[CCCĐ] Kinh hoàng Hà Giang - Chuyến đi đầu Xuân sợ vỡ mật!

nvmb1

Xe tăng
Cụ đi sau em 1 ngày mà còn đông thế thì cụ biết hôm em đi nó thảm thế nào.
Em hóng tiếp, đoàn càng đông càng khó xử lý, không lẽ Chã vào bếp làm đầu bếp luôn như đợt đi Nam Mỹ =))

Em hóng tiếp, đoàn càng đông càng khó xử lý, không lẽ Chã vào bếp làm đầu bếp luôn như đợt đi Nam Mỹ =))
Vụ này gấu nhà e phải phi vào bếp làm, chờ lát đến đó e kể cho.

Dan du an

Xe ba gác
Đi thêm hơn chục cây nữa thì tới cổng trời Quản bạ. Chỗ này các cụ biết rồi, sương mù quanh năm, lại cộng thêm mưa gió nữa nên tầm nhìn cực kỳ hạn chế.
Đến đỉnh dốc e cho cả nhà xuống xe nghỉ chân 10p để đi vs và check-in chỗ cổng trời. Xung quanh toàn các xe đậu ngả đậu nghiêng kín hết cả đường.

Lên cái chỗ check-in này cũng trơn trượt, đường thì nhỏ tí có vài chục bậc mà trẻ con suýt ngã mấy lần.

TungC

Xe tải
7h15:Hà Giang
8h15: Dốc Bắc Xum 33km
8h45: Cổng trời Quản Bạ 16km
9h15: Núi đôi Quản Bạ: 4km
9h30: Cánh đồng hoa Tam giác mạch: 2.3km
Tráng Kim: 6km
Cây Cô Đơn : 4km
10h30: Rừng thông Yên Minh : 24km
11h30: Dốc Thẩm Mã: 29km
12h: Ăn Chợ Phố Cáo: 2.7km
13h30: Dốc 9 khoanh: 33km
14h: Phim trường Chuyện của Pao: 3.7 km
14h45: Cao nguyên đá : 9.1km
15h: Dinh Vua mèo: 2km
Vườn hoa Tam giác Mạch:
16h30: Cột cờ Lũng Cú: 28km
18h: Đồng Văn: 26km
Tổng map: 190 km
- Ngày 3:
Du thuyền sông nho quế: 4.7km
Đỉnh đèo Mã Pí Lèng: 7.1km
Hẻm Tu sản: 8.5km
Làng H'mong 4km
Trung tâm mèo vạc: 4.7 km
Mậu Duệ: 39km
Du Già homestay: 35km
Quản Bạ: 65km
- Ngày 4:
Quản bạ - Hà Nội: 328km
E thấy Chã lên kế hoạch chi tiết mà hãi quá. E cũng hay làm Leader cho khoảng chục ae ở Cty đi phượt xe máy khắp Đông, Tây Bắc cũng đơn giản hơn nhiều ^:)^=))

Đi qua Đỉnh Quản Bạ thì bập ngay phải cung đường đá vừa lở dài mấy km, đường rất xấu nên các xe cứ nối đuôi nhau chạy chầm chậm. Các cụ hãy hình dung để em không phải nói lại đó là cả chặng đường đi lúc nào xe cộ cũng nối đuôi nhau nhé. Ai muốn đi nhanh và chắc lái thì vượt, còn ko thì cứ tốc độ đoàn mà đi. Chậm rì.
Thêm vài km thì tới núi đôi, hỏi mọi người có dừng chân chụp không thì thấy ai cũng lắc đầu ngoảnh mặt. Thời tiết mịt mờ không có nắng nhìn sang núi đôi thấy trọc lốc ảm đảm vô cùng.
Hôm qua lúc ở Tuyên Quang ông chú có khuyên ăn trưa ở Tráng Kim nhưng đoàn đến Tráng Kim lúc gần 10h30 thì sớm quá nên quyết định bỏ qua Tráng Kim chạy tiếp tới rừng thông Yên Minh. Ai dè đến đoạn ngã ba thấy các xe nối đuôi nhau đi theo cung Cây cô đơn nên em cũng tiện tay đánh lái lên dốc. Đến đúng chỗ nhìn thấy cái Cây thì tắc đường. Một cung đường lên dốc mà mấy chục cái xe đậu ngang dọc chụp choạch check-in thì lấy đâu ra đường đi nên tắc thôi, chả có gì phải bàn.
Loay hoay tắc mất 15p thì có slot đậu xe nên em dừng xe để mọi người xuống làm kiểu ảnh.
Chỗ gốc cây Cô đơn có 2 cô bé dân tộc mặc đồ dân tộc mới xúng xính và khách cũng tranh nhau chụp cùng. Chụp xong người thì cho ít tiền người thì không cho đồng nào.

