố để chọn một căn penhouse chứ không phải CC giá <2.5 củ to. chung quy lại là nhu cầu theo giá và thị trường chứ không thỏa mãn hết được.

IZZ

Xe tăng
Cái hầm để xe theo e là quan trọng, chứ để ở sân hay đường quan khu thì cũng ko khoái. Chính cái việc gửi ô tô cũng là 1 lý do em đào thoát khỏi cái nhà đất đang ở.
Một cái nữa là chung cư nên xa đường 1 chút, nên nằm trong 1 quần thể tương đối, chứ mọc lên 2-3 tòa mặt đường ở nó cũng căng thẳng lắm, cho đến tầng 14 đứng hành lang vẫn nghe tiếng xe cuồn cuộn dưới đường.
Cái hầm để ô tô, xe máy đúng là quan trọng. Đặc biệt là ở chung cư nếu có 4b mà phải chen chúc để xe ở bên dưới hoặc để ở xa thì mua chung cư làm gì.

Tuy nhiên nếu không có hầm để tạm ở sát chân chung cư cũng được vì đa số các chung cư Vinaconex, HUD xây cách đây vài năm hầm (nếu có) là không đủ cho số lượng 4b của các căn hộ.

Chung cư nằm trong quần thể, có khuôn viên là đẹp nhất nhưng những khu này thường xa trung tâm. Chỉ hy vọng xung quanh có vườn hoa be bé để các cháu có chỗ chơi và cách biệt với giao thông.

Theo em:
1.Phải có từ 2 tầng hầm trở lên-để có thể để ô tô.
2.Phải có đảm bảo số lượng thang máy trên số hộ dân(theo em nghĩ tối thiểu 80-90 hộ phải có 1 thang máy).Có thang trở hàng riêng(bình thường không chở hàng vẫn có thể dùng để chở người).Thang máy của những thương hiệu có tên tuổi VD Mitsubishi ,Kone...
2.CC không nằm quá xa khu dân cư,hoặc nó phải nằm trong 1 quần thể phức hợp để tiện:chợ,điện,đường,trường,trạm...
3.Phải có không gian chung(vườn hoa,cây xanh,khuôn viên,sân chung) chứ không thể bước phát là xuống đường to được,hoặc ô đất chỉ xây vừa đủ mỗi cái CC.
4.Phải có hệ thống báo cháy,cầu thang thoát hiểm,điện hành lang....tốt.
5. Ban quản trị toà nhà phải có người đại diện là các hộ dân trong CC.
6.Lối đi ra chỗ đổ rác nhất thiết phải có cửa sắt(luôn đóng khi ra vào)-cái này rất quan trọng nhé,vì chỗ đổ rác tích tụ khí thải rất dễ gây cháy.
7.Lối thoát hiểm (thang bộ)nên bố trí tách biệt và cũng nên có cửa luôn khép khi không dùng -để khi xảy ra cháy không bị lây lan nhanh giữa các tầng.
....
Chung cư có 2 hầm trở lên chỉ có một vài chung cư cũ có. Hiện tại đang xây hoặc mới xây xong chưa lâu sẽ nhiều hơn nhưng giá cũng chát hơn.

Giờ các cụ có xiền tha hồ mà lựa chọn.

warmheartvnn

Xe tải
Hehe,lúc có xiền mua PH có khi cụ lại nghĩ khác.Em mà có nhiều xiền là E lại nhảy xuống đất,ở mình CC là lựa chọn tinh tế trong tầm tiền vừa phải thôi,còn ko phải là lựa chọn tối ưu khi có nhiều tiền(em đoán vậy vì chưa khi nào có nhiều tiền =)) )
Em có mơ ước nhỏ nhoi là có 1 căn penthouses chứ e ko mơ ước có 1 căn biệt thự :( chắc do máu chung cư ngấm vào máu rồi :))

warmheartvnn

Xe tải
ở CC có hầm khi trời mưa sẽ thấy rất giá trị.Nếu ở trong ngõ (mà phải gửi xe ô tô) hoặc để xe ở ngoài trời,khi mưa nhiều khi cụ đi lấy xong cái xe là đã ướt như chuột lột rồi,hoặc có khi lại mất thêm 1 vòng về để đón con,hihi.
Cái hầm để ô tô, xe máy đúng là quan trọng. Đặc biệt là ở chung cư nếu có 4b mà phải chen chúc để xe ở bên dưới hoặc để ở xa thì mua chung cư làm gì.

Tuy nhiên nếu không có hầm để tạm ở sát chân chung cư cũng được vì đa số các chung cư Vinaconex, HUD xây cách đây vài năm hầm (nếu có) là không đủ cho số lượng 4b của các căn hộ.

Chung cư nằm trong quần thể, có khuôn viên là đẹp nhất nhưng những khu này thường xa trung tâm. Chỉ hy vọng xung quanh có vườn hoa be bé để các cháu có chỗ chơi và cách biệt với giao thông.

Chung cư có 2 hầm trở lên chỉ có một vài chung cư cũ có. Hiện tại đang xây hoặc mới xây xong chưa lâu sẽ nhiều hơn nhưng giá cũng chát hơn.

