[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dạ quả thực là ko ai xui em,tình cờ em xem được clip review con này trên youtube,thấy thiết kế chắc chắn,và khen được nhiêu giải thưởng nên em mua.,:)) giờ thấy hơi thất vọng.
Lại thêm một nạn nhân của quảng cáo qua truyền thông và một điển hình của một người "thấy người ta ăn khoai mai đi đào"! :P

Breville 870 làmột chiếc máy khá tốt cho những người sử dụng không có yêu cầu cao, chẳng có đòi hỏi về một tách cafe quá tinh tế, lại thêm, chỗ để máy là mặt bằng chật hẹp. Cũng như người dùng nó phải có đủ điều kiện để sử dụng nó! :D

Khi bác mua nó, mà bác chưa tìm hiểu về các tính năng, cũng như yêu cầu bảo dưỡng của nó như thế nào thì sự cố ngày nay là đương nhiên! :))

Để sử dụng Brevielle 870, ngoài việc khi tẩy cặn cafe, phải dùng thuốc chuyên dụng của Breville, bác phải dùng hệ thống lọc nước! Trong hệ thống lọc này, theo thường quy, phải thay cục than lọc (Resin Media Water Filters hay tên khác là Breville Charcoal Water Filters). Bác phải thay thường xuyên cục than lọc hoạt tính này để dùng cho hệ thống lọc của Breville 870. Cục than hoạt tính này, một set sáu cục, mua ở nước ngoài đã là khoảng 16USD chưa kể tiền ship, thuế má, ..... về Việt Nam.
Nghĩa là để sử dụng Breville, bình quân một năm,chỉ hó chất vệ sinh sẽ tốn không dưới nửa triệu đồng! :P

Những bất tiện và phiền toái của các loại máy tích hợp xay pha như thế nào em không muốn nhắc lại vì đã nói nhiều lần rồi! :D

Và tóm lại, dứt khoát là với những ai có yêu cầu cao (thực ra so với ở NN chỉ là đúng chuẩn chứ không cao!) về một tách cà phê pha và uống cho ra một tách Espresso chuẩn, cũng như muốn tránh những hệ lụy của chuyện "tích hợp máy xay pha" và thoát khỏi cái nợ suốt đời khi còn sử dụng nó (một sản phẩm) vì phải lệ thuộc vào phụ kiện, thì hãy tránh xa cái máy Brevielle 870! :((

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
QUANG1970 Em xin cụ 1 lời khuyên.Cám ơn cụ vì đã rất nhiệt tình thẳng thắn hướng dẫn em

1 - Bán em breville 870 mua máy khác,nếu mua máy khác thì mua máy nào,giá khoảng bao nhiêu
2 - Dùng tiếp breville 870 và kiếm máy xay tốt hơn
Em xin trả lời theo trinh tự ngược!

A/ Dùng tiếp breville 870 và kiếm máy xay tốt hơn:

Nếu bác thoả mãn với tách cafe pha ra từ máy Breville 870: cùng một giống cafe khi rang khác:
+Lớp crema đẹp, dễ pha vì không cần nén,...
+ Độ Chua: vị cafe rang cấp độ Full city chua nhiều, vị cafe rang cấp độ Full city+ chua vừa phải, vị cafe rang cấp độ Esspresso ít chua,....)
+ Độ Đắng: vị cafe rang cấp độ Full city ít đắng, vị cafe rang cấp độ Full city+ hơi đắng, vị cafe rang cấp độ Esspresso đắng nhẹ,....)
+ Độ Chát: vị cafe rang cấp độ Full city hầu như không, vị cafe rang cấp độ Full city+ tí chát, vị cafe rang cấp độ Esspresso chát nhẹ,....)
+ Độ "Ngọt": vị cafe rang cấp độ Full city hơi "ngọt", vị cafe rang cấp độ Full city+ "ngọt" vừa phải, vị cafe rang cấp độ Esspresso thoảng "ngọt" em,....)

+ Hậu vị: Hậu vị cafe rang cấp độ Full city hầu như không, Hậu vị cafe rang cấp độ Full city+ hơi hơi, Hậu vị cafe rang cấp độ Esspresso: có hậu vị nhưng không rõ ràng như bác uống ở quán chuyên doanh,....)

Trong khi nếu bác pha cùng giống cafe đó bằng một loại máy khác thì mọi thứ sẽ rõ ràng và đậm đặc hay cân bằng hơn!

