[Funland] Kinh Dịch

trauxanh

Xe lăn
À, em đọc ở phần giới thiệu về Dịch để hình dung khái niệm chung về nó, nhưng đọc mãi chả hiểu hào là gì, Dịch là gì, quẻ là gì, bấm quẻ là làm gì, quái là gì.
Lấy đâu mà nói đến nghiên cứu như các cụ, em chịu hi.
Tại đọc thấy các cụ nói khi thì Dịch là khoa học, khi thì là toán, khi thì là chiêm tinh, xác suất nên em mới tìm hiểu những khái niệm cơ bản thôi.
Chứ không có ý định nghiên cứu về nó vì môn này ko giành cho phụ nữ thì phải :))
Không có ý nghiên cứu thì thôi chứ làm gì phải hỏi lão X lắm thế hở mợ? :D

Nhạc

Xe container
Không có ý nghiên cứu thì thôi chứ làm gì phải hỏi lão X lắm thế hở mợ? :D
E sợ nhiều người hỏi cụ rồi, thêm em cũng hỏi thì lại lần 1 cụ giảng cho nghe, lần 2 vẫn giảng cho nghe, nhưng lần 3 lại cho cái dép tổ ong vào a lô :D
Cụ có đồng ý không để từ giờ em chuyển sang hỏi cụ =))

trauxanh

Xe lăn
E sợ nhiều người hỏi cụ rồi, thêm em cũng hỏi thì lại lần 1 cụ giảng cho nghe, lần 2 vẫn giảng cho nghe, nhưng lần 3 lại cho cái dép tổ ong vào a lô :D
Cụ có đồng ý không để từ giờ em chuyển sang hỏi cụ =))
Há há...
Ý là hỏi ai cũng vậy, lão X hay lão nào cũng thế. Vấn đề ở đây là người hỏi có định nghiên cứu đâu (mợ nói thế) thì hỏi làm gì?
Món này mất thời gian lắm, nếu không có hứng thì dành thời gian cho việc khác hay hơn.

Nhạc

Xe container
Há há...
Ý là hỏi ai cũng vậy, lão X hay lão nào cũng thế. Vấn đề ở đây là người hỏi có định nghiên cứu đâu (mợ nói thế) thì hỏi làm gì?
Món này mất thời gian lắm, nếu không có hứng thì dành thời gian cho việc khác hay hơn.
Hỏi cho biết để có cái hình dung tổng quát về nó và cách thức người ta dụng nó. Cái này cũng như điện thoại là cái gì, cách thức người ta alo bằng nó thôi mà
Thú thật là trước em nghe về tứ thư, ngũ kinh nhiều, trong ý có kinh dịch, nhưng chẳng có hình dung gì về kinh dịch.
Mở google ra thì toàn từ Hán hoặc từ cổ, ko hiểu gì luôn.

XPQ

Xe cút kít
Ngó mấy lượt mà muốn hiểu ư? :D
Không phải riêng mợ, mà từ trước đến nay có nghiên cứu cả đời cũng chưa hiểu hết ấy chứ. Chỉ là hiểu nhiều hơn hay sâu hơn thôi.

"Nghe Khổng Tử than trời cầu thọ
Để san xong dịch số huyền vi"

Đến Khổng Tử còn như vậy cơ mà.
Vậy mợ phải thích, tìm ra lý do để mà thích, rồi nghiên cứu nó...thì mới mong nắm được phần nào.
Như thớt này cũng là một môi trường để bàn luận, tăng thêm cái sự nhìn nhận, mở mang thêm ý nghĩa, rồi người tham gia nhặt được cái gì thì nhặt, hòng làm sáng tỏ hơn, rõ ràng hơn những bí ẩn trong sách. Chứ cứ sách mà phang thì bỏ ra hơn trăm bạc là có sách ngay, cần gì ?
Một điều nữa là người xưa khuyên rằng, khi nghiên cứu món này thì phải để trong lòng trống rỗng, mí tiếp thu được. Còn không dành được cái sự "trống rỗng" đó, mà để trong lòng đầy thất tình lục dục, định kiến chủ quan...thì chỉ có hại thôi, sao mà tỏ được?
Ông Khâu nói nguyên văn thế này: 'Gia ngã sổ niên ngũ thập dĩ học Dịch khả dĩ vô đại quá hi",đại ý là nếu sống thêm độ dăm chục niên mà học Dịch thì có thể không lầm lỗi lớn.Ý tứ trong ngữ cảnh này em cũng chưa hiểu hết.Nhưng sinh thời ông Khâu đi xin việc vòng quanh thiên hạ mà chả đắt chỗ nào,kể cả ở chính bản quán.
Và nhất định không liên quan gì đến Huyền Vi Huyền Vân hay Khổng Tú Quỳnh của bác đâu đấy! :)):)):)):)):)):))

