[Funland] Kiềm thảo dược (pH 13) uống có tốt không?

MuathuHN252

Xe cút kít
pH13 là bằng pH của dung dịch NaOH 0.1M, uống vào có thể bỏng miệng với thực quản.
Vâng ạ. Cả mấy cái máy lọc nước kiềm, em thấy có đứa còn đưa độ PH ra làm tiêu chuẩn đánh giá máy mình xịn khi độ PH nước càng cao, gì chứ muốn PH cao thì quá đơn giản.

Trục

Xe ba gác
Ah, e ko uống đâu. E dùng ngoài, loại của 2cụ chắc dùng đc đấy
Hai cái đó khác nhau nhé, khi pha ra thì pH cũng khác nhau. NaHCO3 và Na2CO3
Mợ kiểm tra xem loại cần dùng là loại nào.
Dùng ngoài da thì cũng nên dùng hoá chất thực phẩm hoặc dược phẩm.

catking113

Xe Cứu Trợ
Em xin xác nhận là bố em đã dùng nước này. Chính xác là nước này lúc bị phát hiện ung thư phổi cách đây 3 năm. Bố em lúc đó bị xác nhận ung thư phổi lúc 74 tuổi, thể trạng yếu vì nhiều bệnh nền nên ko thể đưa từ Vinh ra HN chữa trị theo phác đồ của bệnh viện được, bao gồm hóa trị xạ trị. Khối u trong phổi khá to. Bác sỹ ở các bệnh viện trong Vinh lúc đó nói chắc chỉ sống đc 2 tháng là cùng. Nhờ 1 người nhà bên vợ làm trong sở y tế HN có tư vấn cho dùng loại này, chính xác là dùng cái X50, sau 2 lọ thì dùng X300 uống hàng ngày. Trước lúc dùng thì chỉ số ung thư phổi và chỉ số di căn trong máu rất cao, bố em rất khó thở vì nằm rất khó vì khối u chèn vào phổi. Xác định còn nước còn tát nên dùng đại thuốc này cùng với viên địa long (giun đất) uống hàng ngày. Được mấy tháng thì đỡ đau nhưng vẫn khó thở. Có 1 lần phải nhập viện vì bị tiểu đường cấp tính. Mẹ em ko biết có lúc lại cho ông uống bò húc cho đỡ mệt. Nhập viện bác sỹ chẩn đoán là tràn dịch mảng phổi kiêm tiểu đường cấp tính. Quả này tèo rồi thế là tiến hành hút tràn dịch màng phổi. Chọc mấy lần ko hút ra gì thì lần cuối chọc thử hút ra gần 2 lít mủ màu nâu, mùi rất hôi. Lúc đó mới biết là chọc đúng vào khối u rồi. Hút sạch rồi bơm betadine vào để vệ sinh và vài ngày sau lại hút tiếp. Lúc đó bố em thấy đỡ hẳn vì hút sạch khối u. Xét nghiệm chỉ số ung thư và di căn đều về mức an toàn. Ai cũng coi là thần kì. Trước lúc đó thì đi lại phải dìu, vệ sinh nặng nhẹ tại giường mà sau đó là tự làm được hết. Đi lại trong nhà vui vẻ. Tuy nhiên vẫn húng hắng ho. Đi khám bệnh viện chụp chiếu các kiểu bác sỹ bảo cái này là triệu chứng bình thường. Được tầm 5 tháng sau thì vẫn ho thế là có lần ho mạnh quá phun ra 1 đống máu. 2 lần ho liên tục do mất máu thì chết. Ko kịp gọi cấp cứu nữa. Em cũng search thì thấy đây là ho ra máu sét đánh. Nhiều người vẫn tin là chắc cụ bị chết vì ung thư phổi. Nhưng từ khi xét nghiệm nhập viện nặng tới khi chết là tròn 1 năm với chất lượng sống tốt. Với việc chỉ dùng thuốc này em cho là hiệu quả với trường hợp của bố em.

Em định dùng nick khác để trình bày nhưng đây là vấn đề niềm tin nên dùng luôn nick chính. Đây là chuyện thật của gia đình em. Cụ nào tin thì tin. Em đọc thì thấy tế bào ung thư sống môi trường axit cao nên khi kiềm vào thì trung hòa và tiêu diệt cái tế bào đó. Nên khối u đnag di căn đã bị tiêu diệt vì môi trường kiềm cao như thế. Bố em lúc uống cái này đều kêu là rất khó uống, cực kỳ khó uống. Đợt này cũng có người nhà em là mợ vợ của cậu bị K tụy giai đoạn cuối. Nhà em cũng tư vấn cho dùng cái loại này nhưng cũng như các cụ là các con của mợ lại ko tin lắm nên tự dùng thuốc khác. Mợ em cũng dạng bệnh viện trả về xác định thời gian tính bằng ngày. Nên nói thật cái món này tùy mọi người tin hay ko. Khi còn nước còn tát rồi ai tin thì dùng thôi.
Trường hợp bố cụ đang bị K thì có thể có tác dụng nào đó, như trước đây báo cũng đưa tin 1 người bị K ăn gan cóc mà ko làm sao ý. Đây người đang bình thường, là e thì cũng chả dám dùng cái này.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đâu có cần đúng ý em, thế thì hỏi làm gì.
Có điều các câu trả lời đều không làm cho em hiểu thêm gì cả, vì nó đa phần là những kiến thức cơ bản, và đánh đồng tất cả các loại kiềm.
Có những ng chế giễu, cợt nhả, cũng có ko ít ng cmt tâm huyết nhưng cụ ko hề muốn nghe và muốn tin. Nên e nghĩ, cụ cứ mua về dùng thôi ạ. Nó ko tốt cho thứ này sẽ tốt cho thứ khác, ko tốt cho (ví) ng này thì tốt cho (ví) ng khác