Trong tình huống hài lòng này, bác cứ dùng tiếp Con Breville 870 và thay bằng một cái máy xay khác mà Breville 820 là một chọn lựa.Giá của nó còn thấp hơn con số dự kiến của bác (VN khoảng 7,9tr nước ngoài 180USD)

B/ Bán em breville 870 mua máy khác,nếu mua máy khác thì mua máy nào,giá khoảng bao nhiêu?

Nếu bác không thoả mãn với tách cafe pha ra từ máy Breville 870: và muốn cùng một giống (chủng loại cafe) khi rang với độ chín khác nhau nó phải:

(Ví dụ pha bằng Rancilio V6 hay Gaggia) nó sẽ:

+Lớp crema đẹp hay không sẽ tùy :
a/ Lọc một lớp: do tay nghề người pha, khó pha lúc đấu vì chưa quen nén, khi quen thì như các tách cafe em up...
b/ Lọc hai một lớp: người pha không cần có tay nghề, khi pha chỉ cần nén sơ,

+ Độ Chua: vị cafe rang cấp độ Full city ít chua, vị cafe rang cấp độ Full city+ chua nhẹ, vị cafe rang cấp độ Esspresso chua nhưng phải để ý mới cảm,....)
+ Độ Đắng: vị cafe rang cấp độ Full city đắng nhẹ, vị cafe rang cấp độ Full city+ hơi đắng, vị cafe rang cấp độ Esspresso đắng rõ,....)
+ Độ Chát: vị cafe rang cấp độ Full city có chát, vị cafe rang cấp độ Full city+ chát nhẹ, vị cafe rang cấp độ Esspresso chát,....)
+ Độ "Ngọt": vị cafe rang cấp độ Full city "ngọt", vị cafe rang cấp độ Full city+ "ngọt" rõ, vị cafe rang cấp độ Esspresso thoảng "ngọt" êm,....)

+ Hậu vị: Hậu vị cafe rang cấp độ Full city có hậu vi, Hậu vị cafe rang cấp độ Full city+ hậu vị rõ ràng, Hậu vị cafe rang cấp độ Esspresso: có hậu vị rõ ràng như bác uống ở quán chuyên doanh,....)

Còn mua máy khác ntn: em nói nhiều rồi nhất là trong mấy còm"gần đây ở cả hai thớt, bác chịu khó coi lại giúp em! :P

hahuyhung1234

Xe tải
Sao mà không được hả bác ? :-? :-? :-?

Vấn đề là dùng để làm gì ? Xay gì ? Nếu xay cà phê, thì xay cà phê dùng cho cách pha nào? phin (dip) lọc của Pháp, hay pha máy Espresso? Nếu pha bằng máy pha Espresso thì máy pha bình dân phổ thông pha ra cafe uống gọi là có, hay máy pha đạt chuẩn cà phê Esspresso? :-?

Bác hỏi không rõ thì ai mà dám trả lời ? :-? :D

Tuy nhiên, do bác đã cất công hỏi trống không hai lần, và trong đó có một lần nêu tên em, nên em xin phép trả lời. :P

Để trả lời cho câu hỏi này, em xin đưa ra một nguyên tắc chung về tiêu chuẩn chính (CẦN) của máy xay cafe, và các bác tự mình kiểm tra coi máy, hay thương hiệu nào đó, có đáp ứng được điều mình cần hay không chứ chúng ta khoan đi sâu vào một thương hiệu hay một loại máy nào cả! [-X

Để pha ra những tách Espresso đạt chuẩn, "thơm mồm ngon miệng" uống ngang ngửa với một tách cafe do Barista nhà nghề pha ra, ngoài yếu tố máy pha tốt và đạt chuẩn, thì máy xay vô cùng quan trọng vì như là mấy lần em có nêu ra: Nếu có một chiếc máy xay tốt đạt chuẩn, thì tách cà phê pha từ một máy phổ thông giá công bố 300USD (giá mua thực khoảng 150USD) uống chỉ kém chín hay tám mười (9/10 hoặc 8/10) so với một tách cà phê pha ra từ máy pha trị giá 3.000USD (Rocket chẳng hạn!) :))

Đây không phải là nhận định lúc ngứa mồm của em, mà là nhận định, có chứng minh, minh họa, của chuyên gia cafe phê hàng đầu, mà không chỉ mình em mà ngay cả những chuyên gia cafe hàng đầu ở Việt Nam cũng chưa đáng xách dép cho vị này. [-X

Ai cần thông tin sâu hơn (more details) , thì em sẽ chứng minh, xưa nay em luôn nói đi đôi với làm và khi nói là có chứng cớ.