chuot08

Xe lăn
Ông Khâu nói nguyên văn thế này: 'Gia ngã sổ niên ngũ thập dĩ học Dịch khả dĩ vô đại quá hi",đại ý là nếu sống thêm độ dăm chục niên mà học Dịch thì có thể không lầm lỗi lớn.Ý tứ trong ngữ cảnh này em cũng chưa hiểu hết.Nhưng sinh thời ông Khâu đi xin việc vòng quanh thiên hạ mà chả đắt chỗ nào,kể cả ở chính bản quán.
Và nhất định không liên quan gì đến Huyền Vi Huyền Vân hay Khổng Tú Quỳnh của bác đâu đấy! :)):)):)):)):)):))
Ông Khâu giờ có sống lại mà thi công chức chắc chắn là trượt! :P

XPQ

Xe cút kít
Ông Khâu giờ có sống lại mà thi công chức chắc chắn là trượt! :P
Chưa chắc,sở trường của ông Khâu là ở môn "tùy thời".Nếu sống lại bây giờ,,cạo râu cắt tóc,mặc vét học Mác.Xoàng cũng phải lên được hàng Tỉnh trưởng.Chưa kể một bụng Dịch,quan hệ chỗ nào chả thắm thiết.

XPQ

Xe cút kít
À, em đọc ở phần giới thiệu về Dịch để hình dung khái niệm chung về nó, nhưng đọc mãi chả hiểu hào là gì, Dịch là gì, quẻ là gì, bấm quẻ là làm gì, quái là gì.
Lấy đâu mà nói đến nghiên cứu như các cụ, em chịu hi.
Tại đọc thấy các cụ nói khi thì Dịch là khoa học, khi thì là toán, khi thì là chiêm tinh, xác suất nên em mới tìm hiểu những khái niệm cơ bản thôi.
Chứ không có ý định nghiên cứu về nó vì môn này ko giành cho phụ nữ thì phải :))
Giá kể chưa bao giờ nghe chém về Dịch thì đọc Dịch nó mới dễ tiêu hóa.Mợ cứ coi nó như một dạng trò chơi ký hiệu đã,thông cái cách người ta dùng ký hiệu,ghép ký hiệu thì rồi mới tìm xem sự ghép ấy biểu đạt cái gì.Từng bước một rồi đi theo chủ đề mình xác lập từ đầu ví dụ như toán tiếc,thời tiết thời tiếc ,đối nhân đối nhiếc,xử thế xử thiếc ...... mà chiêm nghiệm.Không ai biết được hết đâu,mỗi người biết theo cách mình thấy nên không quan trọng chuyện biết nhiều biết ít.Cứ thích thì mỗi lúc đọc một tí cũng chả sao.

chuot08

Xe lăn
Chưa chắc,sở trường của ông Khâu là ở môn "tùy thời".Nếu sống lại bây giờ,,cạo râu cắt tóc,mặc vét học Mác.Xoàng cũng phải lên được hàng Tỉnh trưởng.Chưa kể một bụng Dịch,quan hệ chỗ nào chả thắm thiết.
Nước của ổng nó trong quá nên cá nó không sống đc, mà đục thì lại chả còn gọi là Khâu nữa! :D

hoalocvung

Xe điện
Lạc Thư đồ trên lưng con rùa là cái chi chi ?
Mời các cụ chuẩn bị đón xem Lạc thư là cái chi chi nhé. tôi lục 1 hồi trên mạng hóa ra cac cao nhân vẫn vắt óc chưa hiểu Lạc thư làm gì và nó là cái chi chi.
Comment sau tôi sẽ nói nó rất đơn giản, đến ngỡ ngàng mà các cao nhân cứ dựng rõ nhiều chướng ngại vật trên đường đi và cố vượt qua, rồi tự cho mình là phát hiện.
hehe chém tí thôi chứ hay lắm đấy. giản dị đến không ngờ. cô bác đợi nhé.
Đợi mãi mà vẫn chưa thấy cụ vào cho tý Dương cho cân bằng nhể ;)) đi ở cõi Âm mà ko có tý đèn Dương cũng mệt

Nhạc

Xe container
Huyền Vân thì quá già, Khổng Tú Quỳnh thì quá trẻ, liên quan thời ông Khâu chết :))

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Đợi mãi mà vẫn chưa thấy cụ vào cho tý Dương cho cân bằng nhể ;)) đi ở cõi Âm mà ko có tý đèn Dương cũng mệt
Vâng món ngon này đợi hôm nào đông đủ các cụ rồi ta trải chiếu bày cỗ ra mới vui, cụ chịu khó đợi các cụ đi công tác về đã nhé.