Giờ các cụ có xiền tha hồ mà lựa chọn.

minh0075

Xe điện
Cái hầm ô tô nó tiện nhiều thứ nữa, về quê có con gà, quả mít lùi phát vào thang máy là xong.
E vẫn ủng hộ ở hơi xa 1 chút, tìm khu có quần thể, dư tiền mua cái ô tô đi làm, hơn là chen nhau trong các chung cư mặt đường.
Nhưng như Dương Nội thỳ.....................................xa quá!

warmheartvnn

Xe tải
Cụ nên chọn những khu làm sao cho hài hoà với khoảng cách đi làm của 2 vợ chồng ạ.
Cái hầm ô tô nó tiện nhiều thứ nữa, về quê có con gà, quả mít lùi phát vào thang máy là xong.
E vẫn ủng hộ ở hơi xa 1 chút, tìm khu có quần thể, dư tiền mua cái ô tô đi làm, hơn là chen nhau trong các chung cư mặt đường.
Nhưng như Dương Nội thỳ.....................................xa quá!

warmheartvnn

Xe tải
Tốt hơn hết là các cụ nên chọn những tòa nhà đã hoàn thiện xong,chấp nhận giá chát hơn 1 chút nhưng yên tâm.

Suzz

Xe điện
Đang tìm bên VH ở cho mát, đọc bài này hay quá

janglac

Xe tăng
Em có sở thích mở phim như rạp, sub đập rung rinh nhà, về chung cư liệu còn đc giữ sở thích này ko?

Gửi từ GT-I9300 của tôi, sử dụng ứng dụng Forum Runner

oliu

Xe buýt
Hôm nay trời hơi mưa em phóng xe từ dưới hầm lên, ướt hết

bánh xe :D

IZZ

Xe tăng
Em có sở thích mở phim như rạp, sub đập rung rinh nhà, về chung cư liệu còn đc giữ sở thích này ko?

Gửi từ GT-I9300 của tôi, sử dụng ứng dụng Forum Runner
Đơn giản, chỉ sợ cụ không có xiền thôi :)

vuvanphong

Xe điện
Em đọc tầm 20 trang, chưa thấy có ý này nên em nêu ra!
Tiêu chí cụ chủ nêu ra mới tiệm cận tiêu chí mua 1 chung cư tốt trong tầm tiền (2.5 tỏi)
Bàn toán rộng hơn là: mua 1 nơi để ở tốt trong tầm tiền (2.5 tỏi)
- Các yếu tố phải tính tới như sau
+ Thuận tiện cho việc đi làm của các thành viên trong gia đình (vợ/chồng, nên ưu tiên cho vợ)
+ Thuận tiện cho việc đi học của con: (nếu nó không gần, thì đặt vấn đề là chuyển nhà theo trường của con, hay chuyển trường của con cho gần nhà)
+Thuận tiện cho việc di chuyển đến những nơi công cộng (đi ăn uống, vui chơi, thăm thú bạn bè, chăm sóc sức khỏe, du lịch, về quê) - nếu người có xu hướng hướng ngoại, thì tiêu chí này quan trọng phết
+ Thuận tiện cho việc đi chợ: Hehe, cái này là ăn vào người hàng ngày, nên có nơi để mua thực phẩm tươi, sạch....

Nếu 1 chung cư tốt mà không có những điều trên tốt thì cũng vứt!

Tiêu chí cụ chủ nêu ra mới tiệm cận tiêu chí mua 1 chung cư tốt trong tầm tiền (2.5 tỏi)
+ Thuận tiện cho việc đi làm của các thành viên trong gia đình (vợ/chồng, nên ưu tiên cho vợ)
+ Thuận tiện cho việc đi học của con: (nếu nó không gần, thì đặt vấn đề là chuyển nhà theo trường của con, hay chuyển trường của con cho gần nhà)
+Thuận tiện cho việc di chuyển đến những nơi công cộng (đi ăn uống, vui chơi, thăm thú bạn bè, chăm sóc sức khỏe, du lịch, về quê) - nếu người có xu hướng hướng ngoại, thì tiêu chí này quan trọng phết
+ Thuận tiện cho việc đi chợ: Hehe, cái này là ăn vào người hàng ngày, nên có nơi để mua thực phẩm tươi, sạch....

Với 2,5 tỏi thì liệu có đáp ứng được hết không theo cụ? Cụ nói nốt ý đi ạ.

IZZ

Xe tăng

Cụ rất nói đúng trọng tâm. Nhiều khi phải đặt mục tiêu khoảng cách/giao thông từ nhà đến: nơi làm việc, đi học, chợ búa, họ hàng, vui chơi lên hàng đầu và hy sinh một vài tiêu chí khác khi chọn mua nhà/chung cư.

Ngày trước em ở khu Định Công mỗi lượt đi/về từ công ty mất khoảng 1h chưa kể hôm nào tắc đường Thái Hà, Tôn Thất Tùng, Trường Chinh, Lê Trọng Tấn… (thường xuyên). Tối nào về đến nhà mặt cũng phờ phạc.
Sau này em chuyển về khu Cầu Giấy chỉ mất 25-30p đi làm và hầu như không có đường nào hay tắc, cảm thấy cuộc đời nó đỡ nhọc nhằn hơn hẳn hehe.