Quay lại vấn đề chính, một máy xay cà phê tốt cho pha Espresso, sẽ là một máy xay cho dù là tay hay bất kỳ thương hiệu nào miễn là đạt các tiêu chuẩn sau:

+ Xay ra những hạt cafe cà phê ờ cấp độ mịn (FINE) =D>
+ Xay ra những hạt cafe cà phê ờ cấp độ mịn (FINE) nhưng phải đồng đều như nhau (even) nghĩa là không có hạt (bụi) lớn nhỏ cho dù là những hạt cà phê nhỏ nhất, bé nhất cũng phải đồng đều (even). :P

Đó là nguyên tắc vàng của một máy xay! Đi sâu thêm một chút nữa, vào chất lượng của tách cà phê từ một chiếc máy xay nào đó, là máy xay trong quá trình xay không được tạo nhiệtviệc tạo nhiệt sẽ làm giảm (mất đi) mùi thơm (hương) của cà phê hay chính là giảm chất lượng của tách cà phê khi pha ra.

Do đó, để đảm bảo hương thơm của cà phê tối ưu (Optimum) thì máy xay phải có tốc độ vòng quay thật nhanh để giảm (hạn chế) việc làm bay mất mùi thơm của cà phê do điều này (chuyện bay mất mùi thơm) là khó trách khỏi! [-X

Đó cũng là lý do tại sao em luôn khuyến nghị các bác cất cà phê hạt đã rang trong trạng thái còn "tươi" ( 2 tuần) trong hộp kín, chỉ múc ra đủ lượng cần dùng, và xay theo từng tách hay từng mẻ pha (2 tách) với máy pha đạt chuẩn, hầu đảm bảo Hương thơm của cà phê được giữ cũng như bảo quản mức tối ưu. =D>

Riêng về cái máy xay tay Hario và những máy xay tay khác: Trước đây người ta dùng máy xay tay với cối xay bằng thép hay gang, hầu đảm bảo cho việc đạt độ cứng cần thiết của cối, để nghiền nhỏ hạt cà phê, nhưng sau này khi phát hiện ra hạn chế của việc tạo nhiệt: Do ma sát giữa hai bề mặt kim loại nên người ta mới nghĩ ra việc dùng cối xay trong đó có một mặt là sứ (ceramic) hầu tránh hay giảm thiểu việc tạo nhiệt, để đảm bảo cho hương vị cà phê không bị mất đi. :D

Từ đó, mỗi lần xay cà phê, chuyện mùi thơm bay ra lúc xay là điều khó tránh khỏi, nhưng nếu mùi thơm lừng cả phòng (trừ khi xay một vài loại cafe đặc biệt còn "tươi" : Chồn, Hawaii Kona, Jamaica Peaberry,... nhưng cũng chỉ thơm hơn cafe bình thường chứ không đến mức sực nức!) thì tốt nhất là nên nghĩ đến việc thay máy xay này bằng một máy khác hầu đảm bảo chất lượng về hương vị của tách cà phê tối ưu! :">

Do đó, em không khen máy xay này hoặc chê máy xay kia, mà chỉ đưa ra nguyên tắc, các bác tự mình kiểm tra cái máy mình đang dùng, coi như thế nào. :D
Nói cho dễ hiểu, một máy xay đảm bảo xay đều ra những hạt cà phê nhỏ nhất và không tạo nhiệt khiến cho mùi thơm bay ngập không gian là một máy xay đạt chuẩn pha cafe Espresso tốt.=D>

Phần em, trong thực tế em đã dùng khá nhiều các loại máy xay, từ tay cho đến điện, xay bằng lưỡi dao bằng cối (Blur), nhưng vào thời điễm này, theo em, với số tiền bỏ ra thấp nhất và có được một cái máy xài tốt nhất cũng như đáp ứng các "yêu cầu rắc rối khác" của em, thì máy xay Breville 820 hay Breville 800 hoàn toàn thích hợp. :P

