[Funland] Kinh doanh giờ quá là khó khăn phải không các cụ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sáng đài HN có chương trình về vải TQ. Nhà nước đầu tư dạy nông dân bán online. Trước em cứ tưởng vải nhà đã kinh. Giờ mới biết vải TQ kinh hơn. Cứ 1/5 quả vải trên TG là 1 quả của 1 vùng vải kinh nhất của họ. Có hơn 500 cây hơn ngàn tuổi. 1k cây hơn 500 tuổi. Được đấu thầu để bán. Thời hạn kinh doanh 1 năm. Cây 100 năm không tính.
Sao bảo mình xuất khẩu vải sang Tàu nhể

Thanhdream

Xe hơi
Làm sale khó cụ ạ. Và ban đầu thì vất. Chả ai muốn chọn việc khó . Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, tâm lý chung là như thế
Vâng, phần vì lớp trẻ giờ khá ảo tưởng với suy nghĩ Sale hào nhoáng, kiếm được nhiều xèng với sale là phải thế này thế kia. Vấp thực tế thì tư tưởng sấp mặt ko bằng đi grap hay làm thế này về chơi với thầy bu chứ ra đường làm gì .....

ncs

Xe buýt
Có mà đi ăn cướp . Để đạt được lương 3-4 chục , chắc phải làm ở đấy 15 năm rồi . Chứ mới ra trường đi xin việc còn khó . Chưa nói đến lương .
Các cụ ấy nói mấy chục như không nhỉ. Có cháu tốt nghiệp KTQD xuất sắc, thi tuyển 3-4 vòng vào được kiểm toán KPMG.Lương năm đầu 08 triệu vnđ.

thudoll88

Xe tăng
Thực tiễn hiện như sau các kụ nhóe! Hai đầu tàu HCM, HN mức lương trung bình đã giảm hẳn từ 15tr xuống còn 10tr, các bạn có kinh nghiệm hiện đang phải chấp nhận thực tế bị giảm lương rất nhiều và công việc nhiều gấp đôi do doanh nghiệp cắt giảm nhân sự. Lương ra trường hiện nay chỉ còn 7-8tr, đó là nếu may mắn vào được cty không nợ/xù lương
Cụ này nói chuyện thực tế này

Smile1102

Xe container
Tùy ngành mà em thấy thường ra lương trả theo quy mô cty + vị trí, giỏi hay không cũng tương đối.
Lương VN ko cao lắm đâu, trong covid em tuyển thường phải để lương 12tr trở lên mới tuyển đc fresher là developer, mà cũng rất ít CV, tester tầm 10tr. Giờ open vị trí nào là Cv tới tấp, mức lương cũng hạ xuống bớt 2tr so với trc. Nhưng cũng chẳng có nhiều vị trí mà tuyển, chỉ túc tắc bạn nào nghỉ thì thay thế thôi. Cty em chạy đc gần 5 năm rồi, bạn cao nhất thì lương rất ổn nhưng những bạn còn lại đều dưới 30tr, trung bình phải giữ ở mức dưới 18tr-19tr mới có lãi.
Lên đây thấy ai cũng giàu với đại gia, có vẻ ko giống thế giới ngoài kia lâm.
Em cũng làm big4, có những bạn tốt nghiệp xong phải làm intern 1-2 năm mới đc tuyển, intern thì 5tr tháng, mà có khi làm 2 năm vẫn ko có vị trí để vào nhưng đc cái học đc rất nhiều.

starsn

Xe điện
Lương VN ko cao lắm đâu, trong covid em tuyển thường phải để lương 12tr trở lên mới tuyển đc fresher là developer, mà cũng rất ít CV, tester tầm 10tr. Giờ open vị trí nào là Cv tới tấp, mức lương cũng hạ xuống bớt 2tr so với trc. Nhưng cũng chẳng có nhiều vị trí mà tuyển, chỉ túc tắc bạn nào nghỉ thì thay thế thôi. Cty em chạy đc gần 5 năm rồi, bạn cao nhất thì lương rất ổn nhưng những bạn còn lại đều dưới 30tr, trung bình phải giữ ở mức dưới 18tr-19tr mới có lãi.
Lên đây thấy ai cũng giàu với đại gia, có vẻ ko giống thế giới ngoài kia lâm.
Em cũng làm big4, có những bạn tốt nghiệp xong phải làm intern 1-2 năm mới đc tuyển, intern thì 5tr tháng, mà có khi làm 2 năm vẫn ko có vị trí để vào nhưng đc cái học đc rất nhiều.
Vụ làm big 4 lương 5tr giờ em mới nghe nói, em cũng biết trong professional (7+ năm kinh nghiệm) không biết tiếng Anh thì đa số quanh quanh 20tr. Thế mới thấy tiếng Anh quan trọng mợ nhỉ, sang thớt khác nhiều cụ dạy chỉ cần giỏi TLH thôi :D:D Bạn bè em du học (trường tốt) lương 30-35tr là thấp rồi, tất nhiên hầu hết là manager+.

