[Funland] Kiểm toán nhà nước: Tiền khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đã trả, bệnh viện vẫn thu thêm của bệnh nhân

tieunhilang

Xe điện
Thu trùng kiểu này thì chả bệnh nhân nào biết được?

"Kiểm toán Nhà nước: Tiền khám chữa bệnh bảo hiểm đã trả, bệnh viện vẫn thu thêm của bệnh nhân - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/kiem-toan-nha-nuoc-tien-kham-chua-benh-bao-hiem-da-tra-benh-vien-van-thu-them-cua-benh-nhan-20240919094828715.htm
Kiểm toán Tào Lao thật!

Khung bảo hiểm xã hội chi trả là khung tối thiểu để chữa bệnh thôi.
Ví dụ: bệnh A chỉ cần uống thuốc A do Việt Nam sản xuất giá 5 xu là khỏi. Nhưng do thuốc A Việt Nam hết, dược sĩ kê thuốc A do Pháp sản xuất, giá 7 xu. Vậy bảo hiểm xã hội chỉ chi trả kịch khung là 5 xu thôi, 2 xu ông bênh nhân phải trả.

Trà Lý

Xe tăng
Hiện nay BYT đã ra hướng dẫn điều trị rồi cụ ah. Nguồn lực bn cho đủ thì cụ cứ đi hỏi bs xem có bao nhiêu case thuyên tắc phổi, thuyên tắc huyết khối vì ko dc dự phòng thì cụ sẽ biết, bản thân bs họ cũng sợ việc BN chết sau phẫu thuật hoặc trên bàn PT vì lý do ko phải do kĩ thuật mổ của bs lắm. Tất nhiên ntn là đủ điều kiện dùng, sẽ có các tiêu chuẩn đánh giá nguy cơ hết, BN nguy cơ cao bị thì mới phải dùng, chứ BN ko có nguy cơ hoặc nguy cơ thấp thì dùng làm gì. Đây là thuốc chứ có phải mấy cái TPCN đâu, và cũng như cụ nói bất kì thuốc nào cũng có tác dụng phụ, nhưng khi lợi ích mang lại lớn hơn nguy cơ xảy ra Tác dụng phụ, thì ko nên dùng cho bệnh nhân ah?
Tất cả những gì mợ nói, đều phải xuất hiện từ dấu hiệu lâm sàng và diễn tiến bệnh. BYT đến nay đã cho phép dùng rồi thì đương nhiên là trước chưa đúng vì chưa được khẳng định nay đúng rồi thì cho phép, còn khi BYT chưa hướng dẫn vẫn "vượt rào" ăn cơm trước kẻng thì các bác sỹ phải kiến nghị với BYT chứ sao lại đi cãi tay đôi với BHYT.
Trường hợp thuốc của mợ chỉ là đơn lẻ, sau này đã được công nhận mà thôi.
Xin thưa, còn hàng ngàn loại bệnh cần điều trị mà bác sỹ chưa biết cách điều trị khỏi, hàng vạn loại thuốc của muôn vàn hãng dược phẩm danh tiếng trên thế giới có tác dụng (ít hoặc nhiều) mà BYT chưa ra hướng dẫn đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Nếu cụ thuộc trường hợp cấp cứu thì oki ạ
Cấp cứu cũng tốn kha khá đấy
Vd khi bn vào viện cc thì phải tt mọi khoản từ thăm khám chụp chiếu thử máu ... mọi khoản tới khi được nhập viện mới được hưởng chế độ theo bh
Trong trường hợp bn có bhyt nếu vượt tuyến sẽ được bh tt 40% nhưng bv vẫn thu đủ 100% theo giá dv ko bh
Vậy trường hợp này nếu bv có dùng bhyt của bn để tt với bh ko
Nói chung nhiều cái mập mờ mà ko có chỗ để hỏi hoặc lúc gđ bối rối ko biết hỏi ai

