[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

truongtienlam

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chết thật. Mấy lần e mua cả hơn 1KG cafe uống có khi hơn tháng mới hết
Hôm sau e mua 5lạng một cho nó ngon

ekichi04

Xe tăng
Chết thật. Mấy lần e mua cả hơn 1KG cafe uống có khi hơn tháng mới hết
Hôm sau e mua 5lạng một cho nó ngon
Nếu túi thiếc có zipper kín. Cà phê mới rang thì dùng thoải mái trong 2-3 tháng nếu pha Phin. Pha pour over thì dùng trong 1 tháng.

Dị Hườg

Đi bộ
Bác chủ thớt có thể chia sẻ thêm về kiến thức Brewing không ạ.

ekichi04

Xe tăng
Dị Hườg : Cách pha cơ bản các kiểu phổ biến cháu đã post ở các #trước, và có đầy trên internet. Muốn chuyên sâu thì tự mỗi người sẽ phát triển và thay đổi theo sở thích, thói quen, văn hoá địa lý. Ẩm thực là một môn nghệ thuật.

Tất cả các công thức pha chế hiện nay, những bảng tỉ lệ chiết suất lý tưởng đều chỉ mang tính tham khảo, luôn thay đổi theo thời gian, văn hoá, vùng miền địa lý.

phongpts2000 cụ đi uống vài chục quán đã, sau đó có ý tưởng mô hình quán thì mới nói chuyện tiếp được.

Stephenchow

Xe tăng
Bài này hay quá! E đánh dấu để từ từ ngâm cứu!

vuot_len_tren

Xe buýt
Hôm nào phải đến 257 Trần Quốc Hoàn,CG,HN thưởng thức caffee của cụ mới được!

phatnguyen81

Xe đạp
Mình ở Sài Phố, cũng uống cafe được hơn chục năm, gần đây ít ra ngoài quán uống, hay mua các cafe có thương hiệu về nhà pha, uống 1 thời gian thật sự không thấy cafe nào ngon cả, có thể do mình pha chế, và cũng biết được các thương hiệu đó cũng không phải cafe "sạch", dạo gần đây có mua cafe của 1 tiệm xay và pha chế với máy expresso tại chổ, uống vào 1 phát là nghe mùi thơm sọc lên mũi, sảng khoái tức thì, hỏi thì biết nó lấy cafe tại đây : http://www.copencoffee.com/, không biết chủ thớt có biết qua thương hiệu này?

Cho hỏi chủ thớt có biết quán hay thương hiệu nào ở Sài Phố bán cafe "sạch" đúng nghĩa không?

Thanks chủ thớt nhiều

ekichi04

Xe tăng
Mình ở Sài Phố, cũng uống cafe được hơn chục năm, gần đây ít ra ngoài quán uống, hay mua các cafe có thương hiệu về nhà pha, uống 1 thời gian thật sự không thấy cafe nào ngon cả, có thể do mình pha chế, và cũng biết được các thương hiệu đó cũng không phải cafe "sạch", dạo gần đây có mua cafe của 1 tiệm xay và pha chế với máy expresso tại chổ, uống vào 1 phát là nghe mùi thơm sọc lên mũi, sảng khoái tức thì, hỏi thì biết nó lấy cafe tại đây : http://www.copencoffee.com/, không biết chủ thớt có biết qua thương hiệu này?

Cho hỏi chủ thớt có biết quán hay thương hiệu nào ở Sài Phố bán cafe "sạch" đúng nghĩa không?

Thanks chủ thớt nhiều
Copencoffee với cháu chắc chỉ ở mức 5/10. Uống thử 1 lần espresso rồi, cà phê nguyên liệu loại xô sàng sạch của dân, rang cũng không ổn lắm, có nói chuyện với vài nv bán máy móc bên này, kiến thức không ổn. Xem web thì cà phê dùng hàng xuất khẩu, vẫn là hàng xô của dân sàng lại thôi. Không thể là sạch được.

Ở Sg cụ có thể thử Shin coffee, Workshops, starbuck, coffee beans&tea leaf, awesome, cupping room... Quán cà phê dùng cà phê Việt Nam sạch đúng nghĩa thì ít, còn quán dùng cà phê nhập khẩu "sạch" thì không thiếu.

duongtm

Xe tăng
Bác ekichi04 cho em hỏi là em có thể mua coffee bột ở cửa hàng về pha không ah. Em đang dùng cái Bialetti, vị coffee thì em khoái vị giống như loại coffee hạt Folliet vẫn uống ở văn phòng hoặc đậm hơn càng tốt ah

ekichi04

Xe tăng
Bác ekichi04 cho em hỏi là em có thể mua coffee bột ở cửa hàng về pha không ah. Em đang dùng cái Bialetti, vị coffee thì em khoái vị giống như loại coffee hạt Folliet vẫn uống ở văn phòng hoặc đậm hơn càng tốt ah
Folliet rang khá đậm, không rõ cụ hay uống loại nào của Folliet? Cụ thích mua bột hat hạt, Ro hay Ar, blend tỉ lệ thế nào mời cụ qua Gấu, nhân viên sẽ tư vấn. Khá nhiều cụ dùng Moka đang uống cà phê Gấu, mỗi người 1 loại khác nhau cụ ạ.