Chuyện giàu với đại gia thì tương đối thôi, 1 là người có thì hay catch attention, 2 là đôi khi có 1 nhưng hint cả xóm hiểu nhầm là 5, 7 :P

VN hay có kiểu trả lương thấp để "học", chủ yếu là thị trường thiếu việc làm, không thì cứ phải trả tử tế mới có người học cho :P

Chỉnh sửa cuối:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Sao bảo mình xuất khẩu vải sang Tàu nhể
Vải mình gốc tàu mà cụ...nhưng mà trồng ở bắc giang hợp đất đai nên ngon hơn bên china trái to tròn ngọt hột nhỏ nên bên china rất thích. Năm nào cũng qua mua bao nhiêu cũng hết em thấy giá rất tốt mà.

Isu_zu

Tháo bánh
Thực tiễn hiện như sau các kụ nhóe! Hai đầu tàu HCM, HN mức lương trung bình đã giảm hẳn từ 15tr xuống còn 10tr, các bạn có kinh nghiệm hiện đang phải chấp nhận thực tế bị giảm lương rất nhiều và công việc nhiều gấp đôi do doanh nghiệp cắt giảm nhân sự. Lương ra trường hiện nay chỉ còn 7-8tr, đó là nếu may mắn vào được cty không nợ/xù lương
Chuẩn cụ. Cho dù lãnh đạo kêu gọi các kiểu, nhưng thực tế là hq, tax địa phương luôn tìm cách gây khó dễ để kiếm bánh mì, nên quản lý dn nhiều lúc cảm thấy rất chán nản, phần nào dẫn đến đình trệ sản xuất và khó khăn hơn khi tìm việc với sv mới ra trường.
Ko hiểu TQ nó tạo đk và hỗ trợ thế nào cho các doanh nghiệp phát triển mạnh như vậy?

antidau

Xe container
Ko hiểu TQ nó tạo đk và hỗ trợ thế nào cho các doanh nghiệp phát triển mạnh như vậy?
Cứ xử bắn từ cán bộ trung ương đến địa phương là tự các cán bộ còn sống biết cách hỗ trợ doanh nghiệp phát triển

pv87

Xe đạp
Ngồi với ông bạn làm sx cán thép với nội thât kêu lắm, không biết các ngành khác thế nào

phuongmit

Xe cút kít
Hôm nọ ông em họ ngồi hòi chuyện, nó bảo k biết giờ lao động phổ thông, thời vụ kiểu bán hàng online, cafe, phục vụ bàn giờ lương thế nào. Em bảo thường thì 18-20k/h, cao thì 25k/h bao ăn 1 bữa trong ca. Ông em có vẻ hơi hốt hoảng. Nhưng nhìn lại thì sinh viên, tháng làm 20 công trở lên, kí ổn định thì cũng có thêm 4tr trở lên vào tiền ăn học, đỡ cho gia đình 1 khoản tạm ổn rồi. Tất nhiên là vất vả, đổ mồ hôi ướt người chứ k hề ngon ăn

noxorid

Xe đạp
Đúng là năm nay khó khăn thực sự! Em làm hàng xk và chưa bao giờ thấy thị trường ảm đạm như năm nay. Từ đầu năm đến giờ đơn hàng sụt giảm đến 50% so với năm ngoái. Em cứ nghĩ tại em năm nay mải chơi ko làm nhưng đúng là năm nay khó khăn thật.
Bọn teilon quay xe sang ấn, indonesia cho hàng công nghiệp, tiêu dùng, mình sẽ bị giảm sút cụ ạ
Ngồi với ông bạn làm sx cán thép với nội thât kêu lắm, không biết các ngành khác thế nào
Hôm nay em đi vietbuild, vietwood thấy vắng tanh cụ ạ
Tất cả các ngành bị chậm, các đại lý nhà em cũng kêu như cháy đồi cụ ạ