MuathuHN252

Xe cút kít
Tất cả những gì mợ nói, đều phải xuất hiện từ dấu hiệu lầm sàng diễn tiến bệnh. BYT cho phép dùng rồi thì đương nhiên đúng, còn khi BYT chưa cho phép vẫn "vượt rào" ăn cơm trước kẻng thì các bác sỹ phải kiến nghị với BYT chứ sao lại đi cãi tay đôi với BHYT.
Trường hợp thuốc của mợ chỉ là đơn lẻ, sau này đã được công nhận mà thôi.
Xin thưa, còn hàng ngàn loại bệnh cần điều trị mà bác sỹ chưa biết cách điều trị khỏi, hàng vạn loại thuốc của muôn vàn hãng dược phẩm danh tiếng trên thế giới có tác dụng (ít hoặc nhiều) mà BYT chưa ra hướng dẫn đấy ạ.
Ko phải là vượt rào, mà trước đó BHYT đã đồng ý sẽ chi trả cho 1 thuốc nếu thuốc đó có chỉ định ở VN, ko bắt buộc phải có trong hướng dẫn Dtri của BYT, vì rất rất nhiều Bệnh, nhất là các bệnh chưa phổ biến lắm thì BYT chưa ra hướng dẫn điều trị kịp. Tức là chỉ cần thuốc có chỉ định và mặc dù BYT ko có hướng dẫn nhưng có hướng dẫn của thế giới hoặc các hiệp hội trong nước vẫn được thanh toán. Nhưng BHYT bảo là không thấy bệnh nhân nào bị thuyên tắc phổi cả, nên sao a lại dùng. Thì chỉ định của thuốc là dự phòng thuyên tắc huyết khối và thuyên tắc phổi, do dùng rồi mới ko bị. Cũng giống như rất nhiều thuốc khác, ví dụ thuốc dự phòng lên cơn hen, dự phòng cơn gút cấp, giờ BHYT bảo BN có thấy lên cơn hen đâu mà dùng rồi xuất toán ah? Nó xuất toán nhưng sau đấy nó phải thua đấy còn gì, BYT thì mới ra hướng dẫn năm 2023 về dự phòng thuyên tắc huyết khối TM thôi, nhưng bản thân các BS cũng dùng rất nhiều năm và thấy dc vai trò của việc dự phòng rồi, những thuốc nhưng cty e thì bs kê cũng ko được đồng nào đâu ạ, nên cc cũng đừng bảo vì bs được nhận tiền của cty nên bs cứ kê cho BN để đc quyền lợi này kia.

hoviethung

Xe lăn
Kiểm toán Tào Lao thật!

Khung bảo hiểm xã hội chi trả là khung tối thiểu để chữa bệnh thôi.
Ví dụ: bệnh A chỉ cần uống thuốc A do Việt Nam sản xuất giá 5 xu là khỏi. Nhưng do thuốc A Việt Nam hết, dược sĩ kê thuốc A do Pháp sản xuất, giá 7 xu. Vậy bảo hiểm xã hội chỉ chi trả kịch khung là 5 xu thôi, 2 xu ông bênh nhân phải trả.
Đúng là ngoài khung bảo hiểm y tế đã quy định thì bệnh nhân phải nộp thêm tiền là đúng. Nhưng không loại trừ trong khung mà bệnh nhân vẫn bị thu thêm. Nhưng đã nằm trong giá dịch vụ rồi mà bệnh nhân vẫn bi thu thêm tiền là vô lý. Nên Mình vẫn nghĩ kiểm toánkiến nghị là có cơ sở. Vậy kiến nghị không đúng tại sao bộ Y lại không phản hồi cho dư luận rõ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Đúng là ngoài khung bảo hiểm y tế đã quy định thì bệnh nhân phải nộp thêm tiền là đúng. Nhưng không loại trừ trong khung mà bệnh nhân vẫn bị thu thêm. Nhưng đã nằm trong giá dịch vụ rồi mà bệnh nhân vẫn bi thu thêm tiền là vô lý. Nên Mình vẫn nghĩ kiểm toánkiến nghị là có cơ sở. Vậy kiến nghị không đúng tại sao bộ Y lại không phản hồi cho dư luận rõ.
Có thể là chưa phản hồi, chứ kiểu gì chả phải giải trình cụ.
Giải trình hợp lý ko sao, còn nếu có tham nhũng thì e cũng đồng ý phải chịu trách nhiệm.