duongtm

Xe tăng
Folliet rang khá đậm, không rõ cụ hay uống loại nào của Folliet? Cụ thích mua bột hat hạt, Ro hay Ar, blend tỉ lệ thế nào mời cụ qua Gấu, nhân viên sẽ tư vấn. Khá nhiều cụ dùng Moka đang uống cà phê Gấu, mỗi người 1 loại khác nhau cụ ạ.
Vâng, hôm nào em ghé qua bác ah

Em có điều kiện gặp bác cách đây phải đến hơn 2 năm rồi, lúc con nhỏ đi thi thử ở trường Sư phạm, em đợi cháu thế nào lại ngồi ngay đó :D

Hôm đấy xe em không logo thì anh em chắc cũng không đàm đạo mấy :)

phatnguyen81

Xe đạp
Trong xì gòn muốn thử cafe của bán thì ship tính sao bác?

Caphe mộc

Xe tải
Xin chào tất cả các cụ trong otofun, em cũng là một người tâm huyết với cafe, hiện em đang làm cafe rang mộc trong Sài Gòn. Nói thật lòng nếu ai không có sự đam mê và sự kiên trì thì không sớm thì muộn cũng nhảy theo con đường làm cafe bẩn. Người Việt Nam đã bị đầu độc bằng thứ cafe hoá chất, thứ cafe sẽ từ từ đưa các cụ lên ngắm con gà khoả thân. Bàn về cafe thì đúng như cụ chủ thớt nói: Không có hồi kết. Quan trọng là cái tâm của người làm cafe, em cũng cảm ơn cụ chủ thớt đã lập ra top pic này để nọi người giao lưu học hỏi và tìm hiểu về cafe. Em lúc nào cũng mong muốn những người có tâm huyến đoàn kết lại, một người làm thì không thể thay đổi tiềm thức cafe bẩn nhưng nhiều người làm cafe sạch thì sẽ đánh bật được cafe bẩn. Không ai sản xuất thì lấy đâu ra có cafe bẩn mà uống.
p/s: Máy rang của em đây ạ.

xecuibap

Xe tải
Bữa nay mới đọc kỹ hết được topic của chủ thớt.

Cám ơn cụ đã chia sẻ những thông tin rất bổ ích. Nhờ có topic của cụ mà kiến thức về càfe của em đã được nâng lên rất nhiều

Chúc cụ năm mới sức khỏe, thành công với con đường đam mê cafe sạch

Ps: khi nào cụ có tgian rảnh cụ tiếp tục update topic để chia sẻ thêm kiến thức nhé

Thanks cụ

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Xin chào tất cả các cụ trong otofun, em cũng là một người tâm huyết với cafe, hiện em đang làm cafe rang mộc trong Sài Gòn. Nói thật lòng nếu ai không có sự đam mê và sự kiên trì thì không sớm thì muộn cũng nhảy theo con đường làm cafe bẩn. Người Việt Nam đã bị đầu độc bằng thứ cafe hoá chất, thứ cafe sẽ từ từ đưa các cụ lên ngắm con gà khoả thân. Bàn về cafe thì đúng như cụ chủ thớt nói: Không có hồi kết. Quan trọng là cái tâm của người làm cafe, em cũng cảm ơn cụ chủ thớt đã lập ra top pic này để nọi người giao lưu học hỏi và tìm hiểu về cafe. Em lúc nào cũng mong muốn những người có tâm huyến đoàn kết lại, một người làm thì không thể thay đổi tiềm thức cafe bẩn nhưng nhiều người làm cafe sạch thì sẽ đánh bật được cafe bẩn. Không ai sản xuất thì lấy đâu ra có cafe bẩn mà uống.
p/s: Máy rang của em đây ạ.
Hê hê,

Em oánh dấu phát.

Biết đâu lại rẽ vào ngả cafe ;)

phatnguyen81

Xe đạp
Mình đang xài Bialetti Brikka, không biết do không biết pha hay sao lần nào cũng bị tràn cafe ra ngoài nhiều lắm, nó sôi lên, nổi bọt rồi trào ra ngoài, mình đun bằng bếp ga, vặn lửa nhỏ, nước thì chăm chưa tới van an toàn, có bác nào tư vấn dùm mình với

Puma tn

Xe buýt
em xin phép đánh dấu để khi khác đọc ak

duongtm

Xe tăng
Em ở văn phòng dùng loại này bác ợ