Các bác cũng nên tham khảo thêm "còm" 2136 của bác Gianglh hầu thấu hiểu, nỗi thống khổ của người có một chiếc máy xay không vừa ý nó ra sao? :P cũng như "chất lượng cao" của chiếc máy xay Delonghi 5.4 triệu VNĐ mà bác Gianglh đã mua về và cứ "nhìn mà xót hết cả ruột" là như thế nào :((
Xem ra ca này khó vì phải mua về dùng mới đánh giá được hết tiêu chí mà cụ đề ra. Cụ có thể biên vài dòng về các yếu tố tạo nên creama của cafe không ạ. Muốn lớp crema dày và đẹp cần những yếu tố gì vậy cụ? tại em đọc một số nơi thấy là Ro cho nhiều crema hơn Ara, mà em thấy pha espresso ng ta toàn dùng ara. Thứ 2 là rang cháy cỡ dark gần cháy nhiều creama hơn là medium cỡ full city. :D

Gianglh

Xe hơi
Lại thêm một nạn nhân của quảng cáo qua truyền thông và một điển hình của một người "thấy người ta ăn khoai mai đi đào"! :P

Breville 870 làmột chiếc máy khá tốt cho những người sử dụng không có yêu cầu cao, có đòi hỏi về một tách cafe quá tinh tế, lại thêm chỗ để máy là mặt bằng chật hẹp. Cũng như người dùng nó phải có đủ điều kiện để sử dụng nó! :D

Khi bác mua nó, mà bác chưa tìm hiểu về các tính năng, cũng như yêu cầu bảo dưỡng của nó như thế nào thì sự cố ngày nay là đương nhiên! :))

Để sử dụng Brevielle 870, ngoài việc khi tẩy cặn cafe, phải dùng thuốc chuyên dụng của Breville, bác phải dùng hệ thống lọc nước! Trong hệ thống lọc này, theo thường quy, phải thay cục than lọc (Resin Media Water Filters hay tên khác là Breville Charcoal Water Filters). Bác phải thay thường xuyên cục than lọc hoạt tính này để dùng cho hệ thống lọc của Breville 870. Cục than hoạt tính này, một set sáu cục, mua ở nước ngoài đã là khoảng 16USD chưa kể tiền ship, thuế má, ..... về Việt Nam.
Nghĩa là để sử dụng Breville, bình quân một năm,chỉ hó chất vệ sinh sẽ tốn không dưới nửa triệu đồng! :P

Những bất tiện và phiền toái của các loại máy tích hợp xay pha như thế nào em không muốn nhắc lại vì đã nói nhiều lần rồi! :D

Và tóm lại, dứt khoát là với những ai có yêu cầu cao (thực ra so với ở NN chỉ là đúng chuẩn chứ không cao!) về một tách cà phê pha và uống cho ra một tách Espresso chuẩn, cũng như muốn tránh những hệ lụy của chuyện "tích hợp máy xay pha" và thoát khỏi cái nợ suốt đời khi còn sử dụng nó (một sản phẩm) vì phải lệ thuộc vào phụ kiện, thì hãy tránh xa cái máy Brevielle 870! :((
Dạ e ngàn lần cảm ơn cụ,rancilio v6 có phải đời này ko cụ,cụ cho em xin thêm mã model máy gaggia giá trên dưới 20tr đạt tiêu chuẩn với ạ

vấn đề tẩy cặn breville,em mua đủ loại bột,viên tẩy cặn rồi filter mà làm các bước xong đèn descaling vẫn sáng,Gọi bên hãng thì bảo hãng setup thế,chỉ viên vs của hãng thì đèn tắt,còn ko thì là máy báo ảo

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Xem ra ca này khó vì phải mua về dùng mới đánh giá được hết tiêu chí mà cụ đề ra. Cụ có thể biên vài dòng về các yếu tố tạo nên creama của cafe không ạ. Muốn lớp crema dày và đẹp cần những yếu tố gì vậy cụ? tại em đọc một số nơi thấy là Ro cho nhiều crema hơn Ara, mà em thấy pha espresso ng ta toàn dùng ara. Thứ 2 là rang cháy cỡ dark gần cháy nhiều creama hơn là medium cỡ full city. :D

Cám ơn bác đã nêu câu hỏi!

Vấn đề này (Crema) em nói rất rõ ràng chi tiết, đến từng chân tơ kẽ tóc, bác chịu khó lội còm mấy còm cách đây vài ngày tròng thớt "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.."giúp em nhé! :P

Còm# 1970:

https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-99

Chỉnh sửa cuối:

ngocvietcode

Xe tải
Dạ e ngàn lần cảm ơn cụ,rancilio v6 có phải đời này ko cụ,cụ cho em xin thêm mã model máy gaggia giá trên dưới 20tr đạt tiêu chuẩn với ạ

View attachment 2434860

Còn về vấn đề tẩy cặn breville,em mua đủ loại bột,viên tẩy cặn rồi filter mà làm các bước xong đèn descaling vẫn sáng,có khi nào máy báo ảo ko cụ.hay phải tìm đúng viên vệ sinh của hãng mới đc ạ

Máy nhà em thì sau khi tẩy cặn xong phải bấm nút để nó reset. Em nghĩ máy ko có cảm biến đâu cụ, nó đếm đến lúc cần tẩy là báo đèn sáng. Sau đó phải reset bộ đếm.