Trà Lý

Xe tăng
Ko phải là vượt rào, mà trước đó BHYT đã đồng ý sẽ chi trả cho 1 thuốc nếu thuốc đó có chỉ định ở VN, ko bắt buộc phải có trong hướng dẫn Dtri của BYT, vì rất rất nhiều Bệnh, nhất là các bệnh chưa phổ biến lắm thì BYT chưa ra hướng dẫn điều trị kịp. Tức là chỉ cần thuốc có chỉ định và mặc dù BYT ko có hướng dẫn nhưng có hướng dẫn của thế giới hoặc các hiệp hội trong nước vẫn được thanh toán. Nhưng BHYT bảo là không thấy bệnh nhân nào bị thuyên tắc phổi cả, nên sao a lại dùng. Thì chỉ định của thuốc là dự phòng thuyên tắc huyết khối và thuyên tắc phổi, do dùng rồi mới ko bị. Cũng giống như rất nhiều thuốc khác, ví dụ thuốc dự phòng lên cơn hen, dự phòng cơn gút cấp, giờ BHYT bảo BN có thấy lên cơn hen đâu mà dùng rồi xuất toán ah? Nó xuất toán nhưng sau đấy nó phải thua đấy còn gì, BYT thì mới ra hướng dẫn năm 2023 về dự phòng thuyên tắc huyết khối TM thôi, nhưng bản thân các BS cũng dùng rất nhiều năm và thấy dc vai trò của việc dự phòng rồi, những thuốc nhưng cty e thì bs kê cũng ko được đồng nào đâu ạ, nên cc cũng đừng bảo vì bs được nhận tiền của cty nên bs cứ kê cho BN để đc quyền lợi này kia.
Vậy theo mợ thì ai quản lý bác sỹ, ai quản lý bệnh nhân?
Bộ Y tế hay để hãng dược quản lý?
Mợ chê trách BHYT xuất toán sai không hiểu được thuốc, BYT không biết về thuốc nên không hướng dẫn kịp thời. Chỉ có hãng dược là thấu hiểu hết cho bệnh nhân nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện

VuNgoanMuc

Xe điện
Vì một xã hội tốt hơn chứ ai ko biết có bệnh phải đến bệnh viện.
Thay bộ trưởng mới thôi cụ nhỉ.. chị em lên để xử lý vấn đề bh với đấu thầu các thứ tốt lên mà giờ vẫn chả thấy gì

MuathuHN252

Xe cút kít
Vậy ai quản lý bác sỹ, ai quản lý bệnh nhân?
Bộ Y tế hay để hãng dược quản lý?
Dược nào quản lý BN và BS, bs thấy cần thì bs dùng, bs dùng xong bị xuất toán thì BV đi cãi BHYT, cãi ko dc thì kêu cả dược vào cãi chứ ai quản cái gì. Các thuốc chuyên sâu và hàng hãng, gần như chả có cty nào chia tiền cho bs kê đơn cả, bọn e đi làm, muốn cho bs thì tự bỏ tiền túi, cty ko liên quan, thậm chí cty bắt dc còn bị đuổi việc. Bọn e cũng chỉ đưa tờ chỉ định và các hướng dẫn của các hiệp hội, còn việc dùng hay ko là của bs, ai ép dc bs đâu

MuathuHN252

Xe cút kít
Thay bộ trưởng mới thôi cụ nhỉ.. chị em lên để xử lý vấn đề bh với đấu thầu các thứ tốt lên mà giờ vẫn chả thấy gì
Thôi giờ of ai tự tin làm thì để ng đó lên ứng cử, cả cõi of sẽ ủng hộ hết mình ạ. Chứ thay bao nhiêu bộ trưởng rồi, ai cũng ko làm dc đâu