MuathuHN252

Xe cút kít
E xl em lỡ trêu cụ. Khi cần dùng chắc e ra nhà thuốc là chuẩn nhất ạ.

lenhhoxung1980

Xe điện
NaHCo3 dùng trong nấu nướng được mà, khá đa năng. Nhà em luôn có 1h trong nhà, vừa rửa hoa quả, ướp thịt bò, buồn buồn pha dấm làm dung dịch cọ bếp. Khi đầy bụng có thể uống 1 ít. Thậm chí cho 1 ít vào kem đánh răng cũng được.
Còn Na2Co3 em không bit.

Trục

Xe ba gác
NaHCo3 dùng trong nấu nướng được mà, khá đa năng. Nhà em luôn có 1h trong nhà, vừa rửa hoa quả, ướp thịt bò, buồn buồn pha dấm làm dung dịch cọ bếp. Khi đầy bụng có thể uống 1 ít. Thậm chí cho 1 ít vào kem đánh răng cũng được.
Còn Na2Co3 em không bit.
Cụ rửa hoa quả và ướp thịt bò thì tác dụng của nó giống muối ăn. Na+
Còn cọ bếp và uống để cân bằng dịch vị dạ dày thì tác dụng ở gốc HCO3-
Khi pha nó với giấm (tính acid) thì dung dịch nó giống với Na2CO3

Anita Emi

Xe điện
Có điều các câu trả lời đều không làm cho em hiểu thêm gì cả, vì nó đa phần là những kiến thức cơ bản, và đánh đồng tất cả các loại kiềm.
Kiến thức cơ bản là cái kiến thức gần như là chân lý, kiểu 1+1=2 rồi. Cái cơ bản cụ còn không hiểu, người ta nói cụ không thèm nghe, thì cụ đi tìm cái cao siêu để làm gì? :))

Và tất nhiên, những cái gì đã sai về cơ bản, thì có thể vứt nó vào sọt rác.

MuathuHN252

Xe cút kít
Còn Na2Co3 em không bit.
NaHCO3 tính base yếu hơn ạ.
Nước kiềm chiết xuất từ thảo dược của cty Kiềm Saphia tem nghe rì viu thấy tốt đến mức thần kỳ nên cũng định dùng thử. Có cụ mợ nào đã dùng chưa ạ? Hoặc ở góc độ khoa học thì liệu có thể có tác dụng hiệu quả với sức khỏe như vậy không?

Nó cứ dùng mấy từ nghe có vẻ chuyên môn, hoa mỹ vd kiềm sinh học, kiềm thảo dược. Như nào là kiềm sinh học, như nào là kiềm thảo dược? Em nói luôn không có 1 dịch chiết thảo dược nào xong pha loãng ra, ko thêm cái gì mà nó ra dc PH13 cả. Mà ko quan tâm làm sao nó ra dc PH 13, ai bảo uống cái dung dịch có PH càng cao vào thì càng tốt?
Nhiều năm gần đây, các cụm từ như nano, công nghệ Nano cũng được sử dụng nhiều, nhưng là các dược chất nó rất khó tan trong nước, nó khó hấp thu qua đường ruột, ng ta mới cần dùng công nghệ nano để làm giảm kích thước của chúng, để tăng hấp thu.
Chứ như chúng nó viết Calci, Naltri, Kali thì cần quái gì mà fai công nghệ nano, cụ uống muối nguyên chất vào nó còn hấp thu ầm ầm. Chất gì chứ calci, natri, kali thì chế độ ăn bình thường đâu có thiếu, mà fai bổ sung bằng đường này. Calci mà thiếu thì uống hẳn các chế phẩm bổ sung calci,
Còn bình thường nếu ko thiếu, mà đi uống mấy cái chứa calci, natri, kali vào là mau đi hơn đó