QUANG1970

Xì hơi lốp

View attachment 2434860

Còn về vấn đề tẩy cặn breville,em mua đủ loại bột,viên tẩy cặn rồi filter mà làm các bước xong đèn descaling vẫn sáng,có khi nào máy báo ảo ko cụ.hay phải tìm đúng viên vệ sinh của hãng mới đc ạ

+ Rancilio là thương hiệu, V6 là model

+ Bác tẩy cặn ntn? mời bác coi giúp em vấn đề này trong thớt "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.." nhé!

Gianglh

Xe hơi
Máy nhà em thì sau khi tẩy cặn xong phải bấm nút để nó reset. Em nghĩ máy ko có cảm biến đâu cụ, nó đếm đến lúc cần tẩy là báo đèn sáng. Sau đó phải reset bộ đếm.
cụ dùng máy nào ạ,em dùng breville ko thấy có nút reset

Gianglh

Xe hơi
+ Rancilio là thương hiệu, V6 là model

+ Bác tẩy cặn ntn? mời bác coi giúp em vấn đề này trong thớt "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.." nhé!
dạ em cho 1 viên thuốc vào lọc 2 lớp 1 cup cùng với miếng cao su theo máy,lắp cần lọc giữ cùng lúc nút 1 cup+2cup+ nguồn,đợi máy lên nguồn thả ra,đèn descale nhấp nháy khoảng rồi chảy nước đến lúc máy kêu 3 tiếng bíp.em xem trên youtube thấy hướng dẫn vậy

1 cách nữa là đổ khoảng 70% nước hoà với giấm trắng hoặc bột cafiza vào bình chứa nước của máy,rồi giữ nút 1 cup đến lúc gần hết nước thì thôi.

Theo em tìm hiểu thì có 2 cách này

QUANG1970

Xì hơi lốp
dạ em cho 1 viên thuốc vào lọc 2 lớp 1 cup cùng với miếng cao su theo máy,lắp cần lọc giữ cùng lúc nút 1 cup+2cup+ nguồn,đợi máy lên nguồn thả ra,đèn descale nhấp nháy khoảng rồi chảy nước đến lúc máy kêu 3 tiếng bíp.em xem trên youtube thấy hướng dẫn vậy

1 cách nữa là đổ khoảng 70% nước hoà với giấm trắng hoặc bột cafiza vào bình chứa nước của máy,rồi giữ nút 1 cup đến lúc gần hết nước thì thôi.

Theo em tìm hiểu thì có 2 cách này

Sau đó RESET lại máy! :D

Skoda_Favorit

Xe container
Tuyệt đối không cụ, con đường em đi không có nhiều người
Đường nào thì đường, đấy là lựa chọn của Cụ nhưng cách Cụ còm kiểu dùng từ "mồm to" này nọ em nghĩ không nên vì Cụ là Thương gia thì nên cẩn trọng khi dùng từ! E nghĩ thế và có thể không đúng với suy nghĩ của Cụ! Thớt này và Thớt về Máy pha cà rất bổ ích nên bất cứ ai vào tham gia còm thì cũng nên góp phần ngày càng nâng cao chất lượng cho Thớt!
Chúc Cụ đầu tuần dzui dzẻ, kinh doanh thành công!

konghai1209

Xe tải
U r welcome! :P
Thế phê có đúng? Bình có gì sai không? :-? Hay nói nôm na là bác thoả mãn, hay "được" sáng mắt ra khi dùng cái Delonghi?
Mong bác cứ "có sao nói vậy" hầu giúp các bác khác thêm kinh nghiệm. =D>

Nếu bác quan tâm mà muốn ngay hãy nhớ câu "thứ nhất cự ly, thứ nhì tốc độ" và "phải" trả giá cao
Nếu bác quan tâm mà muốn mua với giá "phận đẹp duyên may" thì cũng nhớ câu "thứ nhất cự ly, thứ nhì tốc độ", mà từ từ canh coi trên eBay, nếu có duyên có thể mua cả set với giá 2/3 em nêu nhất là cái máy pha,có khi chỉ 1/2!!!. :D