Chả hiểu hai bà vợ dắt nhau đi đâu khi lên xe hí hửng khoe kiểu ảnh không đụng hàng!

E thấy Chã lên kế hoạch chi tiết mà hãi quá. E cũng hay làm Leader cho khoảng chục ae ở Cty đi phượt xe máy khắp Đông, Tây Bắc cũng đơn giản hơn nhiều ^:)^=))
Cụ chưa đi với em nên chưa biết, em mà lên kế hoạch thì mọi người phát mệt. Túm lại là thiếu mỗi cái tăm.

SĐ2105

Xe hơi
Em đi vùng cao nếu ko tìm được quán ăn thì toàn phi vào nhà dân mua gà và mượn bếp để nấu 😁 , có đợt đi Lạng Sơn mấy ae vào hỏi thì chủ nhà bảo cứ ra vườn mà bắt , tưởng ngon ăn .....! Nhưng gà thì chạy nhanh như sóc , vườn thì rộng 🤣 .

Em đi vùng cao nếu ko tìm được quán ăn thì toàn phi vào nhà dân mua gà và mượn bếp để nấu 😁 , có đợt đi Lạng Sơn mấy ae vào hỏi thì chủ nhà bảo cứ ra vườn mà bắt , tưởng ngon ăn .....! Nhưng gà thì chạy nhanh như sóc , vườn thì rộng 🤣 .
Em dính mấy vụ rồi, toàn đưa tiền cho chủ nhà làm cơm luôn cho nhanh

nvmb1

Xe tăng
Em đi đâu cũng mang theo 1 ít đồ ăn sẵn giàu năng lượng như bánh ngọt, snicker... chống đói, để lỡ không tìm được chỗ ăn thì có cái nhai để có sức đi tiếp tìm chỗ ăn.

Xong vụ Cây cô đơn thì đi tiếp tới Rừng thông Yên Minh. Em không quay lại mà đi thẳng đường Cây cô đơn tới một ngã ba thì rẽ trái về Rừng Thông còn rẽ phải về Yên Minh.
May thế nào mà đến ngã ba các xe nối đuôi nhau rẽ phải, mình em rẽ trái. Thế là một mình một đường thẳng tiến rừng thông. Lần đầu tiên trong hành trình mà được chạy thoải mái thiếu điều hết ga hết số. Đường đẹp, rộng lại không một bóng xe.
Đến rừng thông vào khoảng 11h30, thời tiết trở nên khô ráo và ấm hơn xíu. Đoạn chân dốc leo lên đồi cây đã có khoảng hơn 30 xe đậu phía dưới.
Vừa bước ra khỏi xe đã thấy khói gỗ thông nghi ngút, người người nhà nhà xách đồ lên để ăn trưa và nghỉ ngơi trên này.
Cách hôm đi ít ngày, em đã quán triệt cả đoàn là khi đi mang theo giò chả bánh trưng và đồ ăn để cần thiết tiện đâu nghỉ đó vì ngày tết ít hàng quán. Thế nào mà bà chị dâu lại gàn bên nhà ngoại không cho mang đi. Bảo thiếu gì quán ăn dọc đường.
Đến đây mới thấy tiếc, chỉ cần có tí đồ ăn là làm thêm tấm nilon ngồi dưới những cây thông là có bữa trưa ngon lành sạch sẽ tiện vô cùng.
Thôi, âu cũng là cái liễn, có thêm kinh nghiệm cho những người mới.
Đoàn em lên chụp choạch nghỉ ngơi khoảng 30p đến tầm 12h thì rút quân về Trung tâm Yên Minh để ăn trưa. Đoạn này mới bách nhục.