Bù gấp 3 nghĩa là cụ tiết kiệm được 1/4 còn gì, với tí tiền mua bảo hiểm mà cụ tiết kiệm được 1/4 thì trừ khi chi phí hàng năm cho khám, chữa bệnh của cụ là vài trăm vnđ thì cụ mới “lỗ” chứ.
Ở đây không tính việc lỗ lãi, nếu tính lỗ lãi thì phải tính có đầu có cuối. Em đi làm hơn 30 năm nay đồng nghĩa với việc đóng BHYT cũng từng ấy năm, mới năm vừa rồi mới phát sinh bệnh, còn trước đấy chưa bao giờ dùng đến BHYT, còn nữa nhà em 4 thành viên chỉ mỗi em là dùng còn 3 thành viên còn lại ơn trời chưa bao giờ dùng.

Trà Lý

Xe tăng
Dược nào quản lý BN và BS, bs thấy cần thì bs dùng, bs dùng xong bị xuất toán thì BV đi cãi BHYT, cãi ko dc thì kêu cả dược vào cãi chứ ai quản cái gì. Các thuốc chuyên sâu và hàng hãng, gần như chả có cty nào chia tiền cho bs kê đơn cả, bọn e đi làm, muốn cho bs thì tự bỏ tiền túi, cty ko liên quan, thậm chí cty bắt dc còn bị đuổi việc. Bọn e cũng chỉ đưa tờ chỉ định và các hướng dẫn của các hiệp hội, còn việc dùng hay ko là của bs, ai ép dc bs đâu
Em hiểu rõ về hãng dược ạ, hãng bán thuốc không chi chác trực tiếp cho bác sỹ, cho bệnh viện, hãng có cách khác ngoài cách chi tiền, thậm chí hãng còn luồn tới tay to to lắm to khủng khiếp đủ để cho hãng có quyền phân phối ở tầm khu vực nhiều quốc gia trên thế giới.

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Cái BHYT chả được tích sự gì, đúng 1 tiền gà 3 tiền thóc. Em bị đái tháo đường tháng nào cũng đi khám toàn phải bù ra gấp 3 lần tiền BHYT trả.
Cụ khám ở bệnh viện nào, phải bỏ ra những chi phí gì, cụ có thể chi tiết tí cho cộng đồng biết được không?

MuathuHN252

Xe cút kít
Em hiểu rõ về hãng dược ạ, hãng bán thuốc không chi chác trực tiếp cho bác sỹ, cho bệnh viện, hãng có cách khác ngoài cách chi tiền, thậm chí hãng còn luồn tới tay to to lắm to khủng khiếp đủ để cho hãng có quyền phân phối ở tầm khu vực nhiều quốc gia trên thế giới.
Vâng ạ, hãng lắm tiền mà. Nhưng có được phân phối hay ko, vào được nước nào, cụ cứ nghĩ có tiền là được ah? Các hãng vào VN nó còn tuân thủ luật pháp VN chán chê hơn các cty trong nước, hồ sơ cũng phải đầy đủ chỉn chu, đầy đủ bằng chứng mới được, chứ có ai được bỏ tiền túi đưa lobby đâu

Trà Lý

Xe tăng
Vâng ạ, hãng lắm tiền mà. Nhưng có được phân phối hay ko, vào được nước nào, cụ cứ nghĩ có tiền là được ah? Các hãng vào VN nó còn tuân thủ luật pháp VN chán chê hơn các cty trong nước, hồ sơ cũng phải đầy đủ chỉn chu, đầy đủ bằng chứng mới được, chứ có ai được bỏ tiền túi đưa lobby đâu
Hãng của mợ, trả công cho mợ nên mợ nghĩ hãng tuyệt vời vậy,có thể làm mọi thứ như phép thuật thần thông. Thực tế thì em tin rằng trên đời này không có thuốc nào tuyệt đối, sẽ có tai biến, sẽ có tác dụng phụ, chẳng qua là hãng dược đó quá khỏe để lấp liếm truyền thông và xử lý quan hệ với các cơ quan quản lý. Chỉ một tai biến nhỏ hoặc tác dụng phụ bị khẳng định lên mạng là đủ để hãng to vĩ đại cuốn gói ngay.