Đi đâu mà vội phải không nào! :P

Ví dụ:
https://www.ebay.co.uk/itm/Gaggia-CLASSIC-Manual-Espresso-Coffee-Machine-with-Rocker-Switches/183756021103?_trkparms=aid=222007&algo=SIM.MBE&ao=2&asc=57477&meid=2bef2d87058442ebab00726118d17e88&pid=100005&rk=3&rkt=5&mehot=pp&sd=293030559061&itm=183756021103&_trksid=p2047675.c100005.m1851
Hahaha, em cảm ơn bác ạ. Đúng là sáng mắt ra rồi bác ơi, nhưng trước mắt e vẫn phải cố với em nó hết năm nay mới đủ mua được set bác gợi ý. Phận nghèo nhưng thích ngon mồm bác à. Kakaka.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hahaha, em cảm ơn bác ạ. Đúng là sáng mắt ra rồi bác ơi, nhưng trước mắt e vẫn phải cố với em nó hết năm nay mới đủ mua được set bác gợi ý. Phận nghèo nhưng thích ngon mồm bác à. Kakaka.

"Rome was not built in one day!" bác ạ! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tuyệt đối không cụ, con đường em đi không có nhiều người
Gió về miền xuôi

Gió về miền xuôi
Anh đưa em cuối nẻo cuối đường
Gió đầu non, gió lọt đầu ghềnh.
Đường em đi đường nở hoa khắp luống cày
Trên đường em đi đường nở hoa khắp bốn mùa. :P

Gió... gió về, là về, miền xuôi
Anh đưa em nước lớn nước ròng
Để em qua sông qua suối thăm chồng
Gió về miền xuôi qua bốn vịnh năm vòi
Gió đưa em ngược xuôi

Em ơi em ơi !
Đường về quê xa mấy bước, đường về quê xa mấy nẻo
Mà sao người nỡ bỏ quên người
Trên đường em đi, đường nở hoa khắp luống cày

Tonic83

Xe tải
Website
www.tonkin-group.com
Gió về miền xuôi

Gió về miền xuôi
Anh đưa em cuối nẻo cuối đường
Gió đầu non, gió lọt đầu ghềnh.
Đường em đi đường nở hoa khắp luống cày

Gió... gió về, là về, miền xuôi
Anh đưa em nước lớn nước ròng
Để em qua sông qua suối thăm chồng
Gió về miền xuôi qua bốn vịnh năm vòi
Gió đưa em ngược xuôi

Em ơi em ơi !
Đường về quê xa mấy bước, đường về quê xa mấy nẻo
Mà sao người nỡ bỏ quên người
Trên đường em đi, đường nở hoa khắp luống cày
Chúc cụ vạn dặm bình an :)

tauchien

Xe tăng
Mời cụ vào page của Gấu tham khảo các loại cà phê. Bên em vẫn ship đi tỉnh bình thường.
Cảm ơn cụ ekichi04 cũng như cụ QUANG1970 cùng các cụ đã cung cấp cho anh em rất nhiều kiến thức về Coffe, nhờ đó mà em cùng các cụ Of hiểu thêm về một thức uống nổi tiếng.
Quả là Of nhiều cao thủ !
Tuy nhiên, về cách bán hàng của Gây Coffe bên cụ ekichi04 em xin đóng góp như sau :
- Bên cụ chưa có site bán hàng hoặc shop trên lazada... nên cũng hơi khó cho anh em đặt hàng, vì gọi điện mua lẻ vừa mất thời gian bên cụ phải xử lý bằng điện thoại, rồi chuyển tiền. Bán buôn rất hay, nhưng e nghĩ, cụ nên tăng cường bán lẻ. Có một số bạn bè em kinh doanh sau khi có cả bán buôn, bán dự án, nhưng cuối cùng thành công lại đến từ bán lẻ, và họ thường nói rằng phải cảm ơn vì đã chuyển sang bán lẻ.
- Bên cụ không Ship COD mà phải chuyển tiền cũng khá bất tiện nếu các cụ ko có Internet Banking.
- E nghĩ nên phản hồi SMS của khách lẻ nhanh. E nhắn từ qua tới giờ chả có ai phản hồi gì. Chắc là do khách lẻ nên...

Một vài góp ý nhỏ về bán lẻ của bên cụ, rất mong Gấu Coffe ngày càng phát triển hơn !