[Funland] Kiểm toán nhà nước: Tiền khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đã trả, bệnh viện vẫn thu thêm của bệnh nhân

berryfun

Xe điện

Euro2CityStar

Xe lăn
Bệnh viện thu tiền thì luôn có phiếu thu.
Em thấy mấy cụ trên đang thắc mắc vụ các cụ ấy thanh toán cao hơn so với tin nhắn báo của BHYT.
Em cũng hay phải thanh toán ở BV mà không nhận được phát nào như các cụ ấy.
Em mà nhận được vụ như vậy thì khối người mất tiền nhiều đấy.
bảo hiểm xã hội nào mà có tin nhắn về nhỉ ???

bảo hiểm tư nhân thì nộp hoá đơn của bệnh viện xuất để làm căn cứ chi trả chứ nhỉ . vẫn thanh toán trước , về lấy từ bảo hiểm .

Euro2CityStar

Xe lăn
Có phải muốn được Bh chi trả 80% thì vào thẳng phòng CC không cụ đốc.
Ý em là vượt tuyến lên hạng 1.
cấp cứu thì được .

nhưng phải đúng bệnh .

còn đi khám thường lên cấp cao nhất vẫn chi trả , tất nhiên là ít hơn khi tự lựa chọn nới chữa bệnh .

VIKO L

Xe điện
Cái BHYT chả được tích sự gì, đúng 1 tiền gà 3 tiền thóc. Em bị đái tháo đường tháng nào cũng đi khám toàn phải bù ra gấp 3 lần tiền BHYT trả.
Tháng nào cũng đi tức là định kỳ rồi. Khám định kỳ bệnh tiểu đường thì 4 tháng BHYT mới cho XN máu 1 lần, còn cụ tự nguyện (dịch vụ) thì mới phải trả nhiều, còn ko lĩnh thuốc rồi về, chỉ trả 20% thì mấy đâu . Chắc cụ làm thêm các bệnh khác mới phải trả tiền nhiều

Matxech

Xe container
Cụ chắc chưa nhìn cái bảng kê thanh toán lúc ra viện ?
Còn nếu nhìn rồi mà vẫn thắc mắc thì sao ko xuống phòng tài vụ để hỏi? Nếu vẫn không thông thì gọi cho giám đốc bv.
Cụ chưa hiểu ý mình
Bảng kê lúc ra viện ko lq đến cái mình đang nói
Cái chi phí cấp cứu và các loại chụp chiếu xn ko ít ko rẻ và phải tt luôn ngay sau đó mới nhập viện
Và mình có hỏi nv thì họ báo cái này bhyt ko chi trả
Bhyt chỉ chi trả sau khi đã nhập viện
Và 108 thì áp dụng kiểu này còn 354 thì bhyt lại được tt ngay từ khi nhập viện nếu được bs xác nhận là cấp cứu

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ chưa hiểu ý mình
Bảng kê lúc ra viện ko lq đến cái mình đang nói
Cái chi phí cấp cứu và các loại chụp chiếu xn ko ít ko rẻ và phải tt luôn ngay sau đó mới nhập viện
Và mình có hỏi nv thì họ báo cái này bhyt ko chi trả
Bhyt chỉ chi trả sau khi đã nhập viện
Và 108 thì áp dụng kiểu này còn 354 thì bhyt lại được tt ngay từ khi nhập viện nếu được bs xác nhận là cấp cứu
Cái này bhyt chỉ thanh toán cho cụ khi cụ điều trị nội trú nghĩa là cụ đã nhập viện.
Cái này là do bên Bhyt chứ ko phải bv ạ. Bv luôn muốn người dân đc bhyt thanh toán hết và byt luôn đấu tranh vì điều đó.
Còn ko ai bắt cụ thanh toán hết mới cho nhập viện đâu ạ.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Cái này bhyt chỉ thanh toán cho cụ khi cụ điều trị nội trú nghĩa là cụ đã nhập viện.
Cái này là do bên Bhyt chứ ko phải bv ạ. Bv luôn muốn người dân đc bhyt thanh toán hết và byt luôn đấu tranh vì điều đó.
Còn ko ai bắt cụ thanh toán hết mới cho nhập viện đâu ạ.
Công nhận có HBYT cũng lợi. Người nhà em mổ sỏi thận viện công tốp 1 mà đến lúc ra viện thanh toán tất cả có 1.5 củ.

mylam86

Xe tải
Thu trùng kiểu này thì chả bệnh nhân nào biết được?

"Kiểm toán Nhà nước: Tiền khám chữa bệnh bảo hiểm đã trả, bệnh viện vẫn thu thêm của bệnh nhân - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/kiem-toan-nha-nuoc-tien-kham-chua-benh-bao-hiem-da-tra-benh-vien-van-thu-them-cua-benh-nhan-20240919094828715.htm
Mấy vụ như thế này, khơi nên rồi mà không làm đến đầu đến cuối, triệt để thì người dân sẽ rất khổ. Tốn thêm về thời gian, công sức & tiền bạc. Như đợt vừa rồi, ng nhà em có mấy vụ, thậm chí có bảo hiểm mà ko dám dùng, vì sợ lằng nhằng và họ ko ưu tiên..:
1. Vụ liên quan đến người già, có bệnh về mắt => ra bv mắt khám => họ báo phải mổ => gia đình ok mổ => BV báo ở viện thiếu thiết bị (dao mổ), nên họ giới thiệu ra phòng khám tư làm => ra đó, đúng bác sỹ khám đó mổ luôn cho => tiền tốn hơn/mât tg hơn / tốn công đi lại luôn, ngoài ra còn rủi ro vì chẳng may có vđ gì, thì phòng khám bên ngoài: ko đủ các thiết bị hiện đại hỗ trợ, ko đủ bs giỏi hỗ trợ...
2. Hóa đơn thuốc bv kê, 10.2023: giờ quay lại mua, không còn có thuốc đó nữa, tủ thuốc bv nhìn đơn sơ hơn hẳn, nên lại phải chạy ra bv nhi tw mua, cùng 1 hóa đơn, có 3 loại thuốc phải đi 2 bv, .

P/s: Ngoài ra, em thấy bs lương của họ, thu nhập của họ thì phải nói là chúa của mọi lương rồi, họ không lương cao thì chẳng còn ngành nào cao hơn nữa (trừ trường hợp đặc biệt,1 ông bs viện nhi, mở phòng khám tư ở nhà, giá khám: 350K + tiền thuốc ho, dị ứng + chênh tiên thuốc, bét bảng 1 cháu/ 700-800k, 1 tối khoang 20-30 cháu, chưa kể nếu là lđ thì còn ++), vụ họ lương cao e ko ý kiến, vì đầu vào họ học, điểm cao hơn, thời gian học lâu hơn, học vất vả hơn. Nhưng mấy vụ lót tay để mổ, thêm tiền để tiêm đỡ đau, đẩy bênh nhân ra phòng khám riêng kiếm thêm... thì thật em thấy họ vô đạo đức

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Công nhận có HBYT cũng lợi. Người nhà em mổ sỏi thận viện công tốp 1 mà đến lúc ra viện thanh toán tất cả có 1.5 củ.
Trừ khi giàu thì mới ko cần bhyt, mà đội giàu nó lại có rất nhiều loại bhyt 😂
Y tế càng ngày càng ko rẻ ạ