lenhhoxung1980

Xe điện
NaHCO3 tính base yếu hơn ạ.
Nó cứ dùng mấy từ nghe có vẻ chuyên môn, hoa mỹ vd kiềm sinh học, kiềm thảo dược. Như nào là kiềm sinh học, như nào là kiềm thảo dược? Em nói luôn không có 1 dịch chiết thảo dược nào xong pha loãng ra, ko thêm cái gì mà nó ra dc PH13 cả. Mà ko quan tâm làm sao nó ra dc PH 13, ai bảo uống cái dung dịch có PH càng cao vào thì càng tốt?
Nhiều năm gần đây, các cụm từ như nano, công nghệ Nano cũng được sử dụng nhiều, nhưng là các dược chất nó rất khó tan trong nước, nó khó hấp thu qua đường ruột, ng ta mới cần dùng công nghệ nano để làm giảm kích thước của chúng, để tăng hấp thu.
Chứ như chúng nó viết Calci, Naltri, Kali thì cần quái gì mà fai công nghệ nano, cụ uống muối nguyên chất vào nó còn hấp thu ầm ầm. Chất gì chứ calci, natri, kali thì chế độ ăn bình thường đâu có thiếu, mà fai bổ sung bằng đường này. Calci mà thiếu thì uống hẳn các chế phẩm bổ sung calci,
Còn bình thường nếu ko thiếu, mà đi uống mấy cái chứa calci, natri, kali vào là mau đi hơn đó
Kiềm nào chả là kiềm mợ nhỉ. Nói dễ nghe thì kiềm thực phẩm uống được thôi. Tại giờ có phong trào organic, nên cái gì cũng organic cho oai.

rainsg

Xe hơi
Em có ý này: đề nghị các bạn min, mod đính hẳn topic này lên đầu trang cho nó càng nổi bật hơn nữa, càng nhiều người đọc hơn nữa, càng có nhiều post xuất sắc như post giấy quỳ xuất hiện nhiều hơn nữa. Theo thuật toán của Google, càng nổi tiếng thì càng xếp lên đầu, bà con cần tìm hiểu về món nước kiềm này cứ vào đây, đọc các thảo luận là hiểu vấn đề ngay, tác dụng quảng bá ngược lại càng mạnh, há há há.

Trục

Xe ba gác
Kiềm nào chả là kiềm mợ nhỉ. Nói dễ nghe thì kiềm thực phẩm uống được thôi. Tại giờ có phong trào organic, nên cái gì cũng organic cho oai.
Kiềm này nó khác đấy. Dù cụ pha như nào thì pH của nó chỉ ở ngưỡng cho phép. Em không nhớ chi tiết, nhưng quanh quanh nó ở 8-9 gì đó. Bọn em dùng nó như chất ổn định pH, thứ mà chuyên ngành gọi là dung dịch đệm.

MuathuHN252

Xe cút kít
Kiềm này nó khác đấy. Dù cụ pha như nào thì pH của nó chỉ ở ngưỡng cho phép. Em không nhớ chi tiết, nhưng quanh quanh nó ở 8-9 gì đó. Bọn em dùng nó như chất ổn định pH, thứ mà chuyên ngành gọi là dung dịch đệm.
Nên Để pha ra dc PH 13 là cũng hết sức quan ngại cụ ah.

Cap Còm

Xe điện
Có những ng chế giễu, cợt nhả, cũng có ko ít ng cmt tâm huyết nhưng cụ ko hề muốn nghe và muốn tin. Nên e nghĩ, cụ cứ mua về dùng thôi ạ. Nó ko tốt cho thứ này sẽ tốt cho thứ khác, ko tốt cho (ví) ng này thì tốt cho (ví) ng khác
Em vẫn đọc và lắng nghe tất cả.

Go on

Xe điện
Cụ mới nhận trưởng phòng marketing cty này ah. Đăng thớt hỏi, nhưng vào combat vs các ý kiến không tốt. Phân tích rất gì và này nọ. Không giống người lo lắng vì sự an toàn hay công dụng của nó tí nào 🤣
Em mới sáng chế ra oxy thảo dược mời cụ ủng hộ

Trục

Xe ba gác
Giờ trong thớt có dược sĩ, hoá học, cụ chờ nốt bs dinh dưỡng vào nữa để củng cố lòng tin là sp đó nói quá hơn thực tế nó có là được. Dưới góc nhìn về hoá học thì em nói là sp đó không đáng tin cậy.

Cap Còm

Xe điện
Giờ trong thớt có dược sĩ, hoá học, cụ chờ nốt bs dinh dưỡng vào nữa để củng cố lòng tin là sp đó nói quá hơn thực tế nó có là được. Dưới góc nhìn về hoá học thì em nói là sp đó không đáng tin cậy.
Bác sĩ thì có Thầy thuốc ND Quách Văn Mích ca ngợi lắm đấy. Em muốn tìm thêm thông tin đa chiều thôi

Trục

Xe ba gác
Bác sĩ thì có Thầy thuốc ND Quách Văn Mích ca ngợi lắm đấy. Em muốn tìm thêm thông tin đa chiều thôi
Thế thì cụ gọi bác sĩ thầy thuốc đó vào đây chém gió với bọn em.