Em đi đâu cũng mang theo 1 ít đồ ăn sẵn giàu năng lượng như bánh ngọt, snicker... chống đói, để lỡ không tìm được chỗ ăn thì có cái nhai để có sức đi tiếp tìm chỗ ăn.
Em mà cứ có gấu ngồi ôm sau tay lái như cụ thì đi cùng trời cuối đất không ăn cũng được :))
Thời đó của em qua lâu rồi!

nvmb1

Xe tăng
Em mà cứ có gấu ngồi ôm sau tay lái như cụ thì đi cùng trời cuối đất không ăn cũng được :))
Thời đó của em qua lâu rồi!
Em thấy Cụ còn lãng mạn chán, Gấu cụ xinh trẻ, Cụ cứ lập kế hoạch làm chuyến ngắn ngắn bằng xe máy cũng vui phết đó. Gần giống 1 người lái 2 người vui ;))

tla

Xe điện
Đêm hôm đó, chắc do thịt ngựa nó khó tiêu nên em cũng trằn trọc không ngủ được sâu nên em ngồi review lại hết các địa điểm định đi và định dừng chân, tính khoảng cách cho từng chặng ngắn để cả đoàn có nhiều thời gian nghỉ thăm quan vì trong đoàn có nhiều người già và trẻ nhỏ.
Lịch trình e chia theo kiểu này chắc chỉ mình em làm ra. Cứ đến điểm nào xong cộng tiếp khoảng cách điểm đến còn lại để biết điểm dừng.
Ngoài trời lúc 3h sáng tại Hà Giang lúc này là 12 độ, còn trên Đồng Văn đang là 6 độ. Buốt phết.

7h15:Hà Giang
8h15: Dốc Bắc Xum 33km
8h45: Cổng trời Quản Bạ 16km
9h15: Núi đôi Quản Bạ: 4km
9h30: Cánh đồng hoa Tam giác mạch: 2.3km
Tráng Kim: 6km
Cây Cô Đơn : 4km
10h30: Rừng thông Yên Minh : 24km
11h30: Dốc Thẩm Mã: 29km
12h: Ăn Chợ Phố Cáo: 2.7km
13h30: Dốc 9 khoanh: 33km
14h: Phim trường Chuyện của Pao: 3.7 km
14h45: Cao nguyên đá : 9.1km
15h: Dinh Vua mèo: 2km
Vườn hoa Tam giác Mạch:
16h30: Cột cờ Lũng Cú: 28km
18h: Đồng Văn: 26km
Tổng map: 190 km
- Ngày 3:
Du thuyền sông nho quế: 4.7km
Đỉnh đèo Mã Pí Lèng: 7.1km
Hẻm Tu sản: 8.5km
Làng H'mong 4km
Trung tâm mèo vạc: 4.7 km
Mậu Duệ: 39km
Du Già homestay: 35km
Quản Bạ: 65km
- Ngày 4:
Quản bạ - Hà Nội: 328km
Cụ cho e xin cái file excel lịch trình nhé

Đến Yên Minh tầm 12h30, vừa đói vừa mệt. Ngay từ đầu thị trấn hầu hết tất cả các quán ăn đều kín đặc xe cộ.
Rà xe chầm chậm em tìm một quán có vẻ to sạch và còn bàn trống, điều Gấu xuống kiểm tra thông tin xem nó còn nhận khách không. Vào xong quay ra, Gấu gật đầu cái bụp. Thế là em cho cả đoàn xuống để đi lui lên phía trên tìm chỗ đậu.
Đậu xe xong xuôi mình thong thả làm điếu thuốc xong đi vào bàn ngồi đàng hoàng cứ đinh ninh trong đoàn sẽ có 2 bà đặt đồ ăn.
Quán này có hơn chục bàn, mỗi bàn chứa được chục người, cũng rộng rãi nhưng hầu hết các bàn đều đã kín khách.
Ngồi khoảng 10p thấy mỗi người một việc đứng lên ngồi xuống loạn cả lên, em hỏi: Đồ ăn đặt những món gì nhỉ?
Cả bàn ngơ ngác: Đã ai đặt gì đâu.
....
Cấm khẩu 5s lộn hết cả ruột. Lại nhẫn nhịn đứng lên đi vào bếp đặt đồ. Lúc này trong bếp đúng tình trạng hôm qua, 5-7 người đứng xếp hàng.
Em bình tĩnh dõng dạc chờ đến lượt xong gọi đồ ăn cho cô bé nhân viên đứng bếp ghi lại có cơm gà cá gỡ trứng rán... xong xuôi mình chỉ cho cô bé cái bàn gần cửa bảo bàn anh đó làm xong mang ra đấy. Cô bé gật gù ra điều hiểu rồi. Xung quanh các bà các chị vẫn nhộn nhịp món này món kia đâu.
Nhìn tình hình không ổn nếu không có người nhà đứng chờ, về bàn em bảo giờ nhà mình phải điều 2 người ra đứng để chiến đấu với đội phụ nữ kia không thì không có đồ ăn đâu, chờ dài cổ.
Nhận thấy không còn cách nào khác, Gấu nhà và mẹ Gấu đứng lên vào bếp để giục đồ.
Ngồi chờ thêm 15p thấy Gấu ra báo: Anh ơi giờ họ mới cắm cơm, đồ ăn thì sẽ có.
Gớm cả mâm sôi sùng sục, phần vì đói, phần vì không còn lựa chọn khác. Ông già gấu đập bàn quát: mang bánh chưng và giò ra đây, ăn xong lên đường. ( lúc này cụ vẫn chưa biết con dâu cụ không cho mẹ vợ mang đồ đi ). Kk.
Bà chị dâu quay đi không nói câu nào, mọi người bảo có mang đâu mà ăn. Cụ giận lắm không nói câu nào.
Gấu nhà thỏ thẻ anh ơi hay ra lấy nắm xôi trên xe cho trẻ con ăn trước.
Em chả nói câu nào lạnh tanh đứng dậy đi thẳng.
Ấy mà không ra xe lấy đồ, em tính rồi: Mua cơm thằng hàng xóm xong quay về đồ ăn lên là vừa.
Nhưng đời không như là mơ: Quán ngay cạnh cũng cơm gà cá gỡ mà không bóng khách, em phi thẳng vào bếp thì có cô bé đang học tầm lớp 10 vừa mở vung cơm mà đến 30 người ăn chẳng hết, cơm nóng hổi bốc hơi nghi ngút.
Lòng rộn ràng tiến tới dõng dạc: Bán cho chú 3 bát cơm đầy. Con bé mắt mở to tròn há mồm không hiểu sao có ông vào mua cơm. Nó bảo chú chờ cháu tí.
Chạy ngay vào chỗ nấu cơm sau bức vách, con bé xin chỉ thị của bố mẹ nó đang xào nấu ầm ĩ dù quán không mống khách. Em chỉ nghe thấy 2 từ "không bán" thế là em biết có mùi rồi. Thằng có cơm thì cay thằng bên cạnh vì đông khách.
Thò đầu vào bếp em bảo: A mua 2 loét, bán bao nhiêu thì lấy.
Ông chồng đầu tóc rối bù mặt đỏ như gà chọi nói xẵng giọng: Không bán.
Ơ đùa dcm.
Quay mông đi không nói thêm câu nào nữa, em đi lên quán phía trên. Quán này cũng đông không kém. Bước chân vào hỏi mua cơm phát mà nhân viên nó đuổi như đuổi tà, lắc đầu nguây nguẩy.
Cay cú em đi bộ tiếp sang bên kia đường, nhà hàng này cũng có khách nhưng chỉ 2 bàn, còn lại thấy chủ lẫn nhân viên vẫn rang đảo đồ ăn trong bếp.
Lần này thay đổi chiến thuật, nhẹ nhàng tìm em có vẻ ra dáng bà chủ, nói rất nhỏ: Gái ơi cho a mua tí xíu cơm cho tụi nhóc mang đi ăn trên xe. Trên xe a toàn giò chả Tết mà mẹ cháu quên xôi nên bọn trẻ đói quá em ạ. Ngước mắt nhìn lên, cô chủ nhẹ nhàng nói: Em không bán được anh ạ. Vẫn còn khách.
Nghe giọng điệu thế mình đã biết là có tí tia sáng rồi, mình giở đúng bài của cậu em hôm qua ăn thịt ngựa hụt ra và bảo: Em ơi em không bán cho anh thì giờ các con anh làm gì còn chỗ nào ăn nữa.
Xong em đứng luôn đó nhìn cô bán hàng với ánh mắt rất tình cảm.
Đắn đo một lúc cô bán hàng bảo: Anh đi theo em, nhưng em bán cho a ít thôi đấy.
Xong vào bếp cô bé xúc 3 bát cơm đầy cho vào túi nilon dày bên cạnh và thỏ thẻ: Em bán cho a thế này mà lát hết cơm chủ nhà họ mắng em chết mất. Của anh hết 80 cành.
Gớm, mình vừa đỡ túi cơm vừa dúi vào tay em 100k vừa đi vừa chạy không sợ nó đòi lại.
Về tới quán ăn, đặt bịch túi cơm lên bàn trước sự ngưỡng mộ của cả đại gia đình và cả các mâm đang ngồi chờ cơm xung quanh dù trên bàn họ đầy đồ ăn nóng hổi.
Lúc ăn xong thấy mấy bàn xung quanh vẫn chửi bếp um lên vì ăn cơm vừa sống vừa nát do quán nấu vội.
Vãi tè bữa trưa.