MuathuHN252

Xe cút kít
Hãng của mợ, trả công cho mợ nên mợ nghĩ hãng tuyệt vời vậy,có thể làm mọi thứ như phép thuật thần thông. Thực tế thì em tin rằng trên đời này không có thuốc nào tuyệt đối, sẽ có tai biến, sẽ có tác dụng phụ, chẳng qua là hãng dược đó quá khỏe để lấp liếm truyền thông và xử lý quan hệ với các cơ quan quản lý. Chỉ một tai biến nhỏ hoặc tác dụng phụ bị khẳng định lên mạng là đủ để hãng to vĩ đại cuốn gói ngay.
Thuốc nào cũng có tác dụng phụ cả cụ ah, có ghi nhận cả tỷ lệ xuất hiện, phải ghi hết vào tờ thông tin sản phẩm chứ cụ. Có ai giấu đi cái gì đâu.
Thực tế bs cũng gặp tác dụng phụ, vấn đề là thuốc còn tồn tại dc vì lợi ích nó mang lại nhiều hơn thôi. Chứ thử nguy cơ có hại nhiều hơn tác dụng thì tự nó sẽ bị thu hồi. Vd như ngày xưa có Thalidomid được coi là 1 thảm họa của y học, hay thuốc giảm cân Sibutramin.
Có bộ phận cảnh giác dược của từng quốc gia và toàn cầu đó, có ADR thì cứ báo cáo thôi, ai cấm bs báo cáo. Nhiều ADR thì cho thu hồi luôn

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cấp cứu cũng tốn kha khá đấy
Vd khi bn vào viện cc thì phải tt mọi khoản từ thăm khám chụp chiếu thử máu ... mọi khoản tới khi được nhập viện mới được hưởng chế độ theo bh
Trong trường hợp bn có bhyt nếu vượt tuyến sẽ được bh tt 40% nhưng bv vẫn thu đủ 100% theo giá dv ko bh
Vậy trường hợp này nếu bv có dùng bhyt của bn để tt với bh ko
Nói chung nhiều cái mập mờ mà ko có chỗ để hỏi hoặc lúc gđ bối rối ko biết hỏi ai
Cụ chắc chưa nhìn cái bảng kê thanh toán lúc ra viện ?
Còn nếu nhìn rồi mà vẫn thắc mắc thì sao ko xuống phòng tài vụ để hỏi? Nếu vẫn không thông thì gọi cho giám đốc bv.

hoviethung

Xe lăn
Ở đây không tính việc lỗ lãi, nếu tính lỗ lãi thì phải tính có đầu có cuối. Em đi làm hơn 30 năm nay đồng nghĩa với việc đóng BHYT cũng từng ấy năm, mới năm vừa rồi mới phát sinh bệnh, còn trước đấy chưa bao giờ dùng đến BHYT, còn nữa nhà em 4 thành viên chỉ mỗi em là dùng còn 3 thành viên còn lại ơn trời chưa bao giờ dùng.
Bản chất bảo hiểm là dùng tiền người khoẻ, lúc khoẻ chi cho người bệnh, lúc bệnh nhằm hạn chế, khắc phục rủi ro không may gặp phải chứ đâu phải vì lỗ lãi cụ nhể.

tieunhupha

Xe điện
Vậy là may mắn khi 3 thành viên nhà cụ chưa phải dùng còn cụ chỉ "phải bù gấp 3" những gì BHYT chi trả còn gì cụ. Nếu cụ ko phải dùng đến BHYT thì cụ mất tiền (chả đáng bao nhiêu với 30 năm đóng BHYT cả) nhưng có sức khỏe còn nếu cụ ốm thì cũng đã có bảo hiểm dắt lưng để hỗ trợ rồi.