qua nay đang làm hồ sơ thầu ù đầu các cụ ạ

hoalocvung

Xe điện
Vâng món ngon này đợi hôm nào đông đủ các cụ rồi ta trải chiếu bày cỗ ra mới vui, cụ chịu khó đợi các cụ đi công tác về đã nhé.

qua nay đang làm hồ sơ thầu ù đầu các cụ ạ
He, em cứ nhắc vậy thôi, còn đến lúc nào là tùy duyên mà cụ, thỉnh thoảng vào keó lên tý để đón ánh mặt Zời)) đợt này em cũng bận bận tý việc ko tên

trauxanh

Xe lăn
:D
Ai đã trót đọc Dịch, thì chả kể là để làm cái gì, nhưng ít nhất cũng phải hiểu được cái lẽ quân bình, mà tự điều chỉnh tâm can.
Tự soát mình mà tránh ăn thua, duy ngã độc tôn chính là tự diệt, độc âm bất sinh cô dương bất trưởng mà.
Âm dương là cái lẽ huyền vi, thực ra chỉ có âm hơn hay dương hơn tùy thời, chứ lúc âm cực mà khi lại dương cực thì coi như tuyệt.
Thế nên, nếu hiểu ra thì cố gắng phải giữ thăng bằng trong lòng. Như vậy là đã tự làm tốt cho bản thân.
Ít nhất thì đó là cái lợi ích của Dịch với những người đọc nó.

XPQ

Xe cút kít
Nói về đối nhân xử thế tu thân tề gia,Dịch dạy nhiều điều hay nhưng không ra được cương thường tuyệt đối vì lời văn bí hiểm,chữ nghĩa ẩn tàng tùy thuộc vào ngữ cảnh suy luận.Thành thử về sau,đạo lý vẫn cứ được bô bô dạy nhau nhưng việc hành xử theo đạo lý thì vô cùng linh hoạt. :)):)):))

Thế nên có vài người bình thường thì tốt nhưng lại muốn tốt hơn tất cả những người tốt khác.Gọi là tranh hết phần tốt của thiên hạ,ngạo mạn tự đắc đã đành,lại còn phải vun vén cái hư danh mà sa vào giả dối.Tự cái việc đấy là tốt quá thành xấu,hay dương cực thì tiêu lần.
Cũng có vài người xấu,xấu đến mức không buồn tỏ ra là tốt.Thế lại được cái đức chân thành,hay như thời nay gọi là dám sống thật mí bản thân minh.So với những người tốt ví dụ ở trên,vẫn còn đáng tôn trọng hơn vài bậc.Thật là âm cực thì dương khởi.

Dịch cũng đã dạy,"Đầy đặn thì phải tổn hao,ít oi thì được thêm vào",nguyên văn là "Mãn chiêu tổn khiêm thọ ích".Em là em lại tâm đắc với cái thời quẻ Lí,thôi em cứ xin được vai nhỏ phận hèn cho nó lành,thêm anh thêm em thêm bạn hĩu - Vui người vui chuyện vui quanh năm.

chuot08

Xe lăn
:D
Ai đã trót đọc Dịch, thì chả kể là để làm cái gì, nhưng ít nhất cũng phải hiểu được cái lẽ quân bình, mà tự điều chỉnh tâm can.
Tự soát mình mà tránh ăn thua, duy ngã độc tôn chính là tự diệt, độc âm bất sinh cô dương bất trưởng mà.
Âm dương là cái lẽ huyền vi, thực ra chỉ có âm hơn hay dương hơn tùy thời, chứ lúc âm cực mà khi lại dương cực thì coi như tuyệt.
Thế nên, nếu hiểu ra thì cố gắng phải giữ thăng bằng trong lòng. Như vậy là đã tự làm tốt cho bản thân.
Ít nhất thì đó là cái lợi ích của Dịch với những người đọc nó.
Phải chăng vì thế mà: Mùa Hạ thì hoả vượng, nóng lực do dương nhiều nên phải tìm đến bia lạnh là tượng cho Âm để cân bằng. Cũng vậy, mùa Đông lạnh lẽo, khí âm nhiều thì lại phải dùng riệu, thêm dương vào cho âm dương bình hoà. Dạo này Dương nhiều quá bác nhẩy?! :D

funandfurious

Xe đạp
Phải chăng vì thế mà: Mùa Hạ thì hoả vượng, nóng lực do dương nhiều nên phải tìm đến bia lạnh là tượng cho Âm để cân bằng. Cũng vậy, mùa Đông lạnh lẽo, khí âm nhiều thì lại phải dùng riệu, thêm dương vào cho âm dương bình hoà. Dạo này Dương nhiều quá bác nhẩy?! :D
Bia chẳng qua lúc uống cảm giác mát do ướp lạnh hoặc uống với đá, chứ nó nóng khác gì rượu đâu cụ.