Cụ cho e xin cái file excel lịch trình nhé
Em không có, không bao giờ làm lịch trình những tour ngắn như này. Chỉ có các chuyến phượt quốc tế e mới làm. Còn trong nước chỉ nhấc mông lên và đi thôi.

nvmb1

Xe tăng
Đến Yên Minh tầm 12h30, vừa đói vừa mệt. Ngay từ đầu thị trấn hầu hết tất cả các quán ăn đều kín đặc xe cộ.
Rà xe chầm chậm em tìm một quán có vẻ to sạch và còn bàn trống, điều Gấu xuống kiểm tra thông tin xem nó còn nhận khách không. Vào xong quay ra, Gấu gật đầu cái bụp. Thế là em cho cả đoàn xuống để đi lui lên phía trên tìm chỗ đậu.
Đậu xe xong xuôi mình thong thả làm điếu thuốc xong đi vào bàn ngồi đàng hoàng cứ đinh ninh trong đoàn sẽ có 2 bà đặt đồ ăn.
Quán này có hơn chục bàn, mỗi bàn chứa được chục người, cũng rộng rãi nhưng hầu hết các bàn đều đã kín khách.
Ngồi khoảng 10p thấy mỗi người một việc đứng lên ngồi xuống loạn cả lên, em hỏi: Đồ ăn đặt những món gì nhỉ?
Cả bàn ngơ ngác: Đã ai đặt gì đâu.
....
Cấm khẩu 5s lộn hết cả ruột. Lại nhẫn nhịn đứng lên đi vào bếp đặt đồ. Lúc này trong bếp đúng tình trạng hôm qua, 5-7 người đứng xếp hàng.
Em bình tĩnh dõng dạc chờ đến lượt xong gọi đồ ăn cho cô bé nhân viên đứng bếp ghi lại có cơm gà cá gỡ trứng rán... xong xuôi mình chỉ cho cô bé cái bàn gần cửa bảo bàn anh đó làm xong mang ra đấy. Cô bé gật gù ra điều hiểu rồi. Xung quanh các bà các chị vẫn nhộn nhịp món này món kia đâu.
Nhìn tình hình không ổn nếu không có người nhà đứng chờ, về bàn em bảo giờ nhà mình phải điều 2 người ra đứng để chiến đấu với đội phụ nữ kia không thì không có đồ ăn đâu, chờ dài cổ.
Nhận thấy không còn cách nào khác, Gấu nhà và mẹ Gấu đứng lên vào bếp để giục đồ.
Ngồi chờ thêm 15p thấy Gấu ra báo: Anh ơi giờ họ mới cắm cơm, đồ ăn thì sẽ có.
Gớm cả mâm sôi sùng sục, phần vì đói, phần vì không còn lựa chọn khác. Ông già gấu đập bàn quát: mang bánh chưng và giò ra đây, ăn xong lên đường. ( lúc này cụ vẫn chưa biết con dâu cụ không cho mẹ vợ mang đồ đi ). Kk.
Bà chị dâu quay đi không nói câu nào, mọi người bảo có mang đâu mà ăn. Cụ giận lắm không nói câu nào.
Gấu nhà thỏ thẻ anh ơi hay ra lấy nắm xôi trên xe cho trẻ con ăn trước.
Em chả nói câu nào lạnh tanh đứng dậy đi thẳng.
Ấy mà không ra xe lấy đồ, em tính rồi: Mua cơm thằng hàng xóm xong quay về đồ ăn lên là vừa.