antidau

Xe container
Hôm nọ ông em họ ngồi hòi chuyện, nó bảo k biết giờ lao động phổ thông, thời vụ kiểu bán hàng online, cafe, phục vụ bàn giờ lương thế nào. Em bảo thường thì 18-20k/h, cao thì 25k/h bao ăn 1 bữa trong ca. Ông em có vẻ hơi hốt hoảng. Nhưng nhìn lại thì sinh viên, tháng làm 20 công trở lên, kí ổn định thì cũng có thêm 4tr trở lên vào tiền ăn học, đỡ cho gia đình 1 khoản tạm ổn rồi. Tất nhiên là vất vả, đổ mồ hôi ướt người chứ k hề ngon ăn
Lương giờ các thương hiệu đồ uống quán sang chảnh ngất trời hàng đầu đất nước đây
Dưới cả lương tối thiểu vùng do nhà nước quy định cơ
vùng I là 23.800 đồng/giờ
Còn có bọn ở TPHCM, HN chuyên giả danh các hãng đồ uống nổi tiếng, rạp chiếu phim CGV đăng tuyển trên Facebook với mức lương 35k / 1h dụ các cháu ngây thơ đến để đóng 500k tiền đồng phục, 800k tiền đặt cọc của 1 cháu.
Hay các cụ of nào đang thiếu tiền có thể startup trò lừa này cũng ổn áp đó 8-}

Chỉnh sửa cuối:

ptqn

Xe đạp
Đây là đặc thù ngành CNTT với công ty làm việc trực tiếp với người Tây mà cụ trẻ
Mà cụ trẻ có biết chữ upto là gì trong ngành CNTT không ? Nghĩa là max lương là mức đó đó
Ghi 35 triệu nhưng cuối cùng phỏng vấn xong bảo trình mày chưa đạt mức cao nhất, tao trả mày 25 triệu thôi
Lương trung bình văn phòng nào 30 triệu ?
Đếm cua trong lỗ như cụ thì đất nước này giàu hơn Đài Loan, Mã Lai lâu rồi
Này, công việc văn phòng máy lạnh này. Tôi chỉ lướt mấy bài vừa đăng trên 1 group tuyển dụng của ngành khác CNTT nhé
View attachment 8547257
View attachment 8547258
View attachment 8547263
View attachment 8547266
chuẩn chữ: upto đó cụ. Nghe các bạn đi pv về cũng bảo ghi trên JD vậy cho đẹp để còn thu hút hồ sơ nhưng thực tế đời không như là mơ..chưa kể HR còn phải đạt KPI bao nhiêu bộ hồ sơ phỏng vấn nữa đó, đây là văn phong để tuyển các bạn trẻ còn cấp quản lý thì là: thương lượng ;;)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
chuẩn chữ: upto đó cụ. Nghe các bạn đi pv về cũng bảo ghi trên JD vậy cho đẹp để còn thu hút hồ sơ nhưng thực tế đời không như là mơ..chưa kể HR còn phải đạt KPI bao nhiêu bộ hồ sơ phỏng vấn nữa đó, đây là văn phong để tuyển các bạn trẻ còn cấp quản lý thì là: thương lượng ;;)
Các kụ xem A25 họ tuyển thì cứ chia đôi lương quảng cáo thì ra mức lương thực tế

Isu_zu

Tháo bánh
Đây là đặc thù ngành CNTT với công ty làm việc trực tiếp với người Tây mà cụ trẻ
Mà cụ trẻ có biết chữ upto là gì trong ngành CNTT không ? Nghĩa là max lương là mức đó đó
Ghi 35 triệu nhưng cuối cùng phỏng vấn xong bảo trình mày chưa đạt mức cao nhất, tao trả mày 25 triệu thôi
Lương trung bình văn phòng nào 30 triệu ?
Đếm cua trong lỗ như cụ thì đất nước này giàu hơn Đài Loan, Mã Lai lâu rồi
Ghét nhất quảng cáo lương thì UP TO, và giá ô tô, vé máy bay hay phòng nghỉ resort thì FROM =))