Nhưng đời không như là mơ: Quán ngay cạnh cũng cơm gà cá gỡ mà không bóng khách, em phi thẳng vào bếp thì có cô bé đang học tầm lớp 10 vừa mở vung cơm mà đến 30 người ăn chẳng hết, cơm nóng hổi bốc hơi nghi ngút.
Lòng rộn ràng tiến tới dõng dạc: Bán cho chú 3 bát cơm đầy. Con bé mắt mở to tròn há mồm không hiểu sao có ông vào mua cơm. Nó bảo chú chờ cháu tí.
Chạy ngay vào chỗ nấu cơm sau bức vách, con bé xin chỉ thị của bố mẹ nó đang xào nấu ầm ĩ dù quán không mống khách. Em chỉ nghe thấy 2 từ "không bán" thế là em biết có mùi rồi. Thằng có cơm thì cay thằng bên cạnh vì đông khách.
Thò đầu vào bếp em bảo: A mua 2 loét, bán bao nhiêu thì lấy.
Ông chồng đầu tóc rối bù mặt đỏ như gà chọi nói xẵng giọng: Không bán.
Ơ đùa dcm.
Quay mông đi không nói thêm câu nào nữa, em đi lên quán phía trên. Quán này cũng đông không kém. Bước chân vào hỏi mua cơm phát mà nhân viên nó đuổi như đuổi tà, lắc đầu nguây nguẩy.
Cay cú em đi bộ tiếp sang bên kia đường, nhà hàng này cũng có khách nhưng chỉ 2 bàn, còn lại thấy chủ lẫn nhân viên vẫn rang đảo đồ ăn trong bếp.
Lần này thay đổi chiến thuật, nhẹ nhàng tìm em có vẻ ra dáng bà chủ, nói rất nhỏ: Gái ơi cho a mua tí xíu cơm cho tụi nhóc mang đi ăn trên xe. Trên xe a toàn giò chả Tết mà mẹ cháu quên xôi nên bọn trẻ đói quá em ạ. Ngước mắt nhìn lên, cô chủ nhẹ nhàng nói: Em không bán được anh ạ. Vẫn còn khách.
Nghe giọng điệu thế mình đã biết là có tí tia sáng rồi, mình giở đúng bài của cậu em hôm qua ăn thịt ngựa hụt ra và bảo: Em ơi em không bán cho anh thì giờ các con anh làm gì còn chỗ nào ăn nữa.
Xong em đứng luôn đó nhìn cô bán hàng với ánh mắt rất tình cảm.
Đắn đo một lúc cô bán hàng bảo: Anh đi theo em, nhưng em bán cho a ít thôi đấy.
Xong vào bếp cô bé xúc 3 bát cơm đầy cho vào túi nilon dày bên cạnh và thỏ thẻ: Em bán cho a thế này mà lát hết cơm chủ nhà họ mắng em chết mất. Của anh hết 80 cành.
Gớm, mình vừa đỡ túi cơm vừa dúi vào tay em 100k vừa đi vừa chạy không sợ nó đòi lại.
Về tới quán ăn, đặt bịch túi cơm lên bàn trước sự ngưỡng mộ của cả đại gia đình và cả các mâm đang ngồi chờ cơm xung quanh dù trên bàn họ đầy đồ ăn nóng hổi.
Lúc ăn xong thấy mấy bàn xung quanh vẫn chửi bếp um lên vì ăn cơm vừa sống vừa nát do quán nấu vội.
Vãi tè bữa trưa.
Cụ xoay xở còn tốt hơn Messi trong vòng cấm ;))

t_rex

Xe buýt
Ảnh chụp thớt này vẫn bằng cái xịt hen à cụ Mai